You are on page 1of 6

School: BALANAC ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: MARIZZ S. FLORES Learning Area: ALL SUBJECTS


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 3, 2024 (WEEK 7-DAY1) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
7:30-8:10 8:10-9:00 AM 9:20-10:10 AM 1:00-1:40 PM 10:10-11:00 AM 1:40-2:20 PM
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa Naipakikita ang PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
kahalagahan ng wastong pagmamahal at paggalang kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag demonstrates demonstrates basic
pakikitungo sa ibang kasapi ng sa mga nakakatanda pagsasalita at unawa at pagpapahalaga understanding of addition understanding of the
pamilya at kapwa tulad ng pagkilos (values) pagpapahayag ng sariling sa sariling pamilya at mga and subtraction of whole concepts of musical
at pagsasalita ng may paggalang at Nalalaman ang kahulugan ideya, kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging numbers up to 100 lines, beginnings and
pagsasabi ng katotohanan para sa ng mga salita batay sa at damdamin ginagampanan ng bawat including money endings in music, and
kabutihan ng nakararami ilustrasyon (talasalitaan) PN: Naipamamalas ang isa repeats in music
Nahuhulaan ang kwento kakayahan sa mapanuring
batay sa nalalaman tungkol pakikinig at pag-unawa sa
sa mga tauhan napakinggan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging MT1OL-IIa-i-1.3 Talk about Naiuulat nang pasalita ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
magalang sa kilos at pananalita oneself and one’s personal mga naobserba- buong pagmamalaking is able to apply addition responds with
experiences (friends, hang pangyayari sa nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole precision to changes in
favorite toys) paaralan (o mula sa ng sariling pamilya at numbers up to 100 musical lines with body
sariling bahaging ginagampanan including money in movements
karanasan) ng bawat kasapi nito sa mathematical problems
malikhaing and real- life situations.
pamamamaraan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIe-f– 4 MT1ATR-IIa-i-1.1 Listen F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIe-16 M1NS-IIf-25 MU1FO-IIe-2
Isulat ang code ng bawat attentively and react pasalita ang mga Nahihinuha ang mga illustrates that addition
kasanayan. Nakapagpapakita ng paggalang sa positively during story naobserbahang pangyayari alituntunin ng pamilya na and subtraction are identifies similar or
pamilya at sa kapwa reading. sa tumutugon sa iba’t-ibang inverse operations. dissimilar musical lines
paaralan (o mula sa sitwasyon ng pang-araw- M1NS-IIg-32.1 with the use of:
sariling karanasan) araw na pamumuhay ng visualizes, represents, and
• F1PT-IIb-f-6 Natutukoy pamilya subtracts one-digit 7.1 body movements
ang kahulugan ng salita - Nagsasabi ng “po” at numbers with minuends 7.2 geometric
batay sa kumpas o galaw; “opo” sa nakatatanda through 18 (basic facts) shapes or objects
ekspresyon ng mukha; M1NS-IIg-32.2
ugnayang salita-larawan visualizes, represents, and
subtracts one- to two-digit
numbers with minuends
up to 99 without
regrouping.
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng A. K-12 Curriculum
Guro Curriculum Guide p. 17 MTB-MLE Teaching Guide Pahina 124-126 Curriculum Guide p. 17 Curriculum Guide p. 11
pp. 238-258
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag- Pahina 130-136
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang tsart larawan ng may simulang
Panturo tunog na Cc /Jj plaskard;
Tsart ng kwento.
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Bakit nais ipapatay si Snow Ibigay ang mga Tanungin ang mga mag- Ano ang minuend? Pagganyak
at/o pagsisimula ng bagong White ng kanyang pangalawang kahulugan ng mga salita aaral kung sino ang may Subtrahend? Difference? Awitin ang “ Aso, aso”
aralin. ina? batay sa pangyayari sa alam ng larong at sundan ang kilos ng
Anong katangian mayroon si kuwento. pambata na “Nanay, braso ng guro habang
Snow White at labis na naiinggit sa Upo patola buto Tatay, Gusto Kong Magbigay ng mga ipinakikita ang simula
kanya ang madrasta niya? batang nagmamano bata Tinapay.” Tumawag ng tuntunin sa bahay na at katapusan ng isang
bisita ilang mag-aaral na may sinunod mo? phrase.p.6.
alam ng larong ito upang
ipakita ito sa
buong klase. Hikayatin
ang buong klase ng
maglaro ng isang beses.
B. Paghahabi sa layunin ng Awit: Si Jack at Jill (Tagalog May mga lolo at lola pa Iugnay ang ginawang Gamit ang plaskard, Ngayong araw na ito
aralin Version) ba kayo? laro sa tema para sa magdaos ng isang pag-aaralan naman
Sino ang batang umiyak? Bakit? Paano ninyo ipinakikita linggong ito. Ibigay paligsahan sa pagbibigay natin kung paano
ang paggalang sa kanila? ang paksa para sa ng sagot sa subtraction. malalaman kung
Ipabigkas ang tulang “ Ang
bahaginan at tumawag ng (minuends of 18) magkapareho o
“Po” at “Opo”
dalawang bata na magkaiba ang
maglalahad ng kanilang bumubuo sa isang
paboritong laro. musical lines.

C. Pag-uugnay ng mga Ano ang ginagawa Tungkol saan ang tula? Awit: Math is Easy
halimbawa sa bagong aralin. ninyo pag dumadating kayo Paano ka nakikipag-usap (Tune: Are You Sleeping?)
sa bahay galing sa sa matatanda? Math is easy
paaralan? Math is helpful
Bakit kayo In our lives (2x)
nagmamano? Let us count the numbers
(2x)
Ding – dong-ding (2x)
D. Pagtalakay ng bagong Iparinig ang kwentong, “Jack 1. Paglalahad: Ipaskil ang manila paper Ipabasa ang isang word Balikan ang awiting
konsepto at paglalahad ng and the Beanstalk” sa tagalong Ang Mga Bisita ni Tata kung saan nakasulat ang problem “Aso, aso”. Ilang
bagong kasanayan #1 version. Celso sumusunod na tugmang Apatnapu’t walong phrase ang makikita sa
Pacita: Carina… Vina panlaro: mag-aaralan sa baitang isa awit?
halikayo. Nanay, Tatay, gusto kong ang naglalaro sa palaruan
Vina: Narito ba si Tata tinapay. ng paaaralan. Magkatulad at
Celso, Pacita? Ate, Kuya, gusto kong Dalawampu’t anim ang Magkaiba
Pacita: Oo, Vina, kape. mga babae. Ilan ang mga Narito ang mga salita
narito siya. Lahat ng gusto ko ay lalaki? sa awiting “ Pan de
susundin ninyo. sal”. Gamit
Mga Bata: Mano po, Kung may magkamali ay Ilang mag-aaral sa baitang
Tata Celso. pipingutin ko. Ano ang laging bilini inay? isa ang naglalaro? ang iba’t ibang
Tata Celso: Kaawaan kayo ng Diyos. Ano 1, 1-2, 1-2-3, 1-2-3-4, 1-2- Ano ang dalawang Ilan ang mga babae? hugis sa ibaba,
ba ang gusto ninyo mga 3-4-5… mahahalagang salita ang Ilan ang mga lalaki? kilalanin ang mga
bata? Tagu-taguan, maliwanag dapat lagi mong gamitin Ating alamin phrase na may mga
Mga Bata: Hihingi po sana kami ng buto ang buwan. sa pakikipag-usap sa iba? katulad at magkaibang
ng upo at patola. Masarap maglaro sa dilim- tono. Iguhit sa ibabaw
Tata Celso: Aba, oo! Marami akong diliman. ng linya ang wastong
buto ng upo at patola. Wala sa likod, wala sa hugis para rito.
Halikayo at bibigyan ko harap. Maaaring gamitin ang
kayo. Pagkabilang ko ng sampu, at LM p.8
nakatago na
kayo.
Isa…Dalawa…Tatlo…
Apat…Lima…Anim…
Pito…Walo…Siyam…
Sampu!
E. Pagtalakay ng bagong Bakit pinatay ng higante ang Pagtalakay: Tulungan ang mga bata sa Hakbang sa pagtuos ng Anong anyo ang nabuo
konsepto at paglalahad ng ama ni Jack? Sino ang binisita ng mga pagtukoy na ang mga Ipabigkas ang tula: dalawang digit. buhat sa awit?
bagong kasanayan #2 Paano nakamit ni Jack ang bata? salitang ito ay “ Ako si Upo ang Gulay na Unahing pagbawasin ang Sabihin: Kapag ang
katarungan para sa kanyang ama? Sinu-sino ang bisita ni Tata magkapareho ng dulong kailangan mo” digit na nasa isahan. pagkakatulad at
Celso? tunog. Ipabatid sa kanila Ako po si Upo ang gulay Pagkatapos isunod pagkakaiba ng mga
Bakit sila bumisita kay Tata na ang tawag sa na kailangan mo namang bawasin ang mga phrase ay namarkahan
Celso? ganito ay tugma. Palalakasin ko katawa’t bilang sa hanay ng na gamit ang iba’t
Paano ang ginawang pag- • Tanungin ang mga mag- isipan mo. sampuan. ibang hugis, tinatawag
aasikaso ni Tata Celso sa aaral kung may iba pa Tagapagpaalala rin sa Isahan muna ang mga itong form ng
kanila? silang alam na laro batang malilimutin Sampuan isang awit. Ibig sabihin,
na gumagamit ng tugma. Sa tuwina’y sambitin 48 48 ang form ng awiting
Ipalahad sa kanila ang ilan Po at Opo ay gamitin. 26 - 26 “Pan de Sal” ay
dito. 2 22 .
• Ibalik ang atensyon ng
mga bata sa pangalawang
tugma sa manila
paper. Basahin ito para sa
mga bata. Tanungin kung
aling mga
salita ang nagtutugma sa
dulong tunog. (Sagot:
taguan-buwandiliman)
• Tanungin kung tungkol
saan ang tugma. Tanungin
ang mga
mag-aaral kung
nakapaglaro na sila ng
taguan. Ipakuwento sa
ilan sa kanila kung paano
nilalaro ito. Tulungan ang
mga bata sa
pagbubuo ng pangungusap
kung kinakailangan.
F. Paglinang sa Kabihasaan Kasanayang
(Tungo sa Formative Pagpapayaman
Assessment) Gawain 3
Narito ang awiting
“Are You sleeping?”
Alamin kung aling
Presentasyon ng awtput
phrase ang
magkakatulad at
magkakaiba. Markahan
ng

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Dula-dulaan sa mahalagang Pangkatang Gawain: Sabihin sa mga bata na Pangkatang Gawain: Tawagin ang mga bata Gawain 4
araw-araw na buhay tagpo sa narinig o nabasang Pangkat 1 – “Ang Aking ang kuwentong pambata Magkaroon ng dula- nang pangkatan sa pisara “Isang Hamon sa
kwento nang pangkatan. Mga Bisita” para sa linggong dulaan” kung saan ay upang makita kung Kalesa”
Pangkat 2 – “Magmano ito ay may koneksyon sa bibigyang diin ang nasusunod ang konsepto Pakinggang mabuti ang
Tayo – Ipasadula ang larong taguan. Pag- paggamit ng “po” at “opo” sa pagbabawas. awiting “Kalesa”.
mahalagang bahagi. uusapan ninyo ngayon Magmartsa sa sariling
Pangkat 3 – “Magtanim ang ilang salita na lugar kasabay ng
Tayo” – maririnig sa kuwento dahil kumpas kapag
babasahin ninyo ito sinimulan ang pag-
bukas. awit. Sa tuwing
magbabagao ang
bahagi ng awit, igahin
din ang pagkilos upang
maipakita ang
panibagong bahagi ng
awit.p.9 Gawain 4
H. Paglalahat ng Aralin Anong masamang ugali ang Sabihin nang isa-isa ang Ano ang tawag sa mga Alin ang uunahin Ano ang tawag sa
hindi natin dapat taglayin sa ating mga salita: aparador, ugali o gawi na kapag nagbabawas ng maliliit na bahagi na
kapwa? nagsuot, tambak, ipinatutupad ng iyong mga dalawahang digit bumubuo sa isang
\ Tandaan: nakasiksik, magulang o mga hanggang 99? awit?
Masamang ugali ang maging nakangangalay. nakatatandang kasapi ng BIgyang diin ang
mainggitin. pamilya? Tandaan: bahaging Tandaan p.
Dapat natin itong iwasang Tandaan: Sa pagbabawas ng
taglayin sa ating mga puso. Tuntunin ang tawag sa dalawang digit, unahin
mga ugali o gawi na munang bawasin ang
ipinatutupad ng iyong mga bilang sa hanay ng isahan,
magulang o mga tapos isunod ang bilang sa
nakatatandang kasapi ng hanay ng sampuan.
pamilya.
Tulad ng paggamit ng
“po at Opo” sa pakikipag-
usap sa nakatatanda.
I. Pagtataya ng Aralin Sagutin: Tama o Mali Sagutin: • Alamin kung aling salita Bilugan ang titik ng Hanapin ang sagot. Ipakita kung gaano
1. ___Pinatay ng higante ang ama ni Pasalita ang hindi pa gaanong tamang sagot. 89 76 58 74 natutuhan ang aralin
Jack. 1. Bakit bumisita ang mga naiintindihan ng 1. 1. Tinatanong ka ng lolo 93 sa pamamagitan ng
2. ___Labis itong naiinggit sa bata kay Tata Celso? nakararami at tutukan ito mo, “Kumain ka na ba?” - 24 -43 - 31 - 53 paglalagay ng / sa
tagumpay ng mangangalakal. 2. Itinanim ba ng mga bata bukas. Alamin din ang mga a. Oo b. Bakit ba? - 71 kahon. Gawin ito sa
3. ___Pinagtataga ni Jack ang ang mga buto? mag-aaral na c. Hindi pa d. Opo inyong kuwaderno.
higante. 3. Bakit nila itinanim ang itinuro pababa ang 2. 2. “Turon ba ang gusto P.9( learning packages)
4. Nabawi ni Jack ang mga buto? kanilang hintuturo sa mo?” tanong sa iyo ni Ate
kayamanan sa tulong ng isang 4. Maganda ba ang ginawa karamihan ng mga salita Tere.
diwata. ng mga bata? Bakit? at bigyan sila ng dagdag na a. Hindi b. Opo, ate Tere
5. ____Namuhay ng tahimik at 5. Anong bahagi ng kwento suporta sa susunod na c.Ayoko niyan! d.Oo yan
maayos ang mag-ina ng mamatay ang iyong nagustuhan? araw. nga!
ang higante. Bakit? 3.Tinanong ka ng guro mo
kung sa iyo ang lapis na
napulot niya.
a. Opo,mam b.Hindi akin
yan
c. c. Baka sa kanya yan
d. Ewan ko ba?
3. 4. “Inaantok ka na ba?”
sabi sa iyo ng iyong yaya.
a. Bakit ba nakikialam ka.
b. Hindi pa.
c. Opo, yaya
d. d. Pakialam mo!
4. 5.Nagtanong sa iyo ang
isang mama, “Dito ba ang
Barangay Camias?”
a. Opo b. hindi c. ewan
ko d. dun yata
J. Karagdagang Gawain para sa Ipaliwanag. Iguhit ang mga butong Pangako: Lagi akong Pagbawasin nang tapayo
takdang-aralin at Di magkakamit ng tunay na hiningi ng mga bata kay magsasabi ng po at opo. at pahigang paraan.
remediation ligaya Tata Celso 46 35
Kung ang puso’y may inggit sa 15 14
tuwina.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like