You are on page 1of 6

School: SUZANNE C.

ASUNCION Grade Level: I


GRADES 1 to 12 Teacher: MS. SUZANNE C. ASUNCION Learning Area: ALL SUBJECTS
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: JANUARY 15, 2024 (WEEK 9-DAY1) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE-BASED FILIPINO ARALING PANLIPUNAN MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO 8:10-9:00AM 10:00-10:40AM 9:20-10:00AM 1:30-2:20PM 2:20-3:00PM
7:40-8:10AM 1:30-2:10PM

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- Nasasabi ang kahalagahan ng PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
unawa sa kahalagahan ng wikang pambansa kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag demonstrates understanding demonstrates basic
wastong pakikitungo sa ibang Naibibgay ang kahalagahan ng pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga sa of addition and subtraction of understanding of the
kasapi ng pamilya at kapwa mga salita sa pamamagitan ng pahayag ng sariling ideya, sariling pamilya at mga whole numbers up to 100 concepts of musical lines,
tulad ng pagkilos at mga larawan, pagpapahiwatig at kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging including money beginnings and endings
pagsasalita ng may paggalang pagsasakilos. atdamdamin ginagampanan ng bawat isa. in music, and repeats in
at pagsasabi ng katotohanan Nakikilahok sa talkayan PP: Naipamamalas ang iba’t music
para sa kabutihan ng pagkatapos ng kwentong ibang kasanayan upang
nakararami napakinggan makilala at mabasa ang mga
Nababalikan ang detalye sa pamilyar at di-pamilyar na
kwentong nabasa o narinig. salita
PT: Naisasagawa ang
mapanuring pagbasa upang
mapalawak ang talasalitaan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging MT1OL-IIa-i-1.3 Talk about oneself Naipapahayag ang Ang mga mag-aaral ay buong The learner . . . The learner...
matapat sa lahat ng and one’s personal experiences ideya/kaisipan/damdamin/rea pagmamalaking is able to apply addition and responds with precision to
pagkakataon (friends, favorite toys) ksyon nang may wastong nakapagsasaad ng kwento subtraction of whole numbers changes in musical lines
MT1OL-IIa-i-5.1 Listen and tono, diin, bilis, antala at ng sariling pamilya at up to 100 including money in with body movements
respond to others in oral intonasyon bahaging ginagampanan ng mathematical problems and
conversation bawat kasapi nito sa real- life situations.
malikhaing pamamamaraan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIg-i– 5 MT1OL-IIa-i-6.1 Participate • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIg-21 M1NS-IIi-34.1 MU1FO-IIg-h-4
Isulat ang code ng bawat kasanayan. actively during story reading by pasalita ang mga
Nakapagsasabi ng totoo sa making comments and asking naobserbahang pangyayari Naihahambing ang mga visualizes, represents, and chooses the exact
magulang/ questions. sa pagpapahalaga sa sariling solves routine and non- geometric shapes that
paaralan (o mula sa sariling pamilya sa ibang pamilya routine problems involving correspond to musical
nakatatanda at iba pang karanasan) - Pamilyang mapagmahal at subtraction of whole numbers form
kasapi ng mag- • F1PP-IIi-5 Nakapag-uuri-uri may takot sa Diyos including money with
anak sa lahat ng pagkakataon ng mga salita ayon sa
upang ipinahihiwatig na minuends up to 99 with and
maging maayos ang samahan kaisipang konseptwal without regrouping using
12.1. kung saan papunta/ • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang appropriate problem solving
nanggaling kahulugan ng salita batay sa strategies and tools.
kumpas o galaw; M1NS-IIj-35.1
12.2. kung kumuha ng hindi ekspresyon ng mukha;
kanya ugnayang salita-larawan creates situations involving
12.3. mga pangyayari sa subtraction of whole number
paaralan na nagbunga ng including money.
hindi pagkakaintindihan
12.4. kung gumamit ng
computer sa paglalaro imbis
na sa pag-aaral
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro A. K-12 Curriculum CG p9. TG (Basa Pilipinas)
MTB-MLE Teaching Guide pp. p.178-182
Curriculum Guide p. 17 Curriculum Guide p. 19 Curriculum Guide p. 11
295-306

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula LRMDS
sa portal ng Learning Resource larawan, video clips,tsart
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart larawan ng may simulang tunog na
Qq/Vv plaskard
Tsart ng kwento.
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Hawanin ang balakid sa Tumawag ng tatlong bata na Flashcards drill on basic Alam mo ba ang larong
pagsisimula ng bagong aralin. Anu-ano ang mga larong pamamagitan ng pangungusap: nagtaas ng kamay at subtraction facts ―Sawsaw Suka?‖
Pilipino na alam ninyo? ipinanganak , dalubhasa , umanib ipabigkas sa kanila ang Original File Submitted and
1. Siya ay ipinanganak sa Quezon. natutuhan nilang bagong tula Formatted by DepEd Club
Ano ang maipagmamalaki mo
2. Si Lito ay dalubhasa sa o tugma. Gabayan ang Member - visit
sa iyong pamilya?
Matematika. ibang mag-aaral sa pagbigay depedclub.com for more
3. Umanib siya sa isang samahan na ng akmang pagkilala at
makatutulong sa pag-unlad ng palakpak para sa mga
bayan. nagbahagi ngayong araw.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipabigkas sa mga mag-aaral: Ano ang kakayahan ng tao na Ngayon araw na ito titingnan What is you favorite fruit? Kumuha ng kapareha
Ibig kong maglaro wala sa mga hayop? natin ang mga salitang tugma Magpakita ng larawan na What should you do at laruin ito.
Ng sungka at piko Ano ang magandang at di-tugma nagpapakita ng isang before you eat
Ng sipa at taguan naidudulot kung tayo ay pamilyang mapagmahal at the fruit? Why?
At saka habulan. nakapagsasalita? may takot sa Diyos.
Ano ang ibig gawin ng bata?
Bakit kayo masaya kapag
naglalaro?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Sino ang ama ng wikang Tumawag ng ilang mag-aaral
bagong aralin. pambansa? upang magbigay ng kanilang
tugon.
Ilan sa maaari nilang isagot:
Masdan ang mga larawan.
“Nanay, Tatay, Gusto kong
Ano-anong mga katangian na
Tinapay;” o “Tagu-taguan,
pinahahalagahan ng
Maliwanag ang Buwan.”
pamilyang ito ang inyong
• Ipatukoy sa mga mag-aaral
nakikita.
kung aling salita sa mga
linyang ito ang magkapareho
ng dulong tunog. (Sagot:
tatay-nanay-tinapay; taguan-
buwan) Ipaalala sa mga bata
na ito ang palatandaan na
ang dalawang salita ay may
tugma: kapag magkatunog
ang huling bahagi o pantig.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Iparinig ang awit:(Himig: Babasahin ng guro ang kwento Ilahad ang tulang: Ako’y Gawain 1 Ang susunod na awit ay
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Leron-leron) sa mga bata. Tutula at Ako’y May Alaga Gabayan ang mga mag-aaral isang maikling laro mula
Tayo nang maglaro Si Manuel L. Quezon ay sa pagbuo ng pangkat na There are 45 bananas in a sa Maguindanao, isang
Ng tagu-taguan ipinanganak sa Baler, Quezon –– Ano ang napapansin ninyo may tig-lilimang tray for sale. The grade 1 lalawigan sa Mindanao.
Sa liwanag ng buwan noong Agosto 19, 1878. Ang sa dalawang tula na binasa kasapi. Atasan ang bawat pupils bought 23 bananas. Ang katumbas nito ay ang
Tayo’y maghabulan. kanyang mga magulang ay sina G. ko? pangkat na isadula ang mga How many bananas were left ating ―Sawsaw Suka.
Lucio Quezon at Gng. Maria May pagkakatulad ba sila? katangian ng isang in the tray? Pag-aralan natin at
Ikaw na ang taya Molina. Ano ang unang salita sa mabuting pamilya na What is the fruit mentioned in alamin ang anyo o form
Huwag mandaraya Si Manuel L. Quezon ay unag parehong tula? nakatakda sa kanilang grupo. the problem? ng awit na ito.
Ikaw ang maghuli nag-aral sa baler at pagkatapos ay May iba pa bang salita na Nakatala sa ibaba ang How many bananas were
Ng mga kasali. sa San Juan de Letran kung saan nakikita sa parehong tula? mga pagpapangkat ng mga there in the tray? Piko-Piko Angking
niya tinaggap ang katibayan ng –– Ano naman ang katangiang isasadula ng mga How many bananas were Piko-piko angking.
pagiging dalubhasa sa Siyensya pagkakaiba ng dalawang tula grupo: bought by the grade 1 pupils? Salageta angking.
ng Matematika. Siya ay umanib sa na binasa ko? Pangkat 1- Pamilyang What is asked in the Di kalubayan na tapsing.
Katipunan nang siya ay labing- –– Sa tingin ninyo, seryoso ba mapagmahal problem? Guiam - ban, bo-te-te!
walong taong gulang pa lamang. ang unang tula, o Pangkat 2- Pamilyang may Call a pupil to underline what
Sa gulang na dalawampu’t isa ay nagpapatawa? Bakit ninyo takot sa Diyos is asked in the problem.
umanib siya sa hukbo ni Heneral nasabi ito? Pangkat 3- Pamilyang Let the whole class red what
Emilio Aguinaldo. naging piskal sa –– Ano naman ang tono ng matulungin sa kapwa is asked in the problem.
edad na 25 at naging gobernador pangalawang tula—seryoso o Pangkat 4- Pamilyang may
sa edad na 28. Siya rin naging nagpapatawa? pagkakaisa
Komisyonado residente anag siya Tungkol saan ang tulang ito? Pangkat 5- Pamilyang
ay 31, Pangulo ng Senado nang mapagkakatiwalaan
siya ay 38 at sa edad na 56 ay Gawain 2 –Alin sa mga
naging Pangulo ng Pilipinas. katangian ang naglalarawan
Ipinatupad niyang maging pista sa inyong pamilya?
opisyal ang kapanganakan ni
Bonifacio at siya rin ang
nagpaggawa ng bantayog nito sa
Green Park. Gumawa siya ng
hakbang upang magkaroon ng
Wikang Pambansa na hango sa
isang diyalekto sa kapuluan. Kung
kay’t ang naging pambansang wika
ng bansa ay Tagalog na naging
Filipino. At ito ang naging dahilan
kung kaya’t tayo ay nagdiriwang ng
Buwan ng Wika sa buwan ng
kanynag kapanganakan.
Si Manuel Luis Quezon ay
naging kagawad ng Pacific War
Council at noong Hunyo 14, 1942,
siya ang unang Pilipinong lumagda
sa Nagkakaisang Bansa(UN).
Si Manuel L. Quezon ay
namatay noong Abril 15, 1948.
Hindi mawawala sa puso ng
mga Pilipino si Manuel L. Quezon
na Ama ng Wikang Pambansa ang
Tagalog.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Anong laro ang ginawa ng Saan ipinanganak si Manuel L. Talakayin ang talahanayan ng Read the word problems and
paglalahad ng bagong kasanayan #2 mga bata sa awit? Quezon? tugmang salita. underline what is asked.
Naranasan ninyo na bang Sinu-sino ang kanyang mga a. . Carlos has 78 balls. He
laruin ang tagu-taguan? magulang? Hayaang maghanap ang mga Ano ang masasabi ninyo sa gave 21 to his brother. How
Masaya ba kayo sa inyong Bakit siya tinawag na Ama ng bata ng mga salitang mga katangiang many brothers were left?
pakikipaglaro? Bakit? Wika? magkasintugma at di- pinahahalagahan ng inyong b. Myra has 68 mangoes.
Paano kung may madaya magkatugma sa tulang pamilya? Ano ang dulot nito She shared 32 mangoes to
sa mga kalaro mo, ano ang ipinabasa. sa inyo? her friends. How many
gagawin mo? mangoes were left?

F. Paglinang sa Kabihasaan Ipabasa sa mga bata ang Ipakuha ang larawan sa


(Tungo sa Formative Assessment) mga salitang sa talahanayan. pisara, at ipakuwento o
ipakilala ng mag-aaral ang
kaniyang pamilya.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Bigkasin nang pangkatan: Pangkatang Gawain: Gawin ang bahaging Paano mo maipakikita ang Do this:
araw na buhay Pagpapaunlad ng iyong pagpapaphalaga sa
Talasalitaan
Ang pandaraya’y isang Patnubayan ang mga bata sa See TG Basa Pilipinas pp. mga natatanging katangian Draw 32 balls. Color the
panlalamang\Sa hangaring pagsasagawa ng gawaing 180 ng iyong pamiya. 12 balls red and the rest of
matalo ang kalaban nakalaan sa bawat pangkat. the balls blue.
Ngunit walang kasiyahan sa Ihanda ang mga bata para sa Answer:
kalooban mga salitang maririnig nila sa How many red balls are
Pagkat di naging parehas ang babasahing aklat bukas. there?_____
laban. How many blue balls are
Ipasibi rin ang mga there?____
sumusunod na salita: Which is more? Red balls
Tikbalang, tiyanak, kapre, or blue balls?___
aswang Which is less? Red balls or
blue balls?___
H. Paglalahat ng Aralin Dapat ba tayong maging tapat What is the first step in
sa ating pakikipaglaro? Ang analyzing a word problem?
pandaraya ay dapat iwasan Ang mga katangian ng iyong Remember:
dahil ito ay panlalamang. pamilya katulad ng pagiging The first step in problem
mapagmahal at may takot sa solving is to know:
Tandaan: Diyos ay dapat ipagpapatuloy What is asked?
Ang pandaraya ay dapat at pahalagahan ng bawat
iwasan sa pakikipaglaro kasapi.
dahil ito ay panlalamang.

I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Balikan ang mahahalagang detalye Encircle the letter of the Panuto: Ang maikli at
Kasali ka sa laro ng basketbol. sa kwento. correct answer. mahabang mga linya sa
Natalo kayo ng inyong Isulat ang wastong sagot. 1. Mother has 36 chicos. ibaba ay kumakatawan sa
kalaban. Ano ang iyong 1. Si Manuel L. Quezon ay She gave 21 chicos to her maikli at mahabang tunog
gagawin? ipinanganak sa friend. How many chicos sa awit na ―Piko-Piko
______________. were left to mother? What is Angking‖. Pag-aralan ang
2. Kailan ang kanyang asked in the problem? mahaba at maikling tunog
kaarawan?________ a. number of chicos na matatagpuan sa bawat
3. Ilang taon lamang siya ng Iguhit sa isang malinis na b. number of chicos phrase ng awit na ito,
maging piskal?___ papel ang larawan ng iyong given to her friend gumuhit ng mga hugis sa
4. Saang paaralan niya nakuha pamilya na nagpapakita ng c. number of chicos left patlang na nagpapakita
ang katibayan ng pagiging magandang katangian na 2. Susan collected 48 ng mahaba at maiikling
dalubhasa sa Siyensya ng tinalakay natin. marbles. Her brother got 25 tunog sa papel.
Matematika?________ of them. How many marbles Makatatanggap ng
5. Ano ang ating wikang were left to her? What is gantimpala ang sinumang
pambansa?_________ asked? makapagbibigay ng anyo
a. number of marbles left o form ng awit sa hulihan
b. number of marbles nito.
Susana has
c. number of marbles her
brother got.
J. Karagdagang Gawain para sa Isaulo ang tugma sa Magtala ng mga bagay na dapat Ipakita sa inyong nanay o Know what is asked in this
takdang-aralin at remediation Paglalapat. ihanda sa oras ng kalamidad tulad tatay ang listahan ng mga problem.
ng bagyo. halimaw na sinipi ninyo sa Aling Nena baked 67
inyong kuwaderno. Tanungin cookies. She gave 45 to her
sila kung ano ang narinig na children. How many cookies
nila tungkol sa mga halimaw were to her?
na ito. Ipalarawan sa kanila What is
kung ano ang hitsura ng mga asked?__________________
halimaw na ito ________

IV. Mga Tala


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like