You are on page 1of 7

School: Grade Level: I

GRADES 1 to 12
Teacher: Credit to the author of this file Learning Area: ALL SUBJECTS
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 30 – OCTOBER 4, 2019 (WEEK 8-DAY1) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- Naipakikita ang tatag ng PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
unawa sa kahalagahan ng paniniwala sa Diyos (values) kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag demonstrates demonstrates basic
wastong pakikitungo sa Nalalaman ang kahulugan ng pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga understanding of addition understanding of the
ibang kasapi ng pamilya at mga salita batay sa ilustrasyon pahayag ng sariling ideya, sa sariling pamilya at mga and subtraction of whole concepts of musical
kapwa tulad ng pagkilos at (talasalitaan) kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging numbers up to 100 lines, beginnings and
pagsasalita ng may Napagsusunud-sunod ang atdamdamin ginagampanan ng bawat including money endings in music, and
paggalang at pagsasabi ng mga pangyayari sa kwento sa PN: Naipamamalas ang isa repeats in music
katotohanan para sa pamamagitan ng pagsasabi kakayahan sa mapanuring
kabutihan ng nakararami kung ano ang una, pangalawa pakikinig at pag-unawa sa
at pangatlo (oral) napakinggan
Nahuhulaan ang kwento PT: Naisasagawa ang
batay sa nalalaman tungkol sa mapanuring pagbasa
mga tauhan upang mapalawak ang
talasalitaan
AL: Naipamamalas ang
kamalayan sa mga bahagi
ng aklat at sa ugnayan ng
simbolo at wika
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging MT1OL-IIa-i-1.3 Talk about Naipapahayag ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
matapat sa lahat ng oneself and one’s personal ideya/kaisipan/damdamin buong pagmamalaking is able to apply addition responds with
pagkakataon experiences (friends, favorite /reaksyon nang may nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole precision to changes in
toys) wastong tono, diin, bilis, ng sariling pamilya at numbers up to 100 musical lines with body
antala at intonasyon bahaging ginagampanan including money in movements
ng bawat kasapi nito sa mathematical problems
malikhaing and real- life situations.
pamamamaraan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIg-i– 5 MT1OL-IIa-i-6.1 Participate • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIf-17 M1NS-IIh-32.4 MU1FO-IIf-3
Isulat ang code ng bawat kasanayan. actively during story reading by pasalita ang mga Nakagagawa ng wastong
Nakapagsasabi ng totoo sa making comments and asking naobserbahang pangyayari pagkilos sa pagtugon sa visualizes, represents, and relates basic concepts
magulang/ questions. sa mga alituntunin sa subtracts one- to two-digit of musical forms to
MT1OL-IIa-i-7.1 Supply paaralan (o mula sa pamilya numbers with minuends geometric shapes to
nakatatanda at iba pang rhyming words to complete a sariling karanasan) up to 99 with regrouping. indicate understanding
kasapi ng mag- rhyme, poem, and song. • F1PN-IIh-10 Naibibigay of:
anak sa lahat ng ang paksa ng talatang
pagkakataon upang napakinggan 8.1 same patterns
maging maayos ang • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy 8.2 different
samahan ang kahulugan ng salita patterns
12.1. kung saan papunta/ batay sa kumpas o galaw;
nanggaling ekspresyon ng mukha;
12.2. kung kumuha ng ugnayang salita-larawan
hindi kanya • F1AL-IIh-3 Natutukoy
12.3. mga pangyayari sa ang salita/pangungusap sa
paaralan na nagbunga ng isang talata
hindi pagkakaintindihan
12.4. kung gumamit ng
computer sa paglalaro
imbis na sa pag-aaral

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng K-12 Curriculum CG p12. TG (Basa Pilipinas)
Guro MTB-MLE Teaching Guide pp. p.156-159
Curriculum Guide p. 17 Curriculum Guide p. 18 Curriculum Guide p. 11
276-294

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan LRMDS
mula sa portal ng Learning larawan, video clips,tsart
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart larawan ng may simulang tsart
tunog na Ff/Zz plaskard
Tsart ng kwento.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paano mo maiiwasang Ibigay ang mga kahulugan ng Ipabigkas sa mga mag- Paano ang pagbawas sa Pagganyak
at/o pagsisimula ng bagong masaktan ang damdamin mga salita batay sa pangyayari aaral ang tula sa ibaba. dalawahang digit na Awitin ang “ Aso, aso”
aralin. ng iyong kasambahay? sa kuwento. Ipagawa rin sa kanila bilang ng may regrouping? at sundan ang kilos ng
Paano mo siya dapat ang kilos para sa mga linya Ipasabi sa mga bata ang Aling hanay ang uunahin? braso ng guro habang
tratuhin? ng tula. iba’t-ibang alituntunin na panglawang babawasin at ipinakikita ang simula
Bagyo, huli? at katapusan ng isang
tinalakay at isinagawa nila
sa kanilang tahanan. Original File Submitted phrase.p.6.
and Formatted by DepEd
batang natatakot,
Club Member - visit
depedclub.com for more
aso,
batang nagdarasal,

bata
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sinasabi ba ninyo kung I parinig ang tugma: Tungkol saan ang tulang Tingnan ang mga larawan OBFAD Ngayong araw na ito
saan kayo pupunta? Bakit? Ulan,ulan pantay kawayan ito? Aling pangungusap sa sa pisara. Ano-ano ang pag-aaralan naman
Bagyo, bagyo pantay kabayo. tula ang nagsasabi ng ginagawa ng mga bata? natin kung paano
Tungkol saan ang tugma? kabuuang paksa ng tula? malalaman kung
Nakaranas na ba kayo ng Ano naman ang mga magkapareho o
isang malakas na bagyo? detalye o salita sa tula na magkaiba ang
Natakot ba kayo? Bakit? sumusuporta bumubuo sa isang
Ano ang ginawa ninyo? sa sinasabi ng huling musical lines.
pangungusap? (

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Iparinig ang kwento Ipakita ang larawan ng isang Bukod sa mga laro na Magdaos ng laro.
sa bagong aralin. Nagpaalam si Dennis na batang nananalangin sa Diyos nabanggit sa tula, may iba Pabilisan ang pangkat
sasama siya sa Ano kaya ang ipinagdarasal pa ba kayong alam na sa pagsagot sa pisara.
pamimingwit sa ilog ng bata sa larawan? larong Filipino? Ano-ano May 15 biskwit si Sony.
malapit sa Hulo. Nang ang mga ito? Kinain niya ang 7.
matagal-tagal na silang Ilang biskwit ang natira?
nakaalis ay biglang Ayon sa mga larawan,
bumuhos ang malakas na sabihin ang akmang
ulan. sitwasyon sa paggawa o
Kaagad-agad na pagtugon ng mga
sinundan ng kanyang ama alituntuning ito.
si Dennis. Tamang-tama
ang kanyang pagdating
dahil hindi na sila halos
makaalis sa umaapaw na
ilog.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto 1. Nagsabi ba si Dennis Babasahin ng guro ang Ipanood sa mga batang Kumuha ng iilang Pag-aralan natin ang mga Balikan ang awiting
at paglalahad ng bagong nang totoo kung saan siya kwento sa mga bata. ang iba’t ibang larong sitwasyon sa loob ng silid hakbang sa pagsagot sa “Aso, aso”. Ilang
kasanayan #1 pupunta? Ang Panalangin ni Fatima pinoy . aralan at tutugunan ito ng pagbabawas ng tatluhang phrase ang makikita sa
2. Ano ang nagyaring hindi Isang gabi, nagkaroon ng mga piling bata . digit na may regrouping o awit?
inaasahan? bagyo sa bayan ng mga Ifugao. https://www.youtube.com Hal.1. May kalat na papel pagpapangkat.
3. Bakit hindi sila makaalis- Takot na takot si Fatima. /watch?v=fiZ2ZbjUKwc sa sahig. Magkatulad at
alis sa kanilang Yumakap siya sa kanyang Inang 2. Pakikipag-usap sa guro May 573 na oranges sa Magkaiba
kinalalagyan? Felising. “Huwag kang matakot isang fruit store. Kung Narito ang mga salita
4. Nailigtas kaya sila ng , anak, hindi kita iiwan,” sabi ni 189 na oranges ang sa awiting “ Pan de
ama ni Dennis? Inang Felising. nabenta, ilang mga sal”. Gamit
5. Kung hindi kaya siya Nag-aalala rin si Inang oranges ang natira?
nagsabi nang totoo, ano Felising kay Mang Felipe dahil Sundin ang mga ang iba’t ibang
kaya ang maaring hindi pa siya umuuwi sa bahay. sumusunod na mga hugis sa ibaba,
nangyari sa kanya Sa halip na mag-alala, hakbang sa pagbabawas kilalanin ang mga
nanalangin ang mag-ina. ng tatluhang digit na phrase na may mga
Pagkatapos dumating si Mang bilang na may regrouping. katulad at magkaibang
Felipe na basing-basa, kasama 1 – Regroup mo ang tono. Iguhit sa ibabaw
niya si Filong, ang alagang aso. sampuan. ng linya ang wastong
Ahad nagpalit ng damit si Mang Ibawas ang isahan. hugis para rito.
Felipe. 613 Maaaring gamitin ang
Ikinuwento niya kung paano 573 at LM p.8
siya nakaligtas sa baha sa - 189
tulong ni Filong. 4
“Salamat sa Diyos dahil Step 2 – Regroup ang
ligtas na si Amang Felipe,” hundreds.
wika ni Inag Felising. “At Ibawas ang
iniligtas po siya ni Filong at sampuan.
higit sa lahat n gating
panalangin,” dugtong ni 416
Fatima. 573
- 189
384
Step 3 – Ibawas ang
hundreds
41613
573
- 189
384

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Lutasin: Ano ang nangyari sa lugar Talakayin ang iba’ibang Kailan natin dapat gawin o Ilang lahat ang oranges sa Anong anyo ang nabuo
at paglalahad ng bagong 1. Pinababalik ka ng iyong nina Fatima? larong pinoy na napanood. isasabuhay ang pagtugon fruit store? buhat sa awit?
kasanayan #2 guro sa paaralan upang Ano ang ginawa nina Fatima Bigyang pansin ang mga ng mga alituntunin? Ilan ang nabenta? Ilan Sabihin: Kapag ang
tumulong sa paglilinis ng para mawala ang kanilang pag- larong patintero, piko, Kilalanin ang mga batang ang natira? pagkakatulad at
silid-aralan.Paano ka aalala? luksong lubid, luksong nagpapakita ng dagliang pagkakaiba ng mga
magpapaalam sa iyong tinik. pagtugon sa mga phrase ay namarkahan
magulang? Pamilyar ba kayo sa mga sitwasyon sa silid aralan na gamit ang iba’t
2. Kinukumbida ka ng larong ito? ibang hugis, tinatawag
kaklase mo sa kanyang Gumawa ng talahanayan ang mga itong form ng
kaarawan. May gawain ka na may apat na hanay. isang awit. Ibig sabihin,
pa sa bahay. Paano ka Ilagay sa itaas ng ang form ng awiting
magpapaalam? bawat hanay ang pangalan “Pan de Sal” ay
ng isang laro. Isa-isang .
talakayin ang
bawat laro. Ilista sa bawat
hanay ang mga salitang
mapag-uusapan
ng klase na may kinalaman
sa bawat laro.

F. Paglinang sa Kabihasaan Gumamit ng mga tanong Ilang lahat ang oranges Kasanayang
(Tungo sa Formative upang matukoy ng mga na natira? Pagpapayaman
Assessment) mag-aaral ang Dapat ba na laging Gawain 3
mga salitang kaugnay ng nagreregroup kapag Narito ang awiting
Ano-anong sitwasyon ang
bawat laro. Halimbawa: nagbabawas? Bakit? “Are You sleeping?”
madalas mong
–– Ilan ang maaaring Alamin kung aling
natutugunan sa inyong
sumali sa larong ito? phrase ang
tahanan.
–– Anong kagamitan ang magkakatulad at
Bigyan ng pagkakataon
kailangan? magkakaiba. Markahan
ang mag-aaral na
–– Saan ginagamit ang ng
magkuwento
(salitang binanggit ng
bata)?
See TG Basa Pilipinas p.
157-158
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Sagutin kung ginagawa o 1. Pangkatang Gawain: Basahin para sa mga mag- Tawagin ang mga bata Gawain 4
araw-araw na buhay hindi ginagawa. Pangkat 1 – “May Bagyo”. aaral ang mga salita sa nang pangkatan sa pisara “Isang Hamon sa
___1. Umaalis ka ng Pangkat 2 – “Magdasal Tayo – bawat hanay. upang makita kung Kalesa”
bahay na hindi Ipasadula ang mahalagang Ipaulit sa kanila ang mga nasusunod ang konsepto Pakinggang mabuti ang
nagpapaalam? bahagi. salitang babanggitin. sa pagbabawas. awiting “Kalesa”.
___2. Nagsasabi ka ng Pangkat 3 – “Ligtas Po Ako” – • Tulungan ang mga bata Magmartsa sa sariling
totoo kung saan ka Pangkat 4 – “Salamat Po, Diyos na makabuo ng simpleng Gumawa ng talaan sa lugar kasabay ng
pupunta? Ko” pangungusap isang maliit na kuwaderno kumpas kapag
__3. Nagpapaalam na Iguhit ang pamilyang sama- gamit ang mga salita sa ng mga alituntuning sinimulan ang pag-
papasok sa paaralan ngunit samang Nagdarasal(tingnan talahanayan. Ipakita sa tinitugunan mo sa iong awit. Sa tuwing
namamasyal ka. sap ah. 279 ang mga tanong sa kanila kung paano pamilya magbabagao ang
bawat Gawain) ito gagawin. bahagi ng awit, igahin
din ang pagkilos upang
maipakita ang
panibagong bahagi ng
awit.p.9 Gawain 4

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Sabihin ang Ang isang suliranin o Alin ang uunahin Ano ang tawag sa
totoo kung saan pupunta. sitwasyon ay magiging kapag nagbabawas ng maliliit na bahagi na
magaan kapag kusa natin tatluhang digit na may bumubuo sa isang
itong tinutugunan para sa regrouping hanggang 999? awit?
kapakanan ng ating Tandaan: BIgyang diin ang
pamilya. Sa pagbabawas ng bahaging Tandaan p.
tatluhang digit, unahin
munang bawasin ang
bilang sa hanay ng isahan,
tapos isunod ang bilang sa
hanay ng sampuan, at
isunod ang daanan.
Kung mas malaki ang
digit na nasa ibaba o
subtrahend kaysa sa digit
ng nasa itaas o minuend,
kailangang magregroup sa
hanay na iyon.
I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng S kung sang- Sagutin: Pasalita Hayaang ipabahagi sa mga Subtract: Isulat nang Ipakita kung gaano
ayon at DS kung di-sang- Sabihin kung alin ang una, bata ang mga patayo. Pagtapat-tapatin natutuhan ang aralin
ayon pangalawa at pangatlong pangungusap na kanilang Sagutin; Tama o Mali ang mga hanay nang sa pamamagitan ng
pangyayari batay sa kwentong nabuo sa tulong ng mga a. Dapat natin sundin ang wasto. paglalagay ng / sa
__1. Nagpapaalam ako narinig. salita sa talahanayan mga alituntunin. 1. 246 – 127 kahon. Gawin ito sa
kapag aalis ng bahay. _________Nanalangin sina Inang tungkol sa laro. b. Magiging maayos ang 2. 485 – 199 inyong kuwaderno.
__2. Sasabihin ko kay Felising at Fatima tahanan kahit walang 3. 623 – 464 P.9( learning packages)
nanay na galing ako sa _________May malakas na bagyo sa alituntunin na 4. 976 – 787
palaruan pagdating ko sa lugar nina Fatima ipinatutupad. 5. 811 - 327
bahay. _________Nakauwi ng ligtas si Mang c. Dapat na sumunod ang
__3. Hindi nalang ako Felipe sa tulong ng panalangin mga nakatatanda lang sa
magpapaalam kay nanay at ng alaga niyang aso na si alituntunin.
na aalis ako, kasi wala Filong. d. Hindi dapat pinasusunod
naman siya. sa mga alituntunin ang
__4. Patakbong umalis ng mga bata.
bahay si kuya, hindi na siya e. May katapat na
nagpaalam dahil hindi kaparusahan ang
naman siya papayagan. pagsuway sa tuntunin.
__5. Ang pagpapaalam ay
isang magandang gawi na
dapat nating ugaliin.
J. Karagdagang Gawain para sa Mag-isip ng pangyayari sa Magtala ng mga bagay na Itanong sa inyong Nakaipon si Kim ng P674.
takdang-aralin at remediation inyong tahahan na dapat ihanda sa oras ng magulang o ibang Nakaipon din si Miki ng
nagpapakita ng kalamidad tulad ng bagyo. nakatatanda sa bahay P399. Magkano ang
pagpapaalam mo sa iyong kung ano ang ibig lamang ng naipon ni Kim
nanay. Humanda sa sabihin ng salitang babala. kaysa kay Miki?
pagbabahagi nito sa klase Tanungin sila kung may
bukas. mga bagay o kagamitan sa
bahay na may nakalagay
na babala at hilingin na
ipakita sa inyo ito.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
H. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
L. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like