You are on page 1of 7

School: Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: Credit to the author of this file Learning Area: ALL SUBJECTS
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 16-20, 2023 (WEEK 9-DAY 4) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag- Nakikilala at nabibigkas ang PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner…
Pangnilalaman unawa sa kahalagahan ng tunog ng letrang Qq at Vv sa kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag demonstrates demonstrates
wastong pakikitungo sa iba pang letrang napag-aralan pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga understanding of addition understanding of the
ibang kasapi ng pamilya at na pahayag ng sariling ideya, sa sariling pamilya at mga and subtraction of whole proper ways of taking
kapwa tulad ng pagkilos at Naiuugnay ang mga salita sa kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging numbers up to 100 care of one’s health
pagsasalita ng may angkop na larawan. atdamdamin ginagampanan ng bawat including money
paggalang at pagsasabi ng nakikilala ang pagkakaiba ng WG: Naipamamalas ang isa.
katotohanan para sa letra sa salita. kakayahan at tatas sa
kabutihan ng nakararami Nakabubuo at nakababasa ng pagsasalita at
mga salita, parirala, pagpapahayag ng sariling
pangungusap at kwento na ideya, kaisipan, karanasan
ginagamitan ng tunog ng mga at damdamin
letra.
Naisusulat ang idiniktang salita
sa pamamagitan ng tunog.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the Nababasa ang usapan, Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner…
matapat sa lahat ng name and sound of each letter. tula, talata, kuwento nang buong pagmamalaking is able to apply addition practices good health
pagkakataon MT1PWR-IIa-i-2.1 Identify may tamang bilis, diin, nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole habits and hygiene
upper and lower case letters. tono, antala at ekspresyon ng sariling pamilya at numbers up to 100 daily
MT1PWR-IIa-i-3.1 Write the bahaging ginagampanan including money in
upper and lower case letters ng bawat kasapi nito sa mathematical problems
legibly, observing proper malikhaing and real- life situations.
sequence of strokes. pamamamaraan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIg-i– 5 MT1PWR-IIa-i-1.2 Give the F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIh-23 M1NS-IIi-34.1 H1PH-IIf-i-4
Isulat ang code ng bawat kasanayan. beginning letter/sound of the pasalita ang mga Nakabubuo ng konklusyon
Nakapagsasabi ng totoo sa name of each picture. naobserbahang pangyayari tungkol sa mabuting visualizes, represents, and practices habits of
magulang/ MT1PWR-IIa-i-4.1 Match sa paaralan (o mula sa pakikipag-ugnayan ng solves routine and non- keeping the body clean
words with pictures and sariling karanasan) sariling pamilya sa routine problems & healthy
nakatatanda at iba pang objects. • F1PY-IIf-2 Nababaybay lipunang Pilipino. involving subtraction of H1PH-IIj-5
kasapi ng mag- nang wasto ang mga whole numbers including
anak sa lahat ng salitang may tatlo o apat money with realizes the
pagkakataon upang na pantig na natutuhan sa importance of
maging maayos ang aralin minuends up to 99 with practicing good health
samahan • FIWG-IIg-i-3 Naggamit and without regrouping habits
12.1. kung saan papunta/ ang mga salitang pamalit using appropriate problem
nanggaling sa ngalan ng tao solving strategies and
12.2. kung kumuha ng (tayo, kayo, sila) tools.
hindi kanya M1NS-IIj-35.1
12.3. mga pangyayari sa
paaralan na nagbunga ng creates situations
hindi pagkakaintindihan involving subtraction of
12.4. kung gumamit ng whole number including
computer sa paglalaro money.
imbis na sa pag-aaral

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan LRMDS
mula sa portal ng Learning larawan, video clips,tsart
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart Kagamitan: larawan ng may
simulang tunog na Qq/Vv
plaskard
Tsart ng kwento.
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin . Lagyan ng / kung Anong bansa naging pangulo si Panimulang gawain: Sino ang pamilya sa What are the first Kailan mo dapat
at/o pagsisimula ng bagong nagpapakita ng katapatan Manuel L. Quezon? Paglalaro ng “Jack-En-Poy” kuwentong binasa natin three steps in solving hugasan ang iyong mga
aralin. sa pag-aaral. X ang hindi. Ilista ang mga salitang kahapon? problem? paa?
.___a. Di baling mababa babanggitin ng mga bata
ang makuha huwag lamang sa pisara.
mangongopya.
___b. Mag-aral na mabuti Anong mga salita
para magng handa sa sa larong ito ang
anumang pagsusulit. magkatugma? Mag-isip pa
.___c. Kapag nasero sa nga kayo ng ibang salita na
test punitin na lamang ang katugma ng hoy at unggoy.
papel para hindi makita ng
nanay.
.___d. Sisihin ang katabi
kapag mababa ang naging
iskor.
___e. Turuan ang katabi
ng maling sagot.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang paborito mong Tugma: Isulat sa pisara ang mga Have you tasted a ripe Magpakita ng isang
ulam? Bansa Mo, Bansa Ko salitang tikbalang, mango? How do you panyo.
Pilipinas ang bansa manananggal, at describe its taste?
Nitong lahing Pilipino bungisngis. Ipabilang sa
Luzon, Visayas, Mindanao mga mag-aaral ang pantig
Magkaisa tayo. ng mga salitang ito.
Ipakuwento muli sa mga
Sabayan sila sa
bata ang “Pamilyang
pagpalakpak ng pantig ng Ano ito? Mayroon ba
Ismid”.
bawat salita. kayo nito?
Isulat ang bilang ng pantig Saan ba ito ginagamit?
sa tabi ng salita sa pisara.
Sabay-sabay na basahin
ang bawat salita at sabihin
kung ilang pantig ito
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Subukan nga natin. Flashcard Drill on Basic
sa bagong aralin. Ipakikita ko rito sa pocket Subtraction Facts
chart. Babaybayin natin
ang salitang tikbalang.
–– Una muna, tukuyin
natin ang unang pantig sa
salita: tik-
–– Ikalawa, paghiwalayin
natin ang mga tunog sa
Aling bahagi sa kuwento
pantig na ito: t, i, k.
pamilyang Ismid na kayo
–– Ikatlo, isipin natin ang
ay nalungkot?
mga katapat na letra ng
- Alin naman ang bahagi
mga tunog na nabanggit
ng kuwento na kayo ay
natin: Ilalalagay ko dito sa
natuwa?
pocket chart. Isulat ninyo
naman sa inyong
kuwaderno.
• Ang letra ng tunog na t
ay ang letrang “T.”
Ang letra ng tunog na i ay
ang letrang “I.”
• Ang letra ng tunog na k
ay ang letrang “K.”
D. Pagtalakay ng bagong konsepto “Ang Binilad na Daing’ Itanong: Anu-anong pulo ang Hatiin ang klase sa tatlong Ipasabi sa mga mag-aaral (Read and translate Iparinig ang kwento:
at paglalahad ng bagong Nagbilad ng ilang isda si bumubuo sa bansang Pilipinas? pangkat. Ang unang ang magandang epekto ng the story problem below Masama ang
kasanayan #1 Aling Mila para mayroon Magpakita ng globo at ituro pangkat ay magiging mabuting pakikipag- to the children) pakiramdam ni Ramil.
silang ulam sa hapunan. ang bahaging tubig (asul). Pangkat Tikbalang, ang 1. Presentation: Nang bigla siyang
Bago siya umalis ay ibinilin Anong sasakyang pandagat ang ikalawang pangkat ay One Sunday afternoon, napabahin sa kanyang
niya ito sa anak na si Anjo. makikita natin sa dagat? magiging Frankie went to the farm kamay.
“Titingnan-tingnan mo nga Ipakita ang larawan ng vinta. Pangkat Manananggal, at to gather mangoes. He “Hatsing!” “Naku,
Anjo ang binilad kong isda, Ano ang masasabi mo sa bagay ang huli ay magiging gathered 38 mangoes. He Ramil! Huwag kamay
hano? Baka kainin ng sa larawan? Pangkat separated 15 yellow ones ang gamitin mo na
pusa,”. Ito ay isang uri ng makulay na Bungisngis. from the green ones. How pantakip sa pagbahin.
Nang oras ng pagluluto banka na ginagamit sa Pag-uusapan ng bawat many mangoes are green? “Ipagpaunmanhin mo,
hinahanap ni Aling Mila pangingisda sa parting pangkat kung paano nila a. Who gathered Rita.”
ang ibinilad na daing. Mindanao. ilalarawan ang mangoes? “Ayo slang, Ramil.
Walang mailabas na isda si Saan titik nagsisimula ang sarili nila bilang b. What did he do with Hayaan mong turuan
Anjo dahil sa kalalaro niya salitang vinta? naitakdang halimaw. Pag- ugnayan natin sa ibang the yellow ones? kita kung paano
ng kompyuter ay Ipatunog ang Vv sa mga bata. uusapan din nila kung ano pamilya. c. How many mangoes umubo at bumahin ng
nakalimutan niya Magpakita pa ng iba pang ang masasabi nila tungkol were separated? tama.
itong iligpit kaya nakain ng salita/larawan na may sa Pangkat Tikbalang, d. Draw a picture or Sige, simulan na natin.
pusa. Sa takot na simulang tunog/titik na Vv. Pangkat diagram to illustrate the 1. Takpan ang pag-ubo
mapagalitan ng ina sinabi Manananggal, at Pangkat problem. at pagbahin gamit ang
na lamang niya na hindi Bungisngis. Bigyan sila ng panyo o tissue paper.
alam kung sino ang limang minute para sa 2. Itapon ang tissue
kumuha sa kanilang mga kanilang pag-uusap. paper na gamit na sa
kapitbahay. Gamitin sa pagtatalakayan tamang basurahan.
Violin Van Victor
ang mga salitang pamalit 3. Kung ikaw ay may
na: tayo, kayo, sila sipon mag-suot ng
surgical mask.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Sino ang nagbilad ng isda? . Ipabigkas ng lahatan, Pagtalakay kung kalian Itala ang mga ito sa pisara. Read the word problems Talakayin ang
at paglalahad ng bagong Para saan ang ibinilad na pangkatan at isahan ang mga ginagamit ang kayo, tayo Sa pangkatang gawain ay carefully. Draw a kahalagahan ng
kasanayan #2 isda? salitang may simulang tunog na at sila sa pangungusap. gumawa ng dula-dulaan. picture/diagram tamang gawi sa pag-
Kanino ibinilin ni Aling Mila /q/. Malayang pumili ang mga to illustrate the problem ubo at pagbahin.
ang pagsisilong ng Pagbubuo ng mga pantig, bata ng kanilang isasadula. then write the number
isda? salita, parirala, pangungusap at sentence. Magpakita ng mga
Bakit nawala ang isda? kwento gamit ang pinag- Vincent drew 18 triangles. larawan ng mga
Anong dahilan ang sinabi aralang titik /v/ He colored 12 of them tamang gawi sa pag-
ni Anjo sa ina para blue. How many triangles ubo o pagbahin.
hindi siya masisi? Pagsasanay: were not blue?
Tama ba ang kanyang a. Iugnay ang salita sa tamang
ginawa? Bakit? larawan.

vinta ● ●

Victor ● ●
Vanessa● ●

F. Paglinang sa Kabihasaan A, Ipasulat ang titik Vv Kailan ginagamit ang


(Tungo sa Formative b. Basahin ang mga salita sa kayo? Tayo? Sila?
Assessment) kaliwa at isulat sa kaukulang
kahon. (configuration clues)
1. vinta
Iguhit sa inyong
kuwaderno ang inyong
2. violin
sarili na nagpapakita ng ng
inyong damdamin sa
3. Ver
ginawang dula.
4. Victor

5. Venie

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Awit; Makinig at Sabihin Isulat ang pangungusap na Do this: Ipasakilos sa mga bata
araw-araw na buhay ididikta ng guro. Cut 15 hearts in a red art nang pangkatan ang
Ano ang gagawin mo
Sumakay si Victor at Vic sa paper. Then give 6 of wastong gawi sa pag-
kapag ang inyong pamilya
vinta. them to your teacher. ubo at pagbahin.
ay naghahanda para sa
How many hearts were
paglahok ng isang
left to you?
pagdiriwang?

H. Paglalahat ng Aralin Dapat ba tayong maging Ano ang tunog ng /v/? Anu-anong panghalip o What is the fourth Talakayin ang
tapat sa ating kapwa? pamalit an gating pinag- step in analyzing a word kahalagahan ng
Tandaan :
Tandaan: aralan ngayon. problem? tamang gawi sa pag-
Ang bawat pamilya ay
Ang pagsisinungaling o Remember: ubo at pagbahin.
maaaring magkakaiba sa
hindi pagsasabi ng totoo ay The fourth step in
pagpapahalaga ng iba’t-
masamang ugaling hindi problem solving is to Tandaan: Sa pag-ubo
ibang pagdiriwang. Dapat
dapat taglayin ng isang tao. transform word problem at pagbahin bibig ay
natin silang tanggapin at
into number sentence. takpan upang sakit ay
igalang
maiwasan.

I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Isulat ang mga salitang Magsagawa ng mabilisang Tama o Mali Write the correct Iguhit ang masayang
Nakita mo nang mabunggo ididikta ng guro. pagpupulso upang _______1. Asarin ang number sentence for each mukha kung tama ang
ng mga batang 1. vinta malaman kung lubusan kapatid na nais lumahok problem. gawing pangkalusugan.
nagtatakbuhan ang isang 2. ngipin nang naiintindihan ng mga sa isang “Family Christmas 1. Mother needs 7 Iguhit ang malungkot
batang kinder. 3. damo mag-aaral ang mga Party.” eggplants. If she has4 na mukha kung hindi
Nasaktan ang bata at 4. halaman tinalakay ______2.Lumahok sa mga already , how many more tama ang gawing
nagkaroon ng sugat sa 5. Vera na aralin ngayong araw. pagdiriwang ng pamilya. does she need? pangkalusugan.
braso. Tinatanong ng guro Sabihin ang sumusunod na ______3. Igalang ang 2. Joan picked 5 guavas.
kung sino ang may gawa pangungusap. pagdiriwang ng ibang She shared 3 of them to
noon. Itataas ng mag-aaral ang pamilya. her brother. How many
Alam mo kung sino ang kamay nila kung sa tingin guavas were left? ___ ___
nakabunggo sa bata pero nila ay nailalarawan ng 3. There are 6 birds on a
pinipilit ng batang pangungusap ang tree. 4 birds flew away.
nakabunggo na hindi raw kasalukuyan nilang How many birds did not
siya ang nakasakit. Ano kakayanan. fly away? ___ ___
ang gagawin mo? Gawin ang bahaging 4. Mother bought a pizza
panapos pie. She divided it into 8
See Basa Pilipinas p. 192 pieces. Her children ate 5
pieces of it. How many ___
pieces were left?
5. There are 12 chairs in a
row. The janitor removed
7. How many were left?

J. Karagdagang Gawain para sa Buuin ang tugma. Isulat; Vv Vv Vv Vv Draw a picture and write Isaulo ang tandaan.
takdang-aralin at remediation Ang batang matapat Vinta vinta vinta the number sentence.
Ay kinatutuwaan ng _____. Daniel has 25 balls. he
gave 12 to his brother.
How many balls were left?
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like