You are on page 1of 7

School: PABANLAG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: MARIA ELENA L. SERRANO Learning Area: ALL SUBJECTS


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOVEMBER 14 - 18, 2022 (WEEK 2-DAY2) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO TONGUE-BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag- Nagagamit ang PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay Naipapakita na kahit na The learner...
Pangnilalaman unawa sa kahalagahan ng pantukoy na Ito sa kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- pagpalitin ang lugar ng demonstrates basic
wastong pakikitungo sa pangungusap. pagsasalita at unawa at pagpapahalaga dalawang addends o understanding of
ibang kasapi ng pamilya at pagpapahayag ng sariling sa sariling pamilya at pinagsasamang bilang ay pitch and simple
kapwa tulad ng pagkilos at ideya, kaisipan, karanasan mga kasapi nito at hindi magbabago ang melodic patterns
pagsasalita ng may at damdamin bahaging ginagampanan sagot.
paggalang at pagsasabi ng PN: Naipamamalas ang ng bawat isa Nakasusulat ng 2 addition
katotohanan para sa kakayahan sa mapanuring sentence
kabutihan ng nakararami pakikinig at pag-unawa sa Nagpapakita ng kaayusan
napakinggan at kalinisan sa pagguhit ng
mga set.
B. Pamantayan sa Naisasabuhay ang wastong The learner... Naiuulat nang pasalita ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
Pagganap pakikitungo sa ibang kasapi demonstrates mga naobserba- buong pagmamalaking is able to apply addition responds
ng pamilya at kapwa sa awareness of language hang pangyayari sa nakapagsasaad ng and subtraction of whole accurately to high
lahat ng pagkakataon. grammar and usage paaralan (o mula sa kwento ng sariling numbers up to 100 and low tones
when speaking and/or sariling pamilya at bahaging including money in through body
writing. karanasan) ginagampanan ng bawat mathematical problems movements,
kasapi nito sa malikhaing and real- life situations. singing, and playing
pamamaraan other sources of
sounds
C. Mga Kasanayan sa EsP1P- IIa-b – 1 The learner... • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIb-5 The Learner . . . MU1ME-IIb-2
Pagkatuto speaks and/or writes pasalita ang mga Nakabubuo ng kwento visualizes and adds three
Isulat ang code ng bawat Nakapagpapakita ng correctly for different naobserbahang pangyayari tungkol sa pang-araw- one-digit numbers using matches the
kasanayan. pagmamahal at paggalang purposes using the sa araw na gawain ng the grouping property of correct pitch of
sa mga magulang basic grammar of the paaralan (o mula sa buong pamilya addition tones with other
EsP1P- IIb – 2 language. sariling karanasan) (Ama) M1NS-IIb26.2 sound sources
Nakatutukoy ng mga MT1GA-IIa-d-2.2 • F1PN-IIa-3 Nasasagot
wastong paraan ng Identify pronouns: a. ang mga tanong tungkol sa
pakikitungo sa mga personal b. possessive napakinggang pabula
kasambahay • F1PL-0a-j-3
Naipamamalas ang
paggalang sa ideya,
damdamin, at kultura ng
may akda ng tekstong
napakinggan o nabasa
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa TG pah. 174-177 CG P 7. TG (Basa Pilipinas) Lesson Guide in Elem Curriculum Guide
Curriculum Guide p.16 Pahina 98-102
Gabay ng Guro p32-33 Math I pah. 137-140 p.10
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang- Pahina 68-72
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang LRMDS
Kagamitan mula larawan, video clips,tsart
sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Tsart at mga Larawan Tsart
Panturo
III. PAMAMARA
AN
A. Balik-Aral sa Balikan mo ang iyong mga Sino ang mahilig sa Kayo naman ang Itanong:
nakaraang aralin at/o sagot. Palagi mo bang laso? magbahagi ng inyong Laro: Matching Ano ang dalawang
pagsisimula ng bagong ginagawa ang nasabi sa mga Bakit naalis sa buhok ni karanasan. Maaari Game tono na ating
aralin. sitwasyon? Paminsan- Lili ang kanyang laso? ninyong gamitin Maghanda ng plaskard na pinag-aralan noong
minsan ba o hindi mo Nagpumilit pa kaya si ang halimbawang katulad ng sa domino. nakaraang lingo?
ginagawa? Liling makuha ang panimula na nakasulat sa At plaskard na bilang (Mataas at
lasong nilipad ng pisara. Babasahin ko ito (addition sentence). mababang tono)
hangin? para Hayaang pagtambalin ng
Ano ang mahalagang
sa inyo: mga bata ang domino at
gampanin ng isang ina sa
Dito sa paaralan, pinag- addition sentence nang
tahanan?
aaralan ko ang ________. wasto.
Gabayan ang mga mag- :
aaral sa pagbalik-aral sa
kuwentong
Sampung Magkakaibigan.
Ipalahad sa kanila ang
paggawa nila ng
takdang-aralin kahapon.
B. Paghahabi sa layunin Ipakita ang larawan ng isang Laro: Utos Ni Pedro: Gawain: Pag-isipin ang Sino ang Paligsahan (Dalawahan) Awitin ang “Bahay
ng aralin batang maysakit Sa larong ito mag- mga bata ng naghahanapbuhay para Plaskards Drill sa Kubo”
uunahan ang mga bata pinakamahalagang sa pamilya? Sum ng 11-18 Paraan:
sa pagdadala gamit na mensahe na nakuha sa Bawat tamang sagot , a.Awitin ng may
hihilingin ng guro na kwento. pahakbangin ang bata mababang tono
dalin sa kanya. Maghanap ng kapareha. hanggang sa makarating sa (lalaki)
Hal. Utos ni Pedro Pag-usapan at finish line. Bigyan ng b. Awitin ng may
magdala ng lilang magkasundo sa gantimpala ang batang mataas na tono
krayola. mensaheng nakuha sa mananalo. (babae)
Ang unang batang kwento.
makakapagdala ang (See TG Basa Pilipinas pp.
siyang panalo. 33
C. Pag-uugnay ng mga Ano ang nakikita mo sa Magpakita ng mga Gawain: Umikot sa klase at Sino ang palagi mong Awit: One and One , Sabihin: Karamihan
halimbawa sa bagong larawan? larawan. maghanap ng magkapares nakikitang gumagawa ng Two sa atin ay mahilig
aralin. (isang batang maysakit) na kaklase na kapareho sa gawaing bahay tulad ng kumanta o di kaya
inyo ang mensaheng pagkukumpuni ng mga naman ay mahilig
napili. sirang gamit? makinig sa kanta.
See TG Basa Pilipinas Basahin:
pp.33 Ang pag-awit ay
isang paraan ng
pagpapahayag ng
sariling damdamin.
Isa din itong paraan
ng pakikipag-
ugnyan o pakikipag-
usap sa ibang tao.
Sa pag-awit,
makakarinig o
makararanas tayo
ng pataas at
pababang tono.
Tulad din ito ng
pag-akyat at
pagbaba ng
hagdan.
D. Pagtalakay ng bagong Ano ang iyong ginagawa Itanong; Kapag nakakumpol na ang Basahin ang kwentong Ipakita gamit ang
konsepto at kapag may kasapi ng Ilan ang lobong mga magkakapareho ng “Ang Tatay” paglalarawan. May mga tono na
paglalahad ng bagong pamilyang maysakit? tinutukoy ng bata? mensahe, “Darating na ang tatay. (Visualization) nagmumula rin sa
kasanayan #1 (Gawin sa iba pang tanungin ang bawat grupo Mag-uuwi ba siya ng iba’t ibang bagay na
pangumngusap) kung ano ito at isulat sa maraming mais, Nanay?” pinagmumulan ng
pisara. ang tanong ni Perla. tunog.
“Ang sabi niya ay mag-
uuwi raw siya ngayon ng Anong addition sentence Maaaring magmula
mais. Panahon ng ang maibibigay mo para sa ito sa tao, sa hayop
maraming mais sa bukid set na ito? o sa mga bagay sa
ngayon,” ang wika ng Anu-ano ang addends? paligid.
nanay. Maaaring mag- Ano ang sagot?
uwi rin siya ng kamote at 2+ 4 = 6 Pitch ang tawag
mani.” Maya-maya ay natin sa taas at
dumating na ang Tatay. baba ng tono.
Nakasakay siya sa likod
Anu-ano ang addends?
ng kalabaw. Hila-hila ng Ang pitch ay
Ano ang sagot? makikita rin sa
kalabaw ang kariton na
May nadagdag ba? staff.
may sakay na apat na
Nagbago ba ang sagot?
sako.
Ipabasa sa mga bata ang
Pagtalakay sa kwento.
number sentence.
E. Pagtalakay ng bagong Magpakita muli ng larawan. Tanungin ang bawat grupo Gamit ang graphic Paguhitin ang mga bata ng Ipakita ang staff:
konsepto at Ito ay . kung sang-ayon sila sa organizer iguhit sa 2 set na may katumbas na
paglalahad ng bagong mensahe o kurbata ng tatay ang number story para sa
kasanayan #2 ideya na ito at bakit. mga gawaing bawat set. Ang staff o limguhit
Ano ang ginagawa ni nanay Hayaan silang maglahad ginagampanan niya sa Ipakita na naiba ang ay binubuo ng 5
Ito ay .
sa maysakit na si tatay? ng kanilang opinyon tahanan. pwesto ng addends. linya at 4 na
Bakit niya kaya ito tungkol sa mensahe ng puwang o pagitan.
ginagawa? Ito ay . kuwento. Paupuin ang
Ikaw, magagawa mo rin ba mga grupo kapag
ito? tapos na silang
magbahagi.

Ang linya mula sa


baba pataas ay
tinatawag na
E,G,B,D,F

Ang staff o limguhit


ay may puwang o
pagitan din
tinatawag itong
F,A,C,E

G-clef naman ang


tawag dito makikita
rin ito sa limguhit.

Ito naman ang


syllables sa linya at
puwang: do, re, mi,
fa, so, la, ti, do.
Tinatawag itong so-
fa syllables.
Bigyang diin na
pagtaas ng pwesto
ng so-fa syllables
pagtaas din ng
pitch at pagbaba ng
pwesto pagbaba
din ng pitch.
F. Paglinang sa May mga paraang maaari Magpakita pa ng iba Ano ang natuklasan ninyo a.Bilugan ang
Kabihasaan mong gawin upang pang mga larawan at sa inyong gawa? syllable na may
(Tungo sa Formative maipakita ang iyong pag- hayaan ang mga May nabago ba sa mataas na pitch sa
Assessment) unawa sa nararamdaman ng batang bumuo ng inyong sagot? bawat staff.
iba. pangungusap ukol dito. (See activity sheet
Ipabasa sa mga bata. attached)
Paggamit ng
Mahalaga ba ang papel
mga salitang di b. Ikahon ang
na ginagampanan ng
nakasasakit ng syllable na may
isang ama?
damdamin ng mababang pitch sa
Paano kaya ang
iba bawat staff.
mangyayari sa isang
Paggawa ng (See activity sheet
mag-anak kung walang
mabuti sa attached)
maghahanapbuhay na
magulang,
ama?
kapatid, bata,
nakatatanda,
at sa kapwa
Pagmamahal
sa pamilya,
guro, kamag-
aral at iba pa
G. Paglalapat ng aralin sa Ano –anong mga gawain Pakuhanin ng isang Basahin at Tandaan: Iguhit ang inyong ama.Sa Iguhit sa isang domino Ang uri ng pitch o
pang-araw-araw na ang maaari nating gawin gamit ang mga bata sa “Maging mabait para ilalim nito ay isulat at card ang bilang ng iyong tono ay depende
buhay upang mapasaya ang ating kanilang bag o silid- makasundo ipabasa ang “Salamat po pamilya. kung saang tunog
kapamilyang maysakit? aralan at ipagamit ang ang mga kaklase.” “Hindi sa masipag kong ama.” Ang tatay at nanay sa ito nagmumula.
ito sa pangungusap. maganda ang mang-agaw unang hati at ang mga
Gamitin ang Ito ay ng gamit.” anak sa pangalawang hati. Gawin Natin!
______. “Isipin ang pakiramdam ng Lagyan ng addition story. Isulat ang MT kung
iba.” Tapos pagpalitin ng lugar ang tunog ay
ang dalawang addends. mataas at MB kung
mababa ang
May nabago ba sa iyong nalilikhang tunog
sagot? ng mga bagay.
H. Paglalahat ng Aralin Basahin at Tandaan: Anong pantukoy ang Sino kaya ang Bigyang diin ang Ano ang nangyayari sa Basahin at
1.Iwasang magsalita ng ginagamit para sa isang pinagmumulan ng kahalagahan ng papel na sagot kapag ipinagpapalit Tandaan:
masama sa kapwa. bagay na hawak o mensahe ng isang ginagampanan ng isang ang lugar ng addends? Ang mga letra ng
2.Tingnan ang nagagawang malapit sa nagsasalita? kuwento? Sino sa tingin ama. linya at puwang ng
mabuti ng kapwa. Basahin at Tandaan: ninyo? staff o limguhit ay
3.Magtiwala sa kayang Ito ang ginagamit sa See TG pp. 34 tinatawag na pitch
gawin ng mga kaklase. pagtukoy sa isang names.
4.Iwasan ang manigaw ng bagay na hawak o
mga kasambahay. malapit sa nagsasalita.
5..Gumawa nang tahimik
upang hindi makaabala sa
iba.
6.Makipag-usap nang may
katamtamang lakas ng
boses.
7..Lumakad nang marahan
lalo na kung mayroong
natutulog at maysakit.
I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Tawaging isa-isa ang Hayaang magkwento ang A. Kumpletuhin ang ang mga Bilugan ang may
1.Maysakit si tatay. Gusto mga bata. mga bata tungkol sa sumusunod na addition mataas na pitch at
mong magpatugtog ng Pagbigayin ng pang-araw-araw na sentence. ikahon naman ang
radio,nero natutulog siya. pangungusap gamit gawain ng kanilang ama.1. 1+2 = 2+___=3 may mababang
Ano ang gagawin mo? ang batayang: 2. 3+2 = ___+3 = 5 pitch.
2. Umiiyak ang kapatid Ito ay 3. 5+3 = 5+__=8
mo,dahil siya ay nadapa. ___________________ 4. 7+2 = 2 +__=9
Ano ang gagawin mo? ___. 5. 5+8 =__+5 = 13
B. Sumulat ng 2 addition
sentence para sa mga
sumusunod na sets.

J. Karagdagang Gawain Sumulat ng Tanungin ang inyong Sumulat ng 5 addition


para sa takdang-aralin pangungusap tungkol magulang o iba pang sentence. Pagpalitin ang
at remediation sa larawan. kapamilya kung sang-ayon addends at lagyan ng
Gamitin ang: Ito ay sila o hindi sa tamang sagot.
______________. mensahe ng Sampung
Batang may hawak na Magkakaibigan na pinag-
bulaklak. usapan natin ngayon at
Babaeng may dalang bakit. Hingan sila ng
basket. halimbawa ng aksiyon na
Lalaking may hilang maaari ninyong gawin
kabayo. upang maipakita ang
pagiging mabuting
kaibigan.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Noted by:

MARIA ELENA L. SERRANO JULIET M. PAMINTUAN


Teacher I Principal I

You might also like