You are on page 1of 7

School: File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.

com Grade Level: I


GRADES 1 to 12
Teacher: Credit to the author of this file Learning Area: ALL SUBJECTS
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and
Time: AUGUST 30, 2017 (WEEK 3-DAY3) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag- -Nakikilala at nabibigkas ang PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
Pangnilalaman unawa sa kahalagahan ng tunog ng titik Nn sa iba pang kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- demonstrates demonstrates basic
wastong pakikitungo sa titik na napag-aralan na. pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga understanding of addition understanding of the
ibang kasapi ng pamilya at -Naiuugnay ang mga salita sa pahayag ng sariling ideya, sa sariling pamilya at mga and subtraction of whole concepts of musical
kapwa tulad ng pagkilos at angkop na larawan. kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging numbers up to 100 lines, beginnings and
pagsasalita ng may -Nakikilala ang pagkakaiba ng atdamdamin ginagampanan ng bawat including money endings in music, and
paggalang at pagsasabi ng titik sa salita. WG: Naisasagawa ang isa repeats in music
katotohanan para sa -Nababasa ang mga salita, mapanuring pagbasa
kabutihan ng nakararami parirala, pangungusap at upang mapalawak ang
kwento na ginagamit ang tunog talasalitaan
ng mga titik. PU: Nagkakaroon ng
papaunlad na kasanayan
sa wasto at maayos na
pagsulat
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong The learner... Naiuulat nang pasalita ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
pakikitungo sa ibang kasapi demonstrates knowledge of mga naobserbahang buong pagmamalaking is able to apply addition responds with
ng pamilya at kapwa sa the alphabet and decoding to pangyayari sa paaralan (o nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole precision to changes in
lahat ng pagkakataon. read, write and spell words mula sa sariling ng sariling pamilya at numbers up to 100 musical lines with body
correctly. karanasan) bahaging ginagampanan including money in movements
ng bawat kasapi nito sa mathematical problems
malikhaing pamamaraan and real- life situations.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIc-d – 3 MT1PWR-IIa-i-1.1 Give the • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIc-8 M1NS-IIc-27.3 A1EL-IIb
Isulat ang code ng bawat kasanayan. name and sound of each letter. pasalita ang mga Nailalarawan ang visualizes and adds
Nakapagpapakita ng naobserbahang pangyayari pinagmulan ng pamilya sa numbers with sums expresses that colors
pagmamahal sa pamilya at • F1WG-IIc-f-2 Nagagamit malikhaing pamamaraan through 99 without or have names, can be
kapwa sa lahat ng nang wasto ang with regrouping. grouped as primary,
pagkakataon lalo na sa pangngalan sa pagbibigay M1NS-IId-28.1b secondary and tertiary
oras ng pangangailangan ng pangalan ng tao, lugar,
hayop, bagay, at adds mentally two to
pangyayari three one- digit numbers
• F1PU-IIa-1.1-c-1.2.; 1.2a with sums up to 18 using
Nakasusulat nang may appropriate strategies.
tamang laki at layo sa
isa’t isa ang mga letra;
Nakasusulat ng malalaki at
maliliit na letra
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng TG pah. 184-199 CG P 7. TG (Basa Pilipinas)
Curriculum Guide p. 17 Pahina 117-119 A. Curriculum Guide p. 11
Guro p. 54-57
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pahina 87-89
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan LRMDS
mula sa portal ng Learning larawan, video clips,tsart
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart Tsart at mga Larawan Lumang magasin, Pentel
Pen, Pangkulay, Colored
Paper, pandikit
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Sinu-sino ang mga tauhan sa Magbahagi ng kanilang
Gamit ang Place Value
at/o pagsisimula ng bagong kwentong ating binasa? ideya tungkol sa mga
Chart ilagay sa tamang Anu-ano ang mga
aralin. halaman at kung paano ito
hanay ang mga pagunahing kulay?
Magbigay ng mga tulong nakakatulong sa atin.
sumusunod na mga Pagbigayin ang mga
na maari mong ibigay sa Maaari ninyong gamitin
bilang: bata ng mga bagay sa
mga taong ang halimbawang
Ano ang ginawa ninyo Bilang Sampuan paligid na may mga
nangangailangan nito sa panimula na nakasulat sa
kahapon? Isahan kulay na dilaw, pula at
oras ng kalamidad tulad ng pisara.
34 asul.
baha. Isang uri ng halaman ay
51 Paano naman
ang _______.
80 nabubuo ang mga
Nakatutulong sa atin
panagalawang kulay?
ang _____ dahil
____________.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Inuubos mo ba lahat ang Ipakita ang larawan. Upang magbigay ng Paano natin malalaman Pagsasama ng dalawa o Pagbuo ng puzzle (
baong ibinibigay sa iyo ng dagdag na tulong sa mga ang pinagmulan ng ating tatlong 1-digit na bilang Bahaghari)
iyong nanay? mag-aaral, magbigay pamilya? gamit ang plaskard Anu-anong mga kulay
Bakit? ng sarili ninyong Original File Submitted ang nakikita sa
Bakit kailangang mag-ipon? paglalahad. Halimbawa: and Formatted by DepEd rainbow?
“Isang uri ng halaman ay Club Member - visit
Sino ang nasa larawan? ang mga halamang depedclub.com for more
Sa anong titik nagsisimula ang bulaklakin. Nakatutulong
Salitang nanay? sa atin ang bulaklak
Paano ang tunog ng titik Nn? dahil binibigyang kulay
nito ang kapaligiran.”
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Magpakita ngmga larawan g Gawin ang bahaging: Ipakitang muli ang Laro: Finding Partner Awit: Red and Yellow
sa bagong aralin. mga salitang nagsisimula sa Nn Pagpapakilala sa Konsepto ginawang Family tree. Dalawang pangkat ng
Pangngalan Tanungin ang mga bata mga manlalaro
kung sino-sino ang mga
Gamitin ang kuwento kasapi ng mag-anak na Pangkat A hawak ang
bilang springboard sa nasa ugat ng puno, sa addition sentence
pagtalakay ng mga sanga, at sa mga bunga.
pangngalan. Pangkat B hawak naman
ang sagot.
See TG Basa Pilipinas p. 55
Sa hudyat ng guro,
magtutuos sa isip ang mga
manlalaro at hahanapin
ang kapareha na may
hawak ng tamang sagot.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto “Tunay na Magkaibigan” Itanong kung anong tunog Palawigin pa ang Isulat sa pisara ang sagot Pagsamahin natin: Ilarawan ang mga
at paglalahad ng bagong Sina Langgam at nagsisimula ang mga salita o diskusyon sa pamamagitan ng mga bata at gamitin sa 52 = 10 10 10 10 pangunahing kulay.
kasanayan #1 Tipaklong ay magkaibigan. larawan. ng ilang pagtalakay ng pinagmulan 10 0 0
Si Langgam ay masipag. Si halimbawa. ng kanilang mga pamilya. + 31 = 10 10 10
Tipaklong ay tamad. Araw- 0
araw ay naghahakot ng See TG Basa Pilipinas p. 83 50 + 30
pagkain mula sa bukid si 55-56 (2+1)
Langgam. Si Tipaklong
naman ay umaawit at
sumasayaw sa buong
maghapon.
Dumating ang tag-ulan. Ilarawan ang mga
Gutom na gutom si pangalawang kulay.
Tipaklong. Si Langgam ay
busog na busog sa dami ng
nakaimbak na pagkain.
“Kaibigang Langgam,
maawa ka naman sa akin.
Wala akong makain,” ang
umiiyak na sabi ni
Tipaklong.
“Halika, kaibigang
Tipaklong. Heto ang aking
mga pagkain,”
pagmamalaki ni Langgam,
sabay abot ng pagkain sa
kaibigan.

“Salamat, kaibigan.
Nagsisisi na ako, kung
nagtrabaho lamang ako,
sana’y marami rin akong
pagkaing naipong tulad
mo,” ang malungkot na
wika ni Tipaklong.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto a. Sinu-sino ang Ipakita sa mga bata ang mga Sabihin ang sumusunod na Ipaguhit ang mukha ng 34 22 63 Ilarawan ang mga
at paglalahad ng bagong magkaibigan? titik na Nn at ibigay ang tunog pangngalan, pansinin kung mga kasapi ng pamilya + 12 + 44 + 15 pangalawang kulay na
kasanayan #2 b. Ano ang Gawain nito. tama o kung saan nagmula ang nabuo ninyo.
nila araw-araw? Basahin natin ng sabay-sabay mali ang sagot ng mga kanilang lahi.
c. Anong tulong ang ang salita mag-aaral, at isulat ang Magkaroon ng talakayan
ginawa ni Langgam para sa Ano ang unahang tunog ng tamang porma ng kaugnay nito.
kaibigan? mga salita? bawat salita sa pisara:
d. Sa iyong palagay, babae, aso, Mount Apo,
magbago na kaya si Chocolate Hills,
Tipaklong? kapitan, Kapitan Tiago,
simbahan, paaralan.
Maaari rin kayong
gumamit ng iba pang
pangngalan na mas
pamilyar o mas angkop
para sa inyong lugar.
See TG Basa Pilipinas p. 55
F. Paglinang sa Kabihasaan Ipagawa ang nasa LM pah. 52 Gawin ang Pagsasanay 1 at Pangkatang Gawain: Alin ang unang digit na Ano-ano ang mga
(Tungo sa Formative 2 Mosaic pagsasamahin? pangunahing kulay?
Assessment) See TG Basa Pilipinas p. 56 Mula sa iginuhit na mukha Alin ang Ang mga pangalawang
ng kasapi ng inyong pangalawang digit na kulay?
pamilya sa isang papel. pagsasamahin?
Bawat pangkat ay gagawa
ng titik P na binubuo ng
pagsasama-sama ng mga
papel na may iginuhit na
mukha.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pagbuo ng mga pantig, salita, Hayaang ibahagi ng bawat Pagsamahain:
araw-araw na buhay parirala, pangungusap at pangkat ang kanilang 24 18 30 42
kwento: Gamit ang mga titik na ginawang Mosaic. + 12 +50 + 50 +
napag-aralan na: Mm, Aa, Ss, 33
Ii, Oo, Ee, Bb, Uu, Tt, Kk, ,Ll at
Nn
Pagsamahin ang mga titik at
bumuo ng:
Pantig:
Ma me mi mo mu
Sa se si so su
Ba be bi bo bu
Ta te ti to tu
Ka ke ki ko ku
La le li lo lu
Na ne ni no nu
Parirala:
Nita at Nini
Nena at Nila
Tina at Lina
Lino at Nina
Tunog ng nota
Mga abaniko
Ang baon
Sina nana at tatay
Pangungusap:
Sina Nita at Nini ang nasa
bayan.
May abaniko sa banig.
Paano niluto ang nata?
Makulay ang abaniko.
Mataas ang tunog ng nota.
Sino ang binibini?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo maipapakita ang Ano ang tunog ng titik Nn? Ano ang pangngalan? Paano natin inilarawan Paano ang pagsasama Paano nakabubuo ng
iyong pagmamahal sa Awitin: Ano ang tunog ng titik Magbigay ng ilang ang pinagmulan ng ating ng isa o dalawang digit na berdeng kulay?
kapwa sa lahat ng Nn. halimbawa nito. pamilya? bilang? Lila o ube?
pagkakataon at sa oras ng /Nn/ ay may tunog na /en/. Ano ang ating ginawa? Orange o dalandan?
pangangailangan? Imustra sa bibig. Tandaan:
Tandaan: Pagsamahin muna ang
Kaibiga’y ating kailangan hanay ng isahan.
Sa hirap at ginhawa ng Pagsamahing susunod ang
buhay sampuan.
Tayo’y kanilang
matutulungan
Sa oras ng kagipitan.
Paglalapat
Ipasadula ang pangyayari.

I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Iugnay ang salita sa angkop na Lagyan ng tsek / kung ang Ipalarawan ang Tingnan ang bagay.
Nakita mong umiiyak ang larawan. salita ay pangalan at ekis x pinagmulan ng pamilya sa IV. Pagtataya: Isulat ang A kung ito ay
kaklase mo. Nawala pala Salita Larawan kung hindi. pamamagitan ng Gawin: Isulat nang may pangunahing
ang baon niyang bente (1-5) paggawa ng album ng patayo at pagsamahin kulay at B kung ito ay
pesos. Nagugutom siya Nars pamilya. 1. 23 + 33 may pangalawang
pero wala siyang perang Gamit ang mga 2. 44 + 21 kulay.
pambili sa kantina. Ano materyales na ipinadala sa
3. 70 + 16
ang gagawin mo? Niyog mga bata ibigay ang 4. 55 + 21
alituntunin sa paggawa ng5. 53 + 22
album. 1. Asul na
lobo__________
Nanay

2. Lila na
Nota bag____________

Nunal

3. Pulang
rosas___________

4. Berdeng
medyas _______

5. Dilaw na
mesa___________

J. Karagdagang Gawain para sa May nakita kang Gumuhit ng 5 salitang may Magdala ng mga Pagsamahin: Gumuhit ng mga bagay
takdang-aralin at remediation batang tinutukso ng mga simulng titik na /Gg/. babasahin na may mga 45 + 23 20 + 60 na may pangunahing
kapwa bata. Paano mo siya litrato o larawan ng mga 33 + 22 kulay at pangalawang
tutulungan? kilalang tao. kulay sa isang putting
Alamin nila mula sa papel.
nakatatanda sa kanilang
bahay kung ano ang
pangalan ng tao sa litrato.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.com


Credit to the author of this file

You might also like