You are on page 1of 6

School: DepEdClub.

com Grade Level: I


GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ALL SUBJECTS
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: NOVEMBER 27 - DECEMBER 1, 2023 (WEEK 4-DAY5) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- Nasusulat ang malaki at maliit na PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner . . .
unawa sa kahalagahan ng titik Rr at Pp kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- demonstrates demonstrates
wastong pakikitungo sa pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga sa understanding of addition understanding ofspace
ibang kasapi ng pamilya at pahayag ng sariling ideya, sariling pamilya at mga and subtraction of whole awareness in preparation
kapwa tulad ng pagkilos at kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging numbers up to 100 including for
pagsasalita ng may atdamdamin ginagampanan ng bawat isa money participation in physical
paggalang at pagsasabi ng WG: Naisasagawa ang activities.
katotohanan para sa mapanuring pagbasa upang
kabutihan ng nakararami mapalawak ang talasalitaan
PT: Naisasagawa ang
mapanuring pagbasa upang
mapalawak ang talasalitaan
PS: Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita at pagpa-
pahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan
atdamdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong Naiuugnay ang mga salita sa Nababasa ang usapan, tula, Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner . . .
pakikitungo sa ibang kasapi angkop na larawan. talata, kuwento nang may buong pagmamalaking is able to apply addition and performs movement skills
ng pamilya at kapwa sa lahat Nakikilala ang pagkakaiba ng titik tamang bilis, diin, tono, nakapagsasaad ng kwento subtraction of whole in a given space with
ng pagkakataon. sa salita. antala at ekspresyon ng sariling pamilya at numbers up to 100 including coordination.
bahaging ginagampanan ng money in mathematical
bawat kasapi nito sa problems and real- life
malikhaing pamamaraan situations.

visualizes and solves one-


step routine and non-
routine problems involving
addition of whole numbers
including money with sums
up to 99 using appropriate
problem solving strategies.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIc-d – 3 Naiuugnay ang mga salita sa F1PS-IIc-3 Naiuulat nang M1NS-IIe- 29.1 PE1BM-IIc-e-6
Isulat ang code ng bawat kasanayan. angkop na larawan. pasalita ang mga
Nakapagpapakita ng Nakikilala ang pagkakaiba ng titik naobserbahang pangyayari visualizes and solves one- demonstrates moving
pagmamahal sa pamilya at sa salita. sa paaralan (o mula sa step routine and non- within a group without
kapwa sa lahat ng sariling karanasan) routine problems involving bumping or falling using
pagkakataon lalo na sa oras • F1WG-IIIe-g-5 Nagagamit addition of whole numbers locomotors skills
ng pangangailangan ang mga salitang kilos sa including money with sums
pag-uusap tungkol sa up to 99 using appropriate
iba’t ibang gawain sa problem solving strategies.
tahanan, paaralan, at
pamayanan
• F1PT-IIb-f-6 Natutukoy ang
(Written Summative Test)
kahulugan ng salita batay sa
kumpas o galaw;
ekspresyon ng mukha;
ugnayang salita-larawan
• F1PN-IId-1.1 Nakasusunod
sa napakinggang panuto na
may isang hakbang sa
napakinggang panuto na
may unang hakbang
• F1PS-IId-8.1
Nakapagbibigay ng maikling
panuto na may 1–2 hakbang
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MTB – MLE Teaching Guide p. CG P 7-8. TG (Basa Pilipinas)
Curriculum Guide p. 17 Curriculum Guide p. 13
73-80 p. 83
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula LRMDS
sa portal ng Learning Resource larawan, video clips,tsart
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart larawan ng may simulang tunog
na Rr /Pp , plaskard
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Paano nakadalo ang bulag Ano ang unang tunog ng mga Hikayatin ang mga mag-aaral Original File Submitted Ibigay ang number Bilugan ang titik ng
pagsisimula ng bagong aralin. at ang pilay sa piging ng hari? larawan? na magbahagi tungkol sa and Formatted by DepEd sentence. tamang sagot.
Anong mabuting ugali ang (Rr at Pp ) kanilang Club Member - visit Nakahuli si Lovely ng 21 1. A. iniikot ang kanang
ipinakita ng dalawa? ginawang takdang-aralin. depedclub.com for more na paru-paro. Nakahuli rin si kamay
Jenny ng 19 na paru-paro. B. nakabaluktot ang
Ilan ang bilang ng mga paru- kanang kamay
parong nahuli nila? 2. A. nakapadyak ang
kaliwang paa

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Magpakita ng larawan ng Pagsasanay kaugnay sa mga Laro: AdditionWheel Awit: Paa, Tuhod,
isang batang Ifugao. napag-aralan na titik. Balikat , Ulo
Kilala ba ninyo ang batang (Bigyan ng angkop na
ito? galaw o kilos)
Saang pangkat ng mga
Pilipino kaya siya kabilang?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Magbigay ng sariling Awit: Tune – (I’d Like to Naikikilos mo ba ang
bagong aralin. paglalahad bilang Teach the world to sing) iyong katawan?Naikikilos
halimbawa, katulad I’d like to solve all mo ba ang iyong mga
nito: “Ang paboritong Math problems tuhod?
gawaing bahay ng aking And work them out Paano mo iniikot ang
kapatid ay ang alone iyong katawan?Ang iyong
pagwawalis. Ang mga I’d like to share tuhod?
hakbang sa paggawa nito ay them with others
ang sumusunod: To check if I’m
Una, kunin ang walis at correct.
pandakot. Pangalawa, Nakikipagtulungan ka bas
gamitin ang walis a iyong mga kamag-aaral sa
upang kolektahin sa isang pagsagot sa mga suliranin?
puwesto sa sahig ang kalat Paano? Bakit?
at alikabok.
Pangatlo, gamitin ang walis
upang ilipat sa pandakot ang
naipong
kalat at alikabok.”
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at “Si Wigan” Basahin muli Ang Kuwento 1. Gumamit ng cut-outs para Panimulang Ayos:
paglalahad ng bagong kasanayan Isang batang Ifugao si Pagsasanay 1- ni Binibining Repolyo, lalong maintindihan ng mga Tumayo na magkalayo
#1 Wigan. Mahal niya ang Pagbuo ng mga pantig gamit kasama na ang mag-aaral. ang mga paa.
kanyang mga kababayan lalo ang mga titik na napag-aralan na: pagpansin sa may-akda, May 20 itlog sa basket. May Ilagay ang kamay sa
na ang mga batang Ifugao. tagasalin, at tagaguhit. 14 na itlog sa tray. Ilang baywang.
Sa kanilang barangay, • Habang binabasa ang lahat ang mga itlog pag -Ibaluktot ang katawan
maraming bata ang may sakit Mm, Aa, Ss, Ii, Oo, Ee, Bb, Uu, kuwento, gamitin ang pinagsama? mula sa balakang
dahil sa kakulangan sa Tt, Kk, Ll,Yy, Nn,Gg, Rr at Pp pagkakataon upang -Iikot ito sa tabi pakanan
pagkain. Gustung-gusto balik-aralan ang mga -Iikot sag awing likuran
niyang tumulong sa mga konsepto ng pangngalan, -Iikot sa tabi pakaliwa
batang katulad niya subalit salitang kilos, Pagpapaikot ng Tuhod
wala siyang kakayahan. Ang pagpapantig, at pagbuo ng Panimulang Ayos:
tangi niyang magagawa ay salita batay sa ibinigay na Tumayo nang magkatabi
ibahagi ang kanyang pagkain pantig. Ikabit ang mga paa.
sa kanyang mga kapitbahay. ang mga kard para sa Ibaluktot nang bahagya
Hinahati niya ito at bawat konsepto. ang mga tuhod.Ipatong
ibinibigay sa mga bata. ang mga kamay rito.
Namimigay din ang kanyang
ate ng mga napitas na gulay
mula sa kanyang gulayan.
Ilan sa mga ito ay malunggay
at sibuyas. Isasahog niya ito
sa gulay na mais at munggo.
Tumutulong si Wigan na
maihanda ito. Pinakakain
nila ang mga batang walang
baon.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at a. Sino si Wigan? Pagsasanay 2 – Iugnay ang Ipaliwanag sa sariling Pasagutan ang problem -Simulan ang pagpapaikot
paglalahad ng bagong kasanayan b. Ano ang maganda niyang larawan sa tamang salita. pananalita, gamitin sa isang gamit ang 5 hakbang na sa tabi pakanan
#2 katangian? Larawan Salita pangungusap, natutuhan: -Ituloy sag awing likuran
c. Kung ikaw si Wigan, paano mo 1 o ipakita sa galaw ang 1. Ano ang hinahanap? -Ituloy sag awing kaliwa
matutulungan ang mga salitang (pipili ng isa ang 2. Anu-ano ang mga given? -Ibalik sa panimulang
batang maysakit? guro para sa 3. Ano ang word clue na ayos.
papaya bawat bata sa pangkat): ginamit?operasyon?
pangngalan, salitang kilos,
pantig, 4. Ano ang number sentence?
Relo
panuto, lalamba-lambayog, 5. Ano ang kumpletong sagot?
manampalok, mahulog,
kumapit, halika.
Puto

Rosas

Pata
F. Paglinang sa Kabihasaan Pagsasanay 3 Kayo ba ay
(Tungo sa Formative Assessment) Magpaligsahan sa Pagbasa ng nakapaglalakad ng mabilis
parirala na nasa plaskard. at mahina.
Ano ang mararamdaman
ninyo?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Bilang isang bata, paano ka Pagsasanay 4 Bilangin ang pantig sa Gamit ang show-me- Pangkatang Gawain
araw na buhay makakatulong sa kapwa mo Pagguhit ng mga larawan na sasabihin kong salita (pumili board Paggahit ng mga nota ng
katulad ng ginawa ni Wigan? may simulang titik Rr at Pp. ng isang bata Ipabigay sa mga bata ang awit
para sa bawat salita): kumpletong sagot.
manampalok, sinta, Hal.
Neneng, repolyo, Sa Grade I Science Class,
zucchini, letsugas, may 19 na babae at 16 na
papaya, kapalaran, sisidlan, lalaki.Ilan ang kabuuang
munggo. bilang ng mga bata sa
Science Class?

H. Paglalahat ng Aralin Paano mo maipapakita ang Sa paghanap ng sagot sa Ano ang mabuting
iyong pagmamahal sa kapwa suliranin, ano ang ikalimang naidudulot ng ganitong
sa lahat ng pagkakataon at sa hakbang? uri ng pag-eehersisyo sa
oras ng pangangailangan? Tandaan: ating katawan?
Ang ikalimang hakbang Tandaan:
Tandaan: sa pagsagot sa problema ay Ang pagpapaikot ng
Kaibiga’y ating kailangan hanapin ang pagbibigay ng katawan ay mabuting
Sa hirap at ginhawa ng buhay kumpletong sagot. ehersisyo.Ang
Tayo’y kanilang Sa pagbibigay ng pagpapaikot ng mga
matutulungan kumpletong sagot mabuti tuhod ay makabubuti sa
Sa oras ng kagipitan. na lagyan ng label ang iyong mga binti. Ang
sagot. iyong katawan at mga
tuhod ay magiging
malakas.

I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng / kung ginagawa Pagsulat ng titik Rr at Pp Sabihin kung alin ang Lutasin at isulat ang Pagtambalin ang
mo at x kung hindi. Rr Rr Rr Rr Rr aksiyon o salitang kilos mula kumpletong sagot para sa larawan at
__1. Ipinagagamit ko ang aking mga Pp Pp Pp Pp Pp sa problem sa ibaba. Gawain.Gumamit ng
laruan sa aking mga kalaro. sumusunod na pangungusap Bumili si Mang Kanor ng
guhit.
__2. Kung nakakakita ako ng batang (Basahin ayon sa 5 pakwan at 6 na milon sa Gawain
umiiyak, tinatanong ko ang pagkakasunodsunod. palengke. Ilang prutas ang Larwan
dahilan. Pinatatawa ko. Itakda ang bawat binili niya? A.
Pagtayo na magkatabi
__3. Namimigay ako ng aking gamit pangungusap sa isang bata ang mga paa.
para sa mga sa pangkat.): Gamitin ang 5 hakbang naB. Paghawak sa baywang
nangangailangan. a. Pumunta ka sa palengke. natutuhan. C. Paghawak sa tuhod
__4. Hinahatian ko ng baon ang b. Dumaan ka sa tindahan ng 1. Ano ang hinahanap? D. Pagtayo nang magkalayo
kaklase kong walang baon. gulay. 2. Anu-ano ang mga given? Ang mga paa
__5. Tumutulong ako sa abot ng c. Sitaw at kalabasa ang 3. Ano ang word clue na E. Pag-ikot ng katawan
aking makakaya. bibilhin mo. ginamit?operasyon?
d. Ang susunod mong 4. Ano ang number sentence?
pupuntahan ay ang tindahan 5. Ano ang kumpletong sagot?
ng kakanin.
e. Itanong mo ang presyo ng
puto.
f. Bumili ng sampung pisong
halaga ng puto.
g. Kung may sukli, bilangin
mo nang mabuti.
J. Karagdagang Gawain para sa Iguhit ng sarili habang Pagsanayang basahin sa bahay Ibigay ang sumusunod na Gamit ang lahat ng Ugaliing maghugas ng
takdang-aralin at remediation nagbibigay ng tulong sa isang ang kwentong napag-aralan takdang-aralin: Kausapin ang hakbang na natutuhan, paa kapag marumi ang
kapwang nangangailangan. ngayon. isang lutasin ang problem na ito. mga ito.
kapamilya o kapitbahay na Nakahuli ang Bakatin ang mga paa
mahilig magtanim ng mangingisda ng 18 maliliit sa putting papel.
anumang halaman. na isda at 78 na malalaking Isulat sa ilalim ng
Tanungin sila kung ano ang isda. Ilang isda ang kanyang guhit.
kanilang ginagawa upang nahuli? Huhugasan ko ang
masiguro aking mga paa kapag
na lumago at maging marumi.
malusog ang halaman na
kanilang tinanim o
inaalagaan. Maghandang
magbahagi tungkol dito sa
Lunes.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like