You are on page 1of 34

DAILY LESSON LOG (DLL) / DETAILED LESSON PLAN (DLP)

ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU

Teacher SARAH JANE I. VILLAR Grade Level 10


Quarter 3rd
Teaching Dates February 13-17,2023

AP10:Mga Isyu at Hamong Pangkasarian

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang
maitayugod ang pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan

C. Pamantayan sa Pagkatuto 1. Naipahahayag ang sariling pakahulugan sa kasarian at sex AP10KIL-IIIa-1


2. Nasusuri ang mga uri ng kasarian (gender) at sex AP10KIL-IIIa-2

1 2 3
D. Layunin Nasusukat ang kaalaman ng mag-aaral 1. Nakapagbibigay ng sariling 1. Naiisa-isa ang mga uri ng kasarian (gender) at sex
ng susunod na mga Aralin ( 3rd Quarter ) pakahulugan ng kasarian at sex. 2. Nailalarawan ang mga uri ng kasarian (gender) at
2. Napaghahambing ang sex
konsepto ng kasarian at sex

Pagbibigay ng Pre-Test sa mga


II. NILALAMAN Konsepto ng Kasarian (gender) at Sex Uri ng Kasarian
mag-aaral

A. REFERENCES (Sanggunian) A. REFERENCES (Sanggunian)


Test Paper ( DIAGNOSTIC TEST FOR 3rdd TG: pp. LM: TG: pp.
QUARTER ) pp. LM: pp.
Sagutang Papel Additional Materials from Learning Resource (LR) portal: Additional Materials from Learning Resource (LR) portal:
Ballpen
KAGAMITANG PANTURO B. Other Learning Resources: ICT B. Other Learning Resources: ICT Tools:
Tools: Laptop, LCD TV, HDMI Cable
Laptop, LCD TV, HDMI Cable MS Powerpoint
MS Powerpoint

III. PAMAMARAAN
Balik-Aral: Ibigay ang konsepto at anyo ng
globalisasyon?

A. Balik-Aral sa nakaraang Pagpapaliwanag ng guro sa panuto ng Balik Aral:


pagsusulit. Globalisasyon 1. Ano ang kahulugan at konsepto ng kasarian at
aralin at/o pagsisimula ng sex?
bagong aralin 2. Ibigay ang mga katangian ng sex at gender?

Konsepto Anyo

Panimula: Pagpapanood ng video clips:


B. Paghahabi sa layunin ng Ihanda ang mga mag-aaral sa araling https://www.youtube.com/watch?v=cSiJOrRQcGY
aralin tatalakayin sa pamamagitan ng paglalahad
tungkol sa konsepto ng aralin.
Gamit ang kanilang takdang pananaliksik: Anu-ano ang mga salitang nakita sa ating video clips?
C. Pag-uugnay ng mga Pangkatin ang mga mag-aaral sa 3 Pamilyar ba kayo sa mga salitang nabanggit sa video
halimbawa sa bagong grupo. Hikayatin ang bawat pangkat na ibigay clips?
aralin ang kanilang sariling pananaw patungkol sa
sex at kasarian gamit ang mga metacards.
D. Pagtalakay ng bagong Pagpapasagot ng aktwal sa mga Magkaroon ng malayang talakayan - Oryentasyong Seksuwal
konsepto at paglalahad ng magaaral ng pagsusulit na inihanda ng hinggil sa paunang Gawain. Sila ay Ano ang pagkakaiba ng sexual orientation
bagong kasanayan #1 guro. magbibigay ng kanilang nalalaman tungkol sa at gender identity (SOGI)?
usaping kasarian at sex.
- Malayang Talakayan Malayang Talakayan MS Powerpoint
Paggamit ng MS Powerpoint Ang oryentasyong sekswal ay maaaring maiuri bilang
heterosekswal, homosekswal, at bisekswal.
Heterosexual – mga taong nagkakanasang seksuwal sa
E. Pagpapatuloy ng pagtalakay miyembro ng kabilang kasarian, mga lalaki na ang gustong
ng bagong konsepto at makatalik ay babae at mga babaeng gusto naman ay lalaki
paglalahad ng bagong Homosexual – mga nagkakaroon ng seksuwal na
kasanayan #2 pagnanasa sa mga taong nabibilang sa katulad na kasarian,
mga lalaking mas gustong lalaki ang makakatalik at mga
babaeng mas gusto ang babae bilang sekswal na kapareha
Gawain 4: Paano Nagkaiba?

F. Paglinang sa Kabihasaan
tungo sa Formative
Assessment

Gawain 2. Timbangin Natin!


G. Paglalapat ng aralin sa Ngayong tapos mo nang sagutan ang unang Naging maliwanag na ba sa iyo ang kaibahan ng sex at
pang-araw-araw na buhay gawain, ihanda mo ang iyong sarili sa pagsagot sa gender? At mga Uri nito?
susunod na gawain. Makatutulong ang kasunod na
larawan ng timbangan upang mas maunawaan mo kung
bakit mga simbolo ang ginamit sa pagtukoy ng mga
kasarian sa nakaraang gawain. Pansinin ang kasunod na Homo
larawan ng timbangan at sagutin ang pamprosesong Oryentasyong
mga tanong. Sekswal
Hetero

Pagwawasto ng mga kasagutan ng LGBT kahulugan


H. Paglalahat ng aralin
mga mag-aaral.

Ano ang ipinahihiwatig ng dalawang simbolo na kahulugan


sa timbangan? Sa iyong palagay, mayroon kayang hindi
napabilang sa representasyon na ipinahihiwatig ng
larawang ito? Sino? Ano sa palagay mo ang
pangkalahatang mensahe ng larawan?

Pamprosesong Tanong
1. Sa iyong palagay, bakit kaya wala sa larawang ito ang
isa pang simbolo na nakita mo sa unang gawain?
Gawain 5. Gender at Sex: Ano nga Ba?
Sa pagkakataong ito, maaari mo nang ibigay at isulat sa
I. Pagtataya ng Aralin Ipagpatuloy sagutan ang Gawain 2 ibaba ang pagkakaiba ng gender at sex mula sa mga natutunan mo
sa aralin sa pamamagitan ng pagkumpleto sa mga pangungusap sa
ibaba.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin at Takda : Magsaliksik sa konsepto ng Magsaliksik at isulat sa isang metacard Magsaliksik Tungkol sa Gender Roles sa Pilipinas sa
ibat ibang panahon.( Pre-colonial-Spanish-American-
Remediation sex at gender. tungkol sa uri ng kasarian ( gender) Japan-Present)

IV. MGA TALA Tunghayan sa huling pahina ng dokumentong ito


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation

C. Nakatulong baa ng remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa
tulong ng punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong =
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:

SARAH JANE I. VILLAR


SST-I

Noted by:

ANDREW ANDY T. AGUILAR


School Head

DAILY LESSON LOG (DLL) / DETAILED LESSON PLAN (DLP)


ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU

Teacher SARAH JANE I. VILLAR Grade Level 10


Quarter 3rd
Teaching Dates February 20-24,2023

AP10: MODYUL 3: 3: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

B. Pamantayan sa
Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian
Pagganap
upang maitayugod ang pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan

C. Pamantayan sa
Pagkatuto 3. Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon AP10KIL-IIIb-3 4.
Natataya ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon AP10KIL-IIIc-4

DAY 1 DAY 2 DAY 3


D. Layunin Natutukoy ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon Nasusukat ang kaalaman ng mga mag-aaral
Nasusuri ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon sa mga paksang tinalakay

Gender Roles sa Pilipinas sa Iba’t-ibang Gender Roles sa Pilipinas sa


II. NILALAMAN Pagsusulit
Panahon Iba’tibang Panahon

A. REFERENCES (Sanggunian) A. REFERENCES (Sanggunian) A. REFERENCES


TG: pp. TG: pp. (Sanggunian)
LM: pp. 266 LM: pp. 266-269 TG: pp.
Additional Materials from Learning Resource (LR) Additional Materials from Learning LM: pp. 262-269
portal: Resource (LR) portal: Additional Materials from Learning Resource
(LR) portal:
KAGAMITANG PANTURO B. Other Learning Resources: ICT Tools: B. Other Learning Resources: ICT
Laptop, LCD TV, HDMI Cable Tools: B. Other Learning
MS Powerpoint Laptop, LCD TV, HDMI Cable Resources: ICT Tools:
MS Powerpoint Laptop, LCD TV, HDMI Cable
C. .Art Materials,cups,water balloon,hula hoop MS Powerpoint

D. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
Balitaan : Piling Mag-aaral Balik- Pagbabalik-aral: Ano ang mga gender
aralin at/o pagsisimula aral : Minute To Win It roles Pilipinas sa iba’t ibang panahon?
ng bagong aralin
Pagbibigay ng Panuto
B. Paghahabi sa layunin ng The Impossible Dream
Pagbibigay ng Gawain: ACT IT OUT!
aralin https://www.youtube.com/watch?v=t2JBPBIFR2Y

Pagpapakita ng mga larawan na mga tauhan sa napanood


at isa-isahin ang kanilang naging papel. Mga Halimbawa: Pagpapaliwanag sa mga nahulaang
Si Nanay at si ate Kuya at si Tatay
gampanin ng babae o lalaki mula sa
naibigay na Gawain.

C. Pag-uugnay ng mga
Nanay Ate
halimbawa sa
bagong aralin

D. Pagtalakay ng bagong Malayang talakayan ukol sa gender roles ng Pilipinas Malayang Talakayan - Pagpapasagot ng aktwal sa mga mag-
konsepto at paglalahad sa iba’t ibang panahon Powerpoint Presentation aaral ng pagsusulit na inihanda ng
ng bagong kasanayan - Papangkatin ang klase para sa magiging guro
#1 talakayan.

E. Pangkatang Gawain:
Gawain:
Gender Roles sa Pilipinas sa

Gender Timeline
Pre Kolonyal
Pagpapatuloy ng
iba't-ibang Panahon

pagtalakay ng bagong Espanyol


konsepto at paglalahad
Amerikano
ng bagong kasanayan
#2 Hapon

Kasalukuyan
Paglinang sa Pamprosesong Tanong: Tanong:
1. Ano-ano ang mahalagang pagbabago sa papel ng Nakakaapekto ba ang
F. Kabihasaan tungo sa mga babae at lalaki na napansin mo? gampanin/katatayuan ng babae at lalaki
Formative Assessment 2. Sa anong panahon sa kasaysayan ng ating bansa
lubos na naabuso ang karapatan ng mga kababaihan?
sa lipunan/pamayanan? Pangatwiranan.
Pangatwiranan
3. Aling panahon nagsimula ang pagbibigay ng pantay
na karapatan sa kababaihan at kalalakihan? Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa Bilang isang babae o lalaki, paano mo
pang-araw-araw na Paano kayo sa inyong tahanan hinahati ang mga gawaing naipapakita ang iyong mga gampanin sa
buhay bahay? lipunan?

Nabatid sa paksa ang papel ng mga babae at lalaki sa iba’t Ano ang iyong mahihinuha sa kabuuan ng
H. Paglalahat ng aralin ibang panahon ng kasaysayan ng Pilipinas. ating paksa? Pagwawasto ng pagsusulit

I. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit

J. Karagdagang gawain Upang higit na lumawak ang kaisipan tungkol sa paksang Humanda sa pagsusulit
para sa takdang aralin tinalakay. Magsagawa ng pananaliksik tungkol sa naging - Konsepto ng Gender/Sex
at Remediation katatayuan/gampanin ng babae at lalaki sa iba’t ibang - Oryentasyong Sekswal
panahon sa iyong pamayanan.
- Gender roles sa Pilipinas
MGA TALA
E. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation

C. Nakatulong baa ng remedial?


Bilang ng magaaral na
nakakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa
tulong ng punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko =
guro?

Prepared by:

SARAH JANE I. VILLAR


SST-I

Noted by:

ANDREW ANDY T. AGUILAR


School Head

DAILY LESSON LOG (DLL) / DETAILED LESSON PLAN (DLP)


ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU

Teacher SARAH JANE I. VILLAR Grade Level 10


Teaching Dates Quarter 3rd
February 27-March 3,2023

AP10: MODYUL 3: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

B. Pamantayan sa
Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian
Pagganap
upang maitayugod ang pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan

C. Pamantayan sa 4. Natataya ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon AP10KIL-IIIc-4 5.
Pagkatuto Nasusuri ang gender roles sa iba’t ibang bahagi ng daigdig AP10KIL-IIIc-5

D. Layunin Nasusuri ang teksto Kasaysayan ng LGBT sa Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa Napaghahambing ang tatlong pangkulturang
Pilipinas. iba’t ibang Lipunan sa Daigdig (Africa at pangkat sa New Guinea.
Kanlurang Asya)

Gender Roles sa Iba’t Ibang Lipunan Gender Roles sa Iba’t Ibang Lipunan
II. NILALAMAN Kasaysayan ng LGBT sa Pilipinas
sa Daigdig sa Daigdig

A. REFERENCES (Sanggunian) C. REFERENCES (Sanggunian) C. REFERENCES (Sanggunian)


TG: pp. TG: pp. TG: pp.
LM: pp. 270-273 LM: pp. 274-276 LM: pp. 276-278
Additional Materials from Learning Resource (LR) portal: Additional Materials from Learning Resource (LR) portal: Additional Materials from Learning Resource (LR)
portal:
KAGAMITANG PANTURO B. Other Learning Resources: D. Other Learning Resources: ICT
ICT Tools: Tools: D. Other Learning Resources: ICT
Laptop, LCD TV, HDMI Cable Laptop, LCD TV, HDMI Cable Tools:
MS Powerpoint MS Powerpoint Laptop, LCD TV, HDMI Cable
MS Powerpoint

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Balik-Aral: Pantay ba ang pagtingin sa mga
Balik-Aral : Ibigay ang kasaysayan ng kababaihan at mga miyembro ng LGBT sa
aralin at/o pagsisimula Balik-Aral : Gender Timeline
babaylan at pag-umpisa ng mga LGBT Africa at Kanlurang Asya? Patunayan.
ng bagong aralin

Video Clips “ Kasaysayan ng mga Babaylan “


https://www.youtube.com/watch?v=bjgRGgDL8iM Pagpapakita ng mga larawan

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
C. Pag-uugnay ng mga Pagsuri sa napanood na video clips Mahihinuha ang saloobin tungkol sa mga Kilalanin ang 3 Pangkulturang Pangkat
halimbawa sa larawang ipinakita. ng New Guinea.
bagong aralin
Pagbigay ng Teksto The Cutting Tradion Video Paghambingin at Unawain
Basa Suri :Kasaysayang ng Babaylan sa https://www.youtube.com/watch?v=pUpToER
D. Pagtalakay ng bagong Pilipinas m0q0 Primitibong Gampanin
konsepto at paglalahad Babala: Hindi buong palabas ay ipapakita Pangkat Lalaki Babae
ng bagong kasanayan dahil sa maselan ang ibang detalye dapat
Arapesh
#1 gabayan ang panonood.
Mundugumor
Tchambuli
E. Pagpapatuloy ng Malayang Talakayan ( Teksto ) Malayang Talakayan (Teksto ) Malayang Talakayan ( Teksto )
pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan
#2

F. Paglinang sa Kabihasaan Pamprosesong mga Tanong Pamprosesong mga Tanong Pamprosesong mga Tanong
tungo sa Formative 1. May mabuti bang dulot ang female genital 1. Bakit kaya nagkakaiba ang gampanin ng
Assessment mutilation o FGM sa mga babae? Ano sa mga babae at mga lalaki sa

1. Ayon sa teksto, sino ang matatawag palagay mo ang epekto sa: a) emosyonal, b) tatlong pangkulturang pangkat nabanggit ni
na unang LGBT? Sa aling panahon sa sosyal, at c) sikolohikal na kalagayan ng mga Margaret Mead?
kasaysayan ito nagsimula? babaeng sumailalim dito? 2. Sa iyong palagay, ano ang mas
2. Kailan nagsimulang lumawak ang 2. Bakit patuloy pa rin ang pagsasagawa matimbang na salik sa paghubog ng
ng FGM sa rehiyon ng Africa at Kanlurang personalidad at pag-uugali ng tao, ang
kamalayan ng mga Pilipino sa LGBT?
Asya? kapaligiran o pisikal na kaanyuan?
Anoanong pangyayari ang nagbigay-daan 3. Ayon sa binasa, pantay ba ang
dito? pagtingin sa mga kababaihan at mga
3. Ano-ano ang mahalagang ideya ang miyembro ng LGBT sa Africa at Kanlurang
naitala mo? Bakit mo nasabing mahalaga Asya? Magbigay ng patunay.
ang mga ito?
G. Magbasa o magsaliksik ng mga article
Paglalapat ng aralin sa tungkol sa mga kalagayan ng mga LGBT at Bilang mag-aaral ano ang inyong
pang-araw-araw na buhay paano natin mabibigyan ng suporta sa damdamin mapa lalaki o babae sa
pamamagitan ng social media. tradisyong inyong natunghayan.

Ano ang inyong mahihinuha sa teksto na


H. Paglalahat ng aralin ating binasa?

I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para
sa takdang aralin at Ibigay ang mga kahulugan ng : Magsaliksik tungkol sa pangkulturang Pangkat
Remediation a. FGM-Female Genital Mutilation Sa New Guinea.(Isulat sa kwaderno)

IV.MGA TALA Tunghayan sa huling pahina ng dokumentong ito


V.PAGNINILAY
H.
Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
I. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation

J. Nakatulong baa ng remedial?


Bilang ng mag-aaral
na
nakakaunawa sa aralin
K.
Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

L. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?

M. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa tulong
ng punong-guro at superbisor?

N. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro? =

Prepared by:

SARAH JANE I. VILLAR


SST-I

Noted by:

ANDREW ANDY T. AGUILAR


School Head
DAILY LESSON LOG (DLL) / DETAILED LESSON PLAN (DLP)
ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU

Teacher SARAH JANE I. VILLAR Grade Level 10


Teaching Dates Quarter 3rd
March 6-10,2023

AP10: MODYUL 3: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

B. Pamantayan sa
Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian
Pagganap
upang maitayugod ang pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan

4.Natataya ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon AP10KIL-IIIc-4


C. Pamantayan sa 5.Nasusuri ang gender roles sa iba’t ibang bahagi ng daigdig AP10KIL-IIIc-5
Pagkatuto 6.Natutukoy ang diskriminasyon sa kababaihan, kalalakihan at LGBT (Lesbian, Gay, Bisexual, Transgender) AP10IKL-IIId-6 7.
Nasusuri ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT AP10IKL-IIIe-f-7
DAY 1 DAY 2 DAY 3
D .Layunin Nasusukat ang kaalaman ng mag-aaral sa 1.Naiisa –isa ang mga diskriminasyon, sa 1.Natatalakay ang iba’t ibang karahasan sa
paksang natalakay : kababaihan, kalalakihan at LGBT kababaihan, kalalakihan at LGBT.
LC 1-5 ( Lesbian , Gay , Bi – sexual , Transgender) 2.Nasusuri ang iba’t ibang karahasang
2.Napapangatwiranan ang mga dahilan ng nararanasan ng kababaihan, kalalakihan at
diskriminasyon sa kababaihan, kalalakihan at LGBT sa lipunan.
LGBT 3.Makapagmumungkahi ng mga hakbang
na nakapagsusulong sa pagtanggap at
paggalang sa iba’t ibang kasarian.

UNANG SUMATIBONG PAGSUSULIT Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan
II. NILALAMAN a. Diskriminasyon sa Babae, Lalaki b. Karahasan sa Babae, Lalaki
at LGBT at LGBT

A. REFERENCES (Sanggunian) A. REFERENCES (Sanggunian) A.REFERENCES (Sanggunian)


TG: pp. TG: pp.
Test Paper LM: pp. 284-287 LM: pp. 294
Sagutang Papel Additional Materials from Learning Resource (LR) portal: Additional Materials from Learning Resource (LR)
Ballpen portal:
KAGAMITANG PANTURO C. Other Learning Resources:
ICT Tools: E. Other Learning Resources:
Laptop, LCD TV, HDMI Cable ICT Tools:
MS Powerpoint Laptop, LCD TV, HDMI Cable
MS Powerpoint

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Pagpapaliwanag ng guro sa panuto ng pagsusulit.
Balik-Aral : Ano ang diskriminasyon?
aralin at/o pagsisimula Balik-Aral: Drill ( Puzzle )
Mga dahilan ng diskriminasyon.
ng bagong aralin

B. Paghahabi sa layunin ng Video Clips /Dokumentary


Pagsususri ng mga larawan
aralin

C. Pag-uugnay ng mga Anu-anong mahihinuha mo sa mga Ano ang opinyon at saloobin mo sa


halimbawa sa larawang naipakita sa slides? karahasang nararanasan ng ilang
bagong aralin kababaihan base sa napanood?
Pagpapasagot ng aktwal sa mga mag-aaral ng Ano ang diskriminasyon? Paano mawawakasan ang ganitong gawain
pagsusulit na inihanda ng guro. - Ang diskriminasyon ay ang anumang sa kababaihan?
pag-uuri, eksklusyon, o restriksyon
D. Pagtalakay ng bagong batay sa kasarian na naglalayon o
konsepto at paglalahad nagiging sanhi ng hindi pagkilala,
ng bagong kasanayan paggalang, at pagtamasa ng lahat ng
#1 kasarian ng kanilang mga karapatan o
kalayaan.

Malayang Talakayan Malayang Talakayan Komik-


E. Pagpapatuloy ng GAWAIN BASA SURI: Suri pahina 296
pagtalakay ng bagong - Si Malala Yousafzai at ang Laban sa 1. Tungkol saan ang komiks?
Edukasyon ng Kababaihan sa 2. Sa iyong palagay, anong isyu ang
konsepto at paglalahad ng ipinakikita rito?
Pakistan
bagong kasanayan 3. Gaano kaya kadalas nangyayari ang
#2 - Paghahambing sa Edukasyon ng ganitong sitwasyon? Bakit kaya nagaganap ang
Pakistan at Pilipinas ganitong pangyayari?

Pamprosesong mga Tanong


F. Paglinang sa Kabihasaan 1. Sino si Malala Yousafzai? Ipasagot sa mga mag-aaral ang talahanayan
tungo sa Formative 2. Ano ang kanyang ipinaglaban na nagresulta na nasa pahina 300.
Assessment sa pagbaril sa kanyan ng mga Taliban?
3. Ano ang naging reaksiyon ng mga tao sa
pagatake kay Malala?

4. Paano nakaapekto kay Malala ang


pagtatangka sa kaniyang buhay?
5. Ikaw, bilang mamamayan, ano ang aral na
maari mong makuha sa buhay ni Malala?

Pamprosesong mga Tanong


1. Ano ang pagkakaiba at pagkakatulad ng sistema
ng edukasyon ng Pakistan at Pilipinas? Ipaliwanag.
2. Alin sa dalawang bansa ang may higit na
pagkakataon sa pag-aaral na ibinibigay sa mga
kababaihan? Ipaliwanag.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay

Pagwawasto ng mga kasagutan ng mga


H. Paglalahat ng aralin
magaaral.

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang gawain para sa


takdang aralin at Gumawa ng isang slogan ukol sa
1.Ano ang kahulugan ng diskriminasyon? Ipagpapatuloy ang pagsagot sa Gawain. karahasang nararanasan ng babae,lalaki o
Remediation lgbt.

IV.MGA TALA Tunghayan sa huling pahina ng dokumentong ito


V.PAGNINILAY

K. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
L. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation
M. Nakatulong baa ng remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakakaunawa sa aralin

N. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
O. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?

P. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa
tulong ng punong-guro at
superbisor?
Q. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
=

Prepared by:
SARAH JANE I. VILLAR
SST-I

Noted by:

ANDREW ANDY T. AGUILAR


School Head

DAILY LESSON LOG (DLL) / DETAILED LESSON PLAN (DLP)


ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU

Teacher SARAH JANE I. VILLAR Grade Level 10


Quarter 3rd
Teaching Dates March 13-17,2023

AP10:Mga Isyu at Hamong Pangkasarian

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang
maitayugod ang pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan

C. Pamantayan sa Pagkatuto 3. Naipahahayag ang sariling pakahulugan sa kasarian at sex AP10KIL-IIIa-1


4. Nasusuri ang mga uri ng kasarian (gender) at sex AP10KIL-IIIa-2

1 2 3
D. Layunin Nasusukat ang kaalaman ng mag-aaral 3. Nakapagbibigay ng sariling 3. Naiisa-isa ang mga uri ng kasarian (gender) at sex
ng susunod na mga Aralin ( 3rd Quarter ) pakahulugan ng kasarian at sex. 4. Nailalarawan ang mga uri ng kasarian (gender) at
4. Napaghahambing ang sex
konsepto ng kasarian at sex

II. NILALAMAN Pagbibigay ng Pre-Test sa mga Konsepto ng Kasarian (gender) at Sex Uri ng Kasarian
mag-aaral

C. REFERENCES (Sanggunian) C. REFERENCES (Sanggunian)


Test Paper ( DIAGNOSTIC TEST FOR 3rdd TG: pp. TG: pp.
QUARTER ) LM: pp. LM: pp.
Sagutang Papel Additional Materials from Learning Resource (LR) portal: Additional Materials from Learning Resource (LR) portal:
Ballpen
KAGAMITANG PANTURO D. Other Learning Resources: ICT D. Other Learning Resources: ICT Tools:
Tools: Laptop, LCD TV, HDMI Cable
Laptop, LCD TV, HDMI Cable MS Powerpoint
MS Powerpoint

III. PAMAMARAAN
Balik-Aral:

Sino si Malala Yousafzai?


A. Balik-Aral sa nakaraang Pagpapaliwanag ng guro sa panuto ng Paano nakaapekto kay Malala ang
pagsusulit. Balik Aral (Tumawag ng mga bata na mag bigay buod
aralin at/o pagsisimula ng pagtatangka sa kaniyang buhay? sa natalakay sa nakaraang araw)
bagong aralin

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin

. Ano ang pagkakaiba at pagkakatulad ng sistema ng


edukasyon ng Pakistan at
Pilipinas? Ipaliwanag.
2. Alin sa dalawang bansa ang may higit na
pagkakataon sa pag-aaral na ibinibigay
C. Pag-uugnay ng mga
sa mga kababaihan? Ipaliwanag
halimbawa sa bagong
aralin

Sino sa tingin mo ang nasa larawan?


Ipaliwanag.

D. Pagtalakay ng bagong Pagpapasagot ng aktwal sa mga . Sa bahaging ito ng aralin matutunghayan ng - Karahasan sa mga Lalaki, Kababaihan, at LGBT
konsepto at paglalahad ng magaaral ng pagsusulit na inihanda ng mga mag- aaral ang ilang
bagong kasanayan #1 guro. mga halimbawa ng mga karahasang
kinakaharap ng mga kalalakihan,
kababaihan at LGBTQ. Inaasahan din na
matapos ang mga gawaing nakapaloob
dito, matataya at masusuri ng mga mag-
aaral ang mga isyung nakapaloob
upang magkaroon ka ng mas malinaw na
pag- unawa sa lahat ng kasarian
- House Husband (Pagsusuri ng larawan) Ano ba ang karahasan sa kababaihan? Ayon sa
Gamit ang kasunod na larawan, United Nations, ang
ipasuriang kalagayan ng lalaki na
karahasan sa kababaihan (violence against women)
nananatili
E. Pagpapatuloy ng pagtalakay sa tahanan sa pamamagitan ng pagsagot ay anumang karahasang
ng bagong konsepto at sa pamprosesong tanong. nauugat sa kasarian na humahantong sa pisikal,
paglalahad ng bagong Magtanong sa mag-aaral kung sino ang seksuwal o mental na pananakit o
kasanayan #2 maaaring magbahagi sa kahalintulad pagpapahirap sa kababaihan, kasama na ang mga
na sitasyon sa kanilang bahay. Siguruhin pagbabanta at pagsikil sa
na maayos at tahimik na nakikinig
kanilang kalayaan.
ang mag-aaral.

1. Ano-ano ang gawaing bahay na ipinakikita


sa larawan?
2. Sa inyong tahanan, sino ang kadalasang
gumagawa ng mga gawaing ito?
F. Paglinang sa Kabihasaan Ipaliwanag.
tungo sa Formative
3. Sa isang bahay na lalaki o ama ang naiiwan
Assessment
na gumagawa ng mga gawaing
bahay,ano kaya ang pangunahing dahilan
nito?
4. Mayroon ka bang kakilala na lalaki o ama
na naiiwan sa bahay? Bakit kaya
sila ang naiiwan sa bahay?

G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Ipasagot sa mga bata
House Husband (Pagsusuri ng larawan)
Gamit ang kasunod na larawan, ipasuriang
kalagayan ng lalaki na nananatili
sa tahanan sa pamamagitan ng pagsagot sa
pamprosesong tanong.
Magtanong sa mag-aaral kung sino ang
maaaring magbahagi sa kahalintulad
Pagwawasto ng mga kasagutan ng na sitasyon sa kanilang bahay. Siguruhin na
H. Paglalahat ng aralin
mga mag-aaral. maayos at tahimik na nakikinig
ang mag-aaral.

I. Pagtataya ng Aralin Ipagpatuloy sagutan ang mga tanong

J. Karagdagang gawain para sa


takdang aralin at Takda : Magsaliksik sa konsepto ng Magsaliksik at isulat ang mga epekto o
Remediation sex at gender. suliranin sa usaping Househusband

IV. MGA TALA Tunghayan sa huling pahina ng dokumentong ito


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation

C. Nakatulong baa ng remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa
tulong ng punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong =
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:

SARAH JANE I. VILLAR


SST-I

Noted by:

ANDREW ANDY T. AGUILAR


School Head
DAILY LESSON LOG (DLL) / DETAILED LESSON PLAN (DLP)
ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU

Teacher SARAH JANE I. VILLAR Grade Level 10


Quarter 3rd
Teaching Dates March 20-24,2023

AP10: MODYUL 3: 3: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong
Pangnilalaman tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan
B. Pamantayan sa
Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga makabuluhan at malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba't ibang
Pagganap
kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
C. Pamantayan sa
AP10lKL-IIIe-f-7
Pagkatuto
Nasusuri ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT

DAY 1 DAY 2 DAY 3


D. Layunin Nakabubuo ng kongkretong
Natatalakay ang mga uri ng Natutukoy ang mga karahasang pahayag hinggil sa karahasang
nararanasan ng mga kababaihan,
karahasang nararanasan ng nararanasan ng LGBTQUIA+ kalalakihan at LGBT
mga kalalakihan Nasusuri ang mga palatandaan
ng pang aabuso

II. NILALAMAN Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan


KAGAMITANG PANTURO LM p. 306 LM pp. 307-309 TG pp. 286
kagamitang biswal kagamitang biswal kagamitang biswal
Laptop, projector, mga larawan, video clip Laptop, projector, video clip

D. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Ano ang ipinahihiwatig ng nilalaman
Ayon sa inyong sariling pananaw, bakit
aralin at/o pagsisimula ng istadistika ng karahasan
ng bagong aralin nagaganap ang karahasan?
kababaihan?
Mungkahing Gawain:
Magpapanood ng video ng karahasang
nararanasan ng mga kalalakihan tulad ng Bakit sinasabing walang pinipili ang
B. Paghahabi sa layunin ng mga sumusunod;
karahasan?
aralin 1. Men Suffer Domestic Violence Too
Pangatwiranan ang sagot.
https://youtu.be/ZGDTDawB4wE
2. Domestic Violence Against Men
https://youtu.be/5635JCGhPYQ

Hihingin ang reaksiyon o opinyon ng Video Analysis:Violence Against LGBT


C. Pag-uugnay ng mga mga mag-aaral tungkol sa napanood na People
halimbawa sa video https://youtu.be/E-P5J6f0cT8
bagong aralin Pagkatapos ay magkaroon ng malayang
talakayan patungkol dito.
D. Pagtalakay ng bagong Malayang talakayan: Karahasang Pagtalakay sa paksa: Karahasang Gawain: Pagsulat ng Sanaysay
konsepto at paglalahad Nararanasan ng mga Kalalakihan Nararanasan ng mga Bakla, Bisexual at Matapos mailahad at maipaliwanag ang
ng bagong kasanayan Transgender
mga paksa, magpagawa ng sanaysay
#1 hinggil sa
karahasang nararanasan ng mga
kababaihan,
kalalakihan at LGBT

E. Pagpapatuloy ng
pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Pagtalakay sa paksa: Mga
ng bagong kasanayan Palatandaan ng
#2 Pang-aabuso
Kailan sinasabing karahasan ang
F. Paglinang sa
. Gawain: Aking Repleksiyon Ano-anong mga gawain ang maituturing na
Kabihasaan tungo sa nararanasan ng mga kalalalakihan?Bakit? Mula sa mga paksang tinalakay hinggil sa halimbawa ng karahasan? Bakit?
Formative Assessment isyung may kinalaman sa kasarian, ano
ang iyong naging repleksiyon?

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit nagaganap ang pang-aabuso sa mga


pang-araw-araw na Makatarungan bang makaranas ng pangaabuso ang bakla, bisexual at transgender? Ano ba Bakit nararanasan ang karahasan? Sa
paanong
buhay mga kalalakihan? ang karaniwang sanhi nito? paraan ito maiiwasan?
Pangatwiranan. Pangatwiranan
Bakit sinasabing walang pinipiling edad,
. Bakit ang sinasabing mapang-abusong Bakit palagi na lang biktima ng pang-aabuso bansa,
H. Paglalahat ng aralin kalalakihan ay nakararanas na rin ng pangaabuso? Ano ang ang mga bakla, bisexual at transgender? oryentasyong seksuwal at pagkakakilanlang
maaaring maging implikasyon nito sa bawat isa? Kanino o Saan kaya natin ito pwedeng isisi? pangkasarian ang karahasan? Pangatwiranan
ang sagot.

I. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit Maikling Pagsusulit Summative Test

J. Karagdagang gawain Magtala ng mga paraan upang


para sa takdang aralin maisabuhay ang mahahalagang aral
at Remediation
na natutunan mo sa araling ito.
Gumawa ng chart na binubuo ng
tatlong hanay. Isulat sa hanay A ang
puno o malaking paksa, isulat naman
sa hanay B ang dalawang Ano ang naging tugon ng pandaigdigang
Ano-ano ang mga karahasang nararanasan
samahan sa karahasan at diskriminasyon?
ng mga bakla, bisexual at transgender? mahahalagang aral na natutunan sa Ipaliwanag.
paksang napili mo, at sa hanay C
isulat ang tatlong sitwasyon kung
saan maaari mong gamitin ang
mahahalagang aral na natutunan mo
sa pang-araw-araw na buhay

MGA TALA
E. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation

C. Nakatulong baa ng remedial?


Bilang ng magaaral na
nakakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa
tulong ng punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
=
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:

SARAH JANE I. VILLAR


SST-I

Noted by:

ANDREW ANDY T. AGUILAR


School Head

DAILY LESSON LOG (DLL) / DETAILED LESSON PLAN (DLP)


ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU
Teacher SARAH JANE I. VILLAR Grade Level 10
Teaching Dates Quarter 3rd
March 27-31,2023

AP10: MODYUL 3: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa : mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan

B. Pamantayan sa
Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian
Pagganap
upang maitayugod ang pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan

C. Pamantayan sa AP10 IKL lllg-8


Pagkatuto Nasusuri ang tugon ng pandaigdigang samahan sa karahasan at diskriminasyon.

D. Layunin Pagsuri ng ibat-ibang karahasan sa Pagtalakay sa mga diskriminasyon sa Nasusuri ang mga pagtugon sa ibat-ibang
kababaihan kababaihan, kalalakihan at LGBT isyu, karahasan o diskriminasyon sa
kababihan, kalalakihan at LGBT

II. NILALAMAN Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan

LM pp. 300-301 / TG pp. 275-286 LM pp. 310-328 / TG


LM pp. 293-297 / TG pp. 273-275
Piling Larawan at Diagram pp.287-298
KAGAMITANG PANTURO Piling Larawan

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
Gawain 19: Pagsusuri ng Larawan
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin House Husband (p.293)
Pamprosesong Tanong (p. 293)
1. Sino nsa tingin mo ang nasa larawan?
Ipaliwanag.
2. Anu-anong gawaing bahay na ipinakikita
sa larawan?
ARALIN 3: Tugon sa mga isyu sa
3. Sa inyong tahanan sino kadalasan ang
B. Paghahabi sa layunin ng gumagawa nito? Ipaliwanag. Mga Kaugaliang Ginagawa sa mga kasarian at lipunan (p. 310)
aralin 4. Sa isang bahay na lalaki o ama ang Kababaihan (pp. 301-303)
naiiwan, ano kaya ang pangunahing
dahilan
nito?
5. Mayroon ka bang kakilala na lalaki o
ama ang naiwan sa bahay? Bakit kaya sila
ang naiiwan sa bahay?
C. Pag-uugnay ng mga Paksa: Karahasan sa mga lalaki, kababaihan Gawain 22: Hanggang Kailan? . Gawain 26: Discussion Web (pp.310-
halimbawa sa at LGBT (p. 294) Istatistka ng Karahasan sa Kababaihan 311)
bagong aralin (pp.303-304) “Ang mga Prinsipyong Magna Carta
Pamprosesong Tanong (p.312)
Pag-uusapan: Gawin 23: Girl Power (p.305)
A. Talasalitaan at Acronym Gawain 27: Ipaglaban Mo! (pp. 312-314)
D. Pagtalakay ng bagong 1. U.N.D.P. Pag-Usapan:
konsepto at paglalahad 2. LGBT Talakayan:
Mga Iba’t-Ibang Prinsipyo at mga Karapatan
ng bagong kasanayan 3. Transgender Palatandaan ng mga Domestic Violence
#1 4. USAID (pp. 306-3017)
5. Anti-Homosexuality Act of 2014

E. Pagpapatuloy ng B. Talakayin Gawain 28: Think-Pair-Shape (pp. 315-317)


pagtalakay ng bagong 1. Anu-ano ang mga isyu o usapin? Paksa: Convention on the Elimination of All
konsepto at paglalahad ng 2. Anu-ano ang mga diskriminasyong forms
bagong kasanayan ipinakita sa ulat? of Discrimination Against Women
#2 Pamprosesong Tanong (p.317)
F. Paglinang sa Kabihasaan
tungo sa Formative
Assessment
Gawain 20: Huwag Po! Huwag Po! PAGNILAYAN: Gawain 29: Triple Burger Organizer (p. 318)
(pp. 294-295) Gawain 24: Aking Repleksyon (p. 308)

G. . Pamprosesong Tanong: (p. 296)


1. Ano ang opinion at saloobin mo sa Gawain 25: Paglalapat (pp. 308-309)
Paglalapat ng aralin sa karahasang nararanasan ng ilang Paksa: Tugon ng Pamahalaang Pilipinas sa mga
pang-araw-araw na buhay kababaihan? isyu ng karahasan at diskriminasyon (p. 319)
2. Paano mawawakasan ang ganitong
Gawain sa kababaihan

H. Paglalahat ng aralin

Paksa: Magna Carta of Women (pp.


320-321)
I. Pagtataya ng Aralin Gawain 30: (p. 322) Mga Tanong ko,
Sagutinm Mo! O Gawain 31: (p. 323)
Tapat-Tapat
J. Karagdagang gawain para
sa takdang aralin at Gawain21: Komik-Suri (pp. 296-297) #HeForShe (pp.326-328)
Remediation -Pangkatang Gawain- (Group Reporting / Presentation)

IV.MGA TALA Tunghayan sa huling pahina ng dokumentong ito


V.PAGNINILAY
H.
Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
I. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation

J. Nakatulong baa ng remedial?


Bilang ng mag-aaral
na
nakakaunawa sa aralin
K.
Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

L. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?

M. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa tulong
ng punong-guro at superbisor?

N. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro? =

Prepared by:

SARAH JANE I. VILLAR


SST-I

Noted by:

ANDREW ANDY T. AGUILAR


School Head
DAILY LESSON LOG (DLL) / DETAILED LESSON PLAN (DLP)
ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU

Teacher SARAH JANE I. VILLAR Grade Level 10


Teaching Dates Quarter 3rd
April 3-5 2023

AP10: MODYUL 3: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
Pangnilalaman aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

B. Pamantayan sa
Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian
Pagganap
upang maitayugod ang pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan

4.Natataya ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon AP10KIL-IIIc-4


C. Pamantayan sa 5.Nasusuri ang gender roles sa iba’t ibang bahagi ng daigdig AP10KIL-IIIc-5
Pagkatuto 6.Natutukoy ang diskriminasyon sa kababaihan, kalalakihan at LGBT (Lesbian, Gay, Bisexual, Transgender) AP10IKL-IIId-6 7.
Nasusuri ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT AP10IKL-IIIe-f-7
DAY 1 DAY 2 DAY 3
D .Layunin 1. nakatutukoy ng mga batas na nagbibigay 2. nakapagpapaliwanag ng tugon ng 3. nakapagpapakita ng kahalagahan sa
proteksiyon at nagsusulong sa pamahalaan at mamamayan sa mga isyu pagtugon ng pamahalaan at ng iba’t
kapakanan ng mga kalalakihan, kababaihan at ng karahasan at diskriminasyon sa kalalakihan, ibang samahan sa mga isyu ng karahasan at
LGBTQIA+; kababaihan at LGBTQIA+;
. diskriminasyon sa
kalalakihan, kababaihan at LGBTQIA+.

Mga tugon ng pamahalaan


NILALAMAN at mamamayan sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon.
II.
A. REFERENCES (Sanggunian) A. REFERENCES (Sanggunian) A.REFERENCES (Sanggunian)
LM: pp. 5-7 TG: pp.
Libro at Modyul Additional Materials from Learning Resource (LR) portal: LM: pp. 294
Sagutang Papel Additional Materials from Learning Resource (LR) portal:
Ballpen
KAGAMITANG PANTURO

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Pagpapaliwanag ng guro sa panuto ng pagsusulit. Balik-Aral:
nakaraang aralin at/o At sagutan ang subukin p1-4
pagsisimula ng
bagong aralin
Balik-Aral : Ano ang CEDAW,
MAGNAKARTA FOR WOMEN ,
PATERNITY LEAVE AND VAWC?
.

Magkalinawan tayo
Panuto: Punan ang mga dialogue box sa
ibaba, base sa mga tanong na sa
kaliwang
B. Paghahabi sa layunin ng bahagi ng papel. Isulat ang iyong
aralin paliwanag sa 2-3 pangungusap. Isulat
ang mga ito
sa isang papel

C. Pag-uugnay ng mga Anu-anong mahihinuha mo sa mga Ano ang opinyon at saloobin mo sa


halimbawa sa larawang naipakita ? TUGON ng pamahalaan para sa
bagong aralin kalalakihan at kababaihan ?
. 1. Ano ang epekto ng pagpirma at
Ang CEDAW pagratipika ng Pilipinas sa
D. Pagtalakay ng bagong Pagpapasagot ng aktwal sa mga mag-aaral ng Anti-Violence Against Women and Their CEDAW?
pagsusulit na inihanda ng guro. Children Act (Republic Act No. 9262)
konsepto at 2. Responsibilidad ng Pamahalaan
paglalahad ng bagong Magna Carta for Women (Republic Act 3. Sino ang saklaw ng Magna Carta?
kasanayan No. 9710)
#1 Ang Paternity Leave

Malayang Talakayan Malayang Talakayan


Hanep-Salita
1.Bakit nakakaranas ng Panuto: Hanapin at isulat sa isang papel ang
karahasan at diskriminasyon ang mga letrang nakatapat sa bawat bilang
iba’t ibang kasarian?
2. Bilang isang mamamayan, upang mabuo ang mga salita
paano ka makatutulong upang
mawakasan na ang
E. Pagpapatuloy ng diskriminasyon at karahasan sa
pagtalakay ng bagong mga kalalakihan, kababaihan at
konsepto at paglalahad LGBTQIA+?
ng bagong kasanayan
#2

Pamprosesong mga Tanong


Gumawa ng isang concept map ukol sa
F. Paglinang sa napapanahong isyu ng kararahasan
Kabihasaan tungo at diskriminasyon. Gawing basesahan ang
sa Formative nasa ibaba. Ibigay ang maaaring tugon
Assessment ng pamahalaan at mamamayan upang
maiwasan ito. Isulat ang sagot sa papel.
1.
#Ikampanya mo na!
Bilang isang mamamayang Pilipino, paano mo
maipakikita ang iyong
pagpapahalaga sa mga tugon ng pamahalaan at
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pagwawasto ng mga kasagutan ng mga
mamamayan sa mga isyu ng
araw-araw na buhay magaaral. kasarian at diskriminasyon sa lipunan? Ilahad ang
iyong kasagutan gamit ang isang
campaign slogan. Gamiting gabay ang
pamantayan sa rubrik.

Pagwawasto ng mga kasagutan ng mga Pagwawasto ng mga kasagutan ng mga Pagwawasto ng mga kasagutan ng mga
H. Paglalahat ng aralin magaaral.
magaaral. magaaral.
Gumawa ng isang concept map ukol sa
napapanahong isyu ng kararahasan
at diskriminasyon. Gawing basesahan
I. Pagtataya ng Aralin ang nasa ibaba. Ibigay ang maaaring
tugon
ng pamahalaan at mamamayan upang
maiwasan ito. Isulat ang sagot sa papel.
J. Karagdagang gawain para sa Mind Map ko ‘to
takdang aralin at Panuto: Gumawa ng sariling Mind Map tulad
Remediation #Wall ng Kaalaman
ng nasa ibaba. Punan ito ng mga tugon
1.Ano sa tingin Ninyo ang mga tugon sa Panuto: Kopyahin ang graphic organizer sa
ng pamahalaan at mamamayan sa mga
pamahalaan tungkol sa karahasan at ibaba at punan ito ng angkop na mga
karahasan at diskriminasyong nararanasan
Diskriminasyon kasagutan. Isulat ang sagot sa isang papel.
ng iba’t ibang kasarian. Ilahad kung paano ito
Page 16
makatutulong sa iyo bilang isang
mag-aaral.

IV.MGA TALA Tunghayan sa huling pahina ng dokumentong ito

V.PAGNINILAY

K. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
L. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation
M. Nakatulong baa ng remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakakaunawa sa aralin

N. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
O. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

P. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa
tulong ng punong-guro at
superbisor?
Q. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
=

Prepared by:

SARAH JANE I. VILLAR


SST-I

Noted by:

ANDREW ANDY T. AGUILAR


School Head

You might also like