You are on page 1of 5

GRADES 1 to 12 Paaralan BIGAA INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 7

DAILY LESSON LOG Guro Sergia C. Agas Asignatura Filipino


Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras PEBRERO 19-PEBRERO 23 Markahan Ikatlong Markahan
9:15 – 10:15 G7 – Alunsina
10:15 –11:15 G7 – Magwayen

UNANG SESYON IKALAWANG SESYON IKATLONG SESYON IKAAPAT NA SESYON


I. LAYUNIN

A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Luzon.

B. Pamantayan sa
Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting) tungkol sa kanilang sariling lugar.

C. Mga Kasanayan sa Naipapaliwanag ang kahulugan ng mga Naipapaliwanag ang kahulugan ng mga salita Naipapaliwanag ang kahulugan ng mga Naipapaliwanag ang kahulugan ng mga salita
Pagkatuto salita sa pamamagitan ng sa pamamagitan ng salita sa pamamagitan ng sa pamamagitan ng
pagpapangkat batay sa konteksto ng pagpapangkat batay sa konteksto ng pagpapangkat batay sa konteksto ng pagpapangkat batay sa konteksto ng
pangungusap , denotasyon at pangungusap , denotasyon at pangungusap , denotasyon at pangungusap , denotasyon at
konotasyon , batay sakasingkahulugan at konotasyon , batay sakasingkahulugan at konotasyon , batay sakasingkahulugan at konotasyon , batay sakasingkahulugan at
kasalungat nito. kasalungat nito. kasalungat nito. kasalungat nito.
F7PT-IIIa-c-13, F7PT-IIIh-I-16, F7PT-III-11 F7PT-IIIa-c-13, F7PT-IIIh-I-16, F7PT-III-11 F7PT-IIIa-c-13, F7PT-IIIh-I-16, F7PT-III-11 F7PT-IIIa-c-13, F7PT-IIIh-I-16, F7PT-III-11

MGA TIYAK NA LAYUNIN MGA TIYAK NA LAYUNIN MGA TIYAK NA LAYUNIN


Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay
inaasahang: inaasahang: inaasahang:
K: Nakatutukoy ang mga kahulugan ng K: Nakatutukoy ang kahalagahan ng pagkilala K: Nasusuri ang mga simbolong ginamit sa
m ga salita batay sa pagpapangkat, ng kahulugan ng salita tungo tula.
konteksto ng pangungusap , denotasyon sa pagpapayaman ng wikang Filipino. A: Nabibigyang halaga ang konotasyon at
at konotasyon, batay sa A: Nabibigyang halaga ang gamit ng denotasyon
kasingkahulugan at kasalungat nito; Konotasyon at Denotasyon S: Nakasusulat at nakapagtataya ng tula.
A: Nabibigyang halaga ang gamit ng S: Nakasusulat ng sariling bersyon ng tula/
Konotasyon at Denotasyon; awiting panudyo, tugmang de
S: Nakababasa at nasusuri ang bawat gulong, at palaisipan;
paraan ng pagkilala sa kahulugan ng
mga salita upang masagot ang mga
nakalaang katanungan;

II. NILALAMAN IBA’T IBANG URI NG IBA’T IBANG URI NG IBA’T IBANG URI NG PAGSASAGAWA NG MAIKLING PAGSUSULIT
PAGPAPAKAHULUGAN PAGPAPAKAHULUGAN PAGPAPAKAHULUGAN
A. Kagamitang Panturo
B. Sanggunian
1. Mga pahina sa RM.No. 306.s. 2020 Filipino G7 Q3, RM.No. 306.s. 2020 Filipino G7 Q3, PIVOT 4A RM.No. 306.s. 2020 Filipino G7 Q3, PIVOT
Gabay ng Guro PIVOT 4A Budget of Work in all Learning Budget of Work in all Learning Areas in key 4A Budget of Work in all Learning Areas in
Areas in key stages 1-4 stages 1-4 key stages 1-4
Kto12 Gabay sa Pangkurikulum Filipino Kto12 Gabay sa Pangkurikulum Filipino Kto12 Gabay sa Pangkurikulum Filipino
(Baitang 1-10) Mayo 2016 (Baitang 1-10) Mayo 2016 (Baitang 1-10) Mayo 2016
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Pinagyamang Pluma 7 Pinagyamang Pluma 7 Pinagyamang Pluma 7
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Panimula PANIMULANG PAGSUSULIT PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN
Panuto: Basahin at sagutin ang bawat
katanungan sa ibaba. Piliin ang titik ng Panuto: Sumulat ng sariling tula/awiting
Panuto: Tukuyin ang kahulugan ng mga
Tamang sagot at isulat sa inyong panudyo na may dalawang saknong lamang at
mahihirap na salita ayon sa kontekstong
kuwaderno . apat na taludtod bawat saknong. Pumili ng
pangungusap nito.
kahit na anumang paksang nais mo.
AYUSIN MO!
Panuto: Ayusin mo ang mga salita na
nasa loob ng kahon. Pangkatin ang mga
salitang nakasulat sa kahon batay sa
kung saang kaisipang nakatala sa
ibaba maaaring iugnay ang mga ito.
B. Pagpapaunlad PAGTALAKAY sa katuturan ng Muling pagtalakay sa katuturan ng Pagpapaunlad ng kaalaman sa
DENOTASYON at KONOTASYON DENOTASYON at KONOTASYON DENOTASYON at KONOTASYON
C. Pakikipagpalihan A. Panuto: Basahin at suriing mabuti ang Presentasyon ng isinagawang gawain.
tula. Pagkatapos mong basahin ang tula
sa itaas, itala ang mga sinalungguhitang
salita at tukuyin ang denotasyon at
konotasyong kahulugan ng mga ito. Ang
una ay nakalaan para sa iyo.

D. Paglalapat Hanapin sa mga salitang nasa Kolum B Hanapin sa loob ng kahon at pagpangkat- Sa iyong journal sumulat ng isang talata
ang kasingkahulugan ng nasa pangkatin ang mga salitang may kaugnayan tungkol sa kahalagahan ng araling ito
Kolum A. Isulat ang iyong sagot sa ang kahulugan sa isa’t-isa. Isulat sa para sa iyong sariling pag –aaral lalo na sa
patlang bago ang bawat bilang. kuwaderno ang iyong sagot. pagkilala sa iba’t ibang paraan ng pagkuha
Kolum A Kolum B ng kahulugan ng mga salita at
____ 1. Maganda A. Malungkot EBALWASYON/PAGTATAYA pagprepserba ng panitikan para sa
____ 2. Maligaya B. Marikit Panuto: Basahin at sagutin ang bawat pagpapayabong at pagpapayaman ng
____ 3. Masalapi C. Mayaman katanungan sa ibaba. Piliin ang titik ng ating wika.
____ 4. Malumbay D. Masarap tamang sagot at isulat sa inyong kuwaderno.
____ 5. Malinamnam E. Masaya 1. Bakit mahalagang pag – aralan ang mga EBALWASYON/PAGTATAYA
EBALWASYON/PAGTATAYA paraan ng pagkilala sa kahulugan ng Panuto: Basahin at sagutin ang bawat
Panuto: Basahin at sagutin ang bawat salita? katanungan sa ibaba. Piliin ang titik ng
katanungan sa ibaba. Piliin ang titik ng A. dahil itoy gabay sa wastong pag – uunawa tamang sagot at isulat sa inyong
tamang sagot at isulat sa inyong B. dahil ito ay tulong sa pakikipagtalastasan kuwaderno.
kuwaderno. C. dahil ito ay panlaban sa kamangmangan 1. Ang pahayag na “aanhin pa ang gasolina
1. Ito ay tumutukoy sa karaniwang D. dahil ito ay tulong sa wastong pagsulat kung ang dyip ko ay sira na” ay isang
kahulugang mula sa diksyunaryo. 2. Ang batang lalaki ay talagang may gintong uri ng ___________.
A. denotasyon B. konotasyon kutsara sa bibig. Ano angkonotasyon A. tugmang nakakatawa C. palaisipan
C.kasingkahulugan D. kontekstuwal ng mga salitang nakasalungguhit ? B. tugmang de gulong D. tugmang
2. Ito ay pahiwatig at hindi tuwirang A. mahirap at walang pera ang pamilya panudyo
kahulugan na maaring B. mayaman o maramingpera ang pamilya 2. Isang uri ng suliranin na sinusubok ang
pansarilingkahulugan C. maramingginto ang pamilya katalinuhan ng lumulutas nito?
ng isang tao o pangkat ng iba. D. maraminggintongkutsara ang pamilya A. Awiting Panudyo C. Palaisipan
A. denotasyon B. konotasyon 3. Si Ana ay nagpahinga sa Beranda. Ano ang B. tugmang de gulong D. Puzzle
C.kasingkahulugan D.kontekstuwal kasingkahulugan ng salitang 3. Ano ang kasingkahulugan ng salitang
3. Alin sa mga sumusunod na mga salita nakahilig ? BATLAG?
ang hindi kabilang sa pangkat: A. Kusina B. Balkunahe C. Sala D. Palikuran A. Kotse B. Motor C. Bisekleta D. Eroplano
MAGANDA, MATANGKAD, KUMAKAIN, 4. Masarap mamuhay sa bansang may 4. Alin sa mga sumusunod na pangkat ng
MATABA, MATIYAGA, PAYAT kasarinlan na kung saan may kalayaan ka salita ang may angkop na miyembro?
A. Maganda at kumakain C. Matangkad sa pagkilos at pagsasalita. Ano ang kahulugan A. Selpon, Laptop, Lapis, Notebook,
at Matiyaga ng salitang nakasalungguhit ayon Kompyuter
B. Matiyaga at Kumakain D. Payat at sa pangungusapnito? B. Isda, Gulay, Talaba, Tahong
Mataba A. Kayamanan B. Kapayapaan C. Kalayaan D. C. Pulis, Guro, Doktor, Nars, Basketbol
4. Ang kanya ng boses ay nagtataglay ng Katapangan D. matamis, maasim, maalat, mapait
kapangyariha ng Bumabalani sa 5. Ang bagwis ng Angel ay tumitingkad sa 5. Ano ang kasalungat ng salitang marikit?
pandinig. Ano ang kahulugan ng tuwing ito ay nasisinagan ng araw. Ano A. Masaya B. Mabaho C. pangit D.
sinalungguhitang salita sa pangungusap ang kahulugan ng salitang nakasalungguhit ? Nakakabighani
na ito? A. balahibo B. mata C. damit D. pakpak
A. Nakakabingi B. Nakakalito C.
Umuungol D. Umaakit
5. Nagpatawing-tawing and dahon
habang nahuhulog ito mula sa sanga ng
kahoy
dahil sa lakas ng hangin. Ano ang
kahulugan ng sinalungguhitang salita
ayon sa
konteksto ng pangungusap nito?
A. Nagpaanod-anod C. Nagpatangay-
tangay
B. Lumilipad D. Sumasabay-sabay
IV. MGA TALA __Natapos ang aralin at maaari __Natapos ang aralin at maaari __Natapos ang aralin at maaari __Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na nang magpatuloy sa susunod na nang magpatuloy sa susunod na nang magpatuloy sa susunod na
aralin. aralin. aralin. aralin.
__Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin
dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras.
__Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga dahil sa integrasiyon ng mga dahil sa integrasiyon ng mga dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari napapanahong mga pangyayari napapanahong mga pangyayari napapanahong mga pangyayari
__Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin __Hindi natapos ang aralin
dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang
gustong ibahagi ng mga magaaral gustong ibahagi ng mga magaaral patungkol gustong ibahagi ng mga magaaral gustong ibahagi ng mga magaaral patungkol
patungkol sa paksang sa paksang patungkol sa paksang sa paksang
pinag-aaralan. pinag-aaralan. pinag-aaralan. pinag-aaralan.
__ Hindi natapos ang aralin __ Hindi natapos ang aralin __ Hindi natapos ang aralin __ Hindi natapos ang aralin
dahil sa dahil sa pagkakaantala/pagsususpindi sa dahil sa pagkakaantala/pagsususpindi sa dahil sa pagkakaantala/pagsususpindi sa
pagkakaantala/pagsususpindi sa mga klase dulot ng mga mga klase dulot ng mga mga klase dulot ng mga
mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela at mga gawaing pang-eskwela at mga gawaing pang-eskwela at mga
gawaing pang-eskwela at mga sakuna. sakuna. sakuna.
sakuna. Iba pang mga tala: Iba pang mga tala: Iba pang mga tala:
Iba pang mga tala:
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ng
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
Inihanda ni: Sinuri: Binigyang pansin:

SERGIA AC. AGAS DR. MARGIE M. LONTOC TEODORA M. GALANG


Guro I Ulong Guro III Punongguro I

You might also like