You are on page 1of 6

Republika ng Pilipinas

Rehiyon 6-Kanlurang Visayas


Kagawaran ng Edukasyon
Feliciano Yusay Consing National High School
Cabugcabug, President Roxas, Capiz

Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino 11

I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at
gamit ng wika sa lipunang Pilipino

B. Pamantayan sa Pagganap
Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa
aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad

C. Kasanayan sa Pagkatuto
Naipaliliwanag nang pasalita ang gamit ng wika sa lipunan sa
pamamagitan ng pagbibigay ng mga halimbawa.(F11PS – Id – 87)

II. PAKSANG-ARALIN
a. Paksa: Conative, Informative at Labeling na Gamit ng Wika
b. Sanggunian: KPWKP na Libro, Modyul
c. Kagamitan: Printed Instructional materials, laptop at TV/
projector
III. Pamamaraan
Gawaing Pangguguro Gawaing Pang Mag-aaral Puna ng
Guro/Indicator

a. Panalangin Lahat ng mag-


“Tumayo ang lahat at aaral ay
tayo’y manalangin.” mananalangin

b. Pagbati
Magandang
“Magandang hapon sa
umaga/hapon po
lahat!” Bb. Calipayan

c.Pagtala ng Liban
Indicator 5
Pagkakaroon ng (Naisakatuparan
regulasyon ng guro ang
(Ilahad ng guro ang indicator na ito
mga alintuntunin sa loob ng sa pamamagitan
silid-aralan) ng pagbibigay ng
alintuntunin sa
1. Huwag maingay simula ng
habang may nagsasalita. aralin)
2. Bawal gumamit ng
selpon o anumang gadgets.
Maaaring gamitin lamang kung
ito ay kinakailangan.
3. Itaas lamang ang
kamay kung nais sumagot sa
aking mga katanungan.

d. Pagbabalik-aral
Natatandaan niyo pa ba
ang tinalakay natin kahapon?

Kung natatandaan niyo, Tatanggapin


ano ang register? lahat ng sagot
ng mag-aaral
Magaling, batid ko na
kayo ay natuto sa ating
talakayan noong nakaraang
linggo ngayon ay panibagong
talakayan naman ang
kapuupulutan natin ng
kaalaman, handa na ba Kayo?

e.Paglalahad ng layunin

Bilang pagpapatuloy sa bagong


aralin may layunin tayo na
dapat matamo

Matapos ang talakayan ang mga


mag-aaral ay inaasahang:

Naipaliliwanag nang
pasalita ang gamit ng wika Babasahin ng
sa lipunan sa pamamagitan mag-aaral
ng pagbibigay ng mga
halimbawa.

f. Pangganyak

Basahin ang mga pahayag


sa ibaba. Kapag pamilyar sa
iyo ang pahayag o kaya ay
nasabi na ito minsan, itaas
ang larawan na may masayang
mukha (  ) at kapag ang
pahayag ay hindi pamilyar sa
iyo o hindi mo pa nasabi kahit
minsan, itaas ang ( )

_______1. Mahusay magturo ang


mga guro sa ming paaralan
_______2. Umalis ka ngayon
din!
_______3. Paborito ng kapatid
ko ang KathNiel.
_______4. Pilipino ako.
_______5. Ako ang prinsesa ng
selfie.

g. Pag-alis ng Sagabal
Panuto: Tukuyin ang mga naka
scramble na mga salita at
gamitin ito sa pangungusap. Sa
pamamagitan ng isang maliit na
bola ipapasa ito habang may
tugtog. Kapag huminto ang
tugtog, ang huling may hawak
ng bola ang siyang sasagot.

1. IKWA
2. BAALBA
3. TODAS
4. BNAGAS

Paglalahad
Ang tatalakayin natin sa araw
ng ito tungkol sa Conative,
Informative at Labeling na
Gamit ng Wika.

Paglalahad ng mga
mahahalagang tanong:
1. Ano ang conative na gamit
ng wika?
2. Ano ang informative na
gamit ng wika?
3. Ano ang labeling na gamit
ng wika?

a. Pagbibigay ng Input sa
mag-aaral:

Wika ang midyum na


ginagamit sa komunikasyon.
Wika ang instrumento sa Babasahin ng
paghahatiran ng mensahe at mag-aaral
palitan ng reaksyon ng mga
nag-uusap. May mga gamit ang
wika ayon kay Roman Jacobson.
Kabilang sa mga gamit ng wika
ang Conative, Informative at
Labeling.
Conative
Ito ay nakatuon sa
pagbibigay ng utos o babala
sa kausap o grupo ng mga tao.
Ito ay ang paghimok at
pag impluwensya sa iba sa
pamamagitan ng paghimok at
pag-utos at paki usap. Gusto
nating humumok o manghikayat
o may gusto tayong mangyari o
gusto nating pakilusin ang
iang tao.

Halimabawa:
“Huwag po ninyong
kalimutang isulat ang
pangalan ko sa balota”

Informative
Sa mga sitwasyong may
gusto tayong ipaalam sa isang
tao, nagbibigay ng mga datos
at kaalaman, at nagbabahagi
ng sa iba ng mga impormasyong
nakuha o narinig.
Halimbawa:
Narrative Report,
Balita at iba pa.

Labeling
Ang gamit ng wika kapag
nagbibigay tayo ng bagong
tawag o pangalan sa isang tao
o bagay.
Halimbawa:
Sa literaturang Pilipino:
1. Impeng Negro (ROGELIO
R. SIKAT)
2. Gurong “mabuti”
(GENOVEVA EDROZA MATUTI”
3. Vicenting Bingi (JOSE
VILLA PANGANIBAN)

Pagsagot sa mga mahahalagang


tanong.
1. Ano ang conative na gamit
ng wika?
2. Ano ang informative na
gamit ng wika?
3. Ano ang labelling na gamit
ng wika?
Pagpapayaman/ Paglalapat
(Pangkatang Gawain)
Indicator #4
Hahatiin sa 3 pangkat ang Ang indicator na
klase. Bawat pangkat ay ito ay natamo sa
magtala ng 5 commercial tag Tatanggapin pamamagitan ng
lines sa Filipino. Maaaring lahat ng sagot pagbibigay ng
mula sa mga patalastas sa ng mag-aaral pagkakataon sa
telebisyon, radyo, o anumang mga mag-aaral na
nakaimprenta. Isulat ang gamit maglahad ng
ng wika sa mga nahanap na tag kanilang gawain
lines. gamit ang wikang
Halimbawa: Filipino.
LBC- “Hari ng Padala” -
Labeling
Mercury Drugs- “Nakasisiguro
gamot ay laging bago”-
Informative
Super Ferry “Sakay Na” -
Conative

d. Paglalahat

Tanong:

1. Sa tatlong gamit ng wika na


conative, informative at Indicator #3
labeling, alin sa mga ito ang Naisasakatuparan
palaging ginagamit natin sa ng guro ang
pang-araw-araw na pakikipag- indicator na ito
ugnayan? sa pamamagitan
ng pagbibigay ng
2. Bilang isang mag-aaral katanungan na
paano mo maibabahagi ang nahahasa sa
kahalagahan ng paggamit ng kritikal at
conative, informative at malikhaing pag-
labeling sa pang-araw-araw na iisip.
sitwasyon?

3. Ano ang maaaring


kahihinatnan kung hindi
magagamit ng maaayos at tama
ang conative, informative at
labeling?

IV. Pagtataya
Panuto: Ipaliwanag ang
sumusunod na pahayag kung
ito ay tumutukoy sa
Conative, Informative o
Labeling.
_____1. Huwag sulatan ang
pader.
_____2. Si Ana ang
prinsesa ng selfie.
_____3. Umalis ka ngayon
din!
_____4. Pilipino ang tawag
sa taong nakatira sa
Pilipinas.
_____5. Sino-sino ang mga
tauhan sa napanood mong
pelikula.

V. Takdang Aralin
Manood ng balita sa
telebisyon. Pumili lamang
ng isa mula sa “TV Patrol”,
“24 Oras”, “Aksyon TV5”,
“Bandila”, “Saksi”, “Aksyon
sa Tanghali”, at “State on
the Nation”. Magtala ng
pahayag na nagpapakita ng
mga gamit ng wikang pinag-
aralan sa aralin natin.
Anong gamit ng wika ang
pinakamarami mong natala?
Ano ang pinakakaunti? Itala
ang mga naobserbahan mong
gamit ng wika sa
pagbabalita sa telebisyon
at humandang ilahad sa
harap ng klase bukas.

Inihanda ni : Sinuri ni:

ANNIE D. CALIPAYAN GRADE D. DE ADO


TEACHER I HT- II, FILIPINO

Inaprubahan ni:

RONILO B. TU
Principal IV

You might also like