Professional Documents
Culture Documents
THOÁNG KEÂ
___
____
_____
______
____ __
_______
P(0 U a)
0,025 _____ _ 0,025
_____ _
-1,96 0 a 1,96 U
-2,58 0 c d 2,58 U
-1,64 -b 0 c 1,64 U
P( U < –1,64) = P(U > 1,64) = 0,5 – (1,64) = 0,5 – 0,45 = 0,05.
P( U < 1,64) = P(U > –1,64) = 0,5 + (1,64) = 0,5 + 0,45 = 0,95.
0,01 0,01
-2,33 0 2,33
P( U < –2,33) = P(U > 2,33) = 0,5 – (2,33) = 0,5 – 0,49 = 0,01.
P( U < 2,33) = P(U > –2,33) = 0,5 + (2,33) = 0,5 + 0,49 = 0,99.
2- SO SAÙ NH HAI TÆLEÄKHI COÙHAI TÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ M ÑOÄC LAÄ P
VÔÙI ÑIEÀU KIEÄ N 0,1 < p < 0,9 , n1p 5 , n1(1-p) 5 , n2p 5 , n2(1-p) 5:
Xeùt moät maãu X1 , X 2 ,.., X n1 ñoäc laäp, ñöôïc laáy töødaân soá D1 trong ñoùX i ~ B(1; p1 ), X i =1 hay X i = 0.
2
-Neáu Q 0, 05 ( ) (hoaëc 0,01 ( )) thì chaáp nhaän H0 .
2
Chuùyù:
a) Pheùp kieåm 2 coùhieäu löïc toát khi caùc n n i' 5.
b) Khi n i' < 5 vaøñoätöïdo >1 thì ta phaûi gheùp haøng hay gheùp coät ñeåcoùn i' 5.
c) Khi 2 < n i' < 5 vaøñoätöïdo =1 thì ta duøng coâng thöùc hieäu chænh YATES:
k ( n n'
i 0,5)
2
Q(Y) = i
(i = 1,..., k).
i n 'i
d) Khi ni’ 2 vaøñoätöïdo = 1 thì ta duøng pheùp kieåm chính xaùc Fisher. (A. Goldstein, Biostatistics)
2 - SO SAÙ NH HAI TÆLEÄKHI COÙTÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ M VAØTÆLEÄDAÂ N SOÁ
Thí duï4 : Trong ñieàu kieän bình thöôøng, moät gioáng chuoät töïnhieân bòbeänh X vôùi tæleä20%. Duøng moät phöông
phaùp gaây beänh X treân 100 con chuoät cuøng gioáng chuoät treân, quan saùt coù34 con bò beänh X. Phöông phaùp gaây
beänh X coùlaøm thay ñoåi tæleächuoät bòbeänh X so vôùi töïnhieân khoâng ?
Giaûi : Ta coù: n 1 = 34 , n 2 = 66 , n 1' = n.p 1 = 100x20% = 20 , n '2 = n.p 2 = 100x80% = 80 .
Ñaët giaûthieát H0 : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (n i , n i' ) (i =1;2) khoâng coùyùnghóa. (Phöông phaùp gaây beänh X
khoâng laøm thay ñoåi tæleächuoät bòbeänh X so vôùi töïnhieân).
HA : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (n i , n i' ) coùyùnghóa. (Phöông phaùp gaây beänh X laøm thay ñoåi tæleä
chuoät bòbeänh X so vôùi töïnhieân).
(n i n 'i ) 2
2
~ ( =1).
2
Theo giaûthieát H0 , ta coùQ =
1 n 'i
(n i n 'i ) 2
2
2
Tính Q = =12,2. Vì Q > 0,001 ( =1) neân baùc boûH 0, chaáp nhaän HA, ngöôõng sai laàm =0,001.
1 n 'i
Phöông phaùp gaây beänh X laøm thay ñoåi tæleächuoät bòbeänh X so vôùi töïnhieân , ngöôõng sai laàm = 0,001.
3 - SO SAÙ NH HAI TÆLEÄKHI COÙHAI TÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ M ÑOÄ C LAÄ P
Thí duï5: Duøng thuoác A ñieàu tròcho 52 beänh nhaân bòbeänh X, quan saùt coù21 ngöôøi khoûi beänh. Duøng thuoác B
ñieàu tròcho 20 beänh nhaân bòbeänh A, quan saùt coù12 ngöôøi khoûi beänh. Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu
tròbeänh X khaùc nhau khoâng ?
Giaûi: Khoûi beänh X Coøn beänh X
Duøng thuoác A 21 (n 1 ) 31 (n 2 ) 52
Duøng thuoác B 12 (n 3 ) 8 (n 4 ) 20
33 39 72
'
Ñaët giaûthieát H0 : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (n i , n i ) (i =1,2,3,4) khoâng coùyùnghóa. (Hai loaïi thuoác A vaøB coù
taùc duïng ñieàu tròbeänh X nhö nhau).
HA : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (n i , n i' ) coùyùnghóa. (Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu trò
beänh X khaùc nhau).
33
Theo H0 , ta coùtæleäkhoûi beänh X chung laø .
72
33
Ta coù: n 1' = 52. = 23,83 , n '2 = 52 - 23,83 = 28,17 , n 3' = 33 - 23,83 = 9,17 , n '4 = 20 - 9,17 = 10,83.
72
Chuùyù: Ñoätöïdo =(h -1)(c -1)= (2-1)(2-1)= 1 (h = soáhaøng, c = soácoät).
4(n i n 'i ) 2
~ ( =1).
2
Theo giaûthieát H0 , ta coùQ =
1 n 'i
(n i n ' i ) 2
4
= 2,23. Vì Q 0, 05 (1) = 3,841 neân chaáp nhaän H0 .
2
Tính Q =
1 n'i
Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu trò beänh X nhö nhau.
4 - SO SAÙ NH HAI TÆLEÄKHI COÙHAI TÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ M SOÁLIEÄ U ÑOÂ I
Thí duï6 : Hai loaïi thuoác A vaøB, cuøng tròbeänh X, laàn löôït ñöôïc thöûnghieäm treân 350 beänh nhaân bò beänh X.
Quan saùt coù310 ngöôøi khoûi beänh; 10 ngöôøi coøn beänh; 21 ngöôøi khoûi beänh khi duøng thuoác A vaøcoøn beänh khi
duøng thuoác B; 9 ngöôøi coøn beänh khi duøng thuoác A vaøkhoûi beänh khi duøng thuoác B. Hai loaïi thuoác A vaøB coù
taùc duïng ñieàu trò beänh X khaùc nhau khoâng ?
Giaûi : Maãu I (A) Maãu II (B)
Loaïi Xi Yi Soácaëp ( X i , Yi )
1 0 1 n1 =9
2 1 0 n 2 =21 ( n1 + n 2 + n 3 + n 4 = 350)
3 0 0 n 3 =10
4 1 1 n 4 =310
Chæchuùyùkeát quaû: Maãu I (A) Maãu II (B)
Loaïi Xi Yi Soácaëp ( X i , Yi )
1 0 1 n1 =9
2 1 0 n 2 =21
Goïi p1 vaøp2 laàn löôït laøtæleäkhoûi beänh X trong daân soákhi duøng thuoác A vaøB.
Ñaët giaûthieát H0 : p1 = p2 . (Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu tròbeänh X nhö nhau).
HA : p1 ≠ p2. (Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu tròbeänh X khaùc nhau).
Giaûthieát H0 ñöôïc kieåm ñònh bôûi giaûthieát n1 = n 2 . Trong hai maãu I vaøII coùn1 + n 2 = 30 caëp ( X i , Yi ) thuoäc
loaïi 1 vaøloaïi 2; soácaëp ( X i , Yi ) thuoäc loaïi 1 laøn1 coùphaân phoái nhòthöùc B(30 ; p), trong ñoùtheo giaûthieát
1
n1 = n 2 , ta coùp = .
2
2 (n n ' ) 2
1
~ ( =1).
2
Do ñoù: n 1 = 30. =15 , n 2 = 30 -15 =15. Theo giaûthieát H 0 , ta coùQ = i
' ' i
2 1 n 'i
(n i n 'i ) 2
2
=4,8. Vì Q > 0, 05 ( =1)=3,841 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm
2
Tính Q =
1 n'i
= 0,05. Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu tròbeänh X khaùc nhau, ngöôõng sai laàm = 0,05.
5 - SO SAÙNH NHIEÀ U TÆLEÄKHI COÙNHIEÀ U TÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ M ÑOÄ C LAÄ P
Thí duï7a : Moät cô quan coù600 nhaân vieân . Soánhaân vieân ôû4 cô sôûA, B, C, D laàn löôït laø: 150, 170, 120, 160.
29 39 35 56
Tæleäbòbeänh X ôû4 cô sôûA, B, C, D laàn löôït laø: , , , . Hoûi tæleäbò beänh X ôû4 cô sôûcoùkhaùc
150 170 120 160
nhau khoâng ?
Giaûi : A B C D
Bòbeänh X 29 (n 1 ) 39 (n 2 ) 35 (n 3 ) 56(n 4 ) 159
Khoâng bòbeänh X 121 (n 5 ) 131 (n 6 ) 85(n 7 ) 104(n 8 ) 441
150 170 120 160 600
Ñaët giaûthieát H0 : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (n i , n i' ) (i =1,...,8) khoâng coùyùnghóa. (Tæleäbòbeänh X ôû4 cô
sôûnhö nhau).
HA : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (ni , n i' ) coùyùnghóa. (Tæleäbòbeänh X ôû4 cô sôûkhaùc nhau).
159
Theo H0 tæleäbòbeänh X chung laø .
600
159 159
Ta coù: n 1' =150. =39,75 , n 5' =150 - 39,75=110,25 , n '2 =170. =45,05 , n 5' =170 - 45,05=124,95 ,...
600 600
Chuùyù: Ñoätöïdo =(h -1)(c -1)= (2-1)(4-1)= 3 (h = soáhaøng, c = soácoät).
8 (n i n 'i ) 2 2 8
(n i n 'i ) 2
Theo giaûthieát H0 , ta coùQ = ~ ( =3). Tính Q = 1 n' =11,43.
1 n 'i i
Vì Q > 0, 01 ( =3) = 11,34 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,01.
2
Hai tæleächeát cuûa toång 6 loâchuoät uoáng thuoác vaøloâchöùng nhö nhau.
Chuùyù: Qua hai keát luaän treân coùtheånhaän xeùt raèng chuoät cheát trong luùc thí nghieäm khoâng phaûi do thuoác maø
do bòbeänh X. Do ñoùtrong baûng quan saùt ta coùtheå boûñi haøng “Cheát trong luùc thí nghieäm“.
c) So saùnh caùc tæleätaùc duïng ñieàu trò beänh X cuûa 6 loâchuoät uoáng thuoác:
A B C D E F
Coùtaùc duïng 40(n 1 ) 35(n 2 ) 43(n 3 ) 28(n 4 ) 44(n 5 ) 42(n 6 ) 232
Khoâng coùtaùc duïng 39(n 7 ) 47(n 8 ) 34(n 9 ) 55(n 10 ) 32(n 11 ) 39(n 12 ) 246
Ñaët giaûthieát H0 : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (n i , n i' ) (i =1,...,12) khoâng coùyùnghóa. (Taùc duïng ñieàu tròbeänh
X cuûa 6 loaïi thuoác nhö nhau).
HA : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (ni , n i' ) coùyùnghóa. (Taùc duïng ñieàu tròbeänh X cuûa 6 loaïi thuoác
khaùc nhau).
chuoät uoáng thuoác khaùc nhau).
232
Theo H0 tæleätaùc duïng ñieàu trò beänh X chung laø .
478
232 232
Ta coù: n 1' =79. =38,343 , n '7 =79-38,343=40,657 , n '2 =82. =39,799 , n '2 =82-39,799=42,201 , ...
478 478
Chuùyù: Ñoätöïdo =(h -1)(c -1)= (2-1)(6-1)= 5 (h = soáhaøng, c = soácoät).
12(n i n 'i ) 2 12( n i n 'i ) 2
~ ( =5). Tính Q =
2
Theo giaûthieát H0 , ta coùQ = =13,2.
1 n 'i 1 n 'i
Vì Q = 13,2 > 0,05 (5)=11,07 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05.
2
Taùc duïng ñieàu tròbeänh X cuûa 6 loaïi thuoác A, B, C, D, E, F khaùc nhau, ngöôõng sai laàm = 0,05.
6 - SO SAÙ NH HAI TÆLEÄKHI COÙTÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ M VAØTÆLEÄDAÂ N SOÁVÔÙ I 2 < ni’ < 5 , = 1
Thí duï8 : Trong ñieàu kieän bình thöôøng, moät gioáng chuoät töïnhieân bòbeänh X vôùi tæleä20%. Duøng moät phöông
phaùp gaây beänh X treân 20 con chuoät cuøng gioáng chuoät treân, quan saùt coù8 con bòbeänh X. Phöông phaùp gaây
beänh X coùlaøm thay ñoåi tæleächuoät bòbeänh X so vôùi töïnhieân khoâng ?
Giaûi : n1 = 8, n2 = 12, n 1' = 20x20% = 4, n '2 = 20x80% =16.
Ñaët giaûthieát H0 : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (n i , n i' ) (i =1, 2) khoâng coùyùnghóa. (Phöông phaùp gaây beänh X
khoâng laøm thay ñoåi tæleächuoät bòbeänh X so vôùi töïnhieân ).
HA : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (ni , n i' ) coùyùnghóa. (Phöông phaùp gaây beänh X laøm thay ñoåi tæleä
chuoät bòbeänh X so vôùi töïnhieân).
(n i n 'i ) 2
2
~ ( =1).
2
Theo giaûthieát H0 , ta coùQ =
1 n 'i
2 ( n i n ' i 0,5) 2
= 3,83. Vì Q < 0, 05 (1) = 3,841 neân chaáp nhaän H0 .
2
Vì n = 4 vaø =1 neân tính Q =
'
1
1 n 'i
Phöông phaùp gaây beänh X khoâng laøm thay ñoåi tæleächuoät bòbeänh X so vôùi töïnhieân .
7 - SO SAÙ NH HAI TÆLEÄKHI COÙHAI TÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ M ÑOÄ C LAÄ P VÔÙ I 2 < ni’ < 5 , = 1
Thí duï9 : Duøng thuoác A ñieàu tròcho 21 beänh nhaân bòbeänh X, quan saùt coù4 ngöôøi khoûi beänh. Duøng thuoác B
ñieàu tròcho 19 beänh nhaân bòbeänh X, quan saùt coù1 ngöôøi khoûi beänh. Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu
tròbeänh X khaùc nhau khoâng ?
Giaûi: Ñaët giaûthieát H0 : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (ni , n i' ) (i =1,..., 4) khoâng coùyùnghóa.
HA : Söïkhaùc bieät giöõa caùc caëp (ni , n i' ) coùyùnghóa.
Khoûi beänh X Coøn beänh X
Duøng thuoác A 4 (n 1 ) 17 (n 2 ) 21
Duøng thuoác B 1 (n 3 ) 18 (n 4 ) 19
5 35 40
5
Theo H0 , ta coùtæleäkhoûi beänh X chung laø .
40
5
Ta coù: n 1' = 21. = 2,625 , n '2 = 21-2,625=18,375 , n 3' = 5-2,625=2,375 , n '4 = 19-2,375=16,625.
40
4 (n n ' ) 2
~ ( =1).
2
Theo giaûthieát H0 , ta coùQ = i i
1 n 'i
4 ( n i n 'i 0,5) 2
Vì n = 2,625 vaø =1 neân tính Q =
'
1 1 n 'i
= 0,7.
Vì Q < 0, 05 (1)=3,841 neân chaáp nhaän H0 . Taùc duïng tròbeänh X cuûa 2 loaïi thuoác A vaøB nhö nhau.
2
8 - SO SAÙ NH HAI TÆLEÄKHI COÙHAI TÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ M SOÁLIEÄ U ÑOÂ I 2 < ni’ < 5 , = 1
I VÔÙ
Thí duï10: Hai loaïi thuoác A vaøB tròbeänh X laàn löôït ñöôïc cho thöûnghieäm treân 50 beänh nhaân bò beänh X. Keát
quaûquan saùt coù31 ngöôøi khoûi beänh, 10 ngöôøi coøn beänh, 7 ngöôøi khoûi beänh khi duøng thuoác A vaøcoøn beänh
khi duøng thuoác B, 2 ngöôøi coøn beänh khi duøng thuoác A vaøkhoûi beänh khi duøng thuoác B. Hai loaïi thuoác A vaøB
coùtaùc duïng ñieàu tròbeänh X khaùc nhau khoâng ?
Giaûi : Maãu I (A) Maãu II (B)
Loaïi Xi Yi Soácaëp ( X i , Yi )
1 0 1 n1 =2
2 1 0 n 2 =7 ( n1 + n 2 + n 3 + n 4 =50)
3 0 0 n 3 =10
4 1 1 n 4 =31
Chæchuùyùkeát quaû: Maãu I (A) Maãu II (B)
Loaïi Xi Yi Soácaëp ( X i , Yi )
1 0 1 n1 =2
2 1 0 n 2 =7
Goïi p1 vaøp2 laàn löôït laøtæleäkhoûi beänh X trong daân soákhi duøng thuoác A vaøB.
Ñaët giaûthieát H0 : p1 = p2 . (Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu tròbeänh X nhö nhau).
HA : p1 ≠ p2. (Hai loaïi thuoác A vaøB coùtaùc duïng ñieàu tròbeänh X khaùc nhau).
Giaûthieát H0 ñöôïc kieåm ñònh bôûi giaûthieát n1 = n 2 . Trong hai maãu I vaøII coùn1 + n 2 = 9 caëp ( X i , Yi ) thuoäc
loaïi 1 vaøloaïi 2; soácaëp ( X i , Yi ) thuoäc loaïi 1 laøn1 coùphaân phoái nhò thöùc B(9 ; p), trong ñoùtheo giaûthieát n1
1
= n 2 , ta coùp = .
2
1
Do ñoù: n 1' = 9. =4,5 , n '2 = 9 -4,5 = 4,5.
2
2 (n n ' ) 2
~ ( =1).
2
Theo giaûthieát H0 , ta coùQ = i i
1 n 'i
2 ( n i n 'i 0,5) 2 n1 n 2 1 2
Vì n 1' = 4,5 vaø =1 neân tính Q = = 1,777.
1 n 'i n1 n 2
Do 2
Q < 0, 05 (1) = 3,841 neân neân chaáp nhaän H 0 . Taùc duïng tròbeänh X cuûa 2 loaïi thuoác A vaøBnhö nhau.
9 - SO SAÙ
NH HAI TÆLEÄKHI COÙHAI TÆLEÄTHÖÏC NGHIEÄ
M ÑOÄ
C LAÄ I ni’ 2 , = 1
P VÔÙ
9.1. PHEÙ P KIEÅ M CHÍNH XAÙ C FISHER : (A. Goldstein, Biostatistics)
Thí duï11: Muoán ñaùnh giaùtaùc duïng cuûa thuoác A tròbeänh X, ngöôøi ta cho thöûnghieäm treân moät nhoùm 20 ngöôøi
bò beänh X, goïi laønhoùm I. Moät nhoùm laøm chöùng, khoâng duøng thuoác A, goàm 22 ngöôøi bò beänh X, goïi laønhoùm
II. Keát quaûquan saùt:
Nhoùm I Nhoùm II
Khoûi beänh n1 =3 n2 =1
Coøn beänh n3 =17 n4 =21
Haõy keát luaän veàtaùc duïng ñieàu tròbeänh X cuûa thuoác A.
Ñaây laøbaøi toaùn so saùnh 2 tæleäkhi coù2 tæleäthöïc nghieäm ñoäc laäp.
Nhoùm I Nhoùm II
Khoûi beänh n 1' =1,8 n '2 =1,88
Coøn beänh n 3' =18,2 n '4 =20,02
Vì n’i 2 vaø = 1 neân ta duøng pheùp kieåm chính xaùc Fisher thay cho pheùp kieåm .
2
Ñaët giaûthieát H0 : Taùc duïng ñieàu tròbeänh X cuûa thuoác A khoâng coùyùnghóa.
HA : Taùc duïng ñieàu tròbeänh X cuûa thuoác A coùyùnghóa.
Theo H0 , ta coi nhö coùmoät nhoùm 42 ngöôøi beänh X, trong ñoùcoù20 ngöôøi uoáng thuoác A vaø22 ngöôøi laøm
chöùng khoâng uoáng thuoác A. Laáy ra ngaãu nhieân 4 ngöôøi trong nhoùm, goïi X = k (0 k 4) laøsoángöôøi uoáng
thuoác A. Khi ñoùX laøbieán ngaãu nhieân coùphaân phoái sieâu boäi, X ~ H(N=42, NA =20, n=4). (*)
Ta phaûi coùñieàu kieän : k (4 k ) 3 1 = 2 (döïa vaøo keát quaûthöïc nghieäm).
Caùc tröôøng hôïp X = k 2 nhö sau:
P(X=k)
C nN C nN C nN C nN
n n C kNA C nNkN A
Ta coùù: P[X k ] = 1.
k 0 k 0 C nN
BAØ
I 3 - KIEÅ
M ÑÒNH CAÙ
C PHAÂ
N PHOÁ
I BAÈ
NG PHEÙ
P KIEÅ
M 2
1- KIEÅ M ÑÒNH MOÄ T PHAÂ N PHOÁ I PHUØHÔÏP VÔÙ I PHAÂ N PHOÁ I ÑAÕBIEÁ T
Thí duï1: Phaân phoái nhoùm maùu trong moät maãu 500 ngöôøi ñöôïc laáy ngaãu nhieân töø daân soáD nhö sau :
A B AB O
75 150 15 260
Tæleänhoùm maùu A, B, AB, O trong daân soátheo haèng soásinh hoïc laàn löôït laø: 0,18 ; 0,28 ; 0,05 vaø0,49.
Phaân phoái nhoùm maùu trong daân soáD coùphuøhôïp vôùi phaân phoái theo haèng soásinh hoïc khoâng ?
Giaûi :
Ñaët giaûthieát H0 : Phaân phoái nhoùm maùu trong daân soáD coùphuøhôïp vôùi phaân phoái theo haèng soásinh hoïc.
HA : Phaân phoái nhoùm maùu trong daân soáD khoâng phuøhôïp vôùi phaân phoái theo haèng soásinh hoïc.
A B AB O
75(n 1 ) 150(n 2 ) 15(n 3 ) 260(n 4 ) 500
Ta coù: n 1' = 500x0,18 = 90 , n '2 = 500x0,28 =140 , n 3' = 500x0,05 = 25 , n '4 = 500x0,49 =245.
(n i n 'i ) 2
4
~ ( =3).
2
Theo giaûthieát H0 , ta coùQ =
1 n 'i
(n i n 'i ) 2
4
= 8,1. Vì Q > 0, 05 (3) =7,8 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05.
2
Tính Q =
1 n 'i
Phaân phoái nhoùm maùu trong D khoâng phuøhôïp vôùi phaân phoái theo haèng soásinh hoïc , ngöôõng sai laàm = 0,05.
2- KIEÅ M ÑÒNH SÖÏÑOÀ NG NHAÁ T CUÛ A CAÙ C PHAÂ N PHOÁ I
Thí duï2: Hai loaïi vaêcxin BCG laøX vaøY ñöôïc tieâm cho 348 treûñöôïc chia laøm 2 nhoùm. Keát quaûquan saùt:
Nheï Trung bình Loeùt AÙ pxe
Nhoùm tieâm vaêcxin X 12 156 8 1
Nhoùm tieâm vaêcxin Y 29 135 6 1
Haõy so saùnh phaûn öùng cuûa 2 loaïi vaêcxin X vaøY khi tieâm cho treû.
Giaûi: Ñaët giaûthieát H0 : Hai loaïi vaêcxin X vaøY khi tieâm cho treûcoùphaân phoái phaûn öùng nhö nhau.
HA : Hai loaïi vaêcxin X vaøY khi tieâm cho treûcoùphaân phoái phaûn öùng khaùc nhau.
Nheï Trung bình Loeùt AÙpxe
X n1=12 n2=156 n3=8 n4=1
Y n5=29 n6=135 n7=6 n8=1
Gheùp coät : X 40 40 - 45 45 - 50 50 - 55 55 - 60 60 - 65 65
n i' 6,804 11,124 18,9 23,22 21,816 14,904 11,232
ni 4 15 20 23 24 10 12
Chuùyù: Ñoätöïdo laø = k - - m = 7 - 1 - 2 = 4 vì coù2 tham soálaø vaø 2 ñöôïc öôùc löôïng.
(n i n ' i ) 2
7
~ ( =4).
2
Theo giaûthieát H0 ta coùQ =
1 n'i
(n i n 'i ) 2
7
= 4,456. Vì Q < 0, 05 (4) = 9,49 neân chaáp nhaän H0 .
2
Tính Q =
1 n 'i
Troïng löôïng X coùphaân phoái chuaån N( =53,7 ; 2 =79,846).
Thí duï5: Quan saùt troïng löôïng cuûa moät nhoùm 815 treûem trai ôûñoätuoåi töø 10 – 12 , ta coùkeát quaû:
Troïng löôïng X 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26
Soángöôøi 4 9 31 75 183 204 157 97 40 12 3
Hoûi troïng löôïng X coùphaân phoái chuaån khoâng ?
2 n i X i2 nX 2
Giaûi : X = 21,064kg, S = 2,671. Öôùc löôïng : X vaø 2 = S2 .
n 1
Ñaët giaûthieát H0 : X coùphaân phoái chuaån N( , 2 ).
HA : X khoâng coùphaân phoái chuaån N( , 2 ).
X
Theo H0 , ta coù U= ~ N (0,1).
16,5
P[X 16,5]=P[U = -2,798]=P[U 2,798]= 0,5 - (2,798) = 0,5 - 0,497= 0,003
P[16,5 X 17,5]= P[-2,798 U -2,185]= (2,798) - (2,185) = 0,497 - 0,486 = 0,11
P[17,5 X 18,5]= P[-2,185 U -1,572]= (2,185) - (1,572) = 0,486 - 0,442 = 0,044
P[18,5 X 19,5]= P[-1,572 U -0,958]= (1,572) - (0,958) = 0,442 - 0,332 = 0,11
P[19,5 X 20,5]= P[-0,958 U -0,345]= (0,958 - (0,345) = 0,332 - 0,133 = 0,199
P[20,5 X 21,5]= P[-0,345 U 0,267 ]= (0,267) + (0,345) = 0,103 + 0,133 = 0,236
P[21,5 X 22,5]= P[0,267 U 0,88]= (0,88) - (0,267) = 0,311 - 0,103 = 0,208
P[22,5 X 23,5]= P[0,88 U 1,493]= (1,493) - (0,88) = 0,432 - 0,311 = 0,121
P[23,5 X 24,5]= P[1,493 U 2,106]= (2,106) - (1,493) = 0,482 - 0,432 = 0,05
P[24,5 X 25,5]= P[2,106 U 2,719]= (2,719) - (2,106) = 0,497 - 0,482 = 0,015
P[25,5 X] = P[2,719 U]= 0,5 - (2,719) = 0,5 - 0,497 = 0,003
X 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26
'
n i 2,445 8,965 35,86 89,65 162,185 192,34 169,52 98,615 40,75 12,225 2,445
Gheùp coät: X 17 18 19 20 21 22 23 24 25
n i' 11,41 35,86 89,65 162,185 192,34 169,52 98,615 40,75 14,67
ni 13 31 75 183 204 157 97 40 15
Chuùyù: Ñoätöïdo laø = k - - m = 9 - 1 - 2 = 6 vì coù2 tham soálaø vaø 2 ñöôïc öôùc löôïng.
(n i n ' i ) 2
9
~ ( =6).
2
Theo giaûthieát H0 ta coùQ =
1 n'i
(n i n 'i ) 2
9
=7,624. Vì Q < 0, 05 (6) = 12,59 neân chaáp nhaän H 0 .
2
Tính Q =
1 n 'i
Troïng löôïng X coùphaân phoái chuaån N( =21,064 ; 2 =2,671).
5 - KIEÅM ÑÒNH MOÄ T PHAÂ N PHOÁ I PHUØHÔÏP VÔÙ I PHAÂ N PHOÁ I POISSON
Thí duï6: Hoàng caàu keácoù100 oâ. Soáhoàng caàu ñeám ñöôïc trong moãi oâcuûa hoàng caàu keánhö sau :
Soáhoàng caàu (k) : 0 1 2 3 4 5 6 7 8 9
Soáoâ(nk) : 1 6 15 21 21 15 11 5 4 1
Goïi X laøsoáhoàng caàu coùtrong moãi oâcuûa hoàng caàu keá. Hoûi X coùphaân phoái Poisson khoâng ?
Giaûi : X =
k.n k = 400 = 4 . Öôùc löôïng: = X = 4 .
n k 100
Ñaët giaûthieát H0 : X coùphaân phoái Poisson P( ) .
HA : X khoâng coùphaân phoái Poisson P( ).
k 4 4 k
Theo H0 ta coù: P(X = k) = e =e (k = 0;1;2;...)
k! k!
k 0 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 ...
P(X = k) 0,018 0,073 0,146 0,195 0,195 0,156 0,104 0,059 0,029 0,013 0,0052 . . .
n 'k 1,8 7,3 14,6 19,5 19,5 15,6 10,4 5,9 2,9 1,3 0,52 . . .
Gheùp coät:
k 1 2 3 4 5 6 7 8
P(X = k) 0,091 0,146 0,195 0,195 0,156 0,104 0,059 0,0511
n 'k 9,1 14,6 19,5 19,5 15,6 10,4 5,9 5,11
nk 7 15 21 21 15 11 5 5
7
4k
: a) P(X 8) = 1 -
Chuùyù e 4
= 0,0511.
0 k!
b) Ñoätöïdo laø = k - - m = 8 - 1 - 1 = 6 vì coù1 tham soálaø ñöôïc öôù
c löôïng.
(n i n ' i ) 2
8
~ ( =6).
2
Theo giaûthieát H0 ta coùQ =
1 n'i
(n i n 'i ) 2
8
Tính Q = = 0,95. Vì Q < 0, 05 (6) =12,59 neân chaáp nhaän H0 . X coùphaân phoái Poisson P( =4).
2
1 n 'i
BAØ
I 4 - SO SAÙ
NH HAI SOÁTRUNG BÌNH
1-SO SAÙ
NH HAI SOÁTRUNG BÌNH KHI COÙTRUNG BÌNH THÖÏC NGHIEÄ
M VAØTRUNG BÌNH DAÂ
N
I ÑAÕBIEÁ
2
SOÁVÔÙ T
– tα 0 tα T
– tα 0 tα T
P(T ≤ – tα ) = P(T ≥ tα ) = α / 2 .
_____
________
__________
___________
_____________
_______________
________________
__________________ α/2
____________________
_____________ __________
– tα 0 tα T
P(T ≤ t α ) = P(T ≥ – t α ) = 1 – (α / 2) .
1.2.ÑAË
T VAÁ N ÑEÀ2:
Trong daân soá D cho X ~ N ( 0 ; 2 ) vôùi 0 ñaõbieát vaø 2 ñaõbieát. Laáy töødaân soáD moät maãu X1 , X 2 ,.., X n
ñoäc laäp. Sau khi thöïc hieän moät söïthay ñoåi trong maãu, goïi trung bình maãu laøX vaøphöông sai maãu laøS 2 .
Ta muoán bieát sau khi thöïc hieän söïthay ñoåi maãu treân coøn thuoäc daân soáD khoâng. Giaûthieát laømaãu treân sau khi
2 X 0
thöïc hieän söïthay ñoåi coøn thuoäc daân soáD, khi ñoùX ~ N( 0 ; ) vaødo ñoù ~ N(0;1).
n
n
Sau khi thöïc hieän söïthay ñoåi, maãu treân thuoäc daân soácoùtrung bình laø . Ta so saùnh vaø 0 .
THÖÏC HIEÄ N PHEÙ P KIEÅ M U
Ñaët giaûthieát H0 : = 0 .
HA : ≠ 0 .
X 0
Theo giaûthieát H0 , sau khi thöïc hieän söïthay ñoåi maãu treân coøn thuoäc daân soáD. Khi ñoù ~ N(0;1).
n
- Neáu U >1,96 (hoaëc 2,58) thì baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05 (hoaëc = 0,01).
- Neáu U 1,96 (hoaëc 2,58) thì chaáp nhaän H0 .
Thí duï4: Moät nghieân cöùu veàbeänh B cho bieát ngöôøi beänh B ôûgiai ñoaïn naëng ñöôïc chöõa tròtheo phöông phaùp
truyeàn thoáng coùthôøi gian soáng trung bình laø 0 = 38,3 thaùng vaø = 43,3 thaùng. Moät nhoùm 100 ngöôøi beänh B
ôûgiai ñoaïn naëng ñöôïc chöõa tròtheo phöông phaùp môùi, nhaän thaáy thôøi gian soáng trung bình laøX = 46,9 thaùng.
Phöông phaùp chöõa tròmôùi coùlaøm taêng thôøi gian soáng trung bình cuûa ngöôøi beänh B ôûgiai ñoaïn naëng khoâng ?
Giaûi: Goïi laøthôøi gian soáng trung bình cuûa beänh nhaân beänh B ôûgiai ñoaïn naëng ñöôïc chöõa tròtheo phöông
phaùp môùi. Ta muoán so saùnh vaø 0 = 38,3 thaùng.
Ñaët giaûthieát H0 : = 0 .
HA : > 0 .
Theo H0, nhoùm 100 ngöôøi beänh B ôûgiai ñoaïn naëng ñöôïc chöõa tròtheo phöông phaùp môùi cuõng khoâng khaùc
phöông phaùp truyeàn thoáng.
X 0 X 0
Khi ñoùU= ~ N(0;1). Tính U= =1,99.
n n
Duøng pheù p kieåm U-1 ñuoâi: Vì U > 1,64 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05.
Phöông phaùp chöõa tròmôùi laøm taêng thôøi gian soáng trung bình cuûa ngöôøi beänh B ôûgiai ñoaïn naëng, ngöôõng sai
laàm = 0,05.
Thí duï5: Moät nghieân cöùu veàbeänh loaïn thaàn kinh chöùc naêng (psychonuerosis) cho thaáy ngöôøi beänh traûlôøi baøi
traéc nghieäm vôùi ñieåm trung bình 0 = 65 ñ vaø =16 ñ. Moät loaïi thuoác an thaàn môùi ñöôïc thöûnghieäm treân 64
ngöôøi beänh loaïn thaàn kinh chöùc naêng, nhaän thaáy ñieåm trung bình traûlôøi baøi traéc nghieäm laøX = 69 ñ. Thuoác
an thaàn môùi coùlaøm taêng ñieåm trung bình traûlôøi baøi traéc nghieäm cuûa ngöôøi beänh khoâng ?
Giaûi: Goïi laøñieåm trung bình traûlôøi baøi traéc nghieäm cuûa ngöôøi beänh loaïn thaàn kinh chöùc naêng duøng thuoác
an thaàn môùi. Ta muoán so saùnh vaø 0 = 65 ñ.
Ñaët giaûthieát H0 : = 0 .
HA : > 0 .
Theo H0 , nhoùm 64 ngöôøi beänh loaïn thaàn kinh chöùc naêng duøng thuoác an thaàn môùi cuõng khoâng coùtaùc duïng.
X 0 X 0
Khi ñoù U = ~ N(0;1). Tính U = = 2.
n n
Duøng pheùp kieåm U-1 ñuoâi: Vì U > 1,64 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05.
Thuoác an thaàn môùi laøm taêng ñieåm trung bình traûlôøi baûng traéc nghieäm, ngöôõng sai laàm = 0,05.
Thí duï6: Moät maùy daäp thuoác vieân töïñoäng, qui ñònh thuoác vieân coùchieàu daøi trung bình laø 0 =1,5 cm vaø
= 0,5 cm. Sau moät thôøi gian saûn xuaát, kieåm tra ngaãu nhieân 80 vieân, ño ñöôïc chieàu daøi trung bình cuûa vieân
thuoác laøX =1,25 cm. Hoûi treân thöïc teásaûn xuaát, thuoác vieân coùchieàu daøi trung bình ñuùng qui ñònh khoâng ?
Giaûi: Goïi laøchieàu daøi trung bình cuûa vieân thuoác treân thöïc teásaûn xuaát. Ta muoán so saùnh vaø 0 =1,5 cm.
Ñaët giaûthieát H0 : = 0 .
HA : ≠ 0 .
Theo H0 , maãu 81 vieân thuoác treân thöïc teásaûn xuaát cuõng khoâng khaùc qui ñònh cuûa maùy daäp thuoác.
X 0 X 0
Khi ñoù U= ~ N(0;1). Tính U = = -4,472.
n n
Vì U > 2,58 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,01.
Hoûi treân thöïc teásaûn xuaát, thuoác vieân khoâng coùchieàu daøi trung bình ñuùng qui ñònh, ngöôõng sai laàm = 0,01.
2- SO SAÙ
NH HAI SOÁTRUNG BÌNH KHI COÙHAI TRUNG BÌNH THÖÏC NGHIEÄ
M ÑOÄ
C LAÄ
P VÔÙ
I
12 VAØ 22 ÑAÕBIEÁ
T
2.1.ÑAË
T VAÁ
N ÑEÀ
:
2
Maãu X1 , X 2 ,..., X n1 ñoäc laäp ñöôïc laáy töø daân soátrong ñoùX i ~ N(1 , 12 ) . Ta coù: X ~ N(1 , 1 ) .
n1
22
Maãu Y1 , Y2 ,..., Yn 2 ñoäc laäp ñöôïc laáy töø daân soátrong ñoùY i ~ N( 2 , ) . Ta coù: Y ~ N( 2 , ) .
2
2
n2
12 22 ( X Y ) (1 2 )
Khi ñoù: X - Y coùphaân phoái chuaån N( 1 - 2 ; + ) . Suy ra: U = ~ N(0;1).
n1 n 2 2
1 2 2
n1 n 2
Ta muoán so saùnh 1 vaø 2 .
2.2.THÖÏC HIEÄ N PHEÙ P KIEÅMU
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
HA : 1 ≠ 2 .
XY
Theo H0 , ta coùU ~ N(0 ;1).
2 2
1 2
n1 n 2
- Neáu U >1,96 (hoaëc 2,58) thì baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05 (hoaëc 0,01).
- Neáu U 1,96 (hoaëc 2,58) thì chaáp nhaän H0 .
Chuùyù:Khi n1 > 30 vaøn2 > 30 thì öôùc löôïng 1 S12 , 22 S22 vaøkhi ñoùU = ( X Y ) (1 2 ) ~ N(0;1).
2
S12 S 22
n1 n 2
Thí duï7: Caân 95 con so, troïng löôïng trung bình laøX = 2,798 kg, S1 = 0,436 kg. Caân 105 con raï, troïng löôïng
trung bình laøY = 3,166 kg, S 2 = 0,469 kg. Troïng löôïng trung bình con so vaøcon raïcoùkhaùc nhau khoâng ?
Giaûi: Goïi 1 vaø 2 laàn löôït laøtroïng löôïng trung bình con so vaøcon raï.
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 ≠ 2 .
Chuùyù: Khi n1 > 30 vaø n2 > 30 thì 12 S12 , 22 S22 vaøU XY ~ N(0;1).
S12 S 22
n1 n2
X Y = -5,75. Vì
Tính U U > 2,58 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,01.
2 2
S1 S 2
n1 n 2
Troïng löôïng trung bình con so vaøcon raïkhaùc nhau, ngöôõng sai laàm = 0,01.
3- SO SAÙ
NH HAI SOÁTRUNG BÌNH KHI COÙHAI TRUNG BÌNH THÖÏC NGHIEÄ
M SOÁLIEÄ
U ÑOÂ
I
2
I d ÑAÕBIEÁ
VÔÙ T
3.1.ÑAË T VAÁ N ÑEÀ :
Xeùt maãu X1 , X 2 ,..., X n ñoäc laäp ñöôïc laáy töødaân soátrong ñoùE( X i ) = 1 , Var( X i ) = 12 , coùtrung bình maãu
laøX vaømaãu Y1 , Y2 ,..., Yn ñoäc laäp ñöôïc laáy töø daân soátrong ñoùE( Yi ) = 2 , Var( Yi ) = 22 , coùtrung bình
maãu laøY . Cho bieát ( X i , Yi ) laøcaëp soálieäu ñoâi, do ñoùX i vaøYi khoâng ñoäc laäp (i =1,2,..,n).
Ñaët: d i = X i - Yi (i =1,2,...,n). Ta coùmaãu d i (i =1,2,...,n) ñoäc laäp. Ta duøng maãu d i (i =1,2,...,n) ñeåso saùnh 1
vaø 2 .
Ta coù: E( d i )= E( X i - Yi ) = E( X i ) - E( Yi ) = 1 - 2 .
Var( d i )= Var( X i - Yi ) < Var( X i ) + Var( Yi ) = 12 + 22 vì X i vaøYi khoâng ñoäc laäp (i =1,2,..,n).
2 1 n d2 Var (d i )
Neáu n 30 hoaëc d i ~ N( 1 - 2 ; d Var (d i ) ) thì d d i ~ N( 1 - 2 ; = ) vaøkhi ñoù
n 1 n n
d (1 2 )
U= ~ N(0;1).
d
n
3.2.THÖÏC HIEÄ N PHEÙ P KIEÅM U
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 ≠ 2 .
d
Theo H0 , ta coùU ~ N(0;1).
d
n
- Neáu U > 1,96 (hoaëc 2,58) thì baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05 (hoaëc 0,01).
- Neáu U 1,96 (hoaëc 2,58) thì chaáp nhaän H0 .
n
2
(d i d ) 2
Chuùyù: Khi n > 30 vaø d chöa bieát thì coùtheåöôùc löôïng d2 Sd2 vôùi Sd2 1 vaøkhi ñoù
n 1
d (1 2 )
U= ~ N(0;1).
Sd
n
Thí duï8: Ñaùnh giaùaûnh höôûng cuûa thuoác A ñeán hoàng caàu baèng caùch kieåm tra soáhoàng caàu cuûa 33 ngöôøi vaøo 2
giai ñoaïn tröôùc vaøsau khi uoáng thuoác A. Keát quaûquan saùt:
X i : 45 36 47 40 45 35 36 50 50 40 40 30 45 30 45 40 50 40 50 55 30 40 40 38 35 40 35 38 50 45 30 38 40
Yi : 48 40 53 40 45 30 40 60 50 40 40 35 50 40 60 45 50 40 45 50 35 45 35 35 40 45 37 35 50 50 33 38 35
-5 -5
(Soáhoàng caàu = X i .10 ; Soáhoàng caàu = Yi .10 ). Thuoác A coùaûnh höôûng ñeán hoàng caàu khoâng ?
n
1 n (d i d ) 2
Giaûi: Ñaët d i = X i - Yi (i =1,2,..., n=33). Ta coù: d d i = -2 ; Sd2 1 = 23,687.
n 1 n 1
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 ≠ 2 .
d 2 2 d
Theo giaûthieát H0 , ta coù: U ~ N(0;1). Do n > 30 neân coùtheåxem d Sd . Khi ñoùù: U = ~ N(0;1).
d Sd
n n
d
Tính U = = -2,41. Vì U >1,96 neân baùc boûneân baùc boûH 0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05.
Sd
n
Thuoác A coùaûnh höôûng ñoái vôùi hoàng caàu, ngöôõng sai laàm = 0,05.
4 - SO SAÙ
NH HAI SOÁTRUNG BÌNH KHI COÙTRUNG BÌNH THÖÏC NGHIEÄ
M VAØTRUNG BÌNH
2
DAÂN SOÁVÔÙ I CHÖA BIEÁ T VAØn ≤ 30
4.1. ÑAË
T VAÁ N ÑEÀ :
Trong daân soá D cho X ~ N( ; 2 ) vôùi chöa bieát vaø 2 chöa bieát. Laáy töødaân soáD moät maãu X1 , X 2 ,.., X n
ñoäc laäp, coùtrung bình maãu laøX vaøphöông sai maãu laøS 2 .
2 X X
Khi ñoù: X ~ N( ; ) hay ~ N(0;1). Do n ≤ 30 vaø 2 chöa bieát, ta coù: T = ~ Student (n -1).
n S
n n
Ta muoán so saùnh vaø 0 (vôùi 0 ñöôïc cho tröôùc).
4.2. THÖÏC HIEÄ N PHEÙ P KIEÅ
M T
Ñaët giaûthieát H0 : = 0 .
HA : ≠ 0 .
X 0
Theo giaûthieát H0 , ta coù T = ~ Student (n -1).
S
n
- Neáu T > t (n -1) thì baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05. (hoaëc = 0,01).
- Neáu T t (n -1) thì chaáp nhaän H0 .
Thí duï9: Ñieàu tra löôïng cholesterol cuûa 25 ngöôøi beänh M, ta coùX = 176 mg vaøS = 40 mg. Theo taøi lieäu,
löôïng cholesterol trung bình cuûa ngöôøi bình thöôøng laø 0 = 156 mg. So saùnh löôïng cholesterol trung bình cuûa
ngöôøi beänh M vaøngöôøi bình thöôøng. Beänh M coùlaøm taêng löôïng cholesterol trung bình so vôùi ngöôøi bình
thöôøng khoâng ?
Giaûi: a) Goïi löôïng cholesterol trung bình so cuûa ngöôøi beänh M laø . Ta muoán so saùnh vaø 0 =156 mg.
Ñaët giaûthieát H0 : = 0 .
HA : ≠ 0 .
X 0 X 0
Theo giaûthieát H0 , ta coù: T = ~ Student (n -1 = 24). Tính T = = 2,5.
S S
n n
Vì T > t 0,05 (24) = 2,069 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05.
Löôïng cholesterol trung bình cuûa ngöôøi beänh M vaøngöôøi bình thöôøng khaùc nhau, ngöôõng sai laàm = 0,05.
b) Pheùp kieåm T-1 ñuoâi:
Ñaët giaûthieát H0 : = 0 .
HA : > 0 .
Vì T = 2,5 > t0,025 (24) = 2,39 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,0125.
Beänh M laøm taêng löôïng cholesterol trung bình so vôùi ngöôøi bình thöôøng, ngöôõng sai laàm =0,0125.
5- SO SAÙ
NH HAI SOÁTRUNG BÌNH KHI COÙHAI TRUNG BÌNH THÖÏC NGHIEÄ
M ÑOÄ
C LAÄ
P VÔÙ
I
12 VAØ 22 CHÖA BIEÁ
T VAØn ≤ 30
5.1.ÑAË
T VAÁ
N ÑEÀ
:
2
Maãu X1 , X 2 ,..., X n1 ñoäc laäp ñöôïc laáy töø daân soátrong ñoùX i ~ N(1 , 12 ) . Ta coù: X ~ N(1 , 1 ) .
n1
2
Maãu Y1 , Y2 ,..., Yn 2 ñoäc laäp ñöôïc laáy töø daân soátrong ñoùYi ~ N( 2 , 22 ) . Ta coù: Y ~ N( 2 , 2 ) .
n2
Côõmaãu n1 ≤ 30 hay côõmaãu n2 ≤ 30 ; 12 vaø 22 chöa bieát. Ta muoán so saùnh 1 vaø 2 .
12 22
Ta coù: X - Y coùphaân phoái chuaån N( 1 - 2 ; + ). Suy ra: U = ( X Y ) (1 2 ) ~ N(0;1).
n1 n 2 2 2
1 2
n1 n 2
(n1 1)S12 (n 2 1)S22
~ (n1 + n2 - 2).
2
Ta coù: Y = +
1
2
2
2
U
Khi ñoù : T = ~ Student (n1 + n2 - 2)
Y
n1 n 2 2
T= ( X Y ) (1 2 ) ~ Student (n1 + n2 - 2) (*)
12 22 (n 1 1)S12 (n 2 1)S 22 1
[ ]
n1 n2 12 22 n1 n2 2
5.2. TH1: 12 = 22 :
Töø(*) suy ra: T = ( X Y ) (1 2 ) ~ Student (n1 + n2 - 2)
1 1 (n1 1)S12 (n 2 1)S 22
n1 n 2 n1 n 2 2
2 2
(n 1)S1 (n 2 1)S 2
T = ( X Y ) (1 2 ) ~ Student (n1 + n2 - 2) vôùi ˆ 2 1 .
1 1 n 1 n 2 2
ˆ
n1 n 2
THÖÏC HIEÄ N PHEÙ P KIEÅ MT
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
HA : 1 ≠ 2 .
Theo giaûthieát H0 , ta coù T = XY ~ Student (n 1 + n 2 - 2).
1 1
ˆ
n1 n 2
- Neáu T > t (n 1 + n 2 - 2 ) thì baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05. (hoaëc = 0,01).
- Neáu T t (n 1 + n 2 - 2 ) thì chaáp nhaän H0 .
Thí duï10: Hai nhoùm chuoät ñöôïc nuoâi theo 2 cheáñoäcao vaøthaáp protein baét ñaàu töøngaøy thöù28 ñeán ngaøy thöù
84. Keát quaûquan saùt veàcaân naëng:
Nhoùm aên theo cheáñoäcao protein X i : 134 146 104 119 124 161 107 83 113 129 97 123
Nhoùm aên theo cheáñoäthaáp protein Yi : 70 118 101 85 107 132 94
Giaûsöû12 22 . Caân naëng trung bình cuûa chuoät coùkhaùc nhau khi nuoâi theo hai cheáñoäcao vaøthaáp protein
khoâng?
Giaûi: Cheáñoänuoâi cao protein chuoät coùcaân naëng trung bình laø1 vaøcheáñoänuoâi thaáp protein chuoät coùcaân
naëng trung bình laø 2 .
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 ≠ 2 .
Theo giaûthieát H0 , ta coù T = XY ~ Student (n 1 + n 2 - 2 =17).
1 1
ˆ
n1 n 2
2 2 2 (n1 1)S12 (n 2 1)S 22
Tính: X = 120 , S 1= 457,454 , Y = 101 , S 2= 425,333 , ˆ = 446,12 ,
n1 n 2 2
T= XY =1,89. Vì T < t 0,05 (17) = 2,228 neân chaáp nhaän H 0 .
1 1
ˆ
n1 n 2
Caân naëng trung bình cuûa chuoät khoâng khaùc nhau khi nuoâi theo hai cheáñoäcao vaøthaáp protein.
12
5.3. TH 2: 1:
22
( X Y ) (1 2 )
Töø(*) suy ra : ~ Student (n1 + n2 - 2).
1 (n1 1)S12 1
[ (n 2 1)S22 ]
n1 n 2 n1 n 2 2
1 1 (n1 1)S12 ( X Y ) (1 2 )
Ñaët L = ; S= (n 2 1)S 22 . Suy ra: ~ Student (n1 +n2 -2).
n1 n 2 n1 n 2 2 L.S
THÖÏC HIEÄ N PHEÙ P KIEÅ M T
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
HA : 1 ≠ 2 .
( X Y ) (1 2 )
Theo giaûthieát H0 , ta coù T = ~ Student (n1 + n2 - 2)
L.S
(n1 1)S12
vôùi L = 1 1 vaø S = (n 2 1)S 22 .
n
1 n n
2 1 n 2 2
- Neáu T > t (n 1 + n 2 - 2 ) thì baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05. (hoaëc = 0,01).
- Neáu T t (n 1 + n 2 - 2 ) thì chaáp nhaän H0 .
Thí duï11: Hai nhoùm chuoät ñöôïc nuoâi theo 2 cheáñoäcao vaøthaáp protein baét ñaàu töøngaøy thöù28 ñeán ngaøy thöù
84. Keát quaûquan saùt veàcaân naëng:
Nhoùm aên theo cheáñoäcao protein X i : 134 146 104 119 124 161 107 83 113 129 97 123
Nhoùm aên theo cheáñoäthaáp protein Yi : 70 118 101 85 107 132 94
12
Giaûsöûø = 1,1. Caân naëng trung bình cuûa chuoät coùkhaùc nhau khi nuoâi theo hai cheáñoäcao vaøthaáp protein
22
khoâng?
Giaûi: Cheáñoänuoâi cao protein chuoät coùcaân naëng trung bình laø1 vaøcheáñoänuoâi thaáp protein chuoät coùcaân
naëng trung bình laø 2 .
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 ≠ 2 .
XY
Theo giaûthieát H0 , ta coùT = ~ Student (n1 + n2 - 2)
L.S
(n1 1)S12
vôùi L = 1 1 vaø S = (n 2 1)S 22 .
n1 n 2 n1 n 2 2
Tính: X = 120 , S1 = 457,454 , Y = 101 , S 2 = 425,333 , L = 1 1
2 2
=0,117
n1 n 2 n1 n 2 2
Tính T = X1 X 2 = 6,186 vaø = 42,554. Choïn ñoätöïdo laø43 (soánguyeân gaàn nhaát).
S12 S 22
n1 n 2
Vì T > t 0,01 (43) = 2,58 neân baùc boûH0 , chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,01.
Ñoäneùn cöùng trung bình cuûa vieân thuoác thuoäc 2 loâA vaøB khaùc nhau, ngöôõng sai laàm = 0,01.
nh 1 vaøø 2 .
2 2
nh hai trung bình 1 vaø 2 khi 1 , 2 chöa bieát vaøn ≤ 30, ta so saù
2 2
Chuùyù
: Tröôù
c khi so saù
6- SO SAÙ
NH HAI SOÁTRUNG BÌNH KHI COÙHAI TRUNG BÌNH THÖÏC NGHIEÄ
M SOÁLIEÄ
U ÑOÂ
I VÔÙ
I
d2 T VAØn ≤ 30
CHÖA BIEÁ
6.1.ÑAËT VAÁ N ÑEÀ :
Xeùt maãu X1 , X 2 ,..., X n ñoäc laäp ñöôïc laáy töødaân soátrong ñoùE( X i ) = 1 , Var( X i ) = 12 , coùtrung bình maãu
laøX vaømaãu Y1 , Y2 ,..., Yn ñoäc laäp ñöôïc laáy töø daân soátrong ñoùE( Yi ) = 2 , Var( Yi ) = 22 , coùtrung bình
maãu laøY . Cho bieát ( X i , Yi ) laøcaëp soálieäu ñoâi, do ñoùX i vaøYi khoâng ñoäc laäp (i =1,2,..,n).
Ñaët: d i = X i - Yi (i =1,2,...,n). Ta coùmaãu d i (i =1,2,...,n) ñoäc laäp. Ta duøng maãu d i (i =1,2,...,n) ñeåso saùnh 1
vaø 2 , do ñoùduøn ≤ 30, ta khoâng quan taâm ñeán 12 vaø 22 coùbaèng nhau hay khoâng.
Ta coù: E( d i )= E( X i - Yi ) = E( X i ) - E( Yi ) = 1 - 2 .
Var( d i )= Var( X i - Yi ) < Var( X i ) + Var( Yi ) = 12 + 22 vì X i vaøYi khoâng ñoäc laäp (i =1,2,..,n).
2 1 n d2 Var (d i ) d (1 2 )
Neáu d i ~ N( 1 - 2 ; d Var (d i ) ) thì d d i ~ N( 1 - 2 ; = ) hay U = ~ N(0;1).
n 1 n n d
n
n
i (d d ) 2
(n 1)Sd2 U d (1 2 )
Ta coù Y = ~ (n 1) vôùi Sd 1
2 2 . Khi ñoù: T = ~ Student (n-1).
d2
n 1 Y Sd
n 1 n
6.2.THÖÏC HIEÄ N PHEÙ P KIEÅMT
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
HA : 1 ≠ 2 .
d
Theo giaûthieát H0 , ta coù T = ~ Student (n -1) .
Sd
n
- Neáu T > t (n-1) thì baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05. (hoaëc = 0,01).
- Neáu T t (n-1) thì chaáp nhaän H0 .
Thí duï14: Moät loaïi thuoác an thaàn môùi ñöôïc thöûnghieäm treân 10 ngöôøi beänh loaïn thaàn kinh chöùc naêng baèng
caùch kieåm tra ñieåm traûlôøi baøi traéc nghieäm cuûa ngöôøi beänh vaøo 2 giai ñoaïn tröôùc vaøsau khi uoáng thuoác. Keát
quaûquan saùt: X i : 22 18 17 19 22 12 14 11 19 7
Yi : 19 11 14 17 23 11 15 19 11 8
Thuoác an thaàn môùi coùlaøm taêng ñieåm traûlôøi baøi traéc nghieäm cuûa ngöôøi beänh khoâng ?
Giaûi: Ñaët d i = X i - Yi (i =1,2,.., n=10). Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 ≠ 2 .
d
Theo giaûthieát H0 , ta coù T = ~ Student(n -1= 9).
Sd
n
n
(d i d ) 2
1 n d
Tính: d d i = X - Y = -1,3 ; Sd2 1
= 20,68 ; T = = -0,9. Vì T > -t 0,05 (9) = -2,62 neân
n 1 n 1 Sd
n
chaáp nhaän H0. Thuoác an thaàn môùi khoâng laøm taêng ñieåm traûlôøi baøi traéc nghieäm cuûa ngöôøi beänh.
Thí duï15: Thöûnghieäm moät cheáñoäaên kieâng, keøm theåduïc nhaèm laøm giaûm cholesterol treân 12 ngöôøi. Keát
quaûquan saùt tröôùc vaøsau thöûnghieäm cheáñoäaên kieâng, keøm theåduïc:
X i : 201 231 221 260 228 237 326 235 240 267 284 201
Yi : 200 236 216 233 224 216 296 195 207 247 210 209
Cheáñoäaên kieâng, keøm theåduïc coùlaøm giaûm cholesterol khoâng ?
Giaûi: Ñaët d i = X i - Yi (i =1,2,..,n =12). Ta coù: X = 244,25 > Y = 224,083.
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 > 2 .
d 1 n
Theo giaûthieát H0 , ta coù T = ~ Student(n -1 =11). Tính: d d i = X - Y = 20,167 ;
Sd n 1
n
n
(d i d ) 2
d
Sd2 1
= 535,06 ; T = = 3,613. Vì T > t 0,05 (11)= 3,106 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng
n 1 Sd
n
sai laàm = 0,01. Cheáñoäaên kieâng, keøm theåduïc coùlaøm giaûm cholesterol, ngöôõng sai laàm = 0,01.
Thí duï16: Moät loaïi thuoác taêng löïc môùi ñöôïc thí nghieäm treân 6 con chuoät ñeåthöûñoätaêng löïc. Chuoät ñöôïc cho
chaïy ñeán khi kieät söùc vaøño thôøi gian (phuùt) vaøo 2 giai ñoaïn tröôùc vaøsau khi uoáng thuoác. Keát quaûquan saùt:
X i : 34 46 30 24 40 44
Yi : 46 56 28 34 56 64
Thuoác taêng löïc môùi coùlaøm thay ñoåi thôøi gian chaïy trung bình ñeán khi kieät söùc khoâng ? Thuoác taêng löïc môùi
coù thöïc söïlaøm taêng löïc khoâng ?
Giaûi: a) Ñaët d i = X i - Yi (i =1,2,..,n = 6).
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 ≠ 2 .
d
Theo giaûthieát H0 , ta coù T = ~ Student(n -1 = 5).
Sd
n
n
(d i d ) 2
1 n 2 1 d
Tính: d d i = X - Y = -11; Sd = 55,6 ; T = = - 3,613.
n 1 n 1 Sd
n
Vì T > t 0,05 (5) = 2,57 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05.
Thôøi gian chaïy trung bình tröôùc vaøsau khi uoáng thuoác taêng löïc coùkhaùc nhau, ngöôõng sai laàm = 0,05.
b) Ta coù: X = 36,333 < Y = 47,333.
Ñaët giaûthieát H0 : 1 = 2 .
H A : 1 < 2 .
Vì T < -t 0,05 (5) = -2,57 neân baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,025.
Thuoác taêng löïc môùi thöïc söïlaøm taêng löïc, ngöôõng sai laàm = 0,025.
BAØ
I 5- SO SAÙ
NH NHIEÀ
U PHÖÔNG SAI
1.MÔÛÑAÀ U
Phöông sai laømoät ñaïi löôïng bieåu thòñoäphaân taùn cuûa caùc soálieäu quan saùt chung quanh soátrung bình cuûa noù.
Phöông sai lôùn coùnghóa laøñoäphaân taùn cuûa caùc soálieäu quan saùt lôùn vaødo ñoùñoächính xaùc trong quaùtrình thu
thaäp soálieäu keùm. Phöông sai nhoûcoùnghóa laøñoäphaân taùn cuûa caùc soálieäu quan saùt ít vaødo ñoùñoächính xaùc
töông ñoái cao. Vì vaäy vieäc so saùnh ñoächính xaùc thöôøng ñöôïc thöïc hieän qua vieäc so saùnh caùc phöông sai.
2. SO SAÙNH HAI PHÖÔNG SAI KHI COÙHAI PHÖÔNG SAI THÖÏC NGHIEÄ
M
2.1.ÑAË
T VAÁ
N ÑEÀ:
2
Maãu X1 , X 2 ,..., X n1 ñoäc laäp, coùtrung bình maãu X vaøphöông sai maãu S1 , ñöôïc laáy töø daân soátrong ñoù
(n 1 1)S12
Xi ~ N(1 , ) . Ta coù: Z1 =
2
1 ~ 2
(n1 -1)
12
2
Maãu Y1 , Y2 ,..., Yn 2 ñoäc laäp, coùtrung bình maãu Y vaøphöông sai maãu S 2 , ñöôïc laáy töø daân soátrong ñoù
(n 2 1)S 22
~ (n2 -1).
2
Yi ~ N( 2 , ) . Ta coù: Z 2 =
2
2
2
2
Z1
S 2
2
S12
Khi ñoù: F = n1 1 = 2 2 ~ Fisher (n1 -1 ; n2 -1). Do ñoùkhi
2 2
1 2
1 = 2 thì F = 2 ~ Fisher (n1 -1 ; n2 -1).
Z2 S 2 1 S2
n 2 1
Ta muoán so saùnh hai phöông sai 12 vaø 22 .
2.2.PHEÙ P KIEÅ M F (FISHER)
Ñaët giaûthieát H0 : 12 = 22 .
HA : 22 ≠ 22 .
S12
Theo giaûthieát H0 , ta coù F = 2 ~ Phaân phoái Fisher F (n1 -1 ; n2 -1).
S2
- Neáu F > F ( n 1 1; n 2 1 ) thì baùc boûH0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05. (hoaëc = 0,01).
- Neáu F F ( n 1 1; n 2 1 ) thì chaáp nhaän H0 .
Chuùyù: Trong baûng soáFisher F(n;m), öùng vôùi = 0,05 hay = 0,01, ta luoân coùcaùc giaùtrò F >1 khi
S12 2 2
P(F > F ) = . Do ñoùtrong giaùtrò F = 2 ta phaûi coùS1 > S 2 ñeåùF >1.
S2
Thí duï1: Hai phöông phaùp ñònh phaân K+ trong maùu ñöôïc thöïc hieän nhieàu laàn treân cuøng moät maãu thöû.
Phöông phaùp I ñöôïc thöïc hieän 25 laàn, coùS12 =1,75. Phöông phaùp II ñöôïc thöïc hieän 20 laàn, coùS22 = 0,69.
Haõy so saùnh ñoächính xaùc cuûa hai phöông phaùp treân.
Giaûi: Muoán so saùnh ñoächính xaùc cuûa hai phöông phaùp treân ta so saùnh hai phöông sai 12 vaø 22 .
Ñaët giaûthieát H0 : 12 = 22 .
HA : 12 ≠ 22 .
S12
Theo giaûthieát H0 , ta coù F = 2 ~ F (n1 -1 = 24; n2 -1=19).
S2
S12
Tính F = 2 = 2,536. Vì F > F 0,05 (24;19) = 2,11 neân baùc boûH 0, chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05.
S2
Ñoächính xaùc cuûa hai phöông phaùp treân khaùc nhau, ngöôõng sai laàm = 0,05.
Chuùyù: Trong tröôøng hôïp 12 vaø 22 chöa bieát, n ≤ 30, tröôùc khi so saùnh 1 vaø 2 , ta phaûi so saùnh 12 vaø 22 .
(Muïc 5: So saùnh 2 trung bình khi coù2 trung bình thöïc nghieäm ñoäc laäp vôùi 12 vaø 22 chöa bieát, n ≤ 30).
Thí duï2: Hai nhoùm chuoät ñöôïc nuoâi theo 2 cheáñoäcao vaøthaáp protein baét ñaàu töøngaøy thöù28 ñeán ngaøy thöù
84. Keát quaûquan saùt veàcaân naëng:
Nhoùm aên theo cheáñoäcao protein X i : 134 146 104 119 124 161 107 83 113 129 97 123
Nhoùm aên theo cheáñoäthaáp protein Yi : 70 118 101 85 107 132 94
Caân naëng trung bình cuûa chuoät coùkhaùc nhau khi nuoâi theo hai cheáñoäcao vaøthaáp protein khoâng?
Giaûi: Trong tröôøng hôïp 12 vaø 22 chöa bieát, n ≤ 30, tröôùc khi so saùnh 1 vaø 2 , ta phaûi so saùnh 12 vaø 22 .
Ñaët giaûthieát H0 : 12 = 22 .
HA : 12 ≠ 22 .
S12 2 2 S12
Theo giaûthieát H0, ta coùF = 2 ~ F (n1 -1 =11; n2 -1= 6). Tính: S1 = 457,454 , S 2 = 425,333 , F = 2 = 1,075.
S2 S2
Vì F < F 0,05 (11; 6) = 4,03 neân chaáp nhaän H0 . Hai phöông sai 12 vaø 22 khaùc nhau khoâng coùyùnghóa.
Thí duï3: Khaûo saùt taùc duïng cuûa chaát A treân haèng soásinh hoïc cuûa thoû. Keát quaûquan saùt:
Loâthoûuoáng thuoác A : 0,8 1,3 1,2 0,9 1,3
Loâthoûkhoâng uoáng thuoác A : 0,7 0,9 0,8
Keát luaän ?
Giaûi: Trong tröôøng hôïp 12 vaø 22 chöa bieát, n ≤ 30, tröôùc khi so saùnh 1 vaø 2 , ta phaûi so saùnh 12 vaø 22 .
Ñaët giaûthieát H0 : 12 = 22 .
HA : 12 ≠ 22 .
S12 2 2 S12
Theo giaûthieát H0, ta coùF = 2 ~ F (n1 -1 = 4; n2 -1= 2). Tính: S1 = 0,055 , S2 = 0,01 , F = 2 = 5,5.
S2 S2
Vì F < F 0,05 (4;2) =19,3 neân chaáp nhaän H0 . Hai phöông sai 12 vaø 22 khaùc nhau khoâng coùyùnghóa.
3. SO SAÙNH NHIEÀ U PHÖÔNG SAI KHI COÙNHIEÀ U PHÖÔNG SAI THÖÏC NGHIEÄ M
3.1.ÑAËT VAÁ N ÑEÀ
Xeùt n maãu ñoäc laäp:
Maãu thöù1 coùcôõmaãu n 1 , coùphöông sai thöïc nghieäm S12 , ñöôïc laáy töødaân soácoùphaân phoái chuaån N( 1 , 12 ).
Maãu thöù2 coùcôõmaãu n 2 , coùphöông sai thöïc nghieäm S22 , ñöôïc laáy töødaân soácoùphaân phoái chuaån N( 2 , 22 ).
.....
Maãu thöùn coùcôõmaãu n n , coùphöông sai thöïc nghieäm S2n . ñöôïc laáy töødaân soácoùphaân phoái chuaån N( n , 2n ).
Ta muoán so saùnh n phöông sai 12 , 22 ,..., 2n .
3.2.PHEÙ P KIEÅ M BARTLETT
Ñaët giaûthieát H0 : 12 = 22 =...= 2n .
HA : 12 , 22 ,..., 2n khoâng baèng nhau .
Ñaët: 1 n1 1 , 2 n 2 1 ,..., n n n 1 laøcaùc ñoätöïdo.
n 1S12 .... n S 2n
2
Goïi: i , S
i 1 1 .... n
1 1 n 1
n
B 2,303 log S i log Si2
2
, C 1 .
i 1 3(n 1) i1 i
B
~ (n -1).
2
Theo giaûthieát H0 , BARTLETT ñaõchöùng minh raèng bieán ngaãu nhieân
C
B
- Neáu > 2 (n -1) thì baùc boûH0 , chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05. (hoaëc = 0,01).
C
B 2
- Neáu (n -1) thì chaáp nhaän H0 .
C
Thí duï4: Ñieàu tra löôïng cholesterol cuûa 4 nhoùm ngöôøi beänh T 1 , T 2 , T 3 , T 4 . Keát quaûquan saùt:
Nhoùm ngöôøi beänh T1 T2 T3 T4
ni 6 5 7 9
i n i 1 5 4 6 8
Si2 1,72 1,6 1,97 2,37
Haõy so saùnh 4 phöông sai 12 , 22 , 32 , 24 .
Giaûi : Ñaët giaûthieát H0 : 12 = 22 = 32 = 24 .
HA : 12 , 22 , 32 , 24 khoâng baèng nhau.
n 1S12 .... n S 2n
2
Tính: n = 4 , i = 23 , S =1,99
i 1 1 .... n
2
1 1 n 1
n
2
B 2,303 log S i log Si = 0,278 , C 1 = 1,077.
i 1 3 ( n 1) i1 i
B B
Theo giaûthieát H0 , ta coù ~ (n -1 = 3). Vì
2 2
= 0,258 < 0,05 (3) =7,8 neân chaáp nhaän H0 .
C C
Caùc phöông sai 12 , 22 , 32 , 24 khaùc nhau khoâng coùyùnghóa.
3.3. PHEÙP KIEÅM COCHRAN
Chuùyù:Duøng pheùp kieåm COCHRAN khi n1 n1 n 2 .... n n . Khi ñoùcaùc ñoätöïdo 1 = 2 = .... = n = m.
Ñaët giaûthieát H0 : 12 = 22 = ... = 2n .
HA: 12 , 22 ,..., 2n khoâng baèng nhau.
max S12 ,..., S2n
Theo giaûthieát H0 , ta coùG = ~ G (m ; n).
i S 2
- Neáu G > G (m ; n) thì baùc boûH0 , chaáp nhaän HA , ngöôõng sai laàm = 0,05. (hoaëc = 0,01).
- Neáu G G (m ; n) thì chaáp nhaän H0 .
Thí duï4: Ñieàu tra löôïng cholesterol cuûa 4 nhoùm ngöôøi beänh T 1 , T 2 , T 3 , T 4 . Keát quaûquan saùt:
Nhoùm ngöôøi beänh T1 T2 T3 T4
ni 9 9 9 9
i n i 1 8 8 8 8
Si2 1,687 1,562 1,613 1,581
Haõy so saùnh 4 phöông sai 12 , 22 , 32 , 24 .
Giaûi : Ñaët giaûthieát H0 : 12 = 22 = 32 = 24 .
HA : 12 , 22 , 32 , 24 khoâng baèng nhau.
Vì G < G 0,05 (8;4) = 0,5175 neân chaáp nhaän H0 . Caùc phöông sai 12 , 22 , 32 , 24 khaùc nhau khoâng coùyùnghóa.
TS CHU VAÊ
N THOÏ
Tröôû
ng Boämoân Toaù
n Ñaïi Hoïc Y Döôïc Tp HCM