You are on page 1of 40

BANGHAY -

ARALIN SA
FILIPINO
Baitang 9Unang
Markahan Aralin
1.3I.Layunin
Pag-unawa sa
napakingganNaiuu
gnay ang mga
sariling damdamin
sa damdaming
inihayag sa
napakinggang
tula.(C.G.) (F9 PN-
ie-41)
II. Paksang -
Aralin
A. Panitikan
:Kultura Pamana
ng Nakaraan,
Regalo ng
Kasalukuyan at
Buhay ng
KinabukasanTulan
g naglalarawan ng
Pilipinasni Pat V.
VillafuerteB.
Uri ng
Teksto: Naglalara
wanC.
Gramatika/Retori
ka: Mga salitang
naglalarawan sa
pangyayari, Tao at
Lugar
III. Yugto ng
Pagkatuto(Tuklasi
n)
Pagbibigay ng
panimulang
pagtataya/
Panimulang Gawain

PagganyakPagtata
nong ng guro sa
mga mag-aaral
tungkol sa tulang
kanilang
nabasa.Anong
damdamin ang
ipinapahayag ng
tulang
inyong binasa?Ga
wain 1:Paglalahad
ng damdaming
inihahayag sa bah
agi ng tula.
Mga Gabay na
Tanong: Pokus na
Tanong (E Q )
1.Ano ang iyong
naramdaman
habang ginagawa
ang gawain?2.Ano
ang iyong
natuklasan sa
iyong sarili?3.
Paano mo
naipapahayag ang
iyong
nararamdaman o
damdamin batay
sa nilalaman
ngisang tula?
Banghay Aralin sa
Filipino Baitang
9Ikalawang Marka
han Aralin 2.3I.
Layunin
Naipapahayag ang
sariling emosyon/
damdamin sa
iba’t ibang paraan
at pahayag.
II. Paksang -
Aralin
A.

Panitikan: Ang
kababaihan ng
Taiwan: Ngayon
at Noong
Nakalipas na 50
taonSanaysay -
TaiwanSalin sa
Filipino ni Shiela
C. MolinaB. Uri ng
Teksto: Naglalaha
dC.
Gramatika/Retori
ka: Mga Pangatnig
na Nag-uugnay ng
Magkatimbang na
Yunit (at, pati,
saka,o , ni,
maging, ngunit,
sabalit) at Di
magkatimbang na
Yunit (kung, nang,
bago, upang,
kapag o
pag, dahilsa,
sapagkat,
palibhasa, kaya,
kung gayon, sana)
III.Yugto ng
Pagkatuto:(Paglina
ng ng Talsalitaan)
( Gawain 3) refer
to L.M. ph, 45

Pagpapabasa ng
Teksto ( Poetry
Reading)Pagsagot
sa graphic
organizerPagpapa
sagot sa mga
gabay na
tanongPaghahambi
ng ng lunsarang
teksto sa katulad
na
tekstoPagtalakay
sa uri ng teksto
at mga salitang
naglalarawan (
Pagbibigay ng
input ng
guro)Pangkatanag
GawainPangkat 1:
Character
MappingPangkat
2: Paggwa ng
BlogPangkat 3
Ilista
MoPagpapasagot
sa gawaing
pagsasanay (
refer to LM 49-
50)
BANGHAY -
ARALIN SA
FILIPINO
Baitang 9Unang
Markahan Aralin
1.3I.

Layunin
Pag-unawa sa
napakingganNaiuu
gnay ang mga
sariling damdamin
sa damdaming
inihayag sa
napakinggang
tula.(C.G.) (F9 PN-
ie-41)II
. Paksang -Aralin
A. Panitikan
:Kultura Pamana
ng Nakaraan,
Regalo ng
Kasalukuyan at
Buhay ng
KinabukasanTulan
g naglalarawan ng
Pilipinasni Pat V.
VillafuerteB.
Uri ng
Teksto: Naglalara
wanC.
Gramatika/Retori
ka: Mga salitang
naglalarawan sa
pangyayari, Tao at
Lugar
III. Yugto ng
Pagkatuto(Pagnilay
an at Unawain)

Ipasagot sa mga
mag-aaral ang
mahahalagang
tanong na ibinigay
sa bahaging
TUKLASINupang
masukat ang antas
ng kaniulang pag-
unawa ( ES )
Mga Gabay na
Tanong: Pokus na
Tanong (E Q )
1.Ano ang iyong
naramdaman
habang ginagawa
ang gawain?2.Ano
ang iyong
natuklasan sa
iyong sarili?3.
Paano mo
naipapahayag ang
iyong
nararamdaman o
damdamin batay
sa nilalaman
ngisang tula?
Pagbuo ng Mahala
gang Konsepto
Paglikha ng
Sariling tula na
may kaugnay sa
napapanahong
isyu.
Banghay Aralin sa
Filipino Baitang
9Unang Markahan
Aralin 1.3
I.
LayuninPagsulatN
akasusulat ng
ilang taludtod
tungkol
sa pagpapahalaga
sa pagiging
mamamayan ng
bansang Asya.II.
Paksang -AralinA.
Panitikan :Kultura
Pamana ng
Nakaraan, Regalo
ng Kasalukuyan at
Buhay
ng KinabukasanTul
ang naglalarawan
ng Pilipinasni Pat
V. VillafuerteB.
Uri ng
Teksto: Naglalara
wanC.
Gramatika/Retori
ka:III. Yugto ng
Pakkatuto
(Ilipat)Ipaliwanag
sa mga mag-aaral
kung paano
isasagawa ang
pagsulat ng tula
at ang
pamantayan
sapagmamarka.(Ga
mitin ang
GRASPS)Goal

Maibahagi ang
ilang nasulat na
taludtod ng tula
tungkol sa
pagpapahalaga sa
pagigingmamamay
an ng bansang
Asya.Role -
Isang manunulat
Audience

Kapwa
PilipinoSituation

Nanunuod ka ng
telebisyon at
nakita mo ang
patuloy na
kagulugan sa panig
ng
Mindanao.Perform
ance

Bilang isang mag-
aaral, gagawa ka
ng isang tula na
may mensahe ng
pag-ibig
atpagpapahalaga
sa
bayanStandards

Gamitin ang
rubrics sa
pagmamarkaRubri
ks:Mensahe
30Makatotohanan
ang ginawang tula
30Kaangkupan ng
salita 20Taglay an
g elemento 20

You might also like