You are on page 1of 6

School: AFGA NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level: 10

GRADES 1 to 12 Teacher: LEA B. ANDUJAR Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JUNE 03-07 (WEEK 1) Quarter: IST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


A. I. LAYUNIN

B. A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang mga hakbang o panutong napakinggan.
Nakapagbibigay ng isang panuto.
Nakabubuo ng isang nakalarawang balangkas.
Nakapagbigay kahulugan ng salitang mitolohiya
Nakapaglahad ng mga kuwentong bayan tungkol sa anito, diyos at diyosa
Nakapagbigay buod sa kuwentong binasa
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
D. C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa ang panimulang Naiuugnay ang mga kaisipang Naipahahayag nang malinaw ang sariling Naisasagawa ang
Pagkatuto. Isulat and code pagtataya (Pre-Test) nakapaloob sa akda sa nangyayari opinion sa paksang tinatalakay sistematikong pananaliksik
ng bawat kasanayan sa: F10PS-Ia-b-64 sa iba’t ibang pagkukunan
Sarili ng impormasyon (internet,
Pamilya silid-aklatan, at iba pa)
Pamayanan F10EP-Ia-b-27
Lipunan
Daigdig
F10PB-Ia-b-62

E. II. NILALAMAN Ang Mitolohiya ng Taga-Rome Cupid at psyche Pagsasanib ng Gramatika at


Mga katangian at kapangyaihang Isinalin sa Ingles ni Edith Hamilton Retorika
taglay Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat

F. III. KAGAMITANG PANTURO


A. A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Pahina 12-14 Landas sa Pagbasa pahina 14 Pahina 22-23
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Ibigay ang labindalawang pangalan ng mga Batay sa naunawaan mong
aralin at/o pagsisimula ng diyos at diyosa ng Mitolohiyang Rome at menshe mula sa
bagong aralin Greece mitolohiyang “Cupi at
Pagtsek ng takdang-Aralin Psyche” paano mo
maiuugnay sa iyong sarili,
pamilya, pamayanan, at
lipunan.
B. Paghahabi sa layunin ng Upang malaman ang kakayahan ng Basahin ang pagkakaiba Linangin Pagbasa isang isang
aralin bawat mag aaral. Ang salitang Mitolohiya ay Narito ang isa sa mga mitolohiya ng Mitolohiya tungkol sa
nangangahulugang agham o pag- Rome.Isinalaysay ni Apuleius, isang Pagkakaroon ng anak sina
aaral ng mga mito/myth at alamat maunulat na Latino. Ito ay bahagi ng Wigan at Bugan.pahina 22-
Tumutukoy rin ito sa kalipunan ng nobelang Metamorphosis na kilala rin sa 23
mga mito mula sa pangkat ng tao tawag na The Golden Ass(donkey)
sa isang lugar na naglalahad ng Basahin at Unawain mo ito upang
kasaysayan ng mga diyos-diyosan matuklasan mo kung paano nakatutulong
noong unang panahon na ang mitolohiya sa pagpaunlad ng panitikang
sinasamba, dinarakila at Pilipino
pinipintakasi ng mga sinaunang
tao. Sa Pilipinas, ang mito ay
kinabibilangan ng mga kuwentong-
bayang naglalahad ng tungkol sa
anito, diyos at diyosa. Mga
kakaibang nilalang at sa mga
pagkagunaw ng daigdig noon. Sa
mga taga -Rome ay kadalasang
tungkol sa politika, ritwal, at
moralidad na ayon sa batas ng
kanilang mga diyos diyosa mula sa
sinaunang taga -Rome.
C. Pag-uugnay ng mga Ano ang kaibahan sa mitolohiya sa Ibigay ang kahulugan ng salitang Hamon sa Pag-unawa
halimbawa sa bagong aralin Pililipinas sa mitolohiya sa Rome? sinalungguhitan. Pagkatapos gamitin sa Paghambingin ang mga
pangungusap. tauhan ,pangyayari at
1. Labis na hinahangaan mensahe sa mitolohiyang
2. Ang kanyang templo ay wala nang alay. “Cupid at Psyche” at
3. Naghintay si Psyche habang unti-unting “Nagkaroon ng anak sina
Wigan at Bugan”.
nilalamon ng dilim ang buong bundok.
4. Narinig ni Psyche ang panangis ng
kanyang mga kapatid.
5. Hindi Nagkamayaw sa iyakan at
yakapan ang magkakapatid.

D. Pagtalakay ng bagong Talakayin at tuklasin ang Pagbasa sa kuwento ng guro Nagbibigay ng paalala ang
konsepto at paglalahad ng kahulugan ng salitang mitolohiya Paalala ang mga pamantayan sa wastong guro sa mga pamantayan
bagong kasanayan #1 sa Pilipinas, at ang mitolohiya sa pakikinig. sa wastong pagbaba at
bansang Rome sa mga sinaunang pag-uunawa sa binabasa.
tao. Binigyan ng pagkakataon
ang mag-aaral na bumasa
ng kuwento
E. Pagtalakay ng bagong Talakayin at Pag-Aralan pahina 12- Gawain: Pagsusuri sa Tauhan Tukuyin ang masasalaming
konsepto at paglalahad ng 14 Suriin ang katangian nina Cupid at Psyche. kultura ng mga taga-Rome
bagong kasanayan #2 Tukuyin ang kalakasan at kahinaan ng sa akdang binabasa. Suriin
bawat isa. Gawin ito sa iyong sagutang ang pagkakahawig nito sa
papel. kultura ng mga
CUPID Pilipino.Gawing batayan
KALAKASAN KAHINAAN ang halimbawang naibigay.
1. Kultura ng mga taga-Rome
2. Hal. Pagbibigay ng mga
3. mortal ng alay sa mga
4. diyos at diyosa upang sila
5. ay pagpalain
PSYCHE Kulturang Pilipino
KALAKASAN KAHINAAN Hal. Pagbibigay ng alay ng
1. mga Pilipino para sa mga
2. kaluluwa at di nakikitang
3. nilalang.
4.
5
F. Paglinang ng Kabihasaan Basahing mabuti ang panuto. Gawin Natin Gawin Natin Hamon sa Pag-unawa
( tungo sa Formative Isagawa ang ibinigay na panuto. Gawain 1 Pagtapat-tapatin Basahin ang talaan ng kahulugan sa Kolum 1. Sino sina Wigan at
Assessment ) Basahin sa kolumn B ang bawat na PAHALANG AT PABABA.Gamitin ang Bugan batay sa
pahayag na naglalarwan ng letrang nasa Krusigrama na isinulat sa mitong Ifugao?
katangian ng mga diyos na pisara bilang karagdagang upang matukoy
2. Ninais ba talaga ni
nakatala sa Kolumn A. Isulat ang ang salita. gamitin sa makabuluhang
letra ng angkop na sagot sa pangungusap ang nahulaang mga salita. Bugan na
patlang sa tapat ng Kolumn A. mamatay/Bakit?
Isulat ang sagot sa sagutang papel. 3.
Pahina 10.
G. Paglalapat ng aralin sa Gawain2: Alam-Nais-Natutuhan Gawin Natin Batay sa iyong nabasa,
pang-araw-araw na buhay Pahina 2 Magbigay ng sariling reaksiyon sa pahayag masasabi mo bang may
ni Cupid na “Hindi mabubuhay ang pag-ibig impluwensiya na ang mga
kung walang pagtitiwala” mitolohiya ng mga taga-
Rome sa mga mitolohiya
ng Pilipinas?
H. Paglalahat ng Aralin Pagtatanong: Pagtatanong: Ano ang kulturang ng mga
1. Maipaliwanag ang 1. Ano ang pinakamaling ginawa ni Pilipino na masasalamin sa
puwersa ng kalikasan. Psyche na nagdudulot ng mabigat epikong ito, maaaring
2. Maikuwento ang mga na suliranin sa kaniyang buhay. tawagin ng guro ang
interesadong sumagot,at
sinaunang gawaing 2. Bakit gayon na lang ang inggit at
bibigyan ng kaukulang
panrelihiyon galit ni Venus. puntos ang makasagot sa
3. Mailahad ang aral na 3. Bakit itinago ni Cupid ang tunay na tanong.
matutunan mula sa pagkatao kay Psyche?
kuwento 4. Bilang isang diyosa, ano ang hindi
4. Maikuwento ang magandang katangian ni Venus?
mitolohiya ng taga -Rome 5. Kung ikaw si Psyche, tatanggapin
5. Maibigay ang mo rin ba ang hamon ni venus
labindalawang para sap ag-ibig? Bakit?
pinakadakilang diyos at
diyosa ng Mitolohiya ng
Rome at Greece

I. Pagtataya ng Aralin Gawin Natin to Panuto: Sa isa at kalahating papel magbigay Panuto: Sa isa at ikaapat
Panuto: Ibigay ang mga pangalan ng mensahe na makukuha mula sa na sagutang papel sagutin
ng Roman sa bawat pangalan ng Mitolohiyang Cupid at Psyche ang tanong “Nakatutulong
diyos at diyosa ba ang Mitolohiya ng
Greek Roman Rome sa Pagpaunlad ng
1.Zeus _______________ Panitikang Pilipino? Sa
2. Hera _______________ anong paraan?
3. Poseidon _______________
4. Hades ______________
5. Ares ______________
6. Apollo ______________
7. Athena ______________
8. Artemis ______________
9. Hephaestus______________
10.Hermes ______________
11. Aphrodite _____________
12. Hestia _____________
J. Karagdagang Gawain para Gawain 3 pahina 14 Ang lahat na mag-aaral ay magsaliksik sa Magsaliksik sa kahulugan
sa takdang aralin at Magsaliksik at alamin ang library sa Mitolohiyang Nagkaroon ng Anal ng pandiwa at gamit nito.
remediation katangian ng mga diyos at diyosa sina Wigan at Bugan
sa mitolohiyang pinagbatayan ng
pangalan ng planeta,mga araw at
lingo, produkto o kompanya at
terminolohiya sa medesina
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like