Professional Documents
Culture Documents
1. Thu tiền bán hàng 7920 9900 9900 Phải thu 1980
Bài 3:
- Tính giá trị VAT mà DN A phải nộp cho Nhà nước vào quý 1/N.
VAT đầu ra = 880 x 10% = 88 triệu
VAT đầu vào = 500 x 10% = 50 triệu
VAT phải nộp = 88 – 50 = 38 triệu
- Tính Lợi nhuận sau thuế của DN A trong quý 1/N.
Doanh thu bán hàng = 880 triệu
Chi phí vật tư = 500 + 70 = 570 triệu
Chi phí khấu hao TSCĐ = 50 triệu
Chi phí bán hàng và quản lý = 120 triệu
Lợi nhuận trước thuế = 880 – (570 + 50+120) = 140 triệu
Thuế TNDN = 140 x 20% = 28 triệu
Lợi nhuận sau thuế = 140 – 28 = 112 triệu
- Tính Chênh lệch tiền đầu quý và cuối quý 1/N của DN A.
Thu tiền bán hàng = 880 x 1,1 x 90% = 871,2 triệu
Chi mua vật tư = 500 x 1,1 x 30% = 165 triệu
Chi bán hàng và quản lý = 120 triệu
Chi nộp VAT = 38 triệu
Chi nộp thuế TNDN = 28 triệu
Chênh lệch tiền đầu quý và cuối quý = 871,2 – (165 + 120 + 38 + 28) =
520,2 triệu
Bài 4:
- Tính tổng số thuế phát sinh, phải nộp NS NN quý 4/N.
Thuế khác = 5 triệu
VAT đầu ra = (1100/1,1) x 10% = 100 triệu
VAT đầu vào = (1100/1,1) x 60% x 10% + 40 x 10% = 64 triệu
VAT phải nộp = 100 – 64 = 36 triệu
Lợi nhuận trước thuế = (1100/1,1) – [(1100/1,1) x 60% + 20 + 15 + 10 + 40 +
5) = 310 triệu
Thuế TNDN = 310 x 25% = 77,5 triệu
Tổng số thuế phát sinh, phải nộp NS quý 4/N: 5 + 36 + 77,5 = 118,5 triệu
Một số bạn tính như vậy cho nhanh, bạn nào muốn tránh sai sót thì
có thể lập bảng tương tự như BCKQKD
Tính chênh lệch thu, chi trong quý khi tiền bán hàng và mua vật tư thanh toán
ngay trong quý.
Thu tiền bán hàng = 1100 triệu
Chi mua vật tư = 1100 x 60% = 660 triệu
Chênh lệch thu, chi trong quý = 1100 – (660+ 20+ 15+ 44+ 36+ 5+ 10) =
310
Đa phần các bạn làm như thế này nhưng nếu tính bằng công thức (-20 +
660 – 330) = 310 sẽ nhanh hơn, trong đó -20 là giá trị ban đầu, +660 là
cộng thêm tiền thu từ bán hàng nếu thanh toán ngay hết cả, và -330 là
trừ đi tiền mua vật tư nếu thanh toán ngay.
- Xác định sự chênh lệch về tài sản và nguồn vốn ngày 31/12/N so với ngày
1/10/N.
Tiền giảm = -20 triệu
Phải thu tăng = 1100 x 60% = 660 triệu
TSCĐ giảm = 10 triệu
Tổng tài sản tăng = 660 – 10 – 20 = 630 triệu
Phải trả tăng = 1100 x 60% x 50% = 330 triệu
Phải nộp tăng = 77,5 – 10 = 67,5 triệu
Lợi nhuận giữ lại tăng = 310 – 77,5 = 232,5 triệu
Tổng nguồn vốn tăng = 330 + 67,5 + 232,5 = 630 triệu
Ngoài cách này, các em cũng có thể kẻ bảng 2 bên thay đổi về TS và NV
thì nhìn sẽ rõ sự cân đối hơn, tên khoản mục và số tiền thì vẫn thế nhé