You are on page 1of 14

Grade 1 to 12 Paaralan: Antas: BAITANG 7

DAILY LESSON LOG


Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN

Petsa: Markahan:IKATLONG MARKAHAN

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog
at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)

B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga pamamaraang ginamit Nasusuri ang matinding epekto ng mga Nasusuri ang kaugnayan ng iba’t-ibang
sa Timog at Kanlurang Asya sa pagtatamo digmaang pandaidig sa pag-aangat ng mga ideolohiya (ideolohiya ng malayang
ng kalayaan mula sa kolonyalismo malawakang kilusang nasyonalista ( hal: demokrasya, sosyalismo at komunismo)
AP7TKA-IIIe-1.12 epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa sa mga malawakang kilusang
pagtatag ng sistemang mandato sa Kanlurang nasyonalista AP7TKA-IIIf-1.14
Asya) AP7TKA-IIIe-1.13

II. NILALAMAN

Mga Pamamaraang Ginamit sa Timog at Epekto ng Digmaang Pandaigdig sa Pag- Iba’t-ibang ideolohiya (ideolohiya
Kanlurang Asya sa Pagtatamo ng angat ng mga Malawakang Kilusang ng malayang demokrasya,
Kalayaan mula sa Kolonyalismo Nasyonalista (hal: epekto ng Unang sosyalismo at komunismo) sa mga
Digmaang Pandaigdig sa pagtatag ng malawakang
sistemang mandato sa kilusang nasyonalista
Kanlurang Asya)

KAGAMITANG PANTURO

A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro - - TG pahina 329-336


2. Mga Pahina sa Kagamitang LM pahina 226-228, 230-233 LM pahina 234-241 LM pahina 243-246
Pang Mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 9 1. EASE II Module 9 1. EASE II Module 9


2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap
II. 2008. Pp.308-320 2008. Pp.308-320 II. 2000. Pp.154-163
3. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap 3. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan
II. 2000. Pp.163-164 II. 2008. Pp.347-359,308-320

4. Karagdagang Kagamitan mula sa PTV (2013). Xiao Time: Mga kabataan noong
portal ng Learning Resources o World War II. Retrieved October 11, 2016, from
ibang website https://www.youtube.com/watch?
v=2eOsPNuQ6tE

B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa, Projector, Laptop,Speaker Projector, Laptop, Manila Paper Projector, Laptop, Manila Paper

III. PAMAMARAAN

Balitaan Balita na may kaugnayan sa Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa
paksang tatalakayin paksang tatalakayin

a. Balik Aral Paano nakaapekto ang nasyonalismo sa Sino ang mga nasa larawan at ano ang Paano nakaapekto ang dalawang
sigalot etniko sa Timog at Kanlurang bahaging ginampanan nila sa pagtamo ng digmaang pandaigdig sa pag-angat ng
Asya? mga
malawakang kilusang nasyonalista?

kalayaan?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Mag pakita ng mga “Viral videos” na Pagganyak: Pangkatin sa 4 hanggang 5 ang Pagganyak: Ipabasa ang CHILDREN OF
nagpapakita ng mga nau-usong sayaw na klase. Ihanay ang bawat pangkat. THE TATORS FAMILY
sinasayaw sa ibat ibang paraan ngunit Bigyan ang bawat pangkat ng bilog na
iisang lamang ang gamit na tugtog. marker na may iba’-t-ibang kulay Children of the Tators Family
(Maari ding ipasabay sa mga mag-aaral) Pangkat 1 – Red
Pangkat 2 – Blue To which do I belong?
Pangkat 3 – Yellow
Pangkat 4 - Pink Some people never seem
Magdikit sa pisara ng mapa ng school(kung wala motivated to participate but are just
isang manila paper at sabihan na lamang ang content to watch others do the work,
mag aaral ilagay ang marker nila sa direksyon …..they are called “Speak Tators”
kung saan makikita ang tutukuyin na bahagi ng
school) Some people never do anything
to help but are gifted at finding fault
Sa unang round ang leader ay lalapit sa guro with the way others do the work,
upang kunin ang tanong/larawan at babalik …..they are called “Comment
sa guro upang sabihin o ipakita ang sagot. Tators”
Set of puzzle (maaring dagdagan)
There are those who say they will
Ang unang grupo na makasagot ng tama help but somehow just never get around
ay ididikit ang kanilang marker sa mapa. to actually doing the promised help,
Ang may pinakamaraming maidikit na marker …..they are called “Hessie Tators”
sa loob ng dalawang minuto ang syang panalo
Some people are looking to cause
Ano ang naramdaman ninyo habang ginagawa problems by asking others to agree with
ang gawain? them. They are never satisfied. It is
Paano ninyo maiuugnay ang gawain sa either too hot or too cold, too sour or
pananakop ng mga Kanluranin sa Timog at too sweet. ….. they are called “Emmie
Kanlurang Asya? Tators”

They are those who believe they


are always right. They fail to listen to
the opinions of others and love to call
the shots. They are identified as
commanders and generals.
….. they are called “Dick Tators”

Then there are those who love and do


what they say they will. They are always
prepares to stop whatever they are
doing and lend a helping hand. They
bring real sunshine into the lives of
others.
….. they are called “Facili Tators”

The question is ….. to which of


the Tators Family do you belong?

We also need people who will


commit themselves to our community.
In short, always ask yourself that
familiar question.

AM I PROBLEM OR THE SOLUTION?

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Paano maiiugnay ang mga “ viral videos” Morse Code Fact or Opinion
sa Bagong Aralin sa pamamaraang ginamit ng mga Asyano Tukuyin ang salita gamit ang Morse Code. Suriin ang mga pahayag tungkol sa
tungo sa pagkamit ng kalayaan. Magbigay (Sagot Alyansa, World War II) ideolohiya. Ipaliliwanag nila ang
ng mga dahilan

halimbawa. kung bakit Fact o Opinion ang napili nila

Ano ang naging kaugnayan ng mga salitang


nabuo sa sa malawakang kilusang nasyonalista
sa Asya?
d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Pangkatin ang klase sa lima Pangkatin ang klase at ipagawa sa bawat Data Retrieval Chart
Paglalahat sa bagong kasanayan Basahin ang teksto at suriin pangkat ang mga sumusunod: Pangkatin ang klase sa pito ang klase
#1 kung paanong nakamit ang Pangkat 1 –Kaganapan Bago ang at sagutan ang Chart.
kalayaan sa panahon ng Dalawang Digmaan
kolonyalismo ng mga Mga Kaganapan Bago
sumusunod na bansa: ang Una at Iklawang
Digmaan sa Timog at Pangkat 1
Kanlurang Asya
Pangkat I- India
Pangkat 2- Pakistan Pangkat 2
Pangkat 2 – 3 Tri-Question Approach
Pangkat 3- Iran Ano ang nangyari?
Pangkat 4- Turkey Bakit nangyari ito?
Pangkat 5- Saudi Arabia Pangkat 3
Ano-ano ang kinahinatnan ng
pangyayari?

Pamprosesong tanong: ∙ Pangkat 2-Ang Unang Digmaang


Pandaigdig ∙ Pangkat 3- Ang Ikalawang
∙ Sino sa mga naging pinunong DIgmaang
nasyonalista sa Timog at Kanlurang Pandaigdig
Asya ang naging daan sa pagtamo ng
kalayaan?
Pangkat 4 at 5 Tree Diagram
∙ Ano-anong pamamaraan ang ginamit ∙ Pangkat 4 – Epekto ng Unang Digmaang Pangkat 4
upang lumaya ang mga bansa sa Timog Pandaigdaig sa Timog at Kanlurang Asya
at Kanlurang Asya? sa pag-angat ng malawakang kilusang
∙ Paano mapangangalagaan ang kalayaan nasyonalista Pangkat 5
n gating bansa?
∙ Pangkat 5- Eekto ng Ikalawang Digmaang
Pandaigdaigsa Timog at Kanlurang Asya sa Pangkat 6
pag- angat ng malawakang kilusang
nasyonalista
Rubrics nasa hulihang pahina Pangkat 7

Pamprosesong tanong
1.Paano nakaapekto ang nasabing digmaan
sa mga tao at bansa ng Timog at Kanlurang Pamprosesong tanong:
Asya noon at sa kasalukuyan? 1. Paano ang mga kilalang personalidad
ay nakatulong sa pagkakaroon ng
2.Sa nangyaring mga kaguluhan sa mga bansa ideolohiya sa kanilang bansa?
sa Timog at Kanlurang Asya sa kasaluluyan, 2. Paano ang iba't ibang ideolohiya
nanaisin mo bang maulitpa ang isang ay nakaapekto sa pagkakaroon ng
digmaang pandaigdig? Bakit? malawakang kilusang nasyonalista? 3.
Sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang
Asya anong ideolohiya ang higit na
nakaapekto sa pagkakaroon ng
malawakang kilusang nasyonalista.Bakit?
4. Paano nakamit ng mga bansa sa timog
at Kanlurang Asya ang pagbabagong
dulot ng ideolohiyang kanilang
tinangkilik?

e. Pagtalakay sa bagong konsepto at


paglalahat sa bagong kasanayan
#2

f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Paghahambing Sagutan ang Gawain:Positibo o Negatibo Paano nakaapekto sa sa
Formative Assessment) Saan nagkakapareho at nagkakaiba ang Panuto: Lagyan ng krus “ ( + )” ang pahayag na kalagayang pangpolitika,
mga bansa sa Timog at Kanluwang Asya iyong sinasang-ayunan at eks( x )” ang hindi mo pangkabuhayan at
sa pagkamit ng kalayaan. naman sinasang- ayunan. panlipunan ng ideolohiyang
1) Nasyonalismo ang naging pangunahing tugon komunismo,demokrasya at komunismo?
ng mga Asyano sa pananakop ng mga
Kanluranin. 2) Dahil sa Ikalawang Digmaang
Pandaigdig,

Pagkakatulad nagsibalik ang mga Jews sa Kanlurang


Asya. 3) Pagkatapos ng Unang Digmaang
Pandaigdig ipinatupad ng mga Kanluranin
ang sistemang mandato sa Kanlurang Asya,
Timog
4) Ang patakarang Divide and Rule ng mga
Kanlurang Ingles ang nagbigay-daan sa pagkakaisa ng mga
Asya Indian. 5) Relihiyon ang naging pangunahing
batayan sa pagpapakita ng nasyonalismo ng
Asya
mga Indian.

g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw Ipanood sa mga mag-aaral ang Xiao Time:


araw na buhay Mga kabataan noong World War II ng PTV
Base sa pinanood, ano ang magagawa mo
bilang kabataan sa panahon ng kaguluhan?

Anong bahaging ginampanan niya


Mula sa larawan sa kasaysayan ng Pilipinas?
1. Saan ito makikita?
2. Ano ang makasaysayang
pangyayaring naganap dito?
3. Paano naisakatuparan ang
pagkamit ng kalayaan ng Pilipinas?

h. Paglalahat ng aralin Ano ang ginamit na pamamaraan ng Paano nakaapekto ang Una at Ikalawang Ano ang kaugnayan ng iba’t-ibang
mga bansa sa Timog at Kanlurang Digmaang Pandaigdig sa paglaya ng mga bansa ideolohiya sa mga malawakang
Asya sa pagtatamo ng kalayaan? sa Silangan at Timog Silangang Asya? kilusang nasyonalista sa Timog at
Kanlurang Asya?
i. Pagtataya ng aralin Hanapin sa Hanay B ang pamamaraang Iguhit ang kung ito ay nagpapakita ng epekto sa Isulat kung ang mga pahayag ay
ginamit ng mga bansa sa Hanay A sa TImog at Kanlurang Asya tumutukoy sa ieolohiyang Demokrasya o
pagkamit ng kalayaan ng mga bansa sa Kung hindi. Komunismo
Timog at Kanlurang Asya 1. Nagkaisa ang mga kilusang pangkalayaang
at tumulong sa panig ng Allied. 1. Ang magiging pinuno ng pamahalaan
Hanay A Hanay B 2. Nagsimula ang sigalot sa pagitan ng mga ay pinipili ng mga tao sa
Islam at Hindu sa Unang Digmaang pamamagitan ng halalan.
Pandaigdig. 2. Ang pamahalaan ang nagtatakda ng

1. India 3. Naging interesado ang mga kanluranin presyo ng bilihin.


A. Pagtatatag ng Muslim sa pagtatag ng sistemang mandato.
2. Iran 4. Nagtulak sa mga Asyano na ipaglaban Pagkilala
League ang kalayaan. Ideolohiyang tinangkilik ng mga
3. Pakistan 5. Nagkaroon ng malawakang demonstrasyon sumusunod na bansa.
B. Nagsulat at nangaral at di pagsunod ng mga India sa mga Pranses. 4. India
4. Turkey 5. Pakistan
laban sa pamahalaang Essay
Shah Paano nakatulong ang mga
C. Pag-aayuno o Hunger Index of Mastery ideolohiyang pinili ng mga bansa sa
Strike Silangan at Timog Silangang Asya sa
D. Paglaban sa mga malawakang kilusang nasyonalista?
Italyano
5. Ano sa iyong palagay ang pinaka Index of Mastery
epektibong paraan ng pagkamit ng
kalayaan ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya? Bakit?

Index of Mastery
j. Karagdagang Gawain para sa 1. Bakit nasangkot ang mga bansa sa Asya 1. Ano ang ideolohiya? Gumawa ng Picture Collage
Takdang-Aralin at Remediation sa Digmaang Pandaigdig? 2. Ano ang mga ideolohiyang tinangkilik ng Sa kasalukuyang panahon,
2. Ano ang naging epekto ng Digmaang mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya? magsaliksik ng limang personalidad sa
Pandaigdig sa mga bansa sa TImog Asya Timog at Kanlurang Asya na naging
at Kanlurang Asya? instrumento sa kanilang pagbabago.
Humanap ng kanilang larawan at ang
Pahina 234-237 Pahina 242-249 kanilang mga inilunsad na gawaing
naging instrumento sa pagbabago at
ipakita ito sa pamamagitan ng isang
picture collage. Ito ay kinakailangang
magpakita ng
sumusunod na mga kraytirya:
Nilalaman 10 puntos
Organisasyon ng mga ideya -5 puntos
Pagkamalikhain - 5 puntos

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya

b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?

f. Anong suliranin ang aking naranasan


na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?

g. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN


KRITERYA 5

Kaalaman sa paksa Higit na


nauunawaan
ang mga
paksa. Ang
mga
pangunahing
kaalaman ay
nailahad at
naibigay ang
kahalagaha
n, wasto at
magkakaugn
ay ang mga
impormasyo
n sa
kabuuan.

Pinagmulan/ Binatay sa
Pinanggal ingan iba’t ibang
datos saligan
ang mga
kaalaman
tulad ng mga
aklat,
pahayagan,
video clips,
interview,
radio at iba pa.

Organisasyon Organisado
ang mga
paksa at sa
kabuuan
maayos ang
presentasyo
n ng
gawain ang
pinagsama
samang
ideya ay
malinaw na
naipahayag
at natalakay
gamit ang
mga
makabuluhan
g graphic
organizer

Presentasyon Maayos ang


paglalahad.
Namumuko
d tangi ang
pamamaraa
n, malakas
at
malinaw ang
pagsasalita,
sapat para
marinig at
maintindiha
n ng lahat.

4 3 2

Naunawaan ang Hindi gaanong Hindi naunawaan


paksa, ang mga naunawaan ang ang paksa. Ang
pangunahing paksa.Hindi lahat ng mga pangunahing
kaalaman ay pangunahing kaalaman kaalaman ay
nailahad ngunit di ay nailahad, may mga hindi nailahad
wasto ang ilan, maling impormasyon at at
may ilang di natalakay, walang
impormasyon na naiugnay ang mga ito kaugnayan ang
di maliwanag sa kabuuang paksa. mga pangunahing
ang impormasyon sa
pagkakalahad. kabuuang gawain.

Binatay sa iba’t Binatay lamang ang Walang batayang


ibang saligan ng saligan ng impormasyon pinagkunan, at
impormasyon sa ang mga
ngunit limitado batayang aklat lamang. impormasyon ay
lamang. gawa-gawa
lamang.
Organisado ang Walang interaksyon at Di-organisado ang
mga paksa sa ugnayan sa mga paksa.Malinaw na
kabuuan at kasapi, walang walang
maayos na malinaw na preparasyon ang
presentasyon presentasyon ng pangkat.
ngunit di – paksa, may graphic
masydong organizer ngunit
nagamit nang hindi nagamit sa
maayos ang mga halip ay nagsilbing
graphic palamuti lamang sa pisara.
organizer

Maayos ang Simple at maikli ang Ang paglalahad


paglalahad.May presentasyon. ay hindi
ilang kinakabahan malinaw,
at walang gaanong
kahinaan ang tinig. preparasyon.

You might also like