You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION VII, CENTRAL VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF BAYAWAN CITY

LINGGUHANG Paaralan Tayawan National High School Baitang VII


BANGHAY- Guro Claire E. Ogue Asignatura AP
ARALIN Linggo Ikaapat na linggo Markahan Ikatlong
(DepEd Order 42, s. 2016) Markahan
I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay…
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad
Pangnilalaman at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
Ang mag-aaral ay…
nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at
B. Pamantayan sa Pagganap
pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong
Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
Kasanayang Pampagkatuto:
 Natatalakay ang karanasan at implikasyon ng digmaang pandaigdig sa
kasaysayan ng mga bansang Asyano.

C. Mga Kasanayang K – Natatalakay ang mga pangyayaring naganap na nagbigay daan sa


Pampagkatuto/Layunin pagsiklab ng Una at Ikalawang Digmaang Pandaigdig.
S – Nakabubuo ng Concept Map tungkol sa matinding epekto ng Una at
Ikalawang Digmaang Pandaigdig sa pag-usbong ng mga malawakang
kilusang nasyonalismo sa Asya,
A – Napahahalagahan ang bahaging ginampanan ng mga digmaan sa
pagtatamo ng Kalayaan ng mga bansang napasailalim sa mga kolonyalista.
II. PAKSA
Ikatlong Markahan – Modyul 2: Mga Salik, Pangyayari at Kahalagahan ng Nasyonalismo sa Pagbuo ng mga
Bansa sa Timog at Kanlurang Asya

Sanggunian:
Estimada, Claire G., et.al. Ikatlong Markahan – Modyul 3: Digmaang Pandaigdig at Iba’t-Ibang Ideolohiya
sa Pag-Usbong ng Nasyonalismo at Kilusang Nasyonalista Bayawan City: Department of Education
- Region VII.

III. MGA KAGAMITAN


A. Araling Panlipunan 7 Modyul 2- Mga Salik, Pangyayari at Kahalagahan ng Nasyonalismo sa Pagbuo ng
mga Bansa sa Timog at Kanlurang Asya
B. Powerpoint Presentation
C. Laptop
D. Pictures

1
IV. PAMAMARAAN
Unang Araw
A. Balik-aral at/o Panimula - BAGO MAGBASA (5 minuto)
Sige nga’t sariwain muna natin ang ating natutuhan noong mga nakaraang aralin. Naaalala mo pa ba kung
ano ang Nasyonalismo?
B. Pangganyak (15 minuto)
Gawain 2: Word Web
Panuto: Sa pamamagitan ng dayagram na ito, isulat ang mga salitang kaugnay sa salitang nasyonalismo.
Isulat sa sagutang papel ang nabuong konsepto.

C. 1 Paglalahad ng Aralin - HABANG NAGBABASA (20 minuto)


Ang Unang Digmaang Pandaigdig

Sumiklab ang Unang Digmaang Pandaigdig noong Agosto,1914. Komplikado ang dahilan: ang Pag-aalyansa
ng mga bansang Europa at pag-uunahan nila sa teritoryo at iba pang interes. Ang Germany ay kaalyado ng
Austria- Hungary at tinawag silang Central Powers at ang France, England at Russia (na tinawag na mga
Allies) ay magkakampi.
D. Pagtalakay sa Aralin – PAGKATAPOS MAGBASA

2
Gawain: Digmaan, Pic!
Panuto: Suriin ang larawan. Sagutan ang pamprosesong tanong sa ibaba.

Pamprosesong mga tanong:


1. Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng collage?
2. Batay sa nakita mong collage, ano-ano ang naging kaganapan sa mga bansa ng Timog at Kanlurang Asya
matapos ang Una at Ikalawang Digmaang Pandaigdig?
3. Paano nakaapekto ang naganap na digmaan sa paghahangad ng kalayaan ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya?
Ikalawang Araw
C.2 Paglalahad ng Aralin - HABANG NAGBABASA (20 minuto)
Ang Ikalawang Digmaang Pandaigdig

Nilusob ng Japan ang Manchuria noong Setyembre, 1931 at nagtatag ng isang Puppet State o tau-tauhang
estado na kontrolado nito at pinangalanang Manchukuo. Nagprotesta ang League of Nations at United States
sa pagsakop ng Manchuria pero binalewala ito ng Japan. Noong 1935, tumanggi ang Japan sa kasunduan na
naglilimita sa mga barkong Pandigma. Noong Hulyo, 1937, biglang nilusob ng Japan ang China. Nakatuon
ang pasulong nito sa Nanjing (Nanking) ang kapitolyo ng pamahalaang Tsino. Pinatay nila ang libu-libong
mga Tsino at nagsagawa ng kaguluhan na tinawag na Rape of Nanking.
Matapos bigyan ng prayoridad ang digmaan sa Europa, hinarap naman ng Amerikano ang mga Hapones.
Dahan-dahan ding napalaya ng mga Allies ang mga sinakop na teritoryo ng Japan sa Timog Silangang Asya.
Noong Agosto 1945, tuluyan nang natalo ang Japan. Napilitang sumuko ito matapos bagsakan ng bomba

3
atomika ng United States ang Hiroshima noong Agosto 6, 1945 at ang Nagasaki noong Agosto 9,1942.

E. Paglalapat (20 minuto)


Pangkatang Gawain: Concept Map
Panuto: Lagyan ng wastong impormasyon ang sumusunod na bahagi ng Concept Map. Gawin ito sa inyong
cartolina paper.

F. Paglalagom (20 minuto)


Saloobin Mo, Pakinggan Ko!
Panuto: Kumpletuhin ang sumusunod na pahayag upang mabuo ang diwang isasaad nito. Gawin ito sa
iyong sagutang papel.

Pangalan: ___________________________ Taon at Seskyon: ________________________

1. Batay sa aralin na aking nabasa at napag-aralan, ang pinakamahalagang bagay na nakaapekto sa akin ay
_______________________________________________________________________________________
____________________________________.
2. Naging mahalaga ito sapagkat
_______________________________________________________________________________________
____________________________________.

3. Sa kabuuan, napagtanto ko na
_______________________________________________________________________________________
____________________________________.

Ikatlong Araw
G. Pagtataya (20 minuto
Pagpipili-pili
Panuto: Piliin sa siklo ang tamang sagot na naglalarawan sa mga sumusunod na pangungusap. Isulat ang
tamang sagot sa inyong sagutang papel.
4
1. Isang puppet state sa tau-tauhang estado na itinatag ng Japan sa China.
2. Binomba ng United States.
3. Neutral na bansa
4. Itinatag para maiwasan ang digmaan sa daigdig.
5. France, England, Russia.
6. Nagtatakwil sa Confucianismo.
7. Superpower sa daigdig.
8. Sinakop ang mga teritoryo ng Germany sa China
H. Karagdagang Gawain at/o Pagpapahusay (40 minuto)
Panuto: Humanap at maglista ng apat (4) na personalidad na taga Timog at Kanlurang Asya na naging
instrumento sa pagbabago ng kanilang bansa at ang inilunsad na gawaing naging instrumento ng pagbabago.
Gumawa ng Talahanayan nga kanilang nagawa. Isasagawa ito sa isang malinis na papel. Kinakailangang
magpakita ito ng mga sumusunod na batayan sa pagmamarka:

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nagtamo ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng mga gawaing pagpapahusay (remedial)
C. Nakatulong ba ang pagpapahusay (remedial)? Bilang ng mag-aaral na naunawaan ang aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng pagpapahusay (remediation)

5
E. Alin sa aking pagtuturo ang naging epektibo? Bakit?
F. Ano-ano ang aking naging suliranin na maaaring malutas sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong mga inobasyon o lokalisasyon sa mga kagamitan ang ginamit /natuklasan ko na nais kong
ibahagi sa ibang guro?
Inihanda ni:
CLAIRE E. OGUE
Teacher I

Sinuri ni:

__________________________________
Mater Teacher I/ Teacher III

Nabaltid ni:

DR. VERNA I. SALDO


EPSVR1-FIL/MTB

You might also like