You are on page 1of 6

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: File Created by Ma’am JOVELYN E. MONTILLA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 12 – 16, 2022 (WEEK 4) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
Pangnilalaman naipamamalas ang naipamamalas ang mapanuring naipamamalas ang mapanuring naipamamalas ang mapanuring naipamamalas ang
mapanuring pag-unawa at pag-unawa at kaalaman sa pag-unawa at kaalaman sa pag-unawa at kaalaman sa mapanuring pag-unawa at
kaalaman sa kasanayang kasanayang pangheograpiya, ang kasanayang pangheograpiya, kasanayang pangheograpiya, ang kaalaman sa kasanayang
pangheograpiya, ang mga mga teorya sa pinagmulan ng ang mga teorya sa pinagmulan mga teorya sa pinagmulan ng pangheograpiya, ang mga
teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang ng lahing Pilipino upang lahing Pilipino upang teorya sa pinagmulan ng
lahing Pilipino upang mapahahalagahan ang konteksto mapahahalagahan ang mapahahalagahan ang konteksto lahing Pilipino upang
mapahahalagahan ang ng lipunan/ pamayanan ng mga konteksto ng lipunan/ ng lipunan/ pamayanan ng mga mapahahalagahan ang
konteksto ng lipunan/ sinaunang Pilipino at ang pamayanan ng mga sinaunang sinaunang Pilipino at ang kanilang konteksto ng lipunan/
pamayanan ng mga sinaunang kanilang ambag sa pagbuo ng Pilipino at ang kanilang ambag ambag sa pagbuo ng kasaysayan pamayanan ng mga
Pilipino at ang kanilang ambag kasaysayan ng Pilipinas sa pagbuo ng kasaysayan ng ng Pilipinas sinaunang Pilipino at ang
sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas kanilang ambag sa pagbuo ng
Pilipinas kasaysayan ng Pilipinas

B. Pamantayan sa Pagaganap Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ang naipamamalas ang pagmamalaki naipamamalas ang pagmamalaki naipamamalas ang pagmamalaki naipamamalas ang
pagmamalaki sa nabuong sa nabuong kabihasnan ng mga sa nabuong kabihasnan ng mga sa nabuong kabihasnan ng mga pagmamalaki sa nabuong
kabihasnan ng mga sinaunang sinaunang Pilipinogamit ang sinaunang Pilipinogamit ang sinaunang Pilipinogamit ang kabihasnan ng mga
Pilipinogamit ang kaalaman sa kaalaman sa kasanayang kaalaman sa kasanayang kaalaman sa kasanayang sinaunang Pilipinogamit ang
kasanayang pangheograpikal pangheograpikal at pangheograpikal at pangheograpikal at mahahalagang kaalaman sa kasanayang
at mahahalagang konteksto ng mahahalagang konteksto ng mahahalagang konteksto ng konteksto ng kasaysayan ng pangheograpikal at
kasaysayan ng lipunan at kasaysayan ng lipunan at bansa kasaysayan ng lipunan at bansa lipunan at bansa kabilang ang mga mahahalagang konteksto ng
bansa kabilang ang mga kabilang ang mga teorya ng kabilang ang mga teorya ng teorya ng pinagmulan at pagkabuo kasaysayan ng lipunan at
teorya ng pinagmulan at pinagmulan at pagkabuo ng pinagmulan at pagkabuo ng ng kapuluan ng Pilipinas at ng bansa kabilang ang mga
pagkabuo ng kapuluan ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino teorya ng pinagmulan at
Pilipinas at ng lahing Pilipino Pilipino lahing Pilipino pagkabuo ng kapuluan ng
Pilipinas at ng lahing Pilipino

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang teorya sa Naipaliliwanag ang teorya sa Naipaliliwanag ang teorya sa Naipaliliwanag ang teorya sa SUMMATIVE TEST
(Isulat ang code ng bawat pagkakabuo ng kapuluan at pagkakabuo ng kapuluan at pagkakabuo ng kapuluan at pagkakabuo ng kapuluan at
kasanayan) pinagmulan ng Pilipinas batay pinagmulan ng Pilipinas batay sa pinagmulan ng Pilipinas batay sa pinagmulan ng Pilipinas batay sa
sa teoryang Bulkanismo at teoryang Bulkanismo at teoryang Bulkanismo at teoryang Bulkanismo at
“Continental Shelf” “Continental Shelf” “Continental Shelf” “Continental Shelf”

AP5PLP-Id-4 AP5PLP-Id-4 AP5PLP-Id-4 AP5PLP-Id-4


II. NILALAMAN Pinagmulan ng Pilipinas at Pinagmulan ng Pilipinas at mga Pinagmulan ng Pilipinas at mga Pinagmulan ng Pilipinas at mga
mga Sinaunang Kabihasnan Sinaunang Kabihasnan Sinaunang Kabihasnan Sinaunang Kabihasnan
Mga teorya sa Pagkabuo ng Mga teorya sa Pagkabuo ng Mga teorya sa Pagkabuo ng Mga teorya sa Pagkabuo ng
Kapuluan ng Pilipinas Kapuluan ng Pilipinas Kapuluan ng Pilipinas Kapuluan ng Pilipinas
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng p. 14-17 p. 14-7 p. 14-17
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Pilipinas Bilang Isang Bansa p. Pilipinas Bilang Isang Bansa p. 38- Pilipinas Bilang Isang Bansa p. Pilipinas Bilang Isang Bansa p. 38-
38-42 42 38-42 42
4. Karagdagang Kagamitan Original File Submitted and
mula sa portal ng Learning Formatted by DepEd Club Member
Resource - visit depedclub.com for more
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, batayang aklat, Laptop, batayang aklat, larawan Laptop, batayang aklat, larawan Laptop, batayang aklat, larawan ng
larawan ng bulkan at tulay na ng bulkan at tulay na lupa, mapa ng bulkan at tulay na lupa, mapa bulkan at tulay na lupa, mapa ng
lupa, mapa ng daigdig ng daigdig ng daigdig daigdig
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Pagbabalik aral tungkol sa Pagbabalik aral tungkol sa Pagbabalik aral tungkol sa Pagbabalik aral tungkol sa Pilipinas
aralin at/o pagsisimula ng Pilipinas biang isang Pilipinas biang isang archiepelago Pilipinas biang isang biang isang archiepelago
bagong aralin archiepelago archiepelago
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sa aralling ito at natatalakay Sa aralling ito at natatalakay ang Sa aralling ito at natatalakay ang Sa aralling ito at natatalakay ang
ang mga teorya ukol sa mga teorya ukol sa pagkabuo ng mga teorya ukol sa pagkabuo ng mga teorya ukol sa pagkabuo ng
pagkabuo ng kapuluan ng kapuluan ng Pilipinas at kapuluan ng Pilipinas at kapuluan ng Pilipinas at mababatid
Pilipinas at mababatid din ang mababatid din ang mga mababatid din ang mga din ang mga paliwanang ng
mga paliwanang ng siyentipiko paliwanang ng siyentipiko paliwanang ng siyentipiko siyentipiko tungkol sa pagkabuo ng
tungkol sa pagkabuo ng tungkol sa pagkabuo ng Pilipinas tungkol sa pagkabuo ng Pilipinas Pilipinas sa kasalukuyan nitong
Pilipinas sa kasalukuyan nitong sa kasalukuyan nitong anyo sa kasalukuyan nitong anyo anyo
anyo
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Magpakita ng larawan tugkol sa mga pinagulan ng kapuluan ng Magpakita ng larawan tugkol sa Magpakita ng larawan tugkol sa
sa bagong aralin mga pinagulan ng kapuluan ng mga pinagulan ng kapuluan ng
Pilipinas Pilipinas

Pilipinas

D. Pagtatalakay ng bagong Magpakita at ipabasa sa mga bata ang isang alamat na pinagmulan Magpakita at ipabasa sa mga Magpakita at ipabasa sa mga bata
konsepto at paglalahad ng ng Pilipinasa at ipasagot ang ilan sa mga tanong kaugnay rito bata ang isang alamat na ang isang alamat na pinagmulan
bagong kasanayan #1 1. Ano ang iyong masasabi tungkol sa alamat? pinagmulan ng Pilipinasa at ng Pilipinasa at ipasagot ang ilan
2. Kapanipaniwala baa ng mga alamat tungkol sa ipasagot ang ilan sa mga tanong sa mga tanong kaugnay rito
pinagmulan ng Piliinas? kaugnay rito 1. Ano ang iyong masasabi
1. Ano ang iyong tungkol sa alamat?
masasabi tungkol sa 2. Kapanipaniwala baa ng
alamat? mga alamat tungkol sa
2. Kapanipaniwala baa ng pinagmulan ng Piliinas?
mga alamat tungkol sa a. lupa
pinagmulan ng Piliinas?

E. Pagtatalakay ng bagong Magpakita ng mga larawan tungkol sa mga teorya sa pagkabuo ng Ipanood sa mga bata ang aktwal
konsepto at paglalahad ng kapuluan ng Pilipinas. na pagputok ng
bagong kasanayan #2 Halimbawa: mapa ng daigdig, bulkan, siyentista at tulay na lupa bulkanhttps://youtu.be/-6G-
nHlPvHc
- Ilahad ang mga teorya:
Continental drift
theory, bulkanismo at
tulay na lupa
- Ipakita ang mga
larawan nito

F. Paglinang sa Kabihasan Talakayin ang 3 teorya na nagpapaliwanag sa pinagmulan ng Talakayin ang 3 teorya na Talakayin ang 3 teorya na
(Tungo sa Formative kapuluan ng Pilipinas nagpapaliwanag sa pinagmulan nagpapaliwanag sa pinagmulan ng
Assessment) a. Teoryang continental drift ng kapuluan ng Pilipinas kapuluan ng Pilipinas
b. Teoryang bulkanismo d. Teoryang continental g. Teoryang continental drift
c. Teorya ng tulay na lupa drift h. Teoryang bulkanismo
Ipabasasa mga bata ang mga teorya ukol sa pagbuo ng e. Teoryang bulkanismo i. Teorya ng tulay na lupa
kapuluan ng Pilipinas sa pahina 40-41 sa batayang aklat f. Teorya ng tulay na lupa Ipabasasa mga bata ang
- mga teorya ukol sa
Ipabasasa mga bata pagbuo ng kapuluan ng
ang mga teorya ukol sa Pilipinas sa pahina 40-41
pagbuo ng kapuluan ng sa batayang aklat
Pilipinas sa pahina 40-
41 sa batayang aklat
G. Paglalaapat ng aralin sa pang- Hatiin ang mga bata sa tatlong grupo. Bawat pangkat ay bubuo ng Hatiin ang mga bata sa tatlong Hatiin ang mga bata sa tatlong
araw-araw na buhay Tsart ng Paghahambing na kung saan ipaliliwanag ang tatlong grupo. Bawat pangkat ay bubuo grupo. Bawat pangkat ay bubuo ng
teorya batay sa hiningi ng talahanayan. Isulat nila sa mga meta ng Tsart ng Paghahambing na Tsart ng Paghahambing na kung
strip na ibibigay ng guro. Bago magsimula ay ilahad muna ang kung saan ipaliliwanag ang saan ipaliliwanag ang tatlong
rubriks sa pagmamarka ng paghahambing tatlong teorya batay sa hiningi teorya batay sa hiningi ng
Pangkat 1 – teoryang continental drift ng talahanayan. Isulat nila sa talahanayan. Isulat nila sa mga
Pangkat 2 – teoryang bulkanismo o pacific theory mga meta strip na ibibigay ng meta strip na ibibigay ng guro.
Pangkat 3 – Teoryang tulay na lupa guro. Bago magsimula ay ilahad Bago magsimula ay ilahad muna
Teorya paliwan patunay muna ang rubriks sa ang rubriks sa pagmamarka ng
at ag pagmamarka ng paghahambing paghahambing
siyentist Pangkat 1 – teoryang Pangkat 1 – teoryang continental
ang continental drift drift
naghain Pangkat 2 – teoryang Pangkat 2 – teoryang bulkanismo
ng bulkanismo o pacific theory o pacific theory
teorya Pangkat 3 – Teoryang tulay na Pangkat 3 – Teoryang tulay na lupa
lupa Teorya paliwan patunay
Teorya paliwan patunay at ag
at ag siyentist
siyentist ang
ang naghain
naghain ng
ng teorya
teorya

H. Paglalahat ng Arallin Itanong sa mga bata: Itanong sa mga bata: Itanong sa mga bata:
1. Ano ang mga kaalaman at kasanayan ang madali mong 4. Ano ang mga kaalaman 6. Ano ang mga kaalaman at
natutuhan mula sa aralin? at kasanayan ang kasanayan ang madali
2. Anong mga kaalaman at kasanayan mula sa aralin ang madali mong mong natutuhan mula sa
nahihirapan kang matutuhan? natutuhan mula sa aralin?
3. May pinaniniwalaan k aba sa mga tinalakay na teroya aralin? 7. Anong mga kaalaman at
tungkol sa pinagmula ng Pilipinas?Ipaliwanag ang sagot 5. Anong mga kaalaman kasanayan mula sa aralin
at kasanayan mula sa ang nahihirapan kang
aralin ang nahihirapan matutuhan?
kang matutuhan? May pinaniniwalaan k aba sa mga
May pinaniniwalaan k aba sa tinalakay na teroya tungkol sa
mga tinalakay na teroya tungkol pinagmula ng Pilipinas?Ipaliwanag
sa pinagmulan ng Pilipinas? ang sagot
Ipaliwanang ang sagot
I. Pagtataya ng Aralin Pagtukoy sa konsepto. Isulat sa ¼ na papel ang Pagtukoy sa konsepto. Pagtukoy sa konsepto.
konseptong hinihingi sa bawat bilang. Isulat sa ¼ na papel ang Isulat sa ¼ na papel ang
______1. Tawag sa supercontinent sa sinasabing konseptong hinihingi sa konseptong hinihingi sa
pinagmulan ng Pilipinas. bawat bilang. bawat bilang.
______1. Tawag sa ______1. Tawag sa
_____ 2. Teoryang tungkol sa unti-unting paggalaw ng supercontinent sa supercontinent sa
mga kalupaan mula sa isang supercontinent. sinasabing pinagmulan sinasabing pinagmulan ng
ng Pilipinas. Pilipinas.

_____ 2. Teoryang tungkol sa _____ 2. Teoryang tungkol sa unti-


unti-unting paggalaw ng mga unting paggalaw ng mga kalupaan
kalupaan mula sa isang mula sa isang supercontinent.
supercontinent.
J. Karagdagang gawain para sa Suriin ang mga pares ng pangungusap. Isulat ang S kung ito ay Suriin ang mga pares ng Suriin ang mga pares ng
takdang-aralin at remediation nagsasaad ng sanhi at B kung ito ay bunga. Isulat ang inyong sagot pangungusap. Isulat ang S kung pangungusap. Isulat ang S kung ito
sa kwaderno. ito ay nagsasaad ng sanhi at B ay nagsasaad ng sanhi at B kung
1. ________ Patuloy ang pagtambak ng mga volcanic na kung ito ay bunga. Isulat ang ito ay bunga. Isulat ang inyong
material sa ilalaim ng karagatan inyong sagot sa kwaderno. sagot sa kwaderno.
_______ Unti –unting lumitaw ang mga pulo sa karagatan 1. ________ Patuloy ang 1. ________ Patuloy
na siyang bumuo ng kapuluan. pagtambak ng mga ang pagtambak ng
volcanic na material sa mga volcanic na
ilalaim ng karagatan material sa ilalaim ng
_______ Unti –unting lumitaw karagatan
ang mga pulo sa karagatan na
siyang bumuo ng kapuluan. _______ Unti –unting lumitaw ang
mga pulo sa karagatan na siyang
bumuo ng kapuluan.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like