You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

CODE AP8Q1W5D1

GRADES 1 to 12 Paaralan Antas ng Grado 8 Kwarter 1


DAILY LESSON Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN
PLAN Petsa at Oras ng Pagtuturo

Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa


A. Pamantayang kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan
Pangnilalaman na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang
henerasyon.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa
B. Pamantayan sa
I. LAYUNIN

pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan sa


Pagganap
daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon.
Naipaliliwanag ang uri ng pamumuhay ng mga unang tao sa daigdig. AP8HSK-
Ie-5.
1. Nailalarawan ang mgagawi ng pamumuhay sa panahong Metal
C. Mga Kasanayan sa
2. Naitatala ang mga pangyayari sa panahong Metal
Pagkatuto
3. Napahahalagahan ang mga kontribusyon at pamana ng mga sinaunang
tao

UNANG MARKAHAN – Ang Mga Sinaunang Tao


II. NILALAMAN  Kondisyong Heograpiko sa Panahon ng mga Unang Tao sa Daigdig
 Panahong Metal

1. Mga Pahina sa
III. MGA KAGAMITANG PANTURO

Gabay ng Guro ph/pp. 18– 19


2. Mga Pahina sa
Kagamitang
A. SANGGUNAN

LM ph. 44
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk Wala
4. Karagdagang
Kagamitan Mula
sa Portal ng Walang kagamitan mula sa Portal ng Learning Resource
Learning
Resource
B. Iba Pang Timeline ng Panahong Metal
Kagamitang https://www.google.com.ph
Panturo
A. Balik-Aral sa
Nakaraang
IV. PAMAMARAAN

Aralin at/o 1. Paano namuhay ang mga sinaunang tao sa panahong Neotiko?
Pagsisimula ng 2. Bakit ito tinaguriang Rebolusyong Agrikultural?
Bagong Aralin

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

Ipakita ng guro ang mga larawan ng panahong Paleolito at Neolitiko. Sasabihin ng mga
mag-aaral kung ano ang mga larawang ito. Gagawin ito sa loob ng 5 minuto.

Paggamit ng Paggawa ng Pangangaso


Apoy Palayok

Mga Pinakinis na Bato MgaIginuhitsaKweba


Mga Iginuhit Na Kweba
B. Paghahabi sa
Layunin
ng Aralin

Pagtatanim
Campsite

MgaIginuhitsaBato Paghahabi

Permanenteng
Paninirahan sa
Pamayanan

Gawain 2:Picture Parade !


C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa Ipapaskil ng guro sa pisara ang mga larawan. Isasa ayos ng mga mag-aaralang mga
Aralin larawan sa pisara kung saan ito kabilang na panahon. (Paleolitiko o Neolitiko). Gagawin
ito sa loob ng 5 minuto.

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

Hal.

Panahong Paleolitiko

Paggamit ng apoy

Panahong Neolitiko

Mga pinakinis na bato

Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang inyong nagging batayan sa pagsasaayos ng mga larawan?


2. Naging madali ba ito para sa inyo?
3. Sa inyong palagay tama ba ang inyong mga kasagutan?

Gawain 2: Tala-hanayan( 1 – 2 – 3 Chart)

Panuto: Hahatiin ang klase sa 3 pangkat. Ang unang pangkat ay itatala ang 5 salitang
may kaugnayan sa Panahong Metal. Ang ikalawang pangkat ay gagawa ng 5 tanong
tungkol sa Panahong Metal at ang ikatlong pangkat ay magbibigay ng 5 mahahalagang
ideya tungkol sa Panahong Metal. Gagawin sa loob ng sampung minute sa Manila
Paper. At susundan nang pag-uulat sa klase. Gagamitin ang rubric sa pangkatang
gawain.
D. Pagtalakay ng
Bagong Konspeto Unang Pangkat: (Chart 1)

MGA SALITANG MAY KAUGNAYAN SA PANAHONG METAL:


Hal.
1. Tanso

IkalawangPangkat: (Chart 2)

MGA TANONG TUNGKOL SA PANAHONG METAL:

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

Hal.
1. Kailan naganap ang Panahong Metal?

Ikatlong Pangkat: (Chart 3)

MGA MAHAHALAGANG IDEYA TUNGKOL SA PANAHONG


METAL:
Hal.
1. Ang Panahong Metal ay nahahati sa Panahon ng Tanso,
Panahon ng Bronse at Panahon ng Bakal.

PAMANTAYAN SA PANGKATANG GAWAIN

MGA BATAYAN MGA PUNTOS


5 3 1
1. NILALAMAN Naibigay ng May Maramingka
(5) buonghusay kauntingkakul kulangansa
ang hinihingi angan ang nilalamanna
ng nilalamannaipi ipinakitasap
takdangpaksa nakitasapangk angkatangg
sapangkatang atangGawain awain
gawain
2. PRESENTASYON Buonghusay Naisabuhay Hindi
(5) at ang gaanongnai
malikhaingnai pangkatangGa sabuhay
sabuhay ang wain ang
pangkatangga pangkatang
wain gawain
3. KOOPERASYON Naipamalas Naipamalas Naipamalas
(5) ng ng halos lahat ang
buongkasapi ng miyembro pakikiisa ng
ng grupo ang ang iilangmiyem
pakikiisasapan pakikiisasapan brosapangk
gkatanggawai gkatangGawai atanggawai
n n n

1. TAKDANG-ORAS Natapos ang Natapos ang Hindi


(5) pangkatangga pangkatangga natapos ang
wain ng wainngunitlu pangkatang
buonghusaysa magpassatakd gawain
loob ng angoras
itinakdangora
s
KABUUANG
PUNTOS: 20

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

Gawain 3 : Gallery Walk


Panuto: Ibibigay ng guro sa mga mag-aaral ang mga larawan ng mga kasangkapang
ginamit at natuklasan sa Panahong Metal.

Ididikit ng mga mag-aaral ang mga larawan sa nakatalagang lugar sa silid-aralan kung
saan ito kabilang: Panahon ng Tanso, Panahon ng Bronse at Panahon ng
Bakal.Pagkatapos na maidikit mag lalakad sa loob ng silid-aralan ang mga mag-aaral
upang tingnan ang kanilang ginawa. Gagawin ito sa loob ng labin limang minuto.
PANAHON NG TANSO

E. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto at
Paglalahad ng
Bagong
Kasanayan

PANAHON NG BRONSE

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

PANAHON NG BAKAL

PamprosesongTanong:
1. Ano ang inyong nagging batayan sa pagsasaayos ng mga larawan?
2. Naging madali ba ito para sa inyo?
3. Sa inyong palagay tama ba ang inyong mga kasagutan?

F. Paglinang ng Pagproseso ng guro sa mga kasagutan ng mga mag-aaral at pagtalakay sa Panahong


Kabihasaan (Tungo Metal.
sa Formative Input ng Guro:
Assessment)  Nagsimulang gamitin ang tanso noong 4000 BC sa ilang lugar sa Asya
at 2000 BCE sa Europe at 1500 BCE naman sa Egypt.

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

 Nalinang na mabuti ang paggawa at pagpanday ng mga kagamitang


yari sa tanso.
 Pinaghalo ang tanso at lata (tin) upang makagawa ng higit na
matigas na bagay.
 Iba’t ibang kagamitan at armas ang nagawa mula sa tanso tulad ng
espada, palakol, kutsilyo, punyal, martilyo, pana at sibat.
 Natutong makipagkalakalan ang mga tao sa karatig pook.
 Ang bakal ay natuklasan ng mga Hittite, isang pangkat ng Indo-
Europeo na nanirahan sa Kanlurang Asya dakong 1500 BCE.
 Natutuhan nilang magtunaw at magpanday ng bakal.
G. Paglalapat ng
Aralinsa Bilang isang mag-aaral, paano mo pinahahalagahan ang mga kontribusyon ng
Pang-Araw-Araw na Panahong Metal?
Buhay
H. Paglalahat ng
Magbigay ng mahahalagang kaisipan na inyong natutunan sa aralin.
Aralin

Pagsagot sa Maikling Pagsusulit:


Panuto: Sa ika-4 nabahagi ng papel, isulat ang tamang sagot.
1. Sa panahong ito pinaghalo ang tanso at lata (tin) upang makagawa ng
Higit na matigas na bagay.
2. Isang pangkat ng mga Indo-Europeo na nanirahan sa Kanlurang Asya na
Nakatuklas sa bakal.
3. Sa panahong ito natutong makipag kalakalan ang mga tao sa mga karatig-
pook.
4. Nalinang na mabuti ang paggawa at pagpapanday ng mga kagamitang
I. Pagtataya ng Aralin
ginamit ng tao.
5. Magbigay ng isang kagamitan at armas na yari sa tanso.

Mga Sagot:
1. Panahon ng Bronse
2. Hittite
3. Panahon ng Bronse
4. Panahon ng Tanso
5. espada, palakol, kutsilyo, punyal, martilyo, pana at sibat

J. Karagdagang
Gawain 1. Basahin at itala ang mahahalagang kaisipan sa mga yugto ng pag-unlad
Para saTakdang ng kultura ng mga sinaunang tao.
Aralin (Hanapin sa L.M. pp. 41-44)
at Remediation
V. MGA TALA
A. Bilang ng mag-
VI. PAGNINILAY

aaral
Na nakakuha ng 80%
Sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan pa
ng ibang Gawain

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

para
saRemediation?
C. Nakatulongba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mag-
aaral
Na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiya
ang nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang
Naranasan na
Nasolusyunan sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na
naiskong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

PAMAMARAAN MGA TALA


A. Balik-aral sa Nakaraang
Aralin at/o Pagsisimula ng
BagongAralin

B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin

C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Aralin

D. Pagtatalakay ng
BagongKonspeto

E. Pagtatalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan

F. Paglinang ng Kabihasaan
(TungosaFormative
assessment)

G. Paglalapat ng Aralin sa
Pang-ArawAraw na Buhay

H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang Gawain Para


sa Takdang Aralin at
Remediation

“SDO Camarines Norte: Facilitating Dreams…, Valuing Aspirations…”

You might also like