You are on page 1of 5

Banghay- Aralin sa Araling Panlipunan

Baitang 7
Markahan: Ikatlo Linggo: __2____
I. Layunin

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago,


A. Pamantayang pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Pangnilalaman Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-
20 siglo).
Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago,
B. Pamantayan pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
sa Pagganap Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-
20 siglo)
Nasusuri ang transpormasyon ng mga pamayanan at estado
C. Mga kasanayan sa Timog at Kanlurang Asya sa pagpasok ng mga kaisipan at
sa Pagkatuto impluwensiyang Kanluranin sa larangan ng: pamamahala,
kabuhayan, teknolohiya, lipunan, paniniwala, pagpapahalaga,
at sining at kultura. (AP7TKA-IIIb-1.5)

1. Natutukoy ang mga mahahalagang transpormasyon na


D.Mga tiyak na nagdulot ng mabuti o masama sa timog at kanlurang
Layunin Asya
2. Naihahambing ang mga pangyayari sa panahon ng
kolonyalismo at imperyalismo at sa kasalukuyang
panahon

Transpormasyon ng mga pamayanan at estado sa Timog at


II. Nilalaman Kanlurang Asya sa pagpasok ng mga kaisipan at
impluwensiyang kanluranin
III. MGA
KAGAMITANG
PANTURO

A. Mga Sanggunian

1.Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2.Mga Pahina sa
Kagamitan Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp.290-298
Ng mag-aaral

3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula
sa LR Portal
B. Iba pang Laptop, projector, aklat, babasahin, mga larawan, manila
Kagamitan paper, marker, templates
Panturo

22
IV. PAMAMARAAN ADVANCED LEARNERS AVERAGE LEARNERS

“PICK-THINK-TELL”
A. Balik-aral sa 1. Magpapangkat ang mga “WORD MATCH”
nakaraang aralin mag-aaral sa lima. 1. Magpapaskil ang guro ng
mga pangungusap hango sa
at / pagsisimula
2. Ang bawat pangkat ay paksa tungkol sa
ng bagong aralin bubunot mula sa transpormasyon na naganap
palabunutan na naglalaman sa Asya.
ng mga transpormasyon ng
mga pamayanan at estado 2. Ang pangungusap ay hindi
sa Timog at Kanlurang Asya buo dahil may mga salita na
sa pagpasok ng mga dapat idagdag upang mabuo
kaisipan at impluwensiyang ang pangungusap.
kanluranin.
3.Magbibigay ng mga salita
3. Babasahin ang ang guro sa mga piling mag-
makukuhang teksto at aaral na gagamitin sa pagbuo
gagawa ng isang scenario ng pangungusap
sa kanilang buhay o isang
likhang pangyayari na 4. Ididikit ng mga mag-aaral
kahalintulad ng nakuhang ang mga ibinigay na salita sa
transpormasyon. mga pangungusap upang
mabuo ito.

B. Paghahabi sa Ipapakita ng guro ang mga Ipapakita ng guro ang mga


layunin ng aralin layunin sa araw na ito upang layunin sa araw na ito upang
malaman ng mga mag-aaral malaman ng mga mag-aaral
ang mga inaasahan sa ang mga inaasahan sa kanila
kanila sa pagtatapos ng sa pagtatapos ng aralin.
aralin.

Mula sa unang gawain , Ang mga nabuong salita ay


C. Pag-uugnay ng ibabahagi ng bawat pangkat bibigyan ng mga mag-aaral ng
mga halimbawa ang paliwanag ng kanilang maikling paliwanag.
mga nalikhang scenario.
sa bagong aralin
Hahatiin ng guro ang klase HULARAWAN
D. Pagtalakay ng sa dalawang pangkat at, 1. Magpapakita ang guro ng
bagong konsepto bibigyan ang bawat pangkat mga larawan na may
at paglahad ng ng gawain. kinalaman sa Transpormasyon
bagong ng mga pamayanan at estado
kasanayan #1 Pangkat 1 - Mahalagang sa Timog at Kanlurang Asya
transpormasyon na nagdulot sa pagpasok ng mga kaisipan
ng mabuti o masama sa at impluwensiyang kanluranin.
timog Asya 2. Susuriin at magbibigay ang
mga mag-aaral ng kanilang
Pangkat 2 - Mahalagang mga opinyon tungkol sa
transpormasyon na nagdulot larawan.
ng mabuti o masama sa 3. Ang mga salitang nagamit
timog Asya at kanlurang sa Word Match ay itatapat din
Asya. sa mga larawan na ipinaskil.

23
DISCUSSION WEB
E.Pagtalakay ng Pasagutan sa mga mag- VENN DIAGRAM
Bagong konsepto aaral ang chart.
Sa parehong pagpapangkat,
at paglahad ng
Oo Sa inyong Hindi pagawain ng paghahambing
bagong palagay, may sa mga pangyayari sa
kasanayan #2 kaugnayan panahon ng kolonyalismo at
ba sa imperyalismo at sa
kaganapan kasalukuyang panahon.
sa
kasalukuyan
ang mga
naganap sa
panahon ng
kolonyalismo
at
imperyalismo
?

Itanong: MILLING AROUND


F. Paglinang ng
“Ano ang mas mahigit na 1. Magbabahagi ang guro ng
Kabihasaan (tungo
idinulot ng transpormasyon, flash card na may nakasulat
sa Formative mabuti ba o masama? na mga salita tungkol sa
Assessment) Ipaliwanag.” paksa.
Pagbibigay diin ng guro sa 2. Maliban sa mga salita,
mga konsepto tungkol sa maghahanda rin ang guro ng
paksa at mga karagdagang mga pangungusap o pahayag
impormasyon. na angkop sa mga ginamit na
salita. Ibahagi ito sa mga mag-
aaral.
3. Hayaan ang mga mag-aaral
na umikot sa loob ng silid-
aralan at hanapin ang
magkatugmang salita ang
pangungusap o pahayag.
4. Ipaliwang ito sa mga mag-
aaral.
(Pagbibigay diin ng guro sa
mga konsepto tungkol sa
paksa at mga karagdagang
impormasyon)
Itanong: Bilang mag-aaral gaano
G. Paglalapat ng Bilang Asyano, paano mo kahalaga ang mga pagbabago
Aralin sa pang- maipakikita ang pagtanggap na nagaganap sa buhay mo?
araw-araw na sa mga pagbabago sa ating Ano ang ginagawa mo sa mga
Buhay lipunan na dulot ng mga magaganda o masamang
kaisipang kanluranin? pagbabago sa buhay mo?

24
CHUNKING THE DATA
H. Paglalahat ng LEARNING LOG
Pagawain ang mga mag-
Aralin
aaral ng isang template at Ipasulat sa mga mag-aaral sa
ipasulat ang mga hinihingi sa kanilang learning log ang
bawat kahon. mahalagang natutunan sa
paksang tinalakay.
Mahahalaga Mahahalag
ng Konsepto ang Ideya

Mahahalaga Kaisipang
ng nabuo
Paglalahat mula sa
paksa

1. Ano ang mga


I. Pagtataya ng transpormasyon ng mga Magbigay ng isang
Aralin pamayanan at estado sa transpormasyon ng mga
Timog at Kanlurang Asya sa pamayanan at estado sa
pagpasok ng mga kaisipan Timog at Kanlurang Asya sa
at impluwensiyang pagpasok ng mga kaisipan at
kanluranin? impluwensiyang kanluranin.
2. Kailan naganap ang mga Ipaliwanag ito.
transpormasyon na ito?
3. Saan naganap ang mga
transpormasyon?

J. Takdang Aralin/
Karagdagang
Gawain

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin

25
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyonan sa
tulong ng aking
punung-guro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

26

You might also like