You are on page 1of 11

Paaralan:LYCEUM OF THE EAST-AURORA Antas:BAITANG 7

Grade 1 to 12 Guro:CRISTEL ANNE A. LLAMADOR Asignatura: ARALING PANLIPUNAN 7


DAILY LESSON Petsa: Markahan: IKATLO
LOG UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Pangnilalaman Transisyonal at makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago , pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at makabagong panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang mga palatuntunang Napaghahambing ang kalagayan at papel ng Natataya ang kinalaman ng edukasyon sa
nagtataguyod sa karapatan ng mga kababaihan sa iba’t-ibang bahagi ng pamumuhay ng mga Asyano sa Timog at
mga mamamayan sa Timog at Kanlurang Asya at ang kanilang Kanlurang Asya
pangkalahatan , at ng mga ambag sa bansa at rehiyon.
kababaihan, mga grupong
katutubo, mga kasapi ng caste sa
India at ng iba pang sektor ng
lipunan

CODE: AP7TKA-IIIi- 1.18 CODE: AP7TKA-IIIg-1.19 CODE: AP7TKA-IIIg-1.20


II. NILALAMAN
Mga palatuntunang Ang Kalagayan at Papel ng Kababaihan sa Ang Kinalaman ng Edukasyon sa
nagtataguyod sa karapatan ng Iba’t-ibang Bahagi ng Timog at Kanlurang Pamumuhay ng mga Asyano sa Timog at
mamamayan sa Pangkalahatan, Asya at ang Kanilang Ambag sa Bansa at Kanlurang Asya
at ng mga Kababaihan, mga Rehiyon
kasapi ng caste sa India at Iba
Pang Sektor ng Lipunan.

Kagamitang Panturo
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa TG: TG:
Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa LM: ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng LM: ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng LM: ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng
Kagamitang Pang Pagkakaibaiba. (Pp.258-265) Pagkakaiba. (Pp.258-265) Pagkakaiba. Pahina 266-270
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa EASE II Module 12,18 EASE II Module 20 EASE II Module 13
Teksbuk Asya : Pag-usbong ng Kabihasnan Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II . 2008. Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II. 2008.
II. 2008 Pp. 346-398. Pp. 363-366 Pp. 368-376.
4. Karagdagang https://www.google.com.ph/search?q=PICTURE https://www.google.com.ph/search?q=piccollage+about+e
https://www.google.com.ph/search?q=rubik%27s+ASYA&sour conomy https://www.google.com.ph/search?
Kagamitan mula sa ce q=piccollage+about https://www.google.com.ph/search?
portal ng Learning q=rubik%27s+ASYA&s ource
Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop, Projector, Cartolina, Laptop, Projector, Cartolina, manila paper , Laptop, Projector, Cartolina, manila paper ,
PANTURO manila paper , Mga larawan Mga larawan Mga larawan

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan
ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng
bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
Balitaan  Lumalakas ngayon ang  Pinarangalan si dating Mayor Jenny  May mga iilan pa ring patuloy na
boses ng mga kababaihan A. Barzaga bilang isa sa outstanding tumutuligsa sa Kto12 program
at mas nabibigyang pansin public servant ng taon. Patunay ng DepED. May tunay nga bang
ang kani-kanilang mga ngang may boses ang mga pagbabago sa likod ng bagong
kakayahan. kababaihan sa syudad ng dasma. curriculum na inilunsad ng
pamahalaan?

a. Balik Aral  Batay sa ating natalakay,  Bakit kinakailangang bigyan  Magbigay ng isa sa mga
tukuyin mo ang angkop na ng pantay na karapatan ang samahang pangkababaihan na
sistema ng pamamahala sa mga kababaihan? nabuo sa mga bansa sa Timog at
bansang Pilipinas. Kanlurang Asya
at alamin ang layunin nito.
b. Paghahabi sa Pagganyak: GAWAIN 1: PHOTO-SURI GAWAIN 1: PICTURE ANALYSIS
Layunin ng Aralin Magtala ng mga pagbabago PANUTO: suriin ang larawan na makikita sa PANUTO: Suriin ang kasunod na mga
/pangyayari na nagpapatunay ng ibaba at tanungin ang mga mag-aaral kung larawan. Tukuyin kung saan may
pagkakaroon ng pantay na ano ang reaksyon sa nasabing larawan. kaugnayan ang bawat larawan sa
karapatan at pagpapahalaga sa pamamagitan ng pagbuo ng mga ginulong
kababaihang Asyano sa mga letra bilang tamang paksa na ilalagay
kasalukuyang panahon. sa ibaba ng bawat larawan.

KALAGAYAN NG
1. KEOMIYNAO
KABABAIHANG
ASYANO

EKONOMIYA
PAMPROSESONG TANONG.
 Ano ang nais iparating ng larawan?
PAMAHALAAN  Paano sinasalamin nito ang
isang babaeng Asyano? 2. RILIHNOYE

EDUKASYON

3. DEUAKSONY

PAMPROSESONG TANONG

1. Ano-anong mga paksa ang


maaaring Makita sa
bawat larawan?
2. Batay sa mga larawan, ano-anong
aspekto ng kasalukuyang
pamumuhay ng mga tao sa bansa
sa Timog at Kanlurang Asya ang
kakikitaan ng mga pagbabago?

c. Pag-uugnay ng DULA-DULAAN: NOON AT PANGKATANG GAWAIN: ITURO MO! ( Suri-Teksto)


mga Halimbawa sa NGAYON PANUTO: Mahahati sa dalawang pangkat ang PANUTO: mahahati sa tatlong (3) pangkat
Bagong Aralin PANUTO: Ang mag-aaral ay mga mag-aaral. Ang bawat pangkat ay ang mga mag-aaral, kinakailangang
mahahati sa dalawang pangkat. bibigyan ng iba’t-ibang samahang maipaliwanag ng bawat pangkat ang
Ang unang pangkat ay aatasang pangkababaihan na naglalayong kinalaman o kaugnayan ng edukasyon sa
idula ang pamumuhay noon sa makakamtam ang patas at pantay na pamumuhay ng mga Asyano sa Timog at
India batay sa sistemang caste. karapatan. Kinakailangan suriin ng bawat Kanlurang Asya.
Samantala ang ikalawang pangkat pangkat ang mga samahang nasabi.
naman ay ipapakita ang
kasalukuyang pamumuhay sa India.
UNANG PANGKAT
Brahim Women's Indian
Association
(Pangkat 1)
Kshatriya
PANGKAT 1 PANGKAT 2
EDUKASYON EDUKASYON

Vaishya SA INDIA SA PAKISTAN

samahang
Shudra pangkababaihan sa
asya
PANGKAT 2
Women's EDUKASYON
Coalition for a
just Peace
SAUDI
Women's Action ARABIA
IKALAWANG (Pangkat 2)
Forum
PANGKAT
(Pangkat 3)

RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN RUBRIKS PARA SA PANGKATANG


GAWAIN

PAMPROSESONG TANONG:

1. Tungkol saan ang ating


natunghayan base sa
mga naipakita sa dula-
dulaan?
2. Ano sa palagay mo ang
mga palatuntunang
nagtataguyod sa
karapatan
ng mamamayan sa
pangkalahatan ?

d. Pagtalakay ng  Bakit kinakailangang bigyan  Paano napagtagumpayan ng mga  Ano-ano ang bagay na
Bagong Konsepto ng pantay na karapatan ang kababaihan ang kanilang mga nakaimpluwensya sa
at paglalahad ng mga grupong katutubo? pinaglalaban? edukasyon ng mga Asyano sa
bagong kasanayan  Paano nakakatulong  Paanong ang mga samahang Timog at Kanlurang Asya?
#1 ang iba’-t-ibang sektor pangkababaihang naitatag ay  Paano nakakaapekto ang
sa pagkakaroon ng isang nakatulong sa patuloy na edukasyon sa kasalukuyang
maayos na lipunan. pamumuhay ng mga Asyano
transpormasyon sa nabanggit na
sa Timog at Kanlurang Asya?
mga rehiyon.

e. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
f. Paglinang sa NOON at NGAYON: GAWAIN 2: PAGHAHAMBING AT GAWAIN 4: FACTSTORMING WEB
kabihasaan PANUTO: Suriin ang mga PAGKAKAIBA PANUTO: Tungahayan natin ang isang
(Formative pagbabagong naganap sa iba’t- talahanayan sa ibaba na may kaugnayan sa
Assessment) ibang aspekto ng bansang Asyano literacy rate ng iba pang bansa sa
sa panahon ng paglaya. kanlurang Asya.
ASPEKTO KALAGAYAN KALAGAYAN
SA SA
PANAHON PANAHON
NG NG PAGLAYA
Bansa Literacy rate
PANANAKOP Israel 96%
PAMAHALAAN
Lebanon 92%
EKONOMIYA
Oman 59%
BUHAY-
PANLIPUNAN Iraq 58%
KALAGAYAN Yemen 43%
NG
- Mateo- et.al Asya: Pag-usbong ng kabihasnan
KABABAIHAN
at UNESCO 2002
GRUPONG
KATUTUBO
MGA
SEKTOR

Makikita sa Gabay ng Guro Pahina : 345


RUBRIKS SA PAGHAHAMBING

Kaugnayan ng edukasyon
sa pamumuhay ng mga
Batayan puntos Asyano sa Timog at
Angkop ang lahat 5 puntos
ng pahayag
Nakitaan ng sapat 5 puntos
na batayan
Naipakita ang 5 puntos
pagkakatulad at
pagkakaiba

Mga bagay na
nakakaimpluwensiya sa
edukasyon ng mga Asyano
sa Timog at Kanlurang Asya

g. Paglalapat ng aralin  Magbigay ng mga paraan  Kung ikaw ay isang Pilipina, paano  Bakit nagiging batayan ang antas
sa pang-araw-araw kung papaano mo mo maipapakita ang iyong husay at ng edukasyon sa pagkakaroon
na buhay maipapakita ang galling sa iba’t-ibang paraan? ng isang maunlad na bansa?
pagmamahal at  Bilang isang mag-aaral,
pagrespeto sa mga papaano mo masasabing
kababaihan mahalaga ang edukasyon sa
sainyong baranggay. iyong buhay?
h. Paglalahat ng aralin  Magbigay ng mga salik #IHUGOT MO! GAWAIN 5: DUGTUNGAN MO!
kung bakit naging mababa PANUTO: Bigyang kahulugan ang mga salita PANUTO: Dugtungan ang isang
ang estado ng kababaihan na makikita sa loob ng kahon at ihambing ito pangungusap na hindi tapos tungkol sa
kumpara sa kalalakihan sa sa mga kababaihan. kaugnayan ng edukasyon sa pamumuhay
ilang rehiyon sa Asya ng mga Asyano sa Timog at Kanlurang
#LAKAS NG LOOB Asya. Gawin ito sa kuwaderno.
#MALASAKIT
#PAGMAMAHAL ANG EDUKASYON SA MGA BANSA SA
#TAPANG TIMOG AT KANLURANG ASYA AY……
i. Pagtataya ng aralin TEST I: TAMA O MALI LIHAM PASASALAMAT .
PANUTO: Lagayanng letrang T, PANUTO: Lumikha ng isang liham na
kung tama ang isinasad ng bawat nagpapakita ng pasasalamat at pagmamahal
pahayag. Lagyan ng M kung Mali. sa iyong ina bilang isa sa mga kababaihan sa
1. Kinakailangang Asya na may malaking gampanin sa kanyang
makilahok ng mga kababaihan sa pamilya.
iba’t-ibang aspekto.
2. Dapat magkaroon ng
pantay na karapatan para sa mga
katutubong grupo.
3. Hindi maaring makaboto
ang mga kababaihan sa pagkat sila
ay walang maiaaambag sa
pamahalaan.
4. Kinakailangang
protektahan ng pamahalaan ang
iba’t-ibang grupong katutubo. RUBRIKS SA PAGSUSULAT NG LIHAM
5. Ang iba’t-ibang sektor
panlipunan ay may malaking ambag Batayan puntos
sa bayan. Naipahayag ang 5 puntos
saloobin na maayos
at klaro.
Note: Insert Index ofMastery Malalim ang mga 5 puntos
ginamit na salita na
angkop para sa
paksa.
Note: Insert Index ofMastery

j. Takdang aralin  Ibigay ang mga tanyag na  Ano ang kahulugan ng Relihiyon?
kababaihan nakapagbagi  Ano ang ibig sabihin ng Literacy  Paano ito nakakaimpluwensya
ng lubos sa kanilang mga rate? sa ispritwal na aspekto ng buhay
bansa o lugar.  Paano ito nagiging batayan ng tao?
 Isa-isahin ang kanilang ng maunlad na bansa?
mga naging konribusyon sa
lipunan.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral
na
nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba
ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation

e. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo na
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon na tulong
ng aking
punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

You might also like