You are on page 1of 12

Paaralan: Antas:

Grade 1 to Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN 7


12 Petsa: Markahan: IKATLO
DAILY LESSON
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
LOG
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago , pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at makabagong panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang epekto ng mga Naipapahayag ang pagpapahalaga sa Nasusuri ang balangkas ng pamahalaan sa
samahang kababaihan at ng mga bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya
kalagayang panlipunan sa buhay ng pagbibigay wakas sa imperyalismo sa
kababaihan tungo sa Timog at Kanlurang Asya
pagkakapantay-pantay,
pagkakataong pang-ekonomiya at
karapatang pampolitika.

CODE: AP7TKA-IIIf-1.15 CODE: AP7TKA-IIIh-1.16 CODE: AP7TKA-IIIh-1.17


II. NILALAMAN
Epekto ng samahang kababaihan Bahaging Ginampanan ng Nasyonalismo Balangkas ng mga Pamahalaan sa mga
at ng mga kalagayang panlipunan sa pagbibigay wakas sa imperyalismo bansa sa Timog at Kanlurang Asya
sa buhay ng kababaihan tungo sa
pagkakapantay-pantay,
pagkakataong pang ekonomiya at
karapatang pampolitika

Kagamitang Panturo
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng TG ( ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng ASYA : Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
Guro Pagkakaiba). Pp. 341-348 (Pahina. 399-340)

2. Mga Pahina sa LM ( ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng LM ( ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng


Kagamitang Pang Pagkakaiba). Pp. 259-263 Pagkakaiba). Pp. 230-234
Magaaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE II Modyul 20 EASE II Modyul 9 EASE II Modyul 12,18
Asya: Pag-usbong ng kabihasnan II. Asya: Pag-usbong ng kabihasnan II. 2008. Asya: Pag-usbong ng kabihasnan II. 2008.
2008. Pp. 332-342 Pp.308-320 Pp. 347-359

4. Karagdagang https://www.google.com.ph/search?q=pea https://www.google.com.ph/search?q=pakistan+flag&so https://www.google.com.ph/search?q=rubik%27s+ASYA&s


ce+sign urce ource
Kagamitan mula sa https://www.google.com.ph/search?q=india+flag
https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_wom
portal ng Learning en%27s_organizations#Asia
https://www.google.com.ph/search?q=turkey+flag
https://www.google.com.ph/search?q=saudi+arabia+flag
Resources o ibang
website https://www.google.com.ph/search?q=peace+sign

B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop, Projector, Cartolina, manila Laptop, Projector, Cartolina, manila paper Laptop, Projector, Cartolina, manila paper ,
PANTURO paper , Mga larawan , Mga larawan Mga larawan

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan
ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa
pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang
pang-arawaraw na karanasan.
Balitaan  Sa panahong ito posibleng  Sa pagpapalit ng liderato ng  Tuwing buwan ng oktubre
pinapangambahang Amerika, may malaki nga bang iginugunita ang United Nation
lumobo ang bilang ng mga epekto ito sa mga bansa sa Asya Month.
biktima ng dengue sa mga na kaalyado ng estados unidos?
bansa sa Timog-Silangang
Asya kasama ang Pilipinas.
a. Balik Aral  Tukuyin at isa-isahin ang  Sino-sino ang mga tanyag sa Asya  Anong mga bansa sa Timog at
mga ideolohiya sa Timog at na nagbigay ng malaking ambag Kanlurang Asya ang nakalaya dahil
Kanlurang Asya na sa kanilang bansa? sa kaisipang Nasyonalismo?
nagbigay daan sa
pagkakaroon ng kaisipang
makalaya mula sa mga
mananakop.
b. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin

Makikita sa gabay ng guro : Pahina


347

Makikita sa gabay ng guro :Pahina 399.


c. Pag-uugnay ng mga GAWAIN 2: SUPER BINIBINING PUNAN MO!..
Halimbawa sa Bagong ASYANO PANUTO: Punan ng nawawalang titik upang
Aralin PANUTO: Gumihit ng isang babaeng mabuo ang mga sumusunod na pangalan
super hero na ang pangalan ay ng mga Asyano.
super binibining Asyano. Ang
kanyang kasuotan ay dapat 1. MOH(_)NDAS G(_)ANDHI - INDIA
nagpapakita ng natatanging 2. MUSTA(_)A (_)EMAL - TURK
superpower o mga kapangyarihang 3. M(_)HAMMAD ALI J(_)NAH –
taglay ng isang babaeng Asyano. PAKISTAN
Gawin ito sa malinis na papel.

 Itanong sa mga mag-aaral ang


naging ambag ni GANDHI, KEMAL
AT JINAH sa kani-kanilang mga
bansa
d. Pagtalakay ng Bagong GAWAIN 3: PANGKATANG GAWAIN 2: COLLAGE HALINA’T MAKIISA!
Konsepto at paglalahad GAWAIN (Individual Activity) PANUTO: Ilarawan at bigyang kahulugan
ng bagong kasanayan PANUTO: mahahati sa dalawang PANUTO: Gumawa ng isang collage na ang iba’t-ibang anyo ng pamahalaan sa
#1 pangkat ang mga mag-aaral, nagpapakita ng pagsibol at pag-unlad ng Asya. Hatiin sa anim na pangkat ang mga
kinakailangang punan ang hinihingi nasyonalismo sa mga bansa sa Timog at mag-aaral:
ng sumusunod na tsart. Gawin ito Kanlurang Asya. Gamitin ang mga larawan
sa loob ng sampung minute(10) ng mga personalidad na nagpasimula ng PANGKAT 1: Demokrasya
minute. Isulat ang sagot sa kartolina iba’t-ibang kilusan na nagpalaya sa mga PANGKAT 2: Republika
o Manila Paper. bansang Asyano. Sumulat ng maikling PANGKAT 3: Pamahalaang Pederal
paliwanag ukol sa collage. PANGKAT 4: Tolitaryanismo
PANGKAT 5: Diktaturya
PANGKAT 1
PANGKAT 6: Teokrasya
TIMOG ASYA
RUBRIKS SA PAGPAPANGKAT

 KALAGAYANG
PANLIPUNAN
 SAMAHANG
KABABAIHAN
 PINUNO
 LAYUNIIN

PANGKAT 2

KANLURANG ASYA
 Bakit nabuo ang iba’t-ibang uri ng
pamahalaan sa Asya?
RUBRIKS SA COLLAGE Ano ang pangunahing layunin ng
pamahalaan sa ating lipunan?
Kraytirya Puntos
NIlalaman 10 puntos
Organisasyon ng 5 puntos
mga idea
Pagkamalikhain
RUBRIKS SA PAG-UULAT

e. Pagtalakay ng bagong  Bakit nagkaroon ng kaisipang


konsepto at paglalahad Nasyonalismo sa Asya?
ng bagong kasanayan
#2
f. Paglinang sa kabihasaan PAMPROSESONG TANONG: PAMPROSESONG TANONG: PAGSAGOT SA TSART.
(Formative Assessment) PANUTO: Punan ng tamang sagot ang
1. Ano- ano ang samahang 1. Paano nagkaanyo ng tsart tungkol sa katangian ng pamahalaang
pangkababaihan na naitatag Nasyonalismo sa mga bansa sa Asya sa kasalukuyan.
sa ilang bansa sa Timog at Asya? Anyo ng Pamahalaan Pinagmumul Mahalaga
Kanlurang Asya? Ano ang 2. Ano-ano ang mga dahilan sa an ng ng
kapangyarih Katangian
layunin ng nabanggit na pagkakaroon ng damdaming an ng
samahan? makabayan? pinuno
2. Paano mo ilalarawan ang Monarkiya
kalagayang panlipunan ng • Absolute
kababaihan sa nabanggit na Monarchy
mga bansa? • Limited
3. Ano ang naging epekto ng Monarchy
mga samahang Awtoritaryan
pangkababaihan at ng mga
Demokrasya
kalagayang panlipunan
tungo sa
pagkakapantaypantay ,
pagkakataong pang-
ekonomiya, at karapatang
pampolitika ng

mga taga-Timog at
Kanlurang Asya ?

g. Paglalapat ng aralin sa  Magbigay ng mga kilalang  Sa paanong paraan mo  Sa iyong palagay, anong anyo ng
pang-araw-araw na personalidad sa inyong lugar maipapakita ang iyong pagiging pamahalaan ang higit na
buhay partikular ang mga makabayan? makakabuti sa bansa, ang
kababaihan na pamahalaang kontrolado ng isang
nakapagbigay ng malaking tao o pamahalaang pinapatakbo ng
ambag o kontribusyon sa nakararami? Pangatwiranan ang
inyong barangay. sagot.

h. Paglalahat ng aralin  Tukuyin ang mga larawan o  Paano maipapakita ng mga


simbolo at alamin ang mga mamamayan ang pagsuporta nito
Magbigay ng mga salitang sa kanilang pamahalaan?
maglalarawan sa paksang
tinalakay

nais ipahiwatig ng mga ito.


i. Pagtataya ng aralin
TEST I: Lagyan ng  kung TEST I :Itala ang mga bansa sa Silangan at ANO KAYA MO?
natatamasa ng mga kababaihan sa Timog-Silangang Asya na nakalaya dahil sa TEST I.PANUTO: Isulat sa patlang ang
kasalukuyang panahon ang mga kaisipan o ideolohiyang Nasyonalismo. tamang sagot.
sumusunod na katanungan. At
lagyan naman ng  kung hindi. ___ 1. Isa itong uri ng pamahalaang
1. Natatamasa ba ng mga (presedensyal), na kung saan
kababaihan ang pagboto tuwing pangulo ang tawag sa pinuno ng
eleksyon? bansa.
___ 2. May karapatan bang 2. Ang Monarkiya ay isang uri ng
makialam o makisali ang mga pamahalaan na ang kapangyarihan
kababaihan sa politika? ay taglay ng (hari) o reyna.
___ 3. May kakayahan ba ang mga 1._______________________________
kababaihan na magpatakbo ng sarili TEST II: Ipaliwanag ang tatlong sangay ng
nitong negosyo? pamahalaang presidensyal:

TEST II: bigyang kahulugan ang mga


sumusunod na salita:

4. women empowerment
5. women equality
katanungan: panlipunan, kultura at politika  kababaihan.
makalipas na makalaya ang mga Anu-ano ang kahalagahan ng mga
1. Tukuyin ang kahulugan ng bansa sa Silangan at kababaihan sa lipunan?
salitang TimogSilangang Asya.
“N A S Y O N A L I S M O” Paano
2. ito
nakaimpluwensya sa mga
bansa sa Timog at
Kanlurang Asya?
3. Ano-anu ang mga dahilan
sa likod ng pagnanasang
makamit ang kasarinlan.

II. MAGDALA NG MGA


SUMUSUNOD:
1. Mga larawan (Personalidad )
noong subimol ang
Nasyonalismo sa Asya.
2. Krayola
3. Pandikit/ paste

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?

d. Bilang ng mga magaaral


na magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

f. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyon na tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?

You might also like