You are on page 1of 11

Paaralan: Alfonso B.

Dagani Integrated School Antas: BAITANG 7


Grade 1 to 12 Guro: Jesdyl Rose F. Bulado Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Petsa: Pebrero 5 (8:50-9:50 am , 1:00-2:00 pm) at Pebrero 8 (10:00-11:00 am) Markahan: IKATLONG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo at
Asyano sa mga hamon ng pagbabago, kolonyalismo at imperyalismo ng mga imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang
pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17 Asya AP7TKA-IIIa-1.2
Kanlurang Asya sa Transisyonal at siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang Asya AP7TKA-IIIa-1.1
ika20 siglo) AP7TKA-IIIaj-1
II. NILALAMAN
Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Kolonyalismo at Imperyalismo sa Kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya
Timog at Kanlurang Asya Timog at Kanlurang Asya
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 287-290 TG pahina 291-293 TG pahina 291-305

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- LM pahina 193-211 LM pahina 196-200 LM pahina 196-211
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 6 1. EASE II Module 6 1. EASE II Module 6-7
2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II.
2008. Pp.268- 332 2000. Pp.136-141 2000. Pp.141
3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp. 240 - 3. *Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp. 240 - 3. *Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp.240-
248 248 248
4. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 4. *Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. 4. *Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008.
2000. Pp.136-152 Pp.270-287 Pp.269- 276,278-288
4. Karagdagang Kagamitan mula sa I. (2009). Philippines History (Yoyoy Villame -
portal ng Learning Resources o ibang Magellan Lyrics). Retrieved October 12, 2016, from
website https://www.youtube.com/watch?v=oSFqkuMvtRM

B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa, Larawan Mapa, Projector, Laptop Mapa,Speaker,Projector,Laptop

III. PAMAMARAAN

Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin
tatalakayin

a. Balik Aral Anu-ano ang pamana ng mmga Asyano sa Ano ang nabuong mahalagang tanong sa Ano ang naging dahilan, paraan at epekto ng
daigdig? unang bahagi ng modyul? kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Hula-Rawan Suri-Mapa Iparinig/Ipanood sa mga mag-aaral ang awitin ni
Suriin ang larawan sa ibaba at bumuo ng hinuha  Sa loob ng dalawang minuto ay magtala Yoyoy Villame -Magella
gamit ang concept map ang limang pangkat ng bansang bumubuo
sa Europe at Asya. May pinakamaraming
tamang naitala ang syang panalo.

Ano ang mensahe ng awitin?


Paano nabago ang kasaysayan ng Pilipinas sa
pagdating ni Magellan?

Kolonyali
smo at
Imperyal
ismo

1.Ano ang kolonyalismo at imperyalismo?


2. Paano nakatulong sa mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya sa pananakop ng mga
kanluranin?
3. Paano ito nakatulong sa mismong
kanluranin na mananakop?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa GAWAIN BLG. 2: IMPERYO KO, i-  Ano ang inyong masasabi mula sa lupaing Map-Suri
Bagong Aralin TAPAT MO SA REHIYON KO! sakop ng Europe at Asya? Anong bansa ang kinakatawan ng mga sumusunod na
 Sa paanong paraan nagkaroon ng ugnayan bandila?
Mula sa dalawang rehiyon sa Asya: ang mga bansa sa Europe at Asya? Ano ang bahaging ginampanan nila sa kasaysayan ng
Ihilera ang imperyo ayon kinabibilangan mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya?
nitong rehiyon sa Asya at pagkatapos
ay bumuo ng dayad upang mapagusapan
at masuri ang naging sagot.

Pamprosesong tanong:
1. Paano nagiging imperyo ang isang maliit
na pangkat lamang?
2. Nakaranas ba ang mga bansa sa Asya ng
pagahahari ng imperyo bago ang ika-16
hanggang ika-19 na siglo, at sa panahon ng
ika-16 hanggang ika-20 siglo?
3. Ano ang naging karanasan ng mga Asyano
sa panahon na sila ay pinaghaharian ng
imperyo? Ano ang naging kalagayan ng
pamumuhay ng mga naghari sa imperyo?
4. Ang imperyo ba ay katulad ng salitang
imperyalismo at kolonyalismo?

d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin ang klase sa apat. Isagawa ang
Paglalahat sa bagong kasanayan #1 Bawat pangkat ay inaasahang Bawat pangkat ay inaasahang masagutan pagsasataong nakaatang sa bawat pangkat.
masagutan ang Concept Map ang Data Retrieval Chart Sagutin ang gabay na tanong

Bansang Bansang Dahilan ng Paraan ng Ano ang papel na ginampanan ng kanluraning


Nanakop Sinakop Pananakop Pananakop bansa sa kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya?
Timog Kanluran
Pangkat 1 – Portugal
Pangkat 2 – France
Pangkat 1 – Mga Bansang Nanakop at
Pangkat 3 - England
Sinakop na bansa sa Timog at Kanlurang Pangkat 4 – Turkey
Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo
Pamprosesong tanong:
Pangkat 2 - Dahilan ng Pananakop ng
1. Bakit medaling nasakop ng mga kanluranin
mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang Pamprosesong Tanong:
ang Timog at Kanlurang Asya?
Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo
2. Magkatulad ba ng pamamaraan sa pagsakop
ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Ano ang naging kahalagahan sa kasaysayan ng
Pangkat 3 - Mga Bansang Nanakop at Asya? kolonyalismo at imperyalismo sa kasayasayan ng
Sinakop sa Timog at Kanlurang Asya sa Timog at Kanlurang Asya?
Ikalaang Yugto ng Imperyalismo

Pangkat 4 - Dahilan ng Pananakop ng


mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang
Asya sa Ikalawang Yugto ng
Imperyalismo

Pangkat 5 – Mga pagbabagong naganap


sa Timog at Kanlurang Asya sa Panahon
ng pananakop

Pamprosesong Tanong
1. Sa inyong palagay, makatarungan
ba ang ginawa ng mga Kanluranin
sa pagsakop ng
mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya? Bakit?

2. Ano ang inyong naging damdamin


sa ginawang pananakop ng mga
kanluranin?
3. Masasabi nyo bang may
pagbabagong naganap sa Timog
at Kanlurang Asya sa panahon ng
kolonyalismo at imperialism?
4. Saang aspeto makikita ang
pagbabagong dulot ng
kolonyalismo at imperyalismo?
Patunayan ang iyong sagot?

e. Pagtalakay sa bagong konsepto at


paglalahat sa bagong kasanayan #2

f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Gawain 3: KWLS sa pahina 195 Mapa-Kulayan Concept Map
Formative Assessment) Pahina 204 Itala sa Concept Map ang mga salitang may
Bakatin ang mapa sa isang malinis na papel kaugnayan sa imperyalismo at kolonyalismo na
(maari ring maghanda na ng mapa). Kulayan nakapagpabago sa kasaysayan ng mga bansa sa
ang mga bansang Asyano na sinakop ng mga Timog at Kanlurang Asya.
Kanluranin ayon sa mga itinakdang kulay.

Kolonyalismo
at
Imperyalismo

g. Paglalapat ng aralin sa pang- https://en.wikipedia.org/wiki/ Nasakop ng mga Kastila ang Pilipinas sa oob ng Sa pagdating ni Magellan sa Pilipinas, paano nabago
arawaraw na buhay File:Immaculate_Conception_Church_Dasmarinas.jpg 333 taon. Paano nagawa ng mga Kastila na ang kasaysayan ng mga katutubong Pilipino?
masakop ang ating bansa sa matagal na
panahon?
Isulat ang kung ito ay tumutukoy sa
pagbabagong naganap sa mga bansa sa 1. Sinakop ng Portugal ang Moluccas dahil
Timog at Kanlurang Asya X kung hindi. sagana ito sa mga pampalasa
1. Pagyakap sa Kristiyanismo 2. Pagkontrol ng kalakalan at pagpasok ng
2. Pagtulong ng mga Persian sa Ingles katolisismo ang naging dahilan ng
laban sa Portugues pananakop ng mga Portuges sa India
3. Nakilala sa pamilihang 3. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga internasyunal ang
mga produktong estado ang isa sa dahilan kung bakit
Asyano madaling nasakop ng mga kanluranin
4. Direktang pinamunuan ng mga ang mga bansa sa Asya. Asyano ang kanilang
bansa sa 4. Nanatili ang Brahman sa kanyang panahon ng pananakop
katayuang panlipunan
Essay
5. Sa inyong palagay, ano ang malaking Essay hamon sa pagbabago at ag-unlad
ng mga 5. Paano naapektuhan ang pamumuhay ng bansa sa Timog at Kanlurang
Asya sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa panhon ng ika- 16 hanggang
ika- 20 siglo? pagdating ng mga kanluranin?

Index of Mastery Index of Mastery

Paano nasakop ng mga kanluranin ang Gumawa ng isang Collage sa bond paper na
Timog at Silangang Asya? nagpapakita ng dahilan, paraan at epekto ng Paano nakaapekto
ang pananakop ng mga kolonyalismo at imperyalismo. kanluranin sa Timog at Kanlurang
Asya?
Pahina 201-210

a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?

g. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong Hindi naunawaan
nauunawaan ang paksa, ang mga naunawaan ang ang paksa. Ang mga
mga paksa. Ang pangunahing paksa.Hindi lahat ng pangunahing
mga pangunahing kaalaman ay nailahad pangunahing kaalaman ay kaalaman ay hindi
kaalaman ay ngunit di wasto ang nailahad, may mga maling nailahad at
nailahad at ilan, may ilang impormasyon at di natalakay, walang
naibigay ang impormasyon na di naiugnay ang mga ito sa kaugnayan ang mga
kahalagahan,
maliwanag ang kabuuang paksa. pangunahing
wasto at
pagkakalahad. impormasyon sa
magkakaugnay
kabuuang gawain.
ang mga
impormasyon sa
kabuuan.

Pinagmulan/Pinanggal Binatay sa iba’t Binatay sa iba’t ibang Binatay lamang ang Walang batayang
ingan datos ibang saligan ang saligan ng saligan ng impormasyon pinagkunan, at ang
mga kaalaman impormasyon ngunit sa batayang aklat mga impormasyon
tulad ng mga limitado lamang. lamang. ay gawa-gawa
aklat, pahayagan, lamang.
video clips,
interview, radio at
iba pa.

Organisasyon Organisado ang Organisado ang mga Walang interaksyon at Di-organisado ang
mga paksa at sa paksa sa kabuuan at ugnayan sa mga kasapi, paksa.Malinaw na
kabuuan maayos maayos na walang malinaw na walang preparasyon
ang presentasyon presentasyon ngunit presentasyon ng paksa, ang pangkat.
ng gawain ang di –masydong may graphic organizer
pinagsamasamang nagamit nang ngunit hindi nagamit sa
ideya ay malinaw maayos ang mga halip ay nagsilbing
na naipahayag at graphic organizer palamuti lamang sa
natalakay gamit pisara.
ang mga
makabuluhang
graphic organizer

Presentasyon Maayos ang Maayos ang Simple at maikli ang Ang paglalahad ay
paglalahad. paglalahad.May ilang presentasyon. hindi malinaw,
Namumukod- kinakabahan at walang gaanong
tangi ang kahinaan ang tinig. preparasyon.
pamamaraan,
malakas at
malinaw ang
pagsasalita, sapat
para marinig at
maintindihan ng
lahat.

You might also like