You are on page 1of 30

School Grade level G-7

Teacher Learning Areas Araling Panlipunan 7


Week and Teaching Date Week ___1_________ Quater Ikatlong Markahan

I.LAYUNIN Day 1 Day2 Day 3


Ang mga mag-aaral ay :
A. Pamantayang - Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa ika-16
Pangnilalaman hanggang ika-20 na siglo.
Ang mag-aaral ay :
B. Pamantayan sa - Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
Pagganap ika – 20 na siglo).
1. Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong
Panahon (ika-
16 hanggang ika-20 siglo)
AP7TKA-IIIa-j-1
2. Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang
B. Pamantayan sa Asya. AP7TKA-IIIa-1.1
Pagkatoto 3. Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya
2. Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng 2. Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at 3. Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo
kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17 at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang
unang yugto (ika-16 at ika-17 siglo) pagdating nila sa siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya. AP7TKA- Asya
Timog at Kanlurang Asya. AP7TKA-IIIa-1.1 IIIa-1.1 AP7TKA-IIIa-1.2
II .NILALAMAN Aralin 1. PANAHON NG KOLONYALISMO AT IMPERYALISMO SA TIMOG AT KANLURANG ASYA
Mga Dahilan at Paraan ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya .

III.KAGAMITAN SA
PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa ASYA: Pagkakaisa sa Pagkakaiba pp 206 -211
Kagamitang Pang- ASYA: Pagkakaisa sa Pagkakaiba pp 196 ASYA: Pagkakaisa sa Pagkakaiba pp197 - 211
Mag-aaral
3. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
Globo/mapa ng daigdig mapa ng Asya, Batayang aklat, Globo/mapa ng daigdig mapa ng Asya, Batayang aklat, chalk, Globo/mapa ng daigdig mapa ng Asya, Batayang aklat,
B. Iba pang chalk, pisara, ([aptop, projector, monitor (optional)...). pisara, ([aptop, projector, monitor (optional)...). Manila paper at iba chalk, pisara, ([aptop, projector, monitor (optional)...).
KagamitangPanturo Manila paper at iba pang nararapat kagamitin/visual pang nararapat kagamitin/visual aids. Manila paper at iba pang nararapat kagamitin/visual
aids. aids.
IV.PAMAMARAAN
Sa Unang Markahan, isa sa mga leksyon na napag-
A. Balik-aral sa aralan natin ay ang MGA REHIYON NG ASYA. -Pagbalik – aral sa : - Pagbabalik-aral sa mga dahilan, paraan at
nakaraang aralin at/o - ilan ba ang mga rehiyon ng Asya - konsepto ng kolonyalismo at imperyalismo: patakaran ng pananakop sa unang yugto ng
pagsisimula ng - Anu-ano ba ang mga rehiyon ng Asya - mga kanluraning mga bansa na nanakop sa Timog at kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
bagong Aralin - (Hilagang Asya, Kanlurang Asya, Timog Kanlurang Kanlurang Asya. Kanlurang Asya.
Asya, Timog Asya, Timog Silangang Asya at Silangang
Asya).
-.Ipaturo/ipakita sa mga mag-aaral ang mga rehiyon ng - sa naobserbahan natin sa bawat Gawain, may mga dahilan at - Pagtipon ng mga asignatura (papel) ng mga mag-aaral.
B. Paghahabi sa Asya gamit ang (laptop projector/tv monitor) patutunguhan o layunin bakit ginagawa natin ang isang bagay.
layunin ng aralin globo/mapa ng daigdig o mapa ng Asya. Lalong lalo na
ang rehiyon ng TIMOG at KANLURANG ASYA.
-Sa inyong palagay, bakit ipinakita/ipinaturo ko sa inyo
ang mga rehiyon ng Asya , lalong lalo na ang rehiyon ng - Tulad ng ginawa ng mga Kanluraning bansa noon, may mga
Timog at Kanlurang Asya ? dahilan sila at pamamaraan kung bakit nila sinakop ang ilang mga
C. Pag-uugnay ng - Ayon sa kasaysayan , ang Asya lalong lalo na ang bansa sa Timog at Kanlurang Asya.
mga halimbawa Sa ilan sa mga bansa sa Timog at Kanlurang bahagi nito ay - iyan ang tatalakayin natin ngayung araw ; Mga Dahilan at
bagong aralin nakaranas ng pananakop, paghihirap at pagbabago sa pamamaraan ng pananakop sa unang yugto ng kolonyalismo at
kamay ng mga Kanluraning bansa . imperyalismo.
-Ang aralin natin ngaun ay tungkol sa pananakop
(kolonyalismo at imperyalismo) sa Timog at Kanlurang
Asya., unang yugto ng pananakop at kung sinu-sino ang
mga Kanluraning bansang sumakop sa Timog at
Kanlurang Asya.
1. Kahulugan ng Kolonyalismo at
Imperyalismo.
KOLONYALISMO – ay nagsimuka sa salitang
latin na colonus na ang ibig sabihin
magsasaka . – ito ay isang tuwirang
pananakop ng isang bansa o sa iba pang mga
D. Pagtalakay ng bansa upang mapagsamantalahan ang mga
bagong konsepto at yaman nito o makuha rito ang iba pang
paglalahad ng bagong pangangailangan ng bansang mananakop o
kasanayan # 1 mangongolonya.
IMPERYALIMO – nagmula sa isang salitang
latin na imperium ang ibig sabhin ay
command/utos isang patakaran o paraan ng
pamamahala kung saan ang malaki o
makapangyarihang mga bansa ay
naghahangad upang palawakin ang kanilang
kapangyarihan sa pamamagitan ng pagsakop o
paglulunsad ng mga pagtaban (dominasyon) o
Kontrol na pangkabuhayan o pampolitika sa
ibang mga bansa.
2. Sulyap sa unang yugto ng Kolonyalismo at
imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya.(
Ika-16 – 17 siglo)
(basahin sa pahina 196 ng batayang aklat)
3. Mga Europeano o mga Kanluraning Bansa
na sumakop sa Ilang mga Bansa sa Timog
at Kanlurang Bansa ng Asya noong ika-16 –
20 na siglo.
- ( Portugal, England, France, Netherland)
(Ipakita/Ipaturo sa mga mag-aaral ang mga
bansang ito gamit ang (Optional: projector
laptop at TV Monitor) Globo/Mapa ng Daigdig.
Pagtatalakayan sa: Pagtatalakayan sa:
1. Mga Dahilan na nagbunsod sa mga kanluranin na 1. Mga dahilan ng Ikalawang Yugto ng
magtungo sa Asya. Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at
a) Ang mga Krusada na naganap mula 1096 hanggang Kanlurang Asya ( ika-18 – 19 na siglo)
E. Pagtalakay ng 1273. a) Dahil sa udyok ng nasyonalimo.
bagong konsepto at b) Ang paglalakbay ni Marco Polo b) Dulot ng rebolusyong industriyal.
pglalahad ng bagong c) Ang Renaissance c) Ang Capitalismo
kasanayan # 2 d) Ang pagbagsak ng Constantinople d) Ang mensaheng inihatid ng “White man’s
e) Ang Merkantilsmo Burden’ na isinulat ni Rudyard Kipling
2. Mga paraan ng pananakop (isang mamumulan Ingles).
(dahas (pakikipaglaban), pakikipagkaibigan, 2. Paraan ng pananakop.
pakikipagkalakalan at iba pa. . . 3. Patakarang ipinatupad ng mga bansang
3. Mga Bansa sa Timog at Kanlurang Asya na nasakop mananakop sa mga bansang nasakop.
ng mga Kanluranin bansa.
( India, Ceylon sa Timog Asya…. Etc…
4. Mga patakarang ipinatutupad ng mga bansang
mananakop sa mga bansang nasakop.
Gawain: Ituro mo Tandaan Ko -
- Kagamitan : Mapa ng Asya , pushpin, colored paper. -
F. Paglinang sa - Isabit ang Mapa sa chalkboard/sa wall .ipadikit sa mapa - Ipabigay sa mga mag-aaral ang kanilang mga
kabihasaan ang colored paper (bilang pananda) ng mga bansa sa natutunan sa pagtatalakayan.
Timog at Kanlurang Asya na nasakop ng mga kanluraning
bansa gamit ang pushpin.
Halimbawa: Idikit ang colored paper na ASUL sa mga
bansang nasakop ng PORTUGAL, at iba pa…
- Magpabigay ng mga mahalagang SALITA na - Sa inyong palagay may kabutihan bang naidudulot ang
napulot/natutunan sa aralin na maaring makunan ng - Sabi natin kanina , ang bawat Gawain ay may dahilan at may kolonyalismo at imperyalismo sa pamumuhay ng mga
G. Paglapat ng aralin mahalagang aral sa ating pang-araw araw na patutunguhan, Dapat lang nating tandaan;” Ang Magandang asyano sa Timog at Kanlurang Asya. Kung meron anu-
sa pang-araw- pamumuhay. Tunguhin ay Makakamtan kung Maayoss at mabuti rin ang ano ang mga iyon?
arawnabuhay - Hal. Salitang GUSTO/GINUSTO . Dahil gusto o ating Pamamaraan”. -Nagagamit ba nila ang mga iyon noon sa pang=araw
ginusto ng mga kanluraning bansa na may araw nilang pamumuhay?
mapagkukunan sila ng ibat ibang yaman na makatustos - magagamit din ba natin ang mga iyon sa pang-araw
sa kanilang pangangailangan , kaya nakarating sila sa araw nating pamumuhay? Paano?
Timog at Kanlurang Asya.
- Aral na nakuha ;
1. Kapag gusto o ginusto may maraming paraan.
2. Ang Gusto mo ay makukuha mo kapag
pinagsisikapan mo.
- Batay sa mga aralin na natalakay natin, anu-ano ang
mga natutunan ninyo. Punan ang Retrieval/Information Chart Ang Kolonyalismo at Imperyalismo ay may mabuti at di
-(Mga inaasahang sagot : kahulugan ng kolonyalismo at mabuting naidudulot sa pamumuhay ng mga Asyano
H. Paglalahat ng aralin imperyalismo, sulyap sa unang yugto ng kolonyalismo Rehiyon Paraaan ng noon sa Timog at Kanlurang Asya. Isa na rito ay ang
at imperyalismo , at mga kanluraning bansa na sumakop (Bansa) ng Mananakop pananakop Patakaran pagbabago sa lahat ng aspeto ng kanilang pamumuhay.
sa Timog at Kanlurang bansa noong ika-16 -19 na siglo. Asya Ang pagbabagong iyon ang siyang naging dahilan ng
pagkamulat nila sa katutuhanan.
“Ang mga mahihirap at walang lakas ang siyang
palaging napagsamantalahan, samantala ang mga
mayayaman ang siyang may lakas at kumukuntrol
ng lipunan”.
”Ang pagbabago kapag ginamit lamang sa kabutihan
ay magsisilbing tulay tungo sa kaunlaran.”
Maikling Pagsusulit; Isulat ang sagot sa isang kapat
Ipaliwanag ng buong husay ang mga sumusunod na tanong sa (1/4) na papel.
Ipaliwanag ng buong husay ang tanong sa kalahating kalahating papel (crosswise) sa loob ng 15minutos. 1. Ang tuwiran at tahasang pagsakop ng mga
papel (1/2 crosswise). 1. Sa lahat na mga dahilan ng pagtungo ng mga kanluranin kanluraning bansa sa mga bansa sa Timog at
sa Asya , alin ang mas higit na nakaimpluwensya sa kanlurang Asya upang mapagkukunan ng
I. Pagtataya ng aralin Sa inyong palagay ano ang dahilan bakit nakarating ang kanilang desisyon sa pananakop? Bakit? pantustus sa kanilang mga panangailangan ay
mga Europeanong bansa sa Asya lalong lalo na sa 2. Alin sa mga pamamaraan ng pananakop ng mga tinatawag nating;
Timog at Kanlurang Asya. kanluraning bansa ang sa palagay ninyo ang mas a) Merkantilismo b) kolonyalismo
epektibo? Bakit b) kapitalismo d) imperyalimo
2. Sapalagay nyo alin sa mga sumusunod ang
naging masamang epekto ng kolonyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya.
a) Pag-unlad ng kalakalan
b) Pagkamulat sa kanluraning paninimula
c) Pagkakaroon ng mga kaalyadong bansa
d) Paggalugad at pakikinabang ng mga
kanluranin sa mga yamang likas ng mga
bansang kanilang nasakop.
3. Ang merkantilismo ay isang prinsipyong pang
ekonomiya na ginamit na dahilan ng mga
kanluraning bansa upang mag-unahan sa
pagsakop ng mga bansa sa Timog at kanlurang
Asya dahil ito ay:
a) Prinsipyong nagsasabi na doon sa Asya
matatagpuan ang maraming kayamanan.
b) Prinsipyong nagsasabi na mga mababait
ang mga tao sa Asya.
c) Prinsipyong nagsasabi na ang
kapangyarihan ng bansa ay nababatay sa
dami ng ginto at pilak na naipon/nakamtan.
d) Prinsipyong nagsasabi na kung may
marami kang bansang nasakop, kilalanin
kang makapangyarihang sa buong mundo
4. Alin sa mga sumusunod ang hindi kabilang sa
mga dahilan ng ikalawang yugto ng
kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya.
a) Reolusyong industriyal b) Kapitalismo
c) Paglalakbay ni Marco Polo
d) Kapitalismo
5. Alin sa palagay nyo ang mahalagang papel na
ginampanan ng kolonyalismo at imperyalismo
sa pamumuhay ng mga Asyano sa Timog at
Kanlurang Asya.
a) Sila ang tagadala ng mga pagbabago sa
pamumuhay ng mga Asyano na naging
sanhi ng kanilang pagkakaisa at pag-unlad.
b) Sila ang naging dahilan ng pagkaubos ng
likas na yaman ng bansa.
c) Sila ang tagadala ng karangyaan sa Asya
d) Lahat ay tama.
Takdang aralin at Alamin ang mga dahilan, pamamaraan at patakarang
remediation Pag-aralan ang mga dahilan at paraan sa unang yugto ipinapatupad sa ikalawang yugto ng kolonyalismo at imperyalismo
ng pananakop ng mga Kanluraning Bansa sa Timog at sa Timog at Kanlurang Asya (ika-18 – 19 na siglo). Sa pp206-211
Kanlurang asya sa pp 197 – 204. ng batayang aklat. Gumawa ng isang retrieval chart sa buong
papel (one whole) tulad ng ginawa natin kanina. Ipasa bukas.
IV. MGA TALA
(REMARKS)
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
75% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang
gawain para sa
remediation
C. Bilang ng mag-aaral
naakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaralna
Magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
estratehiyang
Pagtuturo nakatulong
ng lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kung
Ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by:
Checked by:
Approved: ANDIE P. PADERNILLA
ELIZABETH E. MONGATO Araling Panlipunan Division Subject Coordinator
SILVESTTRE O. MOLINOS JR.
Subject Coordinator Jamabalud NHS
Esteban S. Javellana MHS 3rd CD AP Subject Corrdinator LIZA A. BALOGO
Guiso, Calinog, Iloilo Education Program Supervisor I
School Grade level G-7
Teacher Learning Areas Araling Panlipunan 7
Ikatlong Markahan: Ang
Week and Teaching Date Week ___2_________ Quater Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyunal at
Makabagong Panahon (Ika-
16 hanggang ika-20 Siglo)

I. LAYUNIN
Day 4 Day 5 Day 6
A. PamantayangPangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa ika-16
hanggang ika-20 na siglo.
B. PamantayansaPagganap Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
ika – 20 na siglo).

4. Naipapaliwanag ang mga nagbago at nanatili sa ilalim ng kolonyalismo AP7TKA IIIb-1.3


5. Natataya ang mga epekto ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIb-1.4
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto 6. Nasusuri ang transpormasyon ng mga pamayanan at estado sa Timog at Kanlurang Asya sa pagpasok ng mga kaisipan at impluwensiyang kanluranin sa
larangan ng 6.1 pamamahala, 6.2 kabuhayan, 6.3 teknolohiya, 6.4 lipunan, 6.5 paniniwala, 6.6 pagpapahalaga, at 6.7 sining at kultura AP7TKA IIIb-1.5

6. Nasusuri ang transpormasyon ng mga


4.Naipapaliwanag ang mga nagbago at 5.Natataya ang mga epekto ng kolonyalismo sa Timog at pamayanan at estado sa Timog at Kanlurang
nanatili sa ilalim ng kolonyalismo AP7TKA Kanlurang Asya AP7TKA-IIIb-1.4 Asya sa pagpasok ng mga kaisipan at
IIIb-1.3 impluwensiyang kanluranin sa larangan ng 6.1
pamamahala, 6.2 kabuhayan, 6.3 teknolohiya,
6.4 lipunan, 6.5 paniniwala, 6.6 pagpapahalaga,
at 6.7 sining at kultura AP7TKA IIIb-1.5
II. NILALAMAN Aralin 1. PANHON NG KOLONYALISMO AT IMPERYALISMO SA TIMOG AT KANLURANG ASYA.
Epekto ng Kolonya;ismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
III. KAGAMITAN SA
PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang ASYA: Pagkakaisa sa Pagkakaiba pp 206-211 ASYA: Pagkakaisa sa Pagkakaiba pp 213-214
Pang- Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang KagamitangPanturo Batayang Aklat, mapa ng asya, globo (laptop, projector, Batayang Aklat, mapa ng asya, globo (laptop, projector, tv monitor) Batayang Aklat, mapa ng asya, globo (laptop,
tv monitor) chalk, pambura atp. chalk, pambura atp. projector, tv monitor) chalk, pambura atp. Manila
paper. Pentel pen
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin - Pagbabalik-aral sa sa mga dahilan at paraan ng -Pagbalik-aral sa mga epekto ng pananakop/kolomyalismo noong -Anu-ano ang leksyon natin kahapon
at/o pagsisimula ng bagong kolonyalismo at imperyalismo sa timog at kanlurang ika- 16-19 na siglo -nakabubuti bi sa mga Asyano noon ang mga
Aralin asya. epekto at pagbabagong dala ng kolonyalismo at
imperyalismo?
- Nasabi natin kahapon , sa bawat Gawain may dahilan - Sa bawat paglipas ng panahon malaki ang pagbabago sa lahat Ngayong araw alamain natin kung ano-ano ang
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at meron ding paraan kung paano natin isasagawa ang ng bagay. Pagbabago sa pamumuhay, sa mga paraan ng mga epekto at impluwensya ng dala ng mga
gustonating gawin. pamumuhay at iba pang aspeto. Halinbawa noon (magbigay ng kanluranin sa ibat ibang larangan noon sa
mga bagay na may pagbabago…damit etc.) ngayon…? pamamagitan ng inyong mga ulat.
-Ngayong araw alamin na naman natin ang mga epekto -Ngayong araw alamin na naman natin ang mga epekto at
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya. Kung pagbabagong naganap sa pamumuhay ng mga Asyano sa (Timog
Sa bagong aralin may pagbabago bang naganap sa pamumuhay nila o at Kanluran) sa ilalim ng kolonyalismo at imperyalismo noong ika-
nanatili ang kanilang sistema ng pamumuhay ayun sa 19-20 siglo
kanilang nakagisnan.
-Ipabasa uli sa mga mag-aaral ang teksto sa pahina
D. Pagtalakay ng bagong konsepto 206-211 ng batayang aklat.
at paglalahad ng bagong - Pagtatalakay sa mga epekto ng kolonyalismo noong
kasanayan # 1 ika-18- 19 na siglo.
1. Mabuting epekto ng kolonyalismo
2. Di mabuting epekto ng kolonyalismo
3. Mga pagbabagong naganap.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtatalakay sa Pagpapaulat sa bawat pangkat sa :
at pglalahad ng bagong 1. Mga Epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog Mga transpormasyon/pagbabagong naganap sa
kasanayan # 2 at Kanlurang Asya (19-20 siglo). pamumuhay ng mga asyano dala ng epekto at
2. Mga pagbabago sa pamumuhay ng mga asyano sa impluwensya ng mga kanluranin sa larangan ng
larangan ng ekonomiya, political, sosyo/cultural. pamahlaan, kabuhayan, teknolohiya, lipunan,
edukasyun, paniniwala, pagpapahalaga, at sa
sining at kultura.
F. Paglinangsakabihasaan
G. Paglapat ng aralin sa pang- -Dapat nating tandaan, ang lahat ng ginawa natin ay - Batay sa inyong mga ulat, nararanasan
araw- araw na buhay may bunga o epekto. Ang epekto na ito ay magdadala pa rin ba natin bilang mga asyano
ng mabuti at di mabuting pagbabago sa ating hanggang ngayon ang mga
pamumhay (pag-araw araw na Gawain). impluwinsyang kanluranin? Bakit?
H. Paglalapat ng aralin
I. Pagtataya ng aralin Pagpapaliwanag:
Ipaliwanag ang inyong mga sagot sa sagutang papel Maikling pagsusulit. Lagyan ng plus sign (+) kung mabuti ang epekto
(1/2 crosswise). Panuto: Isulat sa isang kapat na papel ang sagotna E kung ang at minus sign (-) kung di mabuti ang epekto ng
1 . May pagbabago bang naganap sa pamumuhay ng sagot ay ekonomiya, P kung politika, at SK kung sosyokultural. kolonyalismo at imperyalismo.
mga Asyano sa Timog at Kanlurang Asya sa ilalim ng 1. Ang India ang naging tagapagtustos ng mga hilaw na Timog Asya Kanlurang As
Kolonyalismo? materyales at pamilihan ng produktong kanluranin. Mabuti Di Mabuti Di
2, May nanatili bang sitema ng pamumuhay nila o 2. Maraming katutubo ang yumakap sa kristianismo. mabuti
kaugalian sa ilalim kolonyalismo noon.? Bakit? 3. Sumulpot ang mga kolonyal na lungsod. Pamahalaan
4. Nagkaroon ng Fixed border o takdang hangganan ang Kbuhayan
teritoryo ng bawat bansa. Teknolohiya
5. Nagkaroon ng paghahalo ng lahi ng mga kanluranin at
Lipunan
katutubo upang mapanatili ang katapatan ng kolonya.
Edukasyon
6. Pag-unlad ng sistema ng transportasyon at komunikasyon.
Paniniwala
7. Nawalan ng mga karapatan ang mga Asyano na pamahalaan
Pagpapahalaga
ang sariling bansa gamit ang sariling sistema.
8. Nalilipat sa Europe ang mga kayamanan ng Asya na dapat Sining at Kultura
pinakinabangan ng mga Asyano.
9. Nagtayo ang mga kanluranin ng mga ospital, paaralan at
simbahan
10.Nagkaroon ng makabagong kaisipan at ediya na nagamit sa
pagpapatakbo ng pamahalaan, ekonomiya at iba pang aspekto
ng pamumuhay.
11. Nabuo ang mga kilusang Nasyonalismo.
12. Nagtatag ng maayos at sentralisadong pamahalaan.
13. Ang mga kaugalian ay nahaluan.
14. Ang mga estilo ng pamumhay ay iginaya sa mga kanluranin.
15. Isinilang ang mga Asyano na mangangalakal o middlemen.

Basahin/pag-aralan ang aralin sa pp 213-214. Alamin Pangkatin ang mga mag-aaral sa 3 pangkat. Ang bawat pangkat
kung anu-anong pagbabago ang dulot ng pananakop ay mag-uulat sa Epekto at Impluwensya ng Kolonyalismo at
J. Karagdagang Gawain para sa ng mga kanluranin sa Asya? Imperialismo sa mga Asyano sa larangan ng pamahalaan,
kabuhayan, Teknolohiya, lipunan, edukasyon,
paniniwala,pagpapahalaga, Sining at kultura. Ang ulat ay
isusulat sa manila paper at iuulat bukas.
-Pangkatin ang mga mag-aaral sa 4 na pangkat.
-Ipahambing sa bawat pangkat ang karanasan
ng Timog at Kanlurang Asyano sa ilalim ng
Takdang aralin at remediation kolonyalismo at imperyalismo saa pamamagitan
ng alin man sa mga sumusunod; duladulaan,
tula, jingle, o pasalaysay.
-ang presentasyon ay sa susunod na araw.
Note ang score/grades ng bawat pangkat ay
batay sa rubrics na ginawa ng guro.
V. MGA TALA (REMARKS)
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 75% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Bilang ng mag-aaral
naakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaralna
Magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
Pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kung
Ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
Checked by:
Approved: ANDIE P. PADERNILLA
ELIZABETH E. MONGATO Araling Panlipunan Division Subject Coordinator
Subject Coordinator SILVESTRE O. MOLINOS JR.
Esteban S. Javellana MHS Jamabalud NHS
LIZA A. BALOGO
Guiso, Calinog, Iloilo 3rd CD AP Subject Corrdinator
Education Program Supervisor I
School Grade level G-7
Teacher Learning Areas Araling Panlipunan 7
Ikatlong Markahan: Ang Timog at Kanlurang
Week and Teaching Date Week ___3_________ Quater Asya sa Transisyunal at Makabagong Panahon
(Ika-16 hanggang ika-20 Siglo)

IV. LAYUNIN
Day 7 Day 8 Day 9
A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay :
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa ika-16
hanggang ika-20 na siglo.
B. PamantayansaPagganap Ang mag-aaral ay :
Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
ika – 20 na siglo).

7. Naihahambing ang mga karanasan sa Timog at Kanlurang Asya sa ilalim ng kolonyalismo at imperyalismong kanluranin AP7TKA-IIIc-1.6
8. Nabibigyang-halaga ang papel ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIc-1.7
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto 9. Nasusuri ang mga salik at pangyayaring nagbigay daan sa pag-usbong at pag-unlad ng nasyonalismo AP7TKA-IIId-1.8

7. Naihahambing ang mga karanasan sa 8. Nabibigyang-halaga ang papel ng nasyonalismo sa 9. Nasusuri ang mga salik at pangyayaring
Timog at Kanlurang Asya sa ilalim ng kolonyalismo at pagbuo ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya nagbigay daan sa pag-usbong at pag-unlad
imperyalismong kanluranin AP7TKA-IIIc-1.6 AP7TKA-IIIc-1.7 ng nasyonalismo AP7TKA-IIId-1.8

V. NILALAMAN . PANHON NG KOLONYALISMO AT IMPERYALISMO SA ARALIN 2 – PAG-USBONG NG NASYONALISMO AT PAGTAYA NG MGA BANSA SA TIMOG AT
TIMOG AT KANLURANG ASY KANLURANG ASYA (Pag usbong ng nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya)
VI. KAGAMITAN SA
PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang ASYA; Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba pp. 226-229 ASYA; Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
Pang- Mag-aaral pp. 226-229
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang KagamitangPanturo Chalk , laptop, speaker, microphone, manila paper Mapa ng Aasya/Globo , chalk, (laptop, tv monitor, projector). Mapa ng Aasya/Globo , chalk, (laptop, tv
Manila paper at iba pang mga relatd visual aids. monitor, projector). Manila paper at iba pang
mga relatd visual aids.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Pagbabalik tanaw sa mga nakaraang leksyon.n Kolonyalismo Magbigay ng mga sitwasyon na naranasan ng mga mag- -Ano ang leksyon natin kahapon?
pagsisimula ng bagong Aralin sa timog at Kanlurang Asya- aaral sa paaral. Pagkatapos kunin ang kanilang mga - Anu-ano ang inyong mga napulot na
-dahilan ng pananakop ng mga kanluranin reaksyon . leksyon na maaring magamit sa pang-araw
-epekto ng pananakop HAL. araw nating pamumuhay.
-mga pagbabagong naganap. 1. Panahon ng intramural meet.
- Bakit sa panahon ng intramural meet , ang inyong
sinusuportahan ay ang manlalaro ng inyong kupunan/pangkat.
Ang grade 7 ay sa manlalaro din ng grade 7 nag checheer.
Ganon din ang sa grade 8 -10. (inaasahang sagot; sa
pagpakita ng suporta, pagmalasakit , pagkakaisa, ) Bakit?
(Inaasahang sagot: dahil ka kupunan naming sila , dahil
MAHAL namin sila.
-
- 2. Sitwasyon sa Pamilya
- - Ano ang inyong nararamdaman/gagawin kung nakikita nyo
na ang iyong ama ina at mga kapatid ay minamaltrato,
sinasaktan at minumura ng ibang tao. (Mga inaasahang sagot;
nasasaktan din, magagalit, ipagtanggul ang pamilya) Bakit?
(Inaasahang sagot: dahil MAHAL naming sila
-Ngayong araw ating tunghayan ang inyong inihandang Batay sa leksyon natin kahapon , ang
B. Paghahabi sa layunin ng aralin presentasyon sa paghahambing ng kolonyalismo at - Kung ano man ang inyong mga reaksyon sa ibinigay na pananakop,pagpapasailalim sa
imperyalismo sa tiomog at kanlurang Asya. mga halimbawa , yan ay bunga ng ating mga damdamin. kapangyarihan at pagsasamantala ng mga
-Mga paghahanda sa gawing presentasyon ng bawat pangkat. bansang kanlurani ay nagbigay daan sa pag-
- bigyan ang bawat pangkat ng 5-7 minuto sa kanilang usbong ng nasyonalismo sa Timog Asya.
presentasyon
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa -Halimbawa kung kayo ang nasa lugar ng mga Asyano noon - Ang Timog Asya at Kanlurang Asya ay
Sa bagong aralin sa panahon ng kolonyalismo at imperyalismo ano ang inyong parehong sinakop ng mga Kanluraning
nararamdaman, gagawin o reaksyon sa mga ipinakitang bansa noong panahon ng pananakop sa
pagpansamantala, pang aapi, pang-aagaw ng mga ariarian at Asya.
pagyurak sa mga karapatan ng inyong kapwa Asyano ng - kung sumibol ang nasyonalismo sa Timog
mga kanluranin? (Mga inaasahang sagot; ipagtanggo sial, Asya , ayun sa napag-aralan natin kahapon,
makikipaglaban sa mga kanluranin, mag-alsa…) meron ding nasyunalismo sa Kanlurang
-kung ano man ang inyong nararamdaman ngayon, iyan din Asya.
ang nararamdaman ng mga Asyano noon. Iyan ang dahilan
kung bakit lumaban sila at gustong makalaya sa kamay ng - Kaya ang leksyon naton ngayun ay
mga kanluranin. Iyan ang iilan lamang sa mga dahilan kung tungkol sa Nasyunalismo sa
bakit umusbong ang NASYONALISMO sa Timog at Kanlurang Asya. Suriin dinbnatin
Kanlurang Asya. ang mga nagbibigay daan sa pag-
usbong ng nasyonalismo doon ,
D. Pagtalakay ng bagong konsepto - Pagtunghay sa mga Presentasyon ng bawat pangkat Pagtatalakayan sa:
at paglalahad ng bagong ayun sa nakilang napiling activity sa pagpakita ng 1. 1. Kahulugan ng Nasyonalismo- ay damdaming
kasanayan # 1 kanilang natutunan (sa pamamagitan ng dula o tula o makabayan na maipakikita sa matinding pagmamahal at
jingle) pagpapahalaga sa inang-bayan.
2. Anyo ng Nasyonalismo
3. A) Defensive nationalism – mapagtanggol na
nasyonalismo gaya ng iipinakita ng Pilipinas.
4. B) Aggressive nationalism – o mapusok na
nasyonalismo gaya ng ginawa ng Hapones
5. 2. Nasyonalismo sa Timog Asya (Nasyunalimo sa
India.).pp226-227 ng batayang aklat.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtatalakayan sa:
at pglalahad ng bagong 1. Nasyonalismo sa Kanlurang
kasanayan # 2 Asya (pp228-229)
F. Paglinangsakabihasaan Pagbigay puna sa bawat presentasyon Magpabigay ng mga natutunan sa pagtatalakayan ng aralin. -Magpabigay ng mga leksyong natutunan sa
pagtalakayan.
G. Paglapat ng aralin sa pang-araw- Ang totoong pagmamahal ay naipapakita sa gawa at -Magpabigay ng mga halimbawa kung saan
arawnabuhay hindi lang sa salita makikita sa ngayong panahon ang diwa ng
nasyonalismo.
Ang score ng bawat pangkat ay maaring I batay sa rubrics
Hal. 95-100 sa pinakamahusay na presentasyon ( may
kaugnayan sa aralin)
90-95 – mahusay (maykaugnayan sa aralin)
H. Paglalapat ng aralin 80 -90 – di masydong mahusay ( may kaugnayan sa
aralin)
70 – 80 – walang kaugnayan sa aralin ang presentasyon.
Note : ang guro ay maaring gumawa ng rubrics ayun sa
kanyang pamantayan
Pasalita Pagpapaliwanag Ipaliwanag sa isang kalahating papel (1/2 Sagutin ng buong husay ang mga
Batay sa ipinakitang presentasyon ng bawat pangkat , ano ang crosswise) ang mga sumusunod na tanog. sumusunod na tanong.
I. Pagtataya ng aralin nahihinuhan ninyong pagkakatulad at pagkakaiba ng 1. Ano ang kahulugan ng Nasyunalismo 1. Alin sa mga bansa sa Timog at
kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya. 2. Ibigay ang kaibahan ng dalawang anyo ng Kanlurang Asya ang naging mabisa
nasyonalismo. sa pagpapakita ng nasyonalismo
3. Paano nakakatulong ang nasyonalismo sa sa timog at Kanlurang Asya.
pagkabuo ng mga mamayan sa India.? 2. Nakabubuti ba o hindi sa
pamumuhay ng mga Asyano sa
Timog at Kanlurang Asya ang
pagpapakita ng damdaming
nasyonalismo? Patunayan.
J. Karagdagang Gawain para sa -Pag-aralan ang nasyonalismo sa Kanlurang Asya sa pp 228- Alamin/pag-aralan ang mga salik na
229ng ating batayang aklat. nagbigay daan sa pag-usbong at pag-unlad
ng nasyonalismo sa Timog at Kanlurang
Asya.
Takdang aralin at remediation
V. MGA TALA (REMARKS)
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 75% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Bilang ng mag-aaral naakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaralna
Magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
Pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kung
Ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by: Checked by:


Approved: ANDIE P. PADERNILLA
SILVESTRE O. MOLINOS JR. Araling Panlipunan Division Subject Coordinator
ELIZABETH E. MONGATO
Jamabalud NHS
Subject Coordinator LIZA A. BALOGO
3rd CD AP Subject Corrdinator
Esteban S. Javellana MHS Education Program Supervisor I
Guiso, Calinog, Iloilo
School Grade level G-7
Teacher Learning Areas Araling Panlipunan 7
Ikatlong Markahan: Ang Timog at Kanlurang
Week and Teaching Date Week _______4_____ Quater Asya sa Transisyunal at Makabagong Panahon
(Ika-16 hanggang ika-20 Siglo)

I. LAYUNIN
Day 10 Day 11 Day 12
A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay :
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa ika-16
hanggang ika-20 na siglo.
B. PamantayansaPagganap Ang mag-aaral ay :
Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
ika – 20 na siglo).

9. Nasusuri ang mga salik at pangyayaring nagbigay daan sa pag-usbong at pag-unlad ng nasyonalismo AP7TKA-IIId-1.8
10. Naipapaliwanag ang iba’t ibang manipestasyon ng nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIId-1.9
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto 11. Naipapahayag ang pagpapahalaga sa bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya tungo sa paglaya ng mga bansa mula sa imperyalismo
AP7TKA-IIId-1.10

9. Nasusuri ang mga salik at pangyayaring nagbigay daan sa 10. Naipapaliwanag ang iba’t ibang manipestasyon ng 11. Naipapahayag ang pagpapahalaga
pag-usbong at pag-unlad ng nasyonalismo AP7TKA-IIId-1.8 nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIId-1.9 sa bahaging ginampanan ng
nasyonalismo sa Timog at Kanlurang
Asya tungo sa paglaya ng mga bansa
mula sa imperyalismo

AP7TKA-IIId-1.10

II NILALAMAN Ang Nasyonalismo at Paglaya ng mga Bansa sa Timog at Kanlurang Asya

III KAGAMITAN SA PAGKATUTO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang- Mag-aaral ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba pp 226-229
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang KagamitangPanturo Chalk, manila paper, mapa ng asya/globo (laptop,projector, tv Chalk, manila paper, mapa ng asya/globo (laptop,projector, Chalk, manila paper, pentelpen
monitor) tv monitor)
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin -May naalala pa na kayo sa leksyon natin noong nakaraang -Pa gcheck ng mga kagamitan (Manila Paper
at/o pagsisimula ng bagong araw? -Pagbabalik-aral sa kahulugan ng nasyonalismo pentel pen ) bawat pangkat.
Aralin -ano ano ang mga iyon? Ang bawat pangkat ay magpalitan ng kuro
kuro sa loob ng 20minutos “Papel na
ginagampanan ng nasyonalismo sa Timog at
Kanlurang Asya tungo sa paglaya ng mga
bansa sa imperyalismo”
Isulat sa manila paper ang sagot at iulat sa
klase.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sabi natin sa nakaraang leksyon natin may mga iba’t-ibang -Sabi natin ang nasyonalismo ay isang masidhing
dahilan bakit umusbong ang nasyonalismo sa Timog at pagmamahal sa bayan na oipinapakita ng mga
Kanlurang Asya. mamamayan sa ibat ibang paraan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa -Ngayong araw pag-aralan na naman natin ang mga salik na
Sa bagong aralin nagbigay daan sa pag-usbong at pag-unlad ng nasyonalismo. -Ikaw paano mo ipinapakita ang iyong pagmamahal sa
- anu ang mga iyon? Alam ko may mga ideya na kau tungkol iyong mga magulang o kapatid at kaibigan?
jan dahil ibinigay ko sa inyo ang topikong ito bilang takdang - ang iyong ginawa na nagpapakita ng iyong pagmamahal
aralin. sa kanila ay tinatawag na manipistasyon ng iyong
pagmamahal.
-Tulad ng mga Asyano noon ibat ibang paraan ang kanilang
ginawa para maipakita ang kanilang pagmamahal sa bayan.
Ang mga paraang iyon ay tinatawag na Manipistasyon ng
Nasyonalismo.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtatalakayan sa -Pagpapaulat sa bawat pangkat ng kanilang
at paglalahad ng bagong 1. Mga salik at pangyayari na nagbigay daan sa pag- mga pahayag sa bahaging ginagampanan ng
kasanayan # 1 usbong at pag-unlad ng nasyonalismo. nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya
tungo sa paglaya ng mga bansa mula sa
imperyalismo.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtatalakay sa
at pglalahad ng bagong 1. Manipestasyon ng nasyonalismo sa Timogat
kasanayan # 2 Kanlurang Asya.( ipabasa ang Nasyonalismo sa
Asya pp 226 ng batayang Aklat)
F. Paglinangsakabihasaan Magpabigay ng mga araling natutunan sa pagtatalakayan Paglalagum sa mga ulat ng bawat pangkat.
G. Paglapat ng aralin sa pang-araw- -Sa inyong obserbasyon, umiiral pa kaya ang nasyonalismo sa Pagpapalitan ng mga kuro-kuro
arawnabuhay panahon ngayon? Patunayan -Alin sa mga manipestayon ng nasyonalismo ang
nagustuhan mo? Bakit?

H. Paglalapat ng aralin Itaas ang kamay kapag ikaw ay : Ang puntos ng bawat pangkat ay ibabatay sa
- Tumatangkilik ng produktong Pinoy? rubrics na ginawa ng guro ayon sa kanyang
- Makatarungan? pamantayan.
- Matulungin sa kapwa?
- Mapagmahal?
Ibig sabihin kung ginagawa mo ang mga bagay na tinanong
ko, ikaw ay may pagmamahal sa bayan ipinapakita
mo/isinasabuhay mo an diwa ng nasyonalismo
Pasalita. Kumuha/magpakita ng isang larawan o bagay na andyan
Ibigay ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga salik ng pag- sayo na nagpapatunay o nagpapakita ng manipestasyon ng
I. Pagtataya ng aralin usbong at mga pangyayari sa Timog at Kanlurang Asya. nasyonalismo. Ipaliwanag kung bakit?
Hal. Cellphoe na Myphone – gawa sa Pilipinas . Patunay
na tinatangkilik natin ang produktong atin.
Pangkatin ang mga mag-aaral sa 5 pangkat.
J. Karagdagang Gawain para sa -ang bawat pangkat ay magdala ng manila paper at
pentelpen para sa activity bukas.
Takdang aralin at remediation
V. MGA TALA (REMARKS)
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 75% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Bilang ng mag-aaral
naakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaralna
Magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
Pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kung
Ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by: Checked by:


ELIZABETH E. MONGATO Approved: ANDIE P. PADERNILLA
Subject Coordinator SILVESTRE O. MOLINOS JR. Araling Panlipunan Division Subject Coordinator
Esteban S. Javellana MHS Jamabalud NHS
Guiso, Calinog, Iloilo 3rd CD AP Subject Corrdinator LIZA A. BALOGO
ARALING PANLIPUNAN 7 Education Program Supervisor I
ARALING ASYANO
School Grade level G-7
Teacher Learning Areas Araling Panlipunan 7
Ikatlong Markahan: Ang Timog at Kanlurang Asya
Week and Teaching Date Week ______5______ Quater sa Transisyunal at Makabagong Panahon (Ika-16
hanggang ika-20 Siglo)

I. LAYUNIN
Day 13 Day 14 Day 15
A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay :
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa ika-16
hanggang ika-20 na siglo.
B. PamantayansaPagganap Ang mag-aaral ay :
Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika
– 20 na siglo).
12. Nasusuri ang epekto ng nasyonalismo sa sigalot etniko sa Asya katulad ng partisyon/paghahati ng India at Pakistan AP7TKA-IIIe-1.11
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto 13. Nasusuri ang mga pamamaraang ginamit sa Timog at Kanlurang Asya sa pagtatamo ng kalayaan mula sa kolonyalismo AP7TKA-IIIe-1.12
14. Nasusuri ang matinding epekto ng mga digmaang pandaidig sa pag-aangat ng mga malawakang kilusang nasyonalista ( hal: epekto ng Unang Digmaang
AP7TKA-IIIe-1.13

12. Nasusuri ang epekto ng nasyonalismo sa sigalot 13. Nasusuri ang mga pamamaraang ginamit sa Timog at 14. Nasusuri ang matinding epekto ng mga
etniko sa Asya katulad ng partisyon/paghahati ng India at Kanlurang Asya sa pagtatamo ng kalayaan mula sa kolonyalismo digmaang pandaidig sa pag-aangat ng mga
Pakistan AP7TKA-IIIe-1.11 AP7TKA-IIIe-1.12 malawakang kilusang nasyonalista ( hal: epekto
ng Unang Digmaang
AP7TKA-IIIe-1.13

Ang Nasyonalismo at Paglaya ng mga Bansa sa Timog at Kanlurang Asya


I. NILALAMAN
Epekto ng Nasyonalismo sa sigalot Etniko sa Asya Pamamaraang Ginamit sa Timog at Kanlurang Asya sa Epekto ng Digmaang Pandaigdig sa Pag-angat
pagtamo ng Kalayaan mula sa Kolonyalismo ng Malawakang Kilusang Nasyonalismo
II. KAGAMITAN SA
PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba pp227-228 ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba pp230-234 ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba pp
Pang- Mag-aaral Kabihasnang Asyano 2235-237
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang KagamitangPanturo Chalk, mapa ng Asya, (laptop, tv monitor,projector) Chalk, mapa ng Asya, (laptop, tv monitor,projector) mga larawan Chalk, mapa ng Asya, mapa ng daigdig/globo
ng mga Nasyonalistang Lider na nabanggit sa aralin. (laptop, tv monitor,projector) mga larawan na
nagpapakita ng digmaan.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Pagbalik-aral sa mga kaganapang nagbunsod sa -Ipakita ang Larawan ng mga kilalang lider , Itanong sa mga -Ipakita sa mga mag-aaral ang iba’t ibang larawan
pagsisimula ng bagong Aralin pagkaroon ng nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya mag-aaral kung kilala nila ang nasa larawan. na nagpapakita ng digmaan.
Hal. Ipakita ang larawan ni Mohandas Gandhi. - Itanong sa kanila kung anong ideya, opinion, o
- Sino ito ? Sang bansa siya naging kilalang reaksyon nila sa mga larawang nakita.
nasyonalistang lider? - Ipakita ang resulta ng digmaan sa Marawi.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang nasyonalismo ay may mabuti at di mabuting epekto -Bakit dapat natin silang kilalanin? -Nakita na ninyo sa larawan ang epekto ng
noon lalong lao na sa Timog Asya digmaan sa Marawi . Durog ang lungsod, marami
ang namamatay, subrang hirap ang naranasan ng
mga tao doon. Ano pa kaya kung Pandaigdigang
digmaan na , ano kaya ang epekto non ?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa -Nagtagumpay ang India na makalaya sila sa mga -Dahil sila ang may mahalagang papel na ginagampanan sa - Ang digmaan ay isang nakakatakot na
Sa bagong aralin galamay ng mga mananakop na kanluraning bansa sa pagpalaya ng kanilang bansa sa kamay ng mga mananakop. pangyayari sa buhay ng tao at ng sanlibutan.
kabilang daku ito ang nagoing daan ng paghiwalay ng - Ngayong araw kilalanin natin sila ng husto at kung ano ang - Tunghayan natin ang mga matinding epekto ng
Pakistan sa India. kanilang naiambag sa kasysayan ng kanilang bansa sa pagtamo Digmaan sa Timog at Kanlurang Asya.
ng kalayaan mula sa kolonyalisasyon.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtatalakayan sa -Pagkilala sa mga Nasyonalistang lideres sa Timog at Kanlurang
at paglalahad ng bagong 1. Mga samahang naitatag sa India ng nagtaguyod Asya at mga paraan na kanilang ginamit sa pagpalaya ng
kasanayan # 1 ng nasyonalismo. kanilang bansa mula sa kolonyalismo.
a) All IndianNational Congress (Hindu)- layunin 1. Timog Asya
– matamo ang kalayaan ng India. a) Mohandas Karamchad Gandhi (India)- naging
b) All Indian Muslim League – layunin – inspirasyon siya ng marami dahil sa kanyanyang mapayapang
magkaroon ng hiwalay na estado para sa pamamaraan (non-violince) upang matamo ang kalayaan .
mga muslim. Tinawag siyang “Dakilang Kaluluwa” Di siya sang—ayon sa
2. Epekto ng nasyonalismo sa sigalot etniko sa pag gamit ng dahas ang kanyang ginamit na pamamaraan ay
Asya katulad ng partisyon o paghati ng India at Pakistan. Passive Resistance naisinsagawa sa pamamagitan ng civil
disobedience, hunger strike at pagboycot ng mga productong
gawan ng mga Engles.
B) Mohamed Ali Jinnah – (Pakistan)naghimuk sa mga
kapwa muslim, at namuno sa Muslim League upang
magkaroon ang mga muslim ng estado at mahiwalay sila sa
India. Siya ang kaunaunahang Gobernador Heneral ng Pakistan.
2, Kanlurang Asya
a) Mustafa Kemal Ataturk (Turkey)- nagmula sa lahing
mga turkong ottoman. Kapitan sa Army.
- Isa sa da di pumayag sa kasunduan ng Italy at France
na Hatiin ang Imperyong Ottoman.
-Susi sa pagkilos ng mga Turko at Arabong Militarsa
pagtaboy sa mga Italyano .
-Tumawag ng halalang pambansa at hiwalay na
parliament
-tagapagsalita ng Grand National Assmbly ng Turkey.
-Namuno sa mga military upang hingin ang kalayaan ng
turkey.
- Siya ang nagbigay daan sa paglaya ng bansang
Turkey mula sa kamay ng mga kanluranin.
b) Ayatollah Rouhullah Mousari Khumeini. (Iraq)
-kasma sa pagbatikos sa mga karahasang ginawa ng
kanilang Sha at pagpanin nito sa interes ng mga
kanluranin .
-Gumawa ng makasaysayang pagtatalumpati na
humimok sa libolibong mga arabe laban sa mga
dayuhan.
- lumaban sa mga dayuhan sa pamamagitan ng pagsulat.
- Nagpalabas parusang kamatayan.
- Kinilalang pinakamalupit na lider.
c) Ibn Saud (Saudi Arabia)-
= Bumuo ng pangkat ng mga bihasang sundalo, ng
makabalik sila sa Riyadh mula sa pagkakulong ng
kanyang pamilya sa Kuwait.
-Namuno sa pagpatigil ng gulo sa kanilang bansa.
-Hinimok ang mga muslim na ayusin at paunlarin ang
kanilang pamumuhay at mamuhay ng mapayapa..
- Siya ang kaunaunahang Hari ng Saudi Arabia/
-
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtatalakayan sa Timog at Kanlurang Asya sa
at pglalahad ng bagong Dalawang Digmaang Pandaigdig.
kasanayan # 2 1. Unang Digmaang Pandaigdig (1914-
1918)
-maikling paagsalaysay sa
dahilan,kalian nagsimulla, saan
nagsimula, mga epekto nito sa Timog at
Kanlurng Asya
2. Ikalawang Digmaang Pandaigdig (1939-
1946) – Kailan at saan nagsimula . Epekto nito s
Timog at Kanlurang Asya.
F. Paglinangsakabihasaan -Matapos nating makilala ang mga nasyonalistang lideres na
nagsilbing daan sa paglaya ng kanila bansa sa pananakop ng
mga Kanluranin, Sino sa kanila ang para sa inyo ang dapat
tulalaran at bakit.
G. Paglapat ng aralin sa pang-araw- “Ipaglalaban ang Katwiran sa magandang paraan” “Ang bawat problema ay malulunasan kung samasama at Gusto nyo bang magkaroon ng Digmaang
arawnabuhay nagtutulongtan”. pandaigdig muli? Bakit?
H. Paglalapat ng aralin Bilang mag-aaral sa anong paraan ka
makakatulong sa pag-iwas na maganap uli ang
digmaang pandaigdig.
I. Pagtataya ng aralin Para sa iyo nakabubui ba ang naasyonalismo sa sigalot Maikling pagsusulit Sagutin ng buong husay an.
tniko ng India ? Pangatwiranan. 1. Si Mohandas Gandhi ay hinangaan ng nakararami 1. Paano nakaapekto ang nasabing mga
dahil sa buong mundo dahil sa kanyang mapayapang digmaan sa mga tao at bansa ng Timog
pakikipaglaban sa mga kolonyalistang bansa sa India.Anong at Kanlurang Aasya.
pamamaraan ang kanyang ginamit. 2. Nakakatutulong ba ito sa pag-angat ng
a) Pagtatayo ng nga partido political b) passive reistance mga malawakang kilusang nasyonalista
b) armadong pakikipaglaban d) pagbago ng pamahalaan sa Timogat Kanlurang Asya?
2. Hindi lahat ng pamamraan sa paglutas ng problema
naisagawa ng mapayapa. Meron ding gumamit ng
dahas at kalupitan. Sinong nasyonalistang lider ng
kanlurang Asya ang gumamit nito.
a) Ibn Saud b) Ayatullah Khoumeini c) Mustafa
Kemal Ataturk d) Ali Jinnah
3. Ang matinding pagmamahal sa kanyang lahi ay naging
daan upang i ay lumaban para sa kanilang kapakanan.
Sino ang nasyonalistang lide na ito. A) Mohandas
Gandhi b) Ali Jinnah c) Ibn Saud d) Ayatullah
Khoumeini
4. Sa kabila ng kaguluhan sa kanilang bansa ,
nagtagumpay si Ibn Saud ng Saudi Arabia na mapag-
isa ang mga arabo ay mamuhay ng mapayapa. Anong
pamamaraan ang kanyang ginamit. A)Hinimok niya
ang kanyang kapwa arabo na mag- alsa sa mga
dayuhan sa pamamagitan ng panulat at pagtalumpati.
B) pamumuno sa mga arabong sundalo. C) Hinimok
ang kapwa muslim na ayusin at paunlarin ang kanilang
pamumuhay para sa pangkalahatang kapayapaa. D)
pagpalaganap ng maaus na sistema ng edukasyon.
5. Nagtagumpay din ang Turkey na makamtan ang
kalayaan mula sa kamay ng mga Kanluraning
mananakop. Isa sa mga nagbigay daan tungo sa
kanilang kalayaan ay si Mustafa Kemal Ataturk. Ano
ang kanyang ginamit na pamamaraan.
a) Nagsanay siya bilang isang mahusay na pinunong
sundalo b) Namuno siya sa pakikipaglaban sa
mga Italyano c) sumisigaw siya ng kalayaan d)
Nagpatawag siya ng pambansang halalan at
hiwalay na parliament na siyang humimok sa mga
turkong military na kumilos upang hingin ang
kanilang kalayaan.
J. Karagdagang Gawain para sa Basahin/pag-aralan ang mga aralin sa pp230-234 ng
Takdang aralin at remediation ating batayang Aklat. Takdang Aralin
- Alamin/Kilalanin ang mga sumusunod : Lagyan ng wastong impormasyon ang sumusunod
1. Mohandas Karamchad Gandhi na bahagi ng Tree Diagram. Maari mong lagyan
2. Monamed Ali Jinnah ng kulay ang kahon para kaakit-akit tingnan Ipasa
3. Mustafa Kemal Ataturk ito sa susunod na araw ng klase.
4. Ayatollah Rouholla Mousari Khomeini Epekto Ng Mga Digmaang
5. Ibn Saud. Pandaigdig sa Pag-unlad ng
Nasyonalismong Asyano sa
Timog at Kanlurang Asya.

Unang Digmaang IkalawangDigmaang


Pandaigdig Pandaigdig

Epekto Epekto

Timog Kanlura Timog Kanlura


Asya ng Asya Asya ng Asya

V. MGA TALA (REMARKS)


VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 75% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Bilang ng mag-aaral naakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaralna
Magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
Pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kung
Ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
Checked by: Approved: ANDIE P. PADERNILLA
ELIZABETH E. MONGATO Araling Panlipunan Division Subject Coordinator
SILVESTRE O. MOLINOS JR.
Subject Coordinator Jamabalud NHS
Esteban S. Javellana MHS LIZA A. BALOGO
3rd CD AP Subject Corrdinator Education Program Supervisor I
Guiso, Calinog, Iloilo
School Grade level G-7
Teacher Learning Areas Araling Panlipunan 7
Ikatlong Markahan: Ang Timog at Kanlurang
Week and Teaching Date Week ___6_________ Quater Asya sa Transisyunal at Makabagong Panahon
(Ika-16 hanggang ika-20 Siglo)

III. LAYUNIN
Day 17 Day 18 Day 19
A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay :
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa ika-16
hanggang ika-20 na siglo.
B. PamantayansaPagganap Ang mag-aaral ay :
Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
ika – 20 na siglo).
15. Nasusuri ang kaugnayan ng iba’t ibang ideolohiya (ideolohiya ng malayang demokrasya, sosyalismo at komunismo) sa mga malawakang kilusang nasyonalista. AP7TKA-
IIIf-1.14
16. Natataya ang epekto ng mga samahang kababaihan at ng mga kalagayang panlipunan sa buhay ng kababaihan tungo sa pagkakapantay-pantay, pagkakataong pang-
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto ekonomiya at karapatang pampolitika. AP7TKA–IIIf-1.15
17. Naipapahayag ang pagpapahalaga sa bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa pagbibigay wakas sa imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya. AP7TKA-IIIh-1.16
15. Nasusuri ang kaugnayan ng iba’t ibang ideolohiya 16. Natataya ang epekto ng mga samahang
(ideolohiya ng malayang demokrasya, sosyalismo at kababaihan at ng mga kalagayang panlipunan sa 17. Naipapahayag ang pagpapahalaga sa
komunismo) sa mga malawakang kilusang nasyonalista. buhay ng kababaihan tungo sa pagkakapantay-pantay, bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa
AP7TKA-IIIf-1.14 pagkakataong pang-ekonomiya at karapatang pagbibigay wakas sa imperyalismo sa Timog at
pampolitika. AP7TKA–IIIf-1.15 Kanlurang Asya. AP7TKA-IIIh-1.16

IV. NILALAMAN
Ang Nasyonalismo at PAglaya ng mga Bansa sa Timog at Kanlurang Asya

Bahaging ginagampanan ng Nasyonalismo


Kaugnayan ng Iba’t ibang Ideolohiya sa Malawakang Mga Samahang Kababaihan at ng mga kalagayang sa Pagbibigay Wakas sa Imperyalismo sa
Kilusang Nasyonalista Panlipunan Timog at Kanlurang Asya
V. KAGAMITAN SA
PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang ASYA; Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba pp 242-246 ASYA; Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba pp 258-264
Pang- Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula Mapa ng Asya, mga , chalk (laptop, projector, tv Mapa ng Asya, mga , chalk manila paper pentel pen (laptop,
sa portal ng Learning Resource monitor)manila paper, pentel pen projector, tv monitor)
B. Iba pang KagamitangPanturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Pagpapalitan ng Opinyon; -Ano ang katayuan ng mga kababaihan sa ating lipunan sa Pa gcheck ng mga kagamitan (Manila Paper
pagsisimula ng bagong Aralin - Kaninong Parents ang strict sa Bahay ? Bakit? ngayon, batay sa inyong obserbaasyon? pentel pen ) bawat pangkat.
- Kaninong Parents ang di strict ? Bakit? -May mga batas bang ipinatupad ang ating gobyerno para sa Ang bawat pangkat ay magpalitan ng kuro
- Alin ang mas mabuti strict na parents o di strict? proteksyon ng mga kababaihan? Anu-ano ang mga iyon? kuro sa loob ng 20minutos “Papel na
Bakit Bakit ? ginagampanan ng nasyonalismo sa pagbigay
-May mga samahan ban g mga babae sa ngaung panahon? wakas sa imperyalismo sa Timog at
–Kung meron anu-ano ang mga iyon? Kanlurang ASya.”
Isulat sa manila paper ang sagot at iulat sa
klase.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin -Kung paano pamahalaan ng isang magulang ang kanyang -Kung meron mang mga samahan ang mga babae sa ngayon
pamamahay, naayon din yun sa kung anong disiplina, noong unang panahon meron din lalong lalo na sa Timog at
kaugalian at paniniwal ang kanyang nakagisnan kung paano Kanlurang Asya.
nila napaunlad at papaunlarin pa ang kanilang sarili at -Batay sa Kasaysayan , simula pa noong unang panahon ,
pamilya tungo sa mapayapa at matiwasya na pamumuhay. mga babae ang palaging napagsamantalahan sa lipunan,
nawawalan sila ng karapatan at boses sa lipunan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa --Ganyan din ang mga pinuno ng bawat bansa.. Meron din -Nakararanas ang mga kababaihan ng diskriminasyon at
Sa bagong aralin silang binabatayan na sestima (patakaran, ediya paniniwala, napabilang sila sa mababang kalagayan sa lipunan.
pilosopiya at prinsipyo )kung paano pamahalaan ang -Kaya nagtatag sila ng Samahan upang maisulong nila ang
bansang kanilang nasasakupan. Isa binabatayan nila sa kanilang karapatan bilang isang mamayan at pagkakapantay
kanilang pamamahala ay tinatawag nating Ideolohiya na katyuan sa lipunan.
-Ngayong araw pag-aralan natin ang samahan ng mga
kababaehan sa Timog at Kanlurang Asya, Epekto ng mga
samahang ito sa lipunan.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtatalakayan sa:
at paglalahad ng bagong 1. Kahulugan ng ideolohiya
kasanayan # 1 2. Kategorya ng ideolohiya
3. Uri ng ideolohiyang umiiral sa Timog at Kanlurang
Asya.
4. Ano ang kaugnayan ng mga ideolohiyang nabanggit
sa mga malawakang kilusang nasyonalista sa
rehiyon ng Timog at Kanlurang Asya . (ipabasa ang
batayang aklat sa pp 243-246)
Ipabas sa mga mag-aaral ang arali sa pp 258-264 sa loob ng
E. Pagtalakay ng bagong konsepto 5-7 minutos.
at pglalahad ng bagong Pagtatalakayan sa :
kasanayan # 2 1. Mga samahang kababaihang naitatag sa Timog at
Kanlurang Asya.
2. . Mga Namumuno.
3. Layunin ng bawat Samahan.
4. Kalagayang panlipunan
Magpaligsahan tao (kopunan ng babae at lalaki)
Punan ng wasto ang Chart na makikita nyo sa Pisara (ipaskil
F. Paglinangsakabihasaan sa pisar ang ginawa ng Cgart sa Manila Paper or iguhit sa
Pisara).
Paglalagum sa mga ulat ng bawat pangkat.
Mga Ideolohiyang ginamit ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya
Rehiyon/Bansa Ideolohiya
Timog Asya
India
Pakistan
Sri-Lanka
Kablurang Asya
Israel
Iraq
Saudi Arabia
G. Paglapat ng aralin sa pang-araw- Ang ating Paniniwala at Prinsipyo ang ating gabay at tulay Ang mga babae ay tao rin tulad ng mga lalaki na dapt ding
arawnabuhay tungo sa ating minimithing tagumpay. respetuhin at pahalagahan. Meron din silang papel n adapt
gampanan sa lipunan, meron din silan kakayahang
makapantay sa mga lalaki sa ibat-ibang larangan, sa
larangang pang ekonomiya , pampolita atb.
H. Paglalapat ng aralin Alin sa napag-aralan nating ideolohiya ang nagustuhan nyo? Ang iskor ng bawat pangkat ay nababatay sa
Pangatwiranan. rubrics na ginawa ng guro ayun sa kanyang
pamantayan.
I. Pagtataya ng aralin Para sa inyo, - Ipabigay sa mag-aaral ang epekto ng samahan ng
- Ano ang kaugnayan ng iba’t-ibang ideolohiya sa mga kababaihan sa kanilang pamumuhay sa Timog
malawakang nasyonalista sa Timog at kanlurang at Kanlurang Asya.
Asya - Nakaapekto ba ang bunga ng mga samahang iyon
- Paano ang mga ito nakadulot ng transpormasyon sa sa lipunan natin ngayon bilang mga Asyano?
kanilang bansa.

J. Karagdagang Gawain para Basahin/pag-aralan ang samahan ng mga kababaehan at mg - Ang bawat pangkat (dati nilang pangkat) ay
saTakdang aralin at kalagayang panlipunan sa pp 258-264 ng ating batayang magdala ng manila paper at pentel pen para sa
remediation aklat. Gawain natin bukas.
-
V. MGA TALA (REMARKS)
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 75% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Bilang ng mag-aaral naakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaralna
Magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
Pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kung
Ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by
Checked by: Approved: ANDIE P. PADERNILLA
ELIZABETH E. MONGATO Araling Panlipunan Division Subject Coordinator
Subject Coordinator SILVESTRE O. MOLINOS JR.
Esteban S. Javellana MHS Jamabalud NHS LIZA A. BALOGO
Guiso, Calinog, Iloilo 3rd CD AP Subject Corrdinator Education Program Supervisor I
School Grade level G-7
Teacher Learning Areas Araling Panlipunan 7
Ikatlong Markahan: Ang Timog at Kanlurang
Week and Teaching Date Week ____7________ Quater Asya sa Transisyunal at Makabagong Panahon
(Ika-16 hanggang ika-20 Siglo)

I. LAYUNIN
Day 20 Day 21 Day 22
A. PamantayangPangnilalaman Ang mga mag-aaral ay :
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon sa ika-16
hanggang ika-20 na siglo.
B. PamantayansaPagganap Ang mag-aaral ay :
Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16
hanggang ika – 20 na siglo).

18. Nasusuri ang balangkas ng mga pamahalaan sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya. AP7TKA-IIIh-1.17
19. Natataya ang mga palatuntunang nagtataguyod sa karapatan ng mamamayan sa pangkalahatan, at ng mga kababaihan, mga grupong katutubo, mga kasapi ng caste
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto sa India at iba pang sektor ng lipunan AP7TKA-IIIi- 1.18
20. Napaghahambing ang kalagayan at papel ng mga kababaihan sa iba’t ibang bahagi ng Timog at Kanlurang Asya at ang kanilang ambag sa bansa at rehiyon
AP7TKA-IIIg- 1.19

18. Nasusuri ang balangkas ng mga pamahalaan sa mga 19. Natataya ang mga palatuntunang nagtataguyod sa 20. Napaghahambing ang kalagayan at
bansa sa Timog at Kanlurang Asya. AP7TKA-IIIh-1.17 karapatan ng mamamayan sa pangkalahatan, at ng mga papel ng mga kababaihan sa iba’t ibang
kababaihan, mga grupong katutubo, mga kasapi ng caste sa
bahagi ng Timog at Kanlurang Asya at
India at iba pang sektor ng lipunan AP7TKA-IIIi- 1.18
ang kanilang ambag sa bansa at rehiyon
AP7TKA-IIIg- 1.19
II. NILALAMAN Mga pagbabago sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyunal at Makabagong Panahon
Balangkas ng Pamahalaan sa Timog at Kanlurang Asya Mga Palatuntunang Nagtataguyod sa Karapatan ng mga Kalagayan, Papel at mga ambag ng
Mamamayan mga Kababaihan sa Timog at
Kanlurang Asya
III. KAGAMITAN SA
PAGKATUTO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-


Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang KagamitangPanturo

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o


pagsisimula ng bagong Aralin
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
Sa bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan # 1
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at pglalahad ng bagong
kasanayan # 2
F. Paglinangsakabihasaan
G. Paglapat ng aralin sa pang-araw-
arawnabuhay
H. Paglalapat ng aralin
I. Pagtataya ng aralin
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang aralin at remediation
V. MGA TALA (REMARKS)

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


75% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Bilang ng mag-aaral naakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaralna
Magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
Pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kung
Ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
Checked by:
Approved: ANDIE P. PADERNILLA
ELIZABETH E. MONGATO Araling Panlipunan Division Subject Coordinator
SILVESTRE O. MOLINOS JR.
Subject Coordinator
Jamabalud NHS
Esteban S. Javellana MHS LIZA A. BALOGO
3rd CD AP Subject Corrdinator
Guiso, Calinog, Iloilo Education Program Supervisor I

You might also like