You are on page 1of 4

DETAILED LESSON PLAN

DLP Blg. :1 Asignatura: Araling Panlipunan Baitang: 7 Markahan: 2 Oras:1 Oras


 Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng
Mga Kasanayan pagbabago ,pag –unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Code:AP7TKA
Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika -16 hanggang ika – 20 siglo) –IIIa – j-1

Susi ng Pag- Ang Imperyalismo ay may positibo at negatibong epekto sa mga bansang Kanluranin , sa Asya at
unawa ng Africa.Sa isang banda,nagdanas ang nga nasakop na mamamayan ng pang –aabuso , pang –aalipin
Lilinangin , at pangangamkam mula sa mga mananakop.Sa kabilang banda,pinagyaman ng impluwensiyang
kanluranin ang kalagyang political,ekonomiko,at panlipunan ng mga nasakop na bansa.
1. Layunin

Naiisa – isa at natatalakay ang mga dahilan at pamamaraan ng imperyalismo at kolonyalismo ng


Kaalaman mga Kanluranin sa yugto ( ika -16 at 17 siglo) ng pagdating nila sa Asya.
Nakagagawa ng flowchart na nag –uugnay sa mga pangyayari sa unang yugto ng imperyalismong
Kasanayan Kanluranin.
Kaasalan Naipamamalas ang mga pangyayaring nagbigay – daan sa unang yugto ng imperyalismo sa Asya.
Napatutunayan ang kahalagahan ng pakikipag –ugnayan ng mga Asyano sa mga Kanluranin sa
Kahalagahan unang yugto ng imperyalismo sa Asya.
2. Nilalaman Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
3. Mga
Kagamitang Laptop , Projector / LED TV, Manila Paper, Pentel Pen
Pampagtuturo LM pahina 155 – 163.

4. Pamamaraan (tukuyin ang mga paraan ng pagtuturo sa aralin at isulat kung ilang minute mayroon ang bawat
hakbang na nakalaan dito)
 Panimulang Gawain
1.Balik –aral. Sagutin ang mga tanong.
a.Anu –ano ang pamana ng mga Asyano sa daigdig?
b.Paaano nakatutulong ang mga pamanang ito sa inyong pang –araw –araw na
pamumuhay?
10 minuto
c.Ipakita sa klase ang mapa ng mundo. Ituro sa mapa ang mga bansa sa Europe,gayundin
ang mga bansa sa Asya.

Gawain:
 Pangkatang Gawain: ( Hatiin ang klase sa limang pangkat)
 Sa loob ng 25 minuto , Gagawin ang mga sumusunod:

Pangkat 1 : Kalakalan sa pagitan ng Asya at Kanluranin

Pangkat 2 : Monopolyo ng mga Italian


(20 minuto)
Pangkat 3 : Panahon ng paggalugad at pagtuklas

Pangkat 4: Merkantilismo

Pangkat 5: Pananakop ng mga Kanluranin sa Asya

 Pagpoproseso sa pangkatang gawain/presentasyon.

 Batay sa talakayan at ulat ng mga pangkat ,bumuo ng isang flowchart na nagpapakita ng


mga pangyayari na nagbigay – daan sa unang yugto ng imperyalismong Kanluranin.
 Mga Tanong:
6. Pagtatalakay 1.Mahalaga ba ang unang yugto ng imperyalismo at kolonyalismo ng mga Kanluranin sa
( 5 minuto) Asya? Ipaliwanag ang sagot.
2.Paano nagbago ang Asya at Europa dahil dito?

 Paggamit ng Tri – Question Approach sa paglalapat ng mga kaalaman tungkol sa


7. Paglalapat
pagaglugad at pagtuklas. Gawing gabay ang sumusunod na mga tanong:
( 2 minuto)
1. Ano ang nangyari?
2. Bakit ito nangyari?

3. Ano ang kinahinatnan ng pangyayari?


8. Pagtataya (sabihin kung ito ay paraan ng Pagmamasid o Pakikipag-usap sa mga Mag-aaral/Kumperensiya/
( 5 minuto) Pagsusuri sa mga Produkto ng mga Mag-aaral/Pasulit __________minuto

Pasulit Panuto: Isulat ang TAMA sa sagutang papel kung ang pangungusap at tama at kung MALI , isulat
ang wastong salita ng salitang may salungguhit para maitama ang pangungusap.

_______ ______1.Ang mga produkto ng Asya ay nakarating sa Europa sa pagdaan sa limang ruta
ng kalakalan.
______________2. Ang pinakapopular na pangyayari sa Asya ay isinulat ni Prince Henry ng Italy.
______________3.Ang merkantilismo ay ang paniniwala na ang tunay na sukat ng yaman ng bansa
ay batay sa ginto at pilak ng pamahalaan.
______________4.Ang eksplorasyon ng Spain sa paghanap ng ekspedisyon ni Ferdinand Magellan.
______________5.Nagtatag ang mga English ng sentro ng kalakaln sa Pondicherry noong 1664 sa
pamamagitan ng French East India Company.
______________6.Magkaribal ang France at Italy sa pagkontrol sa India.
______________7.Ang panahon ng eksplorasyon at pagtuklas ay nagsimula noong ika – 17 siglo.
______________8.Sa mga Europeo ang unang nakarating sa Asya ay ang mga Espanyol.

Answer Key: 1.tatlo 2.Maco Polo 3.Tama 4.Tama 5.French 6.England 7.Ika – 15 8.Portuguese

9. Takdang – (sabihin kung ito ay paraan ng Pagpapatibay/ Pagpapatatag sa Kasalukuyang Aralin/


Aralin Pagpapayaman / Pagpapasigla sa Kasalukuyang Aralin/ Pagpapalinang / Pagpapa-unlad sa
( 2 minuto) Kasalukuyang Aralin/ Paghahanda para sa bagong aralin__________minuto
Pagpapalinang:
 Sa iyong palagay , bakit kaya nagpatuloy ang mga Kanluranin sa pagtatatag ng mga
kolonya sa Asya?
10. Paglalagom/
Panapos na Tumawag ng iilang mga mag-aaral upang magbahagi ng kanilang natutunan sa paksa.
Gawain
( 3 minuto)

Inihanda ni:

Pangalan: Paaralan:
ELISUR G. FLORES RAMON M.DURANO SR. FOUNDATION -STEC
Posisyon/Designasyon: Sangay:
TEACHER - III DANAO CITY
Contact Number: Email address:
09238373005 Eflores23@yahoo.com
MGA URI NG KLIMA SA ASYA
Rehiyon Katangian ng Klima
Sentral Kontinental. Mahaba ang taglamig na karaniwang tumatagal
ng anim na buwan, at maigsi ang tag-init, ngunit may ilang mga lugar
na nagtataglay ng matabang lupa. Gayunpaman, malaking bahagi ng
Hilagang Asya rehiyon ay hindi kayang panirahan ng tao dahil sa sobrang lamig.

Hindi palagian ang klima. Maaaring magkaroon ng labis o di kaya’y


katamtamang init o lamig ang lugar na ito. Bihira at halos hindi
nakakaranas ng ulan ang malaking bahagi ng rehiyon. Kung umulan
Kanlurang Asya man, into’y kadalasang bumabagsak lamang sa mga pook na malapit
sa dagat.

Iba-iba ang klima sa loob ng isang taon. Mahalumigmig kung Hunyo


hanggang Setyembre, taglamig kung buwan ng Disyembre hanggang
Pebrero, at kung Marso hanggang Mayo, tag-init at tagtuyot.
Timog Asya Nananatili malamig dahil sa niyebe o yelo ang Himalayas at ibang
bahagi ng rehiyon.

Monsoon Climate ang uri ng klima ng rehiyon. Dahil sa lawak ng


rehiyong into, ang mga bansa dito ay nakakaranas ng iba-ibang
panahon- mainit na panahon para sa mga bansang nasa mababang
Silangang Asya latitude, malamig at nababalutan naman ng yelo ang ilang bahagi ng
rehiyon.

Halos lahat ng bansa sa rehiyon ay may klimang tropikal, nakararanas


Timog-Silangang Asya ng tag-init, taglamig, tag-araw at tag-ulan.
GAWAIN: RUBRIK SA PAGMAMARKA NG ISANG ARTIKULO

Sumulat ng isang artikulo paano nakaimpluwensiya ang Klima sa pamumuhay ng mga Asyano. Gagamitin ng mga
mag – aaral ang kanilang mga karanasan sa pakikiangkop sa kanilang kapaligiran upang mabuo ang konsepto ng kanilang
gawain. Ipasulat ang ginawa sa isang buong papel.

NANGANGAILANGAN
NAPAKAHUSAY MAHUSAY KATAMTAMAN
DIMENSIYON NG PAGPAPABUTI
10 PUNTOS 7 PUNTOS 5 PUNTOS
2 PUNTOS
Nilalaman Maliwanag, tama Maliwanag at tama Hindi gaanong maliwanag at Hindi maliwanag at
at mapatotohanan subalit may kulang sa hindi mapapatohanan ang maraming kulang sa
at walang detalye artikulo detalye
pinapanigan ang
mga nilalaman ng
artikulo
Presentasyon ng Lahat ng mga Tatlo lamang sa mga Dalawa lamang sa mga Isa lamang sa mga
pagkasulat pamantayan ay pamantayan ang pamantayan ang pamantayan ang
-Malinaw ang matatagpuan sa matatagpuan sa matatagpuan sa artikulo matatagpuan sa artikulo
prosa at tama ang artikulo artikulo
pagbaybay at
balarila
-Hindi paligoy –
ligoy ang
pagkasulat
-Sumusunod sa
pamantayan sa
pagsulat ng
artikulo
-Malinis ang
pagkasulat

You might also like