You are on page 1of 5

Department of Education

Region VI-Western Visayas


Division of Iloilo City
Ramon AVanceña National High School
Yulo Drive, Arevalo, Iloilo City
SOCIAL STUDIES DEPARTMENT

December 4, 2017

Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at kanlurang Asya sa Transisyonal at makabagong panahon
(ika-16-20 na siglo) DAILY LESSON PLAN SA ARALING PANLIPUNAN 7
Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakasasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya at Makabagong Panahon (ika-16-20
na siglo).
Pamantayan sa Pagkatuto NApapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyunal at Makabagong
Panahon (ika-16-20 na siglo) AP7TKA-IIIa-j-1

NAsusuri ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika-16-17 na siglo) pagdating nila sa timog at kanlurang ASya a
AP&TKA-IIIa-1.1

Layunin:

COGNITIVE Nakapagbigay kahulugan sa konsepto ng kolonyalismo at imperyalismo.

AFFECTIVE NAkapagbigay panindigan sa mga dahilan ng mga KAnluranin namagtungo sa Asya.

PSYCHOMOTOR Nakaturo sa mapa ng mga kanluraning banasa na naghanap ng kolonya sa Asya.


NAkaisa-isa ng mga dahilan na nagbunsod sa mga KAnluranin na magtungo sa Asya.
II. Nilalaman

Kagamitang Panturo Asian/World Map, Laptop, Manila Paper, Pentel Pen, LM

A. Paksa Aralin 1:Panahon ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya


Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at KAnlurang Asya
( Ika- 16- hanggang ika-17 Siglo)

B. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba p.126


Asya Pag-usbong ng Kabihasnan p.225

III. Pamamaraan
A. Balik aral/motibasyon o Anu-ano ang mga tradisyunal na papel ng mga sinaunang kababaihan sa Asya?
pagsisimula ng bagong Anu-ano ang ,ga batayan kung bakit ipinatupad ang mga kaugalian at tradisyun sa mga sinaunang kababaihan sa Asya?
aralin.
B. Paghahabi ng Layunin Gawain 1: Hula –Rawan p. 193
Ipaturo sa mga bata ang mga KAnluraning bansa gamit ang mapa.
Ano ang nagbibigay kahulugan sa buhay ng tao?

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Gawain 2: Imperyo Ko, I tapat Mo sa Rehiyon Ko. P. 194
aralin.
D. Pagtatalakay ng Ipabigay ang kahulugan ng kolonyalismo at imperyalismo
bagong konsepto at Ipahambing ang dalawang konsepto gamit ang Venn Diagram
paglalahad ng bagong
kasanayan #1

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Panakatin ang mga mag-aaral batay sa kakayahan na kanilang taglay.
paglalahad ng bagong
kasanayan #2 Collaboration/ Critical Thinking/ Creativity

1. Gamit ang hand-outs , ipabasa sa mga mag-aaral ang paksa tungkol sa Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at KAnlurang Asya ( Ika- 16- hanggang
ika-17 Siglo).
2. Punan ang diagram ng mga angkop na datos.
ASYA
ASYA
Renaissance

Paglalakbay ni
Marco Polo

Mga Dahilan na Nagbunsod sa mga KAnulranin na Magtungo sa Asya


Ipaliwanag sa mga mag-aaral ang rubric sa bawat Gawain upang maging gabay sa pangkatang Gawain.

F. PAglinang sa Communication
Kabihasnan ( tungo sa Presentasyon ng bawat pangkat . Bigyan ng tig 2 minuto ang bawat pangkat na makapagpresenta ng kanilang pangkatang Gawain.
formative assessment)
G. Paglalapat ng Aralin sa Sa iyong palagay, alin sa mga sumusunod na dahilan ang may pinakamalaking dahilan ng pagtungo ng mga Kanluranin sa Asya?
pang-araw-araw na MAglalakbay ka rin ba at magtuklas ng bagong lupain sa ngalan ng Pilipinas? Pangatwiranan.
buhay
H. Paglalahat ng Aralin Batay sa ating naitalakay, anong paglalahat ang maari nating mabuo tungkol sa mga relihiyon na sumibol sa Asya.

Ang kolonyalismo ay patakaran ng isang mananakop na bansa upang pakinabangan at likas na yaman ng lupaing sinakop para sa sariling interes. Samantala ang
imperalismo ay pananakop ng isang mkapangyarihang bansa sa aspetong politkal, pangkabuhayan at cultural na pamumuhay ng isang mahinang bansa upang maging
isang pandaigdigang kapangyrarihan
I. Pagtataya ng Aralin Refer to separate sheet
J. Karagdagang gawain MAgdala ng outline map ng mundo para sa
para sa takdang aralin Map reading
at remediation
IV. Mga Tala
V. Pagnilay
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-
aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa
remediation.
C. Ang ginawang remedial
ba ay epektibo? Bilang ng
mag-aaral na nakakuha ng
liksyon?
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy at
bibigyan ng remediation?
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punong guro at
superbisor?
G. Anong
inobasyon/pamamarang
ginamit/nadiskubre na
ninanais kong ibahagi sa
ibang guro?

PAgtataya: Ihambing sa pagkakaiba at pagkakatulad ng Kolonyalismo at imperyalismo gamit ang venn diagram.
5
4

Isulat sa bawat bilang ang mga dahilan ng pagtungo ng mga Kanluranin sa Asya.

Fatima T. Acebuche MATILDE S. LLAMOSA


TIII, AP HT III, Araling Panlipunan

You might also like