You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII (Eastern Visayas)
DIVISION OF LEYTE
Palompon National High School
Brgy.Central II, Palompon, Leyte

DAILY LESSON LOG


Guro Charlene O. Molina Asignatura Araling Panlipunan 8
Pebrero 13, 2023
Petsa/Oras Markahan Pangatlo
8:30-9:30(USA); 9:45-10:45 (Jamaica); 1:00-2:00(Mexico)

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at
rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham,politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan
kamalayan.
B. Pamantayang Pagganap Kritikal na nakapagsususri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng
transpormasyon tungo sa makabagong panahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pag-usbong ng bourgeoise,merkantilismo,National monarchy, Renaissance,Simbahang Katoliko at Repormasyon.
AP8PMD-IIIA-B1
II. NILALAMAN Aralin 1: Paglakas ng Europe
 Pag-usbong ng Bougeoise,
 Merkantilismo
 Pagtatag ng National Monarchy
 Pag-usbong ng mga Nation-state
 Paglakas ng Simbahang Katoliko at ang Papel nito sa Paglakas ng Europe
KAGAMITANG PANTURO Mga larawan ng kilalang mga negosyante, TV,USB,Manila Paper,Pentel pen Mga larawan ng simbahan at mga
Manila Paper,pentel pen kilalang personalidad tulad nina Papa
Gregory VII,Henry IV,TV, usb para sa
power point
A. SANGGUNIAN Manual ng Guro pp. 139-141 Manual ng Guro pp. 142-143 Manual ng Guro pp. 143-146
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
III. PAMAMARAAN
BALITAAN Pag-uulat ng mga mag-aaral sa napapanahong balita
a. Balik-aral Paano nakatulong ang pag-usbong ng Flash Card ko, Ipaliwanag Mo! Loop a Word!
bayan at lungsod sa paglakas ng MERKANTILISMO Bumuo ng mga salita sa hanay ng mga
kapangyarihan ng mayayamang BULLIONISM titik sa manila paper na may kinalaman
malalakaL BURGEOUSIE sa paksang tinalakay noong nakaraang
LANDLORD paksa.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Picture Analysis: Video presentation: Picture Analysis:
Magpapakita ng larawan ng mga kilalang Magpapanood ang guro ng isang video na Pagpapakita ng larawan ng St. Peter
mga mangangalakal at negosyante. may kinalaman sa National Monarchy. Church.
Tatanungin ang mga mag-aaral kung ano IPapasuri ito at itatanong kung ano ang Ano ang sinisimbolo nito?
ang alam nila tungkol sa mga naturang kanilanh napanood.
larawan.
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa
sa Bagong Aralin
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Pagbibigay ng gabay na katanungan: Pagbasa sa Pag-usbong ng mga Nation – Gawain 8:
Ano ang bourgeoise? State. Pagbuo ng isang graphic organizer Discussion Web: Pagbuo ng 5 pangkat
Anong bahagi ang ginagampanan nito sa sa pagtalakay ng mga Nation -State na may magkakatulad na bilang
kasaysayan ng Europe?  Talakayin ang tanong sa inyong
Ano ang merkantilismo? pangkat at bumuo ng ebidensya at
Ano ang kinalaman ng merkantilismo sa suporta sa panig ng Oo o Hindi
pag-unlad ng isang bansa?  Suriin ang tanong at itala ang
inpormasyon at pahayag ng bawat
myembro sa Oo at Hindi
 Magtalaga ng tiga-pagsalita na
magpreresenta ng nabuo nilang
konklusyon sa ginawa nilang pagsusuri.
 Presentasyon ng bawat pangkat
e. Pagtalakay ng bagong konsepto  Magkakaroon pagpapangkat ang mga Pagkakaroon ng isang malayang Magkakaroon ng isang malayang
at bagong karanasan mag-aaral talakayan gamit ang ginawang mga talakayan makaraan ang presentasyon
 Magkakaroon ng brainstorming ang organizer at Teknik para sa Pagtatatag ng gamit ang mga gabay na tanong:
bawat pangkat National Monarchy at Pag-usbong ng mga  May malaki bang ginagampanan ang
 Presentasyon ng bawat pangkat. Nation –State. simbahan sa buhay ng mga tao?
Ipaliwanag.
 Ano sa inyong palagay may Malaki
bang ginagampanan ng simbahan sa
paglakas ng ekonomiya ng isang
bansa?
f. Paglinang sa kabihasaan Sagutan ang gawain na nasa powerpoint.
(Formative Assessmeent) Word Hunt
g. Paglalapat ng aralin sa pang- Sa inyong palagay ang sistemang Kung ikaw ang tatanungin,pabor k aba na Sa ating bansa gaano
arawaraw na buhay merkantilismo ba ay maaari sa ating pamunuan tayo ng isang hari at reyna? nakaaimpluwensya ang simbahan sa
bansa? Ipaliwanag? Bakit? buhay ng mga Pilipino?
h. Paglalahat ng aralin Ang pag-usbong ng mga bougeoise ay Ano ang naitulong ng nation-state sa Sa papaanong paraan pinapakita ng
nakatulong sap ag-unlad ng mga paglakas ng Europe? mga tao ang kanilang pagsunod at
kalakalan sa bawat bansa at ito rin ang pananampalataya sa simbahan?
naging
i. Pagtataya ng aralin Panuto: Punan ang bawat patlang ng Panuto: Sagutin ang sumusunod na Panuto: Sagutin ng Tama o Mali
tamang kasagutan: katanungan:
1. Ang _____ ay iniuugnay sa mga 1. Ibigay ang kahulugan ng nation-state, 1. Ang Papa ang syang pinakamataas na
mayayaman noong panahon ng Medieval noble at pyudalismo katungkulan sa simbahan.
France. 2. Ipaliwanag ang national monarchy 2. Ang Investiture Controversy ay ideya
2. Ang tawag sa nagmamay-ari at ni Papa Gregory VII
namamahala ng bangko ay ______. 3. Si Henry IV ay deneklara na
3. _____ ay sentral na teorya ng ekskomulgado ni Papa Gregory VII
merkantilismo 4. Ang Concordat of Worms ay
4. Isang elemento ng merkantilismo pagsunod sa lahat ng kasunduan ng
nakakatutulong sa pagbuo at paglakas ng Papa.
mga nation-state ay tinatawag 5. Ang Republica Christiana ay
na________. pinamumunuan ng isang Reyna
5. Dto nasusukat ang dami at ginto ng
isang bansa tinatawag ito na ______.

j. Takdang aralin Sagutin ang sumusunod na katanungan: Sagutin ang sumusunod na katanungan: Gumawa ng isang collage ukol sa mga
nagawa ng simbahan sa ating bansa.
1. Anu-ano ang mga salik na nakatulong 1. Sino si Papa Gregory VII? at Henry IV?
sa muling paglakas ng kapangyarihan ng 2. Ano ang ginampanan ng simbahan sa
hari? paglakas ng Europe?
2. Paano nakatulong ang nation-state sa
paglakas ng Europe?
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad
sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. . Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Inihanda ni: Isinuri ni: Itinala ni: Inaprubahan ni:

CHARLENE O. MOLINA CRYSTAL S. YLANAN RENILDA T. AVELINO NOEMI S. CARLOBOS


Guro sa ESP/AP AP Department Head Master Teacher II- Filipino School Head

You might also like