You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII (Eastern Visayas)
DIVISION OF LEYTE
Palompon National High School
Brgy.Central II, Palompon, Leyte

DAILY LESSON LOG


Guro Charlene O. Molina Asignatura Araling Panlipunan 8
Pebrero 28, 2023
Petsa/Oras 8:30-9:30(USA); 9:45-10:45 (Jamaica); Markahan Pangatlo
10:45-11:45 (Bahamas); 1:00-2:00(Mexico)

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
Pangnilalaman bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham,politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayang Pagganap Kritikal na nakapagsususri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo
sa makabagong panahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang mga kontribusyon ng bourgeoisie, merkantilismo, National Monarchy,Renaissance,Simbahang Katoliko at Repormasyon sa
daigdig. AP8PMD-IIIc-d-3
II. NILALAMAN Aralin 1: Paglakas ng Europe
 Pag-usbong ng Reinassance
 Mga Ambag ng Renaissance sa Iba-ibang Larangan
 Ang Repormasyon
 Kontra-Repormasyon
 Epekto at Kahalagan ng Repormasyon
KAGAMITANG PANTURO Mapa ng Italy, TV, usb para sa power TV, usb para sa power point presentation mga larawan ng mga Larawan ni Martin Luther, TV , usb
point Presentation tao na may kinalaman sa Panahon ng Renaissance, manila para sa power point presentation
paper, pentel pen mapa ng Europe
A. SANGGUNIAN Manual ng Guro pp. 139-141 Manual ng Guro pp. 142-143 Manual ng Guro pp. 143-146
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
III. PAMAMARAAN
BALITAAN Pag-uulat ng mga mag-aaral sa napapanahong balita
a. Balik-aral Picture Analysis: Magpapalita ng mga Paano pinasigla ng mga hari an gang mga gawaing pangkaisipan Magical Box!
larawan at bibigyan ito ng paglalarawan at pangkultura? Bubunot ang mga mag-aaral ng mga
ang bawat isa: larawan sa mahiwagang box at
 Simbahan  Gregory VII ipakikilala ang larawan na may
 Henry IV  Cardinal Tagle kinalaman sa mga ambag ng
 Pope Francis Renaissance
b. Paghahabi sa Layunin ng Map Analysis: Video Presentation: Picture Analysis:
Aralin Ipapasuri ang mapa ng Europe at Magpapanood ng isang maikling video clips ukol sa Renaissance Magpapakita ng larawan ng St. Peter
ipapahanap ang Italy at babanggitin ang Church. Ano ang sinisimbolo nito?
kinaroroonan ng naturang bansa.
c. Pag-uugnay ng mga Ipababasa ang teksto hinggil sa Pagtatanghal ng isang virtual museum sa klase ukol sa mga Itanong ang kahulugan ng
Halimbawa sa Bagong Aralin Renaissance ambag ng renaissance sa ibat-ibang larangan. repormasyon gamit ang concept
cluster technique.
d. Pagtalakay ng Bagong Magkakaroon ng pangkatang Gawain Ilista MO! Nakita MO! Role playing
Konsepto Ililista ng mga mag-aaral ang mga nakita o napanood sa virtual Magsasagawa ng pagsasabuhay ni
 Pangkat A – Kahulugan ng museum batay sa kanya-kanyang kategorya,Sining, Panitikan at Martin Luther kung bakit sya naging
Renaissance( Lecturete, gamit ang Agham. ekskomunikasyon o ekskomuniado.
concept map) Pagsusuri ng 95 theses at
 Pangkat B – Salik sa Pagsibol ng Sa data retrieval chart na kanilang ginawa sa kanilang kwaderno Augsburgs Confession.
Renaissance(Story Map) Presentasyon ng mga Nation -State
ng bawat pangkat
e. Pagtalakay ng bagong Gamit ang concept cluster tatalakayin Makaraan ang paglilista ay magkakaroon ng pagtalakay ukol sa Map Talk
konsepto at bagong ang ibig ipakahulugan ng Humanista at mga ambag ng renaissance sa pamamagitan ng Data Retrieval Paglaganap ng Repormasyon sa
karanasan ang kaugnayan nito sa Renaissance. Chart na kanilang ginawa. Narito ang gabay na tanong: Europe.
 Paano binago ng mga ambag ng Renaissance ang pananaw at Pagtalakay sa kaugnayan ng
kultura ng Europe noon at maging sa kasalukuyan. Repormasyon sa mga bourgeoise at
sa paglakas ng simbahan sa Europe
Sinu-sino ang kababaihan na tinutukoy sa Renaissance?
f. Paglinang sa kabihasaan Pagkatha ng Tula ng may dalawang Mga Ambag ng Renaissance
(Formative Assessmeent) tatludtod na may kinalaman sa
Renaissance Sining at Panitikan Pinta Agham
Criteria 1. 1. 1.
 Malikhain 3% 2. 2. 2.
 Harmonia 3% 3. 3. 3.
 Pagbigkas 2%
 Nilalaman 2%
10%
g. Paglalapat ng aralin sa pang- May kabutihan bang naidulot ang May kapakinabangan ba ang mga ambag ng Renaissance sa atin Sa inyong palagay dapat bang
arawaraw na buhay Renaissance sa sibilisyon ng daigdig? sa kasalukuyan? makialam ang simbahan sa desisyon
ng pamahalaan? Ipaliwanag.
h. Paglalahat ng aralin Bakit nagkaroon ng Renaissance? Ano Ang panahon ng Renaissance ay nagbigay daan sa pagyaman Nagwakas ang libong taong
ang naging epekto nito sa mga tao sa ng kabihasnan sa daigdig dulot ng malawak at maunlad na mga pagkakaisa ng mga Kristyano sa
Europe? pagaaral ,pagmamasid at pananaliksik pagtiwalag ng mga Protestante sa
Simbahang Katoliko. Pinalakas ng
Repormasyon ang Estado, humina
naman ang simbahan.
i. Pagtataya ng aralin Panuto: Punan ang bawat patlang ng Panuto: Sagutin ng Tama o Mali Lagyan ng tsek (/) kung sumasang-
tamang kasagutan: 1. Si Nicollo Machievelli ang may akda ng The Price. ayon ka at ekis (X) kung hindi ka
2. Si Nicolas Copernicus ang gumawa ng Madonna and Child. sumasang-ayon sa sumusunod na
1. _______ ay nangangahulugang 3. Si Isotta Nogarola ang my akda ng The Republic pangungusap.
muling pagsilang. 4. Si Leonardo da Vinci ang gumawa ng The Last Supper. 1. Si Martin Luther ang nagpagising
2. Sa bansang _______ nagsimula ang 5. Si William Shakespeare ang sumulat ng Decameron sa mga maling paniniw ala ng mga
Renaissance. katoliko.
3. Nagkaroon ng monopolyo ng 2. Ang Repormasyon ay isang
kalakalan sa bansang _______ samahan ng mga repormista.
4. Ang kilalang pamilyang _____ at 3. Ang pagtulisa sa pamahalaan ay
_______ ay mangangalakal at Banker palaging pinamumunuan ng
sa Italya. simbahan.
5. Ang tawag sa mga iskolar na 4. Ang Papa ang pinakamataas na
nangunguna sap ag-aaral ng klasikal na posisyon sa Simbahang Katliko.
sibilisasyon_______. 5. Ang mga tumalikdan sa
katolisismo ay tinatawag na
protestante.
j. Takdang aralin Magsaliksik ukol sa mga ambag ng Sagutin ang sumusunod na katanungan: Sagutin ang sumusunod na
Renaissance sa sibilisasyon. 1. Ano ang repormasyon? katanungan:
2. Sino ang Ama ng Protestanteng Paghihimagsik.? 1. Anu-ano ang salik na nagbigay-
3. Ano ang naging bunga ng Kontra –Repormasyon? daan sa eksplorasyon at pagtuklas
ng bagong lupain?
Sanngunian: Kasaysayan ng Daigdig 2. Aling mga bansa ang nanguna sa
(Student Module ph. 313 paglalayag at pagtuklas ng bagong
lupain?

Sanngunian: Kasaysayan ng Daigdig


(Student Module ph. 322
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. . Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?

Inihanda ni: Isinuri ni: Itinala ni: Inaprubahan ni:

CHARLENE O. MOLINA CRYSTAL S. YLANAN RENILDA T. AVELINO NOEMI S. CARLOBOS


Guro sa ESP/AP AP Department Head Master Teacher II- Filipino School Head

You might also like