You are on page 1of 3

Paaralan Dasmariñas Integrated High Asignatura

Araling Panlipunan
School
TALA SA Guro Jhunalyn F. Agoilo Baitang 8
PAGTUTURO
Petsa March 13 – 15, 2023 Markahan Ikatlong Markahan
Oras Bilang ng Araw

Guide in Preparing the Exemplar


(This does not appear in the actual exemplar.)

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


1. Nalalaman ang kahulugan at kaganapan sa panahon ng
Enlightenment
2. Napapahalagahan ang mga makabagong ideyang pampolitikal
3. Naipapaliwanag ang pagkakaiba ng mga makabagong ideyang
pampolitikal
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa naging
Pangnilalaman transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at
rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham,
politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay… kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa
kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon
ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon

C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung mayroon, isulat
* Nasusuri ang dahilan, kaganapan at epekto ng Rebolusyong
ang pinakamahalagang
Siyentipiko, Enlightenment at Industriyal
kasanayan sa pagkatuto o
MELC)
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan)
E. Pagpapayamang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapayamang kasanayan.)
Aralin 2: Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe
II. NILALAMAN  Ang Panahaon ng Enlightenment
 Ang Makabagong Ideyang Pampolitika
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng  K to 12 Most Essential Learning Competencies with corresponding
Guro CG Codes
 MELC PIVOT 4A Budget of Work (BOW) in Araling Panlipunan
 Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig Patnubay ng Guro
 Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig Kagamitan ng Mag-
aaral, pahina 345 - 347
b. Mga Pahina sa Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig Kagamitan ng Mag-aaral,
Kagamitang Pangmag- pahina 345 - 347
aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig Kagamitan ng Mag-aaral,
Pahina 345 - 347
d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang
Panturo para sa mga Gawain
Jeopardy Board, Powerpoint Presentation
sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula)
a. Balitaan Hihikayatin ang mga mag-aaral na magbahagi ng mahalaga at
napapanahong balita sa klase. Bibigyan ng pagkakataon na magbigay
(Reflective Approach) ng komento o reaksiyon sa mga balita ang mga mag-aaral.
b. Balik-aral Panuto: JEOPARDY GAME! Ang klase ay hahatiin sa dalawang
grupo. Ang bawat tanong ay may katumbas na halaga. Ang grupo na
Constructivism Approach may pinakamataas na halagang naipon ay ang mananalo.
(Direct Instruction)

c. Paghahabi sa Larawan ko, Hulaan Mo! Ang mga mag aaral ay huhulaan ang
layunin ng aralin paksang tatalakayin sa pamamagitan ng paghula gamit ang mga
larawang ipapakita ng guro.
Constructivism Approach
(Thinking Skills)

Tanong:
1. Ano ano ang mga nasa larawan?
2. Ano ang mabubuo ninyong salita sa mga larawan?

d. Pag-uugnay ng Talasalitaan:
mga halimbawa sa 1. Enlightenment – tumutukoy sa pilosopiyang umunlad sa
bagong aralin Europe noong ika – 18 na siglo. Tinatawag din itong kilusang
intelektuwal.
2. Absolutong monarkiya – ang lahat ng kapangyarihan ay nasa
iisang namumuno lamang.
3. Pamahalaan – tumutukoy sa isang organisasyon na may
kapangyarihan na gumawa at magpatupad sa isang
nasasakupang teritoryo.

B. Development Ating Talakayin! Ang guro ay tatalakayin ang aralin sa pamamagitan


(Pagpapaunlad) ng malayang talakayan.

(Reflective Approach) Mga Gabay na katanungan para sa isang malayang talakayan.

1. Ano ang panahong Enlightenment?


2. Ano ang layunin ng Enlightenment?
3. Ano ang paliwanag ni Hobbes at Locke tungkol sa
pamahalaan?
4. Ano ang pinagkaiba ng paniniwala ni Locke kay Hobbes?

C. Engagement Iguhit Mo!


(Pagpapalihan)  Sa pamamagitan ng isang poster, iguhit ang iyong
pinapangarap na pamumuno sa isang pamahalaan. Lagyan ito
ng pamagat, “Ang Aking Pangarap na Pamahalaan”.

Paglalahat
 Ano ang natutunan mo sa ating aralin ngayon?
 Paano binago ng bagong kaisipan nina Johannes Kepler at
Galileo Galilei ang pagtingin ng mga tao sa daigdig?
Pagpapahalaga
Bilang isang mag-aaral, ano sa tingin mo ang kahalagahan na
magampanan ng pamahalaan ang kanilang mga gampanin sa kanilang
nasasakupan?
D. Assimilation (Paglalapat) Panuto: Sagutin ng TAMA o MALI

 Si John Locke ang sumulat ng aklat na Leviathan. (Mali)


Constructivism Approach  Ang Enlightenment ay binubuo ng mga iskolar na nagtangkang
(Thinking Skills) iahon ang mga Amerikano mula sa mahabang panahon ng
kawalan ng katuwiran. (Mali)
 Ang lehislatura ay ang sangay ng pamahalaan na ang
pangunahing Gawain ay bumuo ng mga batas. (Tama)
 Ang Deklarasyon ng Kalayaan na sinulat ni Thomas Hobbes ay
isang mahalagang sulatin sa paglaya ng Amerika sa mga
Ingles. (Mali)
 Binigyang diin ni Thomas Hobbes na ang tao ay kinakailangang
pumasok sa isang kasunduan sa pamahalaan. (Tama)
V. PAGNINILAY
(Pagninilay sa mga Uri ng
Formative Assessment na
Ginamit sa Araling Ito)

Inihanda ni:

JHUNALYN F. AGOILO
Teaching Intern

Iniwasto ni:

MARICEL P. MALLARI
Master Teacher l

You might also like