You are on page 1of 6

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8

Ikatlong Markahan Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe


Aralin Bilang 15

I. LAYUNIN

Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa nagging transpormasyon


A. Pamantayang tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
Pangnilalaman bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika at
ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigang kamalayan.

B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon


sa kaniyang bansa, komunidad at sarili ng mga pangyayari sa panahon
Pangganap ng transpormasyon tungo sa bagong panahon.

Nasusuri ang kaganapan at epekto sa Enlightenment pati ng


C. Kasanayan sa Rebolusyong Siyentipiko at Industriyal

Pagkatuto AP8PMDIIIg-6

1.Nabibigyang kahulugan ang Rebolusyong Industriyal

II. NILALAMAN Ang Rebolusyong Industriyal

III. KAGAMITANG
PANTURO
Kasaysayan ng Daigdig, LM pahina 348-351
A. Sanggunian

B. Iba pang Kagamitang


Powerpoint presentations, meta cards
Panturo

IV. PAMAMARAAN

A. Balik Aral sa mga 1. Anong mga pangyayari ang naganap sa Panahon ng Enlightenment?
unang natutuhan

B. Paghahabi sa layunin LARAWAN SURI !


ng aralin
(Pagganyak) Suriin ang larawan.
https://tinyurl.com/yapahdm2

Gabay naTanong:

1. Ano ang ipinakikita ng larawan?

WRITE ME A MEANING !

C. Pag- uugnay ng mga


halimbawa sa bagong
aralin

( Presentation)

Tanong:

1. Ano ang ipinahihiwatig ng kawikaan?

D. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain – Tula


bagong konsepto at
paglalahad ng bago Ang bawat pangkat ay bibigyan ng 5 minuto para sa presentasyon.
ng kasanayan No I
(Modeling)
Pangkat 1. Pagsisimula ng Rebolusyong Industriyal

Pangkat 2. Mga Naging Imbensyon

Pangkat 3. Kahalagahan ng Imbensyon

Pangkat 4 Mga pagbabagong naganap sa pamumuhay ng mga taga-


Europa
PAMANTA NAPAKAHUS MAHUSAY NALILINA NAGSISIMU
YAN AY NG LA
(3)
(4) (2) (1)

Nilalaman Ang Ang Ang Ang


(40%) presentasyon a presentasyon a presentasyon presentasyon
nagpapakita ng nagpapakita a ay
pagkakaroon ng ng nagpapakita makatotohana
tuwirang pagkakaroon ng n lamang.
ugnayan sa ng tuwirang pagkakaroon
paksa, buo ang ugnayan sa ng tuwirang
diwa paksa, buo ang ugnayan sa
magkakaugnay diwa at paksa at
at makatotohana makatotohan
makatotohanan n an lamang.

Pagtatangha Kakikitaan ng Kakikitaan ng Kakikitaan Kakikitaan ng


l (30%) pagkamalikhain pagkamalikhai ng kooperasyon
, kahandaan, n, kalinawan pagkamalikh ang mga mag-
kalinawan sa sa pagsasalita ain, at aaral sa
pagsasalita at at kooperasyon kanilang
kooperasyon kooperasyon ang mga pagtatanghal.
ang mga mag- ang mga mag- mag-aaral sa
aaral sa aaral sa kanilang
kanilang kanilang pagtatanghal.
pagtatanghal. pagtatanghal.

Pangkalaata Sa kabuuan, Sa kabuuan, Sa kabuuan, Sa kabuuan,


ng Impak ang ang ang ang
(30%) pagtatanghal ay pagtatanghal pagtatanghal pagtatanghal
nag-iwan ng ay nag-iwan ay nag-iwan ay madaling
tumpak na ng tumpak na ng tumpak na intindhin.
mensahe, mensahe, mensahe at
nakahikayat ng nakahikayat nakahikayat
manonood, may ng manonood ng
postibong at may manonood.
pagtanggap ang postibong
mga manonood, pagtanggap
at madaling ang mga
intindhin. manonood.

Pamprosesong Tanong:

1. Bakit sa Great Britain naganap ang Rebolusyong Industriyal?

E. Paglilinang sa “Punuan Mo Ako”


Kabihasan
Panuto: Punan ang talahanayan ng hinihinging impormasyon.
(Tungo sa Formative
Assessment) Tao Imbensyon Kabutihang Dulot

( Independent Practice )
Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang mga pagbabagong naganap sa pamumuhay ng mga taga-


Europa dahil sa Rebolusyong Industriyal?

F. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw Bilang isang mag-aaral, paano mo mabibigyang halaga ang naging
na buhay kontribusyon ng Rebolusyong Industriyal?
(Application/Valuing)

Kumpletuhin ang mga sumusunod na pahayag:

G. Paglalahat ng Aralin
Ang Rebolusyong Industriyal ay ______________________.
(Generalization)
Ito ay mahalaga dahil _____________________________.

Sa kabuuan, ang natutuhan ko ay ___________________________.

H. Pagtataya ng Aralin Panuto; Sagutin ang mga katanungan. Isulat lamang ang titik ng tamang
sagot.

1. Unang Pahayag - Ang Newcomen steam engine at watt steam


engine na naimbento noong 1705 at 1760 ay nakatulong sa pag-pump
ng tubig na ginamit para makapagsuplay ng tubig

Ikalawang Pahayag- Naging kilala si Alexander Graham Bell bilang


imbentor ng telepono at si Tomas Alva Edison ang nagpakilala ng lakas
ng elektrisidad. Alin sa ibaba ang naglalarawan sa dalawang pahayag?

A. Tama ang pahayag 1, mali ang pahayag 2

B. Mali ang pahayag 1, tama ang pahahag 2

C.Tama ang pahayag 1 at 2

D. Mali ang pahayag 1 at 2

2. Taong 1700 at 1800 nang magkaroon ng malaking pagbabago sa


aspektong agrikultura at industriya sa mga bansa sa Europe at sa United
States. Ano ang tawag sa transporamsyong ito?

A. Rebolusyong Industriyal

B. Rebolusyong Pangkaisipan

C. Rebolusyong Pranses

D. Rebolusyong Siyentipiko
3. Saang bansa sa Europa nagsimula ang Rebolusyong Industriyal?

A. England B. Great Britain C. Portugal D. Spain

4. Alin sa mga sumusunod ang naglalarawan sa Rebolusyong


Industriyal?

A. Naging daan ito upang sila’y magkaroon ng malaking kita at


mapaunlad ang kanilang pamumuhay

B. Nagkaroon ng malaking pagbabago sa pamumuhay ng mga tao sa


dahilang naging mabilis ang kanilang produksyon at ito’y lumaki

C. Ito ang panahon na kung saan ang mga tao ay nagpasimula nang
gumamit ng mga makabagong

kagamitan gaya ng makinarya sa kanilang produksyon

D. Lahat ng nabanggit

5. Alin sa mga sumusunod ang hindi imbensyon noong Rebolusyong


Industriyal?

A. cotton gin B. semento C. spinning jenny D. steam engine

Sagot: 1. C 2. A 3. B 4. D 5. B

Kasunduan

Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod:

1. Manifest Destiny

2.Concession

E. Karagdagang gawain para 3. White Man’s Burden


sa takdang aralin
(Assignment) 4. Sphere of Influence

5. Protectorate

6. Open Door Policy

Sanggunian: LM Pahina 358

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral


na magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like