You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8

Ikalawang Markahan Pinagmulan ng Roma at Pagkakatatag ng Roman Republic


Aralin Bilang 7

I. LAYUNIN

Naipamamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa


A. Pamantayang
Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng
Pangnilalaman
pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng
B. Pamantayan sa pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng
Pangganap Klasik at Transisyunal na Panahon na nagkaroon ng malaking
impluwensiya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan
Naipaliliwanag ang mahahalagang pangyayari sa kabihasnang
klasikal ng Rome mula sa sinaunang Rome hanggang sa tugatog at
pagbagsak ng Imperyong Romano
AP8DKT-IIc-3
C. Kasanayan sa
Pagkatuto
1. Natutukoy ang pinagmulan ng Roma at pagkatatag ng Roman
Republic
2. Nailalahad ang kaganapan sa likod ng tagumpay ng Plebeian
laban sa Patrician
3. Nakapagbibigay ng saloobin hinggil sa paglaganap ng
kapangyarihan ng Roma

Ang Simula ng Rome at Roman Republic


II. NILALAMAN Tagumpay ng Plebeian Laban sa Patrician
Paglaganap ng Kapangyarihan ng Rome
III. KAGAMITANG
PANTURO Modyul para sa Mag aaral (LM), 158 – 162
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang
Fact storming web, larawan, powerpoint presentations
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga
unang natutuhan
B. Paghahabi sa layunin DETECTIVE TIME
ng aralin
(Pagganyak) Panuto: Pag aralan ang larawan. Tukuyin a ito gamit ang jumbled
letters. http://tinyurl.com/zecjs7r

PEPO SICRANF

Gabay na Tanong:
1. Sino ang nasa larawan?
2. Sa anong lugar sa daigdig siya matatagpuan?
FACT STORMING WEB

Panuto: Magbigay ng mga salita o kaisipan tungkol sa Roma.

C. Pag- uugnay ng mga


halimbawa sa bagong
aralin ( Presentation)
Roma

1. Paano mo ilalarawan ang Roma bilang isang lungsod sa


daigdig?

PANGKATANG GAWAIN
Tutukuyin ang pinagmulan ng Rome at pagkakatatag ng Roman
Republic.
Unang Pangkat – Maalaala Mo Kaya (Role Playing)
D. Pagtatalakay ng RUBRIKS PARA SA PAMANTAYAN NG PAGMAMARKA
PAMANTAYAN NAPAKAHUSAY MAHUSAY NALILINANG NAGSISIMULA
bagong konsepto at (4) (3) (2) (1)
Nilalaman (40%) Ang presentasyon a Ang presentasyon a Ang presentasyon a Ang presentasyon
paglalahad ng bago nagpapakita ng nagpapakita ng nagpapakita ng ay makatotohanan
pagkakaroon ng pagkakaroon ng pagkakaroon ng lamang.
ng kasanayan No I tuwirang ugnayan sa tuwirang ugnayan sa tuwirang ugnayan sa
paksa, buo ang diwa paksa, buo ang diwa paksa at
(Modeling) magkakaugnay at at makatotohanan makatotohanan
makatotohanan lamang.
Pagtatanghal Kakikitaan ng Kakikitaan ng Kakikitaan ng Kakikitaan ng
(30%) pagkamalikhain, pagkamalikhain, pagkamalikhain, at kooperasyon ang
kahandaan, kalinawan kalinawan sa kooperasyon ang mga mag-aaral sa
sa pagsasalita at pagsasalita at mga mag-aaral sa kanilang
kooperasyon ang mga kooperasyon ang kanilang pagtatanghal.
mag-aaral sa kanilang mga mag-aaral sa pagtatanghal.
pagtatanghal. kanilang
pagtatanghal.
Pangkalaatang Sa kabuuan, ang Sa kabuuan, ang Sa kabuuan, ang Sa kabuuan, ang
Impak (30%) pagtatanghal ay nag- pagtatanghal ay pagtatanghal ay pagtatanghal ay
iwan ng tumpak na nag-iwan ng tumpak nag-iwan ng tumpak madaling intindhin.
mensahe, nakahikayat na mensahe, na mensahe at
ng manonood, may nakahikayat ng nakahikayat ng
postibong pagtanggap manonood at may manonood.
ang mga manonood, postibong
at madaling intindhin. pagtanggap ang mga
manonood.

1. Ano ang kaugnayan ng heograpiya sa pag-usbong ng Rome bilang


isang matatag na lungsod?
2. Bakit sinasabing istratehiko ang lokasyon ng Roma?
3.Paano nagsimula ang Rome?
E. Pagtatalakay ng PANGKATANG GAWAIN
bagong konsepto at Ilalahad ang kaganapan sa tagumpay ng Plebeian laban sa Patrician.
paglalahad ng bagong
kasanayan No. 2. Ikalawang Pangkat- Balagtasan
( Guided Practice)

Rubriks Para Sa Pamantyan Ng Pagmamarka


PAMANTAYAN NAPAKAHUSAY MAHUSAY NALILINANG NAGSISIMULA
(4) (3) (2) (1)
Nilalaman (40%) Ang presentasyon a Ang presentasyon a Ang presentasyon a Ang presentasyon
nagpapakita ng nagpapakita ng nagpapakita ng ay makatotohanan
pagkakaroon ng pagkakaroon ng pagkakaroon ng lamang.
tuwirang ugnayan sa tuwirang ugnayan sa tuwirang ugnayan sa
paksa, buo ang diwa paksa, buo ang diwa paksa at
magkakaugnay at at makatotohanan makatotohanan
makatotohanan lamang.
Pagtatanghal Kakikitaan ng Kakikitaan ng Kakikitaan ng Kakikitaan ng
(30%) pagkamalikhain, pagkamalikhain, pagkamalikhain, at kooperasyon ang
kahandaan, kalinawan kalinawan sa kooperasyon ang mga mag-aaral sa
sa pagsasalita at pagsasalita at mga mag-aaral sa kanilang
kooperasyon ang mga kooperasyon ang kanilang pagtatanghal.
mag-aaral sa kanilang mga mag-aaral sa pagtatanghal.
pagtatanghal. kanilang
pagtatanghal.
Pangkalaatang Sa kabuuan, ang Sa kabuuan, ang Sa kabuuan, ang Sa kabuuan, ang
Impak (30%) pagtatanghal ay nag- pagtatanghal ay pagtatanghal ay pagtatanghal ay
iwan ng tumpak na nag-iwan ng tumpak nag-iwan ng tumpak madaling intindhin.
mensahe, nakahikayat na mensahe, na mensahe at
ng manonood, may nakahikayat ng nakahikayat ng
postibong pagtanggap manonood at may manonood.
ang mga manonood, postibong
at madaling intindhin. pagtanggap ang mga
manonood.

1. Ano ang dahilan ng labanang Plebeian at Patrician?


2.Paano natalo ng mga Plebeian ang mga Patrician?

TIMELINE !
Panuto: Punan ang patlang ng mahahalagang pangyayari tungkol sa
paglaganap ng kapangyarihan ng Rome.

F. Paglilinang sa
Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)
( Independent Practice )

1. Bakit nakilala ang Rome?


2. Paano lumaganap ang kapanyarihan ng Rome sa daigidg?

G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw Sa kasalukuyan, nabibigyan din ba ng kahalagahan ang kapakanan ng
na buhay mga karaniwang tao? Patunayan.
(Application/Valuing)
Kumpletuhin ang mga sumusunod na pahayag:

H. Paglalahat ng Aralin Natutunan ko sa araling ito na _________________________________


(Generalization) _________________________________________________________
_________________________________________________________.

Panuto: Basahing mabuti ang pahayag. Tukuyin ang hinihingi ng


bawat pangungusap.
1. Ang pangkat ng mga mayayaman sa Republikang Romano.
(Patrician)
I. Pagtataya ng Aralin 2. Ang pangkat ng mga mahihirap sa Republikang Romano. (Plebeian)
3.Ilog kung saan sumibol ang matandang lungsod ng Roma at naging
dahilan ng pag unlad nito. (Tiber)
4. Dahil sa pag ayaw ng mga Romano sa pamunuan ng hari, kanilang
pinasimulan ang uring ito ng pamamahala.
5. Kauna-unahang nasulat na batas ng Roma. (Twelve Tables)

J. Karagdagang gawain Kasunduan


Basahin at unawain ang teksto tungkol sa Rebolusyong Amerikano.
para sa takdang aralin 1. Paano nagkaroon ng Rebolusyong Amerikano?
(Assignment) 2. Paano ipinaglaban ng mga Amerikano ang kanilang kalayaan?
Sanggunian: pahina 386-394

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like