You are on page 1of 16

LA SALLE UNIVERSITY INTEGRATED SCHOOL

LASALLIAN LEARNING MODULE


A.Y. 2019-2020
Teacher: MR. ISAO A. NISHIGUCHI JR Subject: ARALING PANLIPUNAN
Quarter: Second Quarter Grade Level: 6
Unit Topic: Pagpupunyagi sa Panahon ng Kolonyalismong Amerikano at Ikalawang Number of Days: 18
Digmaang Pandaigdig (1899-1945

STAGE II: ASSESSMENT EVIDENCE


II.1 TRANSFER Ang mga mag-aaral ay magagamit ang kanilang kaalaman upang:
GOAL  Makagagawa ng isang komik istrip na napapatungkol sa mga dahilan ng kolonyalismong Amerikano at Hapones at kung paano ito nakaapekto sa
pagkamit ng ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado ng Pilipinas.
  
II.2. Goal: Makagagawa ng isang komik istrip na napapatungkol sa mga dahilan ng kolonyalismong Amerikano at Hapones at kung paano ito nakaapekto
PERFORMANCE sa pagkamit ng ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado ng Pilipinas.
TASK IN GRASPS
FORM Role: Artist, Resource Speaker
Audience: Mga mag-aaral sa ikaanim na baitang
Situation: Ikaw ay inanyahan ng gobyerno na ipakita ang mga karanasan ng mga Pilipino sa panahon ng pananakop ng mga Amerikano at Hapones sa
Pilipinas sa pamamagitan ng pagpresenta ng Komik Istrip sa isang exhibit.
Product: Komik Istrip
Standard:
Nilalaman
Pagkamalikhain
Presentasyon
II.3   RUBRIC FOR  
THE PAMANTAYAN EXCELLENT(4) PROFICIENT(3) PROGRESSING(2) BEGINNING(1)
PERFORMANCE
TASK Nilalaman Nakapaglalahad ng Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng mga Walang naipakitang
madetalyeng at detalyado at malinaw na pangyayari ngunit hindi mahalagang
  napakalinaw na mga mga pangyayari sa mga malinaw ang pangyayari.
pangyayari at ang lahat ng sinaunang kabihasnan pagkakalahad ng mga ito.
  mga naiambag ng mga at ang mga ambag nito
sinaunang kabihasnan ay sa kasalukuyan.
X5 nabanggit.

Organisasyon Napakalinaw, organisado Napakalinaw at may May pagkakasunod ang Walang pagkakasunod
at makabuluhan ang pagkakasunod ang mga pangyayari ngunit ang mga pangyayari.
pagkasunod sunod ng mga pagkalahad ng mga may ilan ay walang
pangyayari. pangyayari. Ang mga kaugnayan sa mga
pangyayari ay may suumusunod na pahayag.
X3 kaugnayan sa isa’t isa.

Pagkamalikhain Gumamit ng Gumamit ng wastong Gumamit ng kulay ngunit Hindi gumamit ng


napakaangkop na mga kula at maayos ang hindi angkop ang kulay at hndi maayos
kulay at disenyo. Masining pagkakaguhit ng mga pagkagamit nito. ang mga naipakitang
ang kabuuang ayos nito na larawan. Malinis at mga guhit.
napakaayang tingnan. masining ang kabuuang
X2 ayos nito.

or part of the appendices


 

STAGE III: LEARNING PLAN


DAY LEARNING EVENTS REMARKS
Lesson 1: (Paksa): Impluwensiya ng mga Amerikano sa Kulturang Pilipino
I. Mga Layunin: Sa katapusan ng mga araw, magagawa ng mga mag-aaral ang:
1. Natatalakay ang sistema ng edukasyong ipinatutupad ng mga Amerikano at ang epekto nito
Week 1 2. Natatalakay ang kalagayang pangkalusugan ng mga Pilipino sa panahon ng mga Amerikano
OCTOBER 3. Natatalakay ang pag-unlad ng transportasyon atkomunikasyon at epekto nito sa pamumuhay ng
14-15 AND mga Pilipino
17, 2019 4. Nakalilikha ng isang kanta hinggil sa paksa.
5. Nakapapaliwanag sa pagmamahal sa sariling kultura.

Day 1-3 II. Learning Processes


A. Explore
1. Pagbabalik aral
 Magtatanong ang guro tungkol sa nakaraang paksa.

2. Pagganyak
 Magpapatugtog ang guro ng kantang pinamagatang “Tayo’y mga Pinoy” ni Heber Bartolome.
Pamrosesong Tanong:
1. Ano ang naramdaman mo habang pinakikinggan ang awit?
2. Sumasang-ayon ka ba sa mensaheng isinasaad ng awit? Bakit?
3. Alin sa bahagi ng kanta ang lubos na nakaantig sa iyong damdamin? Bakit?

3. Paglalahad ng mga Layunin


(Ilalahad ng guro sa klase ang mga layunin.)

B. Firm Up
1. Gawain 1
Panuto: Punan ang tsart sa ibaba ng mahahalagangang detalye upang iyong matalakay ang mga pagbabagong
panlipunan sa pamumuhay ng mga Pilipino noon at ihambin ito sa kasalukuyan
Lipunan Noon Lipunn Ngayon
Edukasyon
Kalusugan
Transportasyon
Komunikasyon

2. Gawain 2
Kanta na Grade 6
Mekaniks:
Magsagawa ng isang kanta ang klase na napapatungkol sa lokasyon ng Pilipinas.
Pagbabatayan:
Nilalaman -8
Pagkamalikhain - 7
Kooperasyon - 5
20 puntos

C. Deepen
1. Integration of the Lesson to the Broader Aspect/ Real Life Applications
Bilang isang kabataang Pilipin, paano ka naapektuhan sa mga pagbabagong nagyari sa panankop ng mga Amerikano sa
Pilipinas?

2. Evaluation/ Assessment
Panuto: Gamit ang paabanikong Pagsusuri ng Pangyayari, isa-isahin at suriin ang mahahalagang ambag o kontribusyon
ng mga Amerikano sa kulturang Pilipino.

MAHAHALAGANG PAGBABAGO SA
LIPUNAN SA PANAHON NG MGA
AMERIKANO

3. Takdang Aralin
Panuto: Sagutan ang pahina 10 “Magagawa Natin” sa inyong aklat.

4. Closure
Magbibigay ang guro ng exit ticket na kung saan isusulat ng mga mag-aaral ang kanilang
natutunan hinggil sa paksang tinalakay.

II. Resources (Websites/references)

 Lontoc, N. 2016. Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino. Phoenix Publishing House Inc.

Week 2 Lesson 2: (Paksa): Mga Pagbabago sa Pamhalaan at Ekonomiya sa Panahon ng mga Amerikano
OCTOBER I. Mga Layunin: Sa katapusan ng mga araw, magagawa ng mga mag-aaral ang:
21-22 AND 1. Natatalakay ang mga Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon ng pamahalaang Amerikano
24, 2019 2. Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang Kolonyal
3. Nasusuri ang mga patakaran ng malayangkalakalan (free trade) na pinairal ng mga Amerikano
4. Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade)
Day -4-6 5. Nakapapaliwanag sa kahalagahan ngpagkakaroon ng isang matatag na lipunan.
II. Learning Processes
A. Explore
1. Pagbabalik aral
 Magtatanong ang guro tungkol sa nakaraang paksa.

2. Pagganyak
4. Magpapakita ang guro ng video clip tungkol sa kasalukuyang pamahalaan ng Pilipinas.

3. Paglalahad ng mga Layunin


(Ilalahad ng guro sa klase ang mga layunin.)

B. Firm Up
1. Gawain 1
Pagsubok: Sino sino ang alam mong namumuno sa bansa batay sa tatlong sangay ng pamahalaang nakatala sa ibaba?
Isulat ang kanilang pangalan ganoon din ang posisyong kanilang hinahawakan o pinamumunuan.

SANGAY NG PAMAHALAAN SA PILIPINAS


LEHISLATIBO
EHEKUTIBO HUDIKATURA

2. Gawain 2
Magtanghal ng isang pagsasadula na nagpapakita ng kahalagahan ng demokrasya sa Pilipinas.

Nilalaman -8
Pagkamalikhain - 7
Kooperasyon - 5
20 puntos

C. Deepen
1. Integration of the Lesson to the Broader Aspect/ Real Life Applications
Ano ano ang pagbabagong nangyari sa buhay ng mga Pilipino sa ilalim ng pamahalaang kolonyal ng mga
Amerikano? Paano ito nakaapekto sa buhay at relasyon ng mga Pilipino at Amerikano noon?

2. Evaluation/ Assessment
A. Panuto: Sa pamamagitan ng T chart, paghambingin ang pamahalaang militar at pamahalaang sibil. Bigyang diin
ang mga pangyayari sa ilalim ng bawat pamahalaan.

PAMAHALAANG MILITAR PAMAHALAANG SIBIL


Layunin: Layunin:

Mga Namuno: Mga Namuno:

Nagawa para sa bansa: Nagawa para sa bansa:

Iba pang mahahalagang pangyayari: Iba pang mahahalagang pangyayari:

B. Panuto: Sa pamamagitan ng diagram sa ibaba, suriin at talakayin ang patakarang malayang kalakalang pinairal ng
mga Amerikano sa bansa. Pagkatapos, banggitin ang mga sulraning kinakaharap ng pamahaaln sa pagpaatupad
ng nga programang ito at ang kanilang solusyon .

PATAKARANG MALAYANG KALAKALAN

SULIRANIN

SOLUSYON

3. Takdang Aralin
Sagutan ang pahina 129, Magagawa Natin.
4. Closure
Magbibigay ang guro ng exit ticket na kung saan isusulat ng mga mag-aaral ang kanilang
natutunan hinggil sa paksang tinalakay.

III. Resources (Websites/references)

Lontoc, N. 2016. Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino. Phoenix Publishing House Inc.

Week 3 Lesson 3: (Paksa): Pamumuhay ng mga Pilipino noong Panahon ng Komonwelt


OCTOBER I. Mga Layunin: Sa katapusan ng mga araw, magagawa ng mga mag-aaral ang:
28-29 AND 1. Nasusuri ang kontribusyon ng pamahalaang Komonwelt
30, 2019 2. Natatalakay ang mga programa ng pamahalaan sa panahon ng pananakop
3. Nabibigyang katwiran ang ginawang paglutas sa mga suliraning panlipunan at pangkabuhayan sa panahon ng
Komonwelt
Day -7-9 II. Learning Processes
A. Explore
1. Pagbabalik aral
 Magtatanong ang guro tungkol sa nakaraang paksa.

2. Pagganyak
 Magtatanong ang guro tungkol sa nakaraang paksa.

3. Paglalahad ng mga Layunin


(Ilalahad ng guro sa klase ang mga layunin.)
B. Firm Up
1. Gawain 1
Kung bibigyan ka ng pagkakataong maging pinuno o maging lider sa inyong slid aralan, ano ano ang mga bagay na
gagawin mo para sa inyong klase? Sino sa mga kaklase mo ang hihingan mo ng tulong upang maipatupad ang iyong
programa o patakarang nais ipatupad sa klase. Isulat mo ang iyong sagot sa action chart na makikitab sa ibaba.

Ang Aking Plano Paano ko ito Maipapatupad?

2. Gawain 2
Panuto: Sa pamamagitan ng pagbuo ng Factstorming Web, isa-isahin ang mga programang pampamahalaan sa
panahon ng Komonwelt.

Paglinang ng Wikang Pambansa Katarungang Panlipunan

PROGRAMANG
PAMPAMAHALAAN

Patakarang Homestead Pagkilala sa Karapatan ng


Kababaihan

C. Deepen
1. Integration of the Lesson to the Broader Aspect/ Real Life Applications
Bilang isang miyembro ng LSU-IS, paano ka makakatuong upang magkaroon ng isang matatag na SG sa iyong
paaralan?

2. Evaluation/ Assessment
Sagutan ang pahina 152 Letra B.

3. Takdang Aralin
Pagsulat sa Journal. Sa inyong learning jouranl, sagutin ang mahalagaang tanong sa ibaba bilang paglalahat sa
araling ito.
Tanong: Paano naging daan ang Pamahalaang Komonwelt upang maihanda ang mga Pilipinong mamuno sa
sariling bansa?
4. Closure
Magbibigay ang guro ng exit ticket na kung saan isusulat ng mga mag-aaral ang kanilang
natutunan hinggil sa paksang tinalakay.

IV. Resources (Websites/references)

Lontoc, N. 2016. Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino. Phoenix Publishing House Inc.

Week 4 Lesson 4: (Paksa): Pananakop ng mga Hapones sa Pilipinas


NOVEMBER I. Mga Layunin: Sa katapusan ng mga araw, magagawa ng mga mag-aaral ang:
4-5 AND 7, 1. Natatalakay ang mga mahahalagang pangyayari sa pananakop ng mga Hapones
2019 2. Naipaliliwanag ang motibo ng pananakop ng Hapon sa bansa
3. Nakapipresenta ng isang malikhaing pagsasadula hinggil sa paksa.
4. Nakapapaliwanag sa kahalagahan ng kapayapaan.
Day 10-12 II. Learning Processes
A. Explore
1. Pagbabalik aral
 Magtatanong ang guro tungkol sa nakaraang paksa.

2. Pagganyak
 Magpapakita ang guro ng video clip na nagpapakita ng mga karanasan ng ma Pilipino sa panahon ng
pananakop ng mga Hapones.

3. Paglalahad ng mga Layunin


(Ilalahad ng guro sa klase ang mga layunin.)

B. Firm Up
1. Gawain 1
Panuto: Punan ng mga sagot an mga kahon at sagutin ang tanong.

Mga Dahilan ng Digmaan


Para sa iyo, kailan at paano ito mapipigilan?

2. Gawain 2 : Pagsasadula
Mekaniks:
 Magsadula ng mga mahahalagang pangyayari sa panahon ng pananakop ng mga Hapones.
 Magplano sa loob ng limang minuto at ipresenta sa loob ng dalawang minuto.
Pamantayan:
Nilalaman 8
Pagkamalikhain 7
C. Deepen
1. Integration of the Lesson to the Broader Aspect/ Real Life Applications
 Bilang isang mamamayang Pilipino, paano ka makakatulong upang tuwirang magkaroon ng kapayapaan sa
bansa?sa iyong silid aralan? Sa iyong pamilya? Sa iyong mga kaibigan?

Week 5 2. Evaluation/ Assessment


NOVEMBER Panuto: Buuin ang tsart upang maliwanag na maipakita ang mga bansang kasapi nito noong Ikalawang Digmaang
11-12 AND Pandaigdig at magsaliksik kung no ano ang mga layunin nito sa pakikidigma.
14, 2019

Day 13-15

WW2

MGA BANSANG KAANIB MGA BANSANG KAANIB


A A
X
L
I
L
Mga Layunin sa Pagsapi sa Digmaan

Mga Layunin sa Pagsapi sa Digmaan

3. Takdang Aralin
Sagutan ang pahina 168 Letra B.

4. Closure
Magbibigay ang guro ng exit ticket na kung saan isusulat ng mga mag-aaral ang kanilang
natutunan hinggil sa paksang tinalakay.

V. Resources (Websites/references)

Lontoc, N. 2016. Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino. Phoenix Publishing House Inc.

Week 6 Lesson 5: (Paksa): Pamamahala sa Panahon ng Hapones


NOVEMBER I. Mga Layunin: Sa katapusan ng mga araw, magagawa ng mga mag-aaral ang:
18-19 AND 1. Nasusuri ang sistema ng pamamahala sa panahon ng mga Hapones
21, 2019 2. Nailalarawan ang sistema at balangkas ng pamahalaang kolonyal ng mga Hapones
3. Naipaliliwanag ang Mga Patakaran at Batas Pangekonomiya gaya ng War Economy at Economy of Survival at ang
mga resulta nito.
Day 16-18 4. Naipaliliwanag ang kontribosyon ng pagtatag ng Ikalawang Republika ng Pilipinas at mga patakarang may kinalaman
sa pagsasarili
5. Nakabubuo ng isang slogan hinggil sa paksa.
6. Nakapapaliwanag sa kahalagahan ng matatag na pamahalaan.
II. Learning Processes
A. Explore
1. Pagbabalik aral
 Magtatanong ang guro tungkol sa nakaraang paksa.

2. Pagganyak
 Magpapakita ang guro ng video clip na nagpapakita ng mga karanasan ng ma Pilipinong kasapi ng
HUKBALAHAP.

3. Paglalahad ng mga Layunin


(Ilalahad ng guro sa klase ang mga layunin.)

B. Firm Up
1. Gawain 1
Mekaniks:
 Gumuhit ng isang simbolo na naglalarawan sa Pilipinas bilang biktima ng mga Hapones at ng Ikalawang
Digmaang Pandaigdig.

2. Gawain 2 : SLOGAN MAKING


Mekaniks:
 Gumuhit ng isang slogan na may temang “Isang watawat, Isang Bansa, Isang Diwa.” o “Magtanim upang
Mabuhay”.

Pamantayan:
Nilalaman 8
Pagkamalikhain 7

C. Deepen
1. Integration of the Lesson to the Broader Aspect/ Real Life Applications
 Ano ang iyong sariling pananaw tungkol sa naging epekto sa mga Pilipino ng pamamahala ng mga dayuhang
mananakop?

2. Evaluation/ Assessment
Panuto: Gumawa ng sariling pagsusuri at paglalarawan tungkol sa pamamahala ng mga Hapones sa Pilipinas gamit
ang Hamburger Organizer.
Sistema at Balangkas ng Pamamahala ng mga Hapones
Pangunahing Tauhan at Nilalaman Nito

Iba pang Katangian at Nilalaman Nito

Kongklusyon tungkol dito

3. Takdang Aralin
Sagutan ang pahina 188 Letra B.

4. Closure
Magtatanong ang guro hinggil sa paksa.

VI. Resources (Websites/references)

Lontoc, N. 2016. Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino. Phoenix Publishing House Inc.

Week 7 Lesson 6: (Paksa):Pakikibaka ng mga Pilipino para sa Kalayaan sa Pananakop ng mga Hapones
NOVEMBER I. Mga Layunin: Sa katapusan ng mga araw, magagawa ng mga mag-aaral ang:
25-26 AND 1. Nasusuri ang pakikibaka ng mga Pilipino para sa kalayaan sa pananakop ng mga Hapon (hal., USAFFE, HukBaLaHap, iba
28, 2019 pang kilusang Gerilya)
2. Nagkapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging epekto sa mga Pilipino ng pamamahala sa mga dayuhang
mananakop.
Day 19-21 3. Nakalilikha ng isang kanta na nagbibigay pugay sa mga Pillipinong nakipaglaban sa panahon ng mga Hapones.
4. Nakasasabi sa kahalagahan ng pagmamahal sa bayan.
II. Learning Processes
A. Explore
1. Pagbabalik aral
 Magtatanong ang guro hinggil sa nakaraang talakayan.
2. Pagganyak
 Magpapakita ang guro ng mga larawan ng mga kababaihang inabuso ng mga Hapones sa panahon ng kanilang
pananakop.

3. Paglalahad ng mga Layunin


(Ilalahad ng guro sa klase ang mga layunin.)
B. Firm Up
1. Gawain 1 : Charades
Mekaniks:
 Bumunot ng papel na naglalaman ng mga kilos.
 Ikilos ito at huhuaaan ng mga kamga-aral.

2. Gawain 2 : Kanta na Grade 6!


Mekaniks:
Panuto: Lumikha ng isang kanta na nagbibigay pugay sa mga Pillipinong nakipaglaban sa panahon ng mga Hapones.

Pamantayan:
Nilalaman 8
Pagkamalikhain 7

C. Deepen
1. Integration of the Lesson to the Broader Aspect/ Real Life Applications
 Kung nasaksihan mo ang pang-aabuso ng mga Hapones sa mga Pilipno, ano ang gagawin mo upang matulungan
ang mga kapwa mo Pilipino? Bakit?

2. Evaluation/ Assessment
Panuto: Sagutan ang pahina 186 letra B sa pamamagitan ng pagsuulat ng mga linya upang mabuo ang isang kwento.

3. Takdang Aralin
Sagutan ang pahina 188 Letra B.

4. Closure
Magtatanong ang guro hinggil sa paksa.

VII. Resources (Websites/references)


Lontoc, N. 2016. Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino. Phoenix Publishing House Inc.

Week 7
DECEMBER
2-3 AND 5, REVIEW WEEK AND PT
2019

Day 22-25

Week 8
DECEMBER
9-10, 2019
CONTINUATION OF REVIEW
Day 26-27

DECEMBE
R 11-12, SECOND QUARTER EXAM
2019

Prepared: Checked: Approved:

MR. ISAO A. NISHIGUCHI JR MRS. NATALIE G. RUPINTA MS.EMILY JANE OLIQUIANO


Subject Teacher Bms Coordinator Vice Principal for Academics

You might also like