You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION XI
SCHOOLS DIVISION OF DAVAO DEL NORTE
TANGLAW NATIONAL HIGH SCHOOL
Tanglaw, Braulio E. Dujali, Davao del Norte

Petsa: Marso 27, 2023 Oras: 9:50-10:50 am


Baitang at Seksyon: Grade 8 Sunflower

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8

MGA KASANAYAN:

 Nasusuri ang dahilan, pangyayari at epekto ng Ikalawang Yugto, ng


Kolonyalismo( Imperyalismo). (AP8PMD-IIIi-10)

I. MGA LAYUNIN:
Pagkatapos ng aralin, inaasahang natatamo ng mga mag-aaral ang sumusunod:

 Naiisa-isa ang mga mahahalagang kaganapan sa o pangyayari


kaugnay at dahilan ng ikalawang yugto ng imperyalismo;
 Nasusuri ang mga mahahalagangang ambag sa lipunan ng
pagpapalawak ng kapangyarihan ng Europe at;
 Nakakagawa ng isang liham pasasalamat sa mga mahahalagang
pamana ng Ikalawang yugto ng imperylismo

II. PAKSANG – ARALIN:

 Paksa: Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo


 Sanggunian: Aklat ng Araling-Panlipunan 8 pahina 357 hangang 370
 Materyales: Powerpoint Presentation, Rubrics, Cellphone, Television,
at Laptop.

III. PAMAMARAAN:

Gawain ng guro Gawain ng mag-aaral


A. Pang araw-araw Gawain

1. Panalangin Magsisimula ang klase sa isang


panalangin. Ang guro ang aatas ng mag-
aaral na mangulo sa panalangin
2. Pagbati
“Magandang umaga/hapon sa inyong “Magandang umaga/hapon din po”
lahat!
(Inayos ng mga mag-aaral ang kanilang
3. Pagsasaayos ng silid aralan mga upuan at pinulot ang mga kalat sa
“Bago kayo umupo,ayusin muna ang kanilang paligid
inyong upuan at pulutin ang mga kalat sa
inyong paligid”

4. Pagtatala ng mga Lumiban


“Magtatala ang guro ng mga lumiban ng
mag-aaral sa klase.”
“wala po”
May nagliban ba sa klase ngayong araw?
Dahil wala ay bigyan natin ang ating mga
sarili ng limang palakpak.
1. Umupo ng maayos
5.Classroom rules Orientation 2. Makinig sa guro
Bago magsisimula ang klase, 3. Itaas ang kanang kamay kung may
sisiguraduhin ng guro na naunawan ng mga tanong o kung nais ninyong
mga mag-aaral ang mga paalala na dapat magsalita
nilang isaalang-alang kung may aralin sa 4. Sikaping mapanatili ang kalinisan sa
loob ng silid aralan. loob ng silid-aralan at mapanatili ang
pagsusuot ng face mask sa lahat ng oras.
5 Bawal ang paggamit ng cellular phone
kung hindi ito kinakailangan habang
nagpapatuloy ang aralin.

B. Panimulang Gawain

1.

Pagbabalik-aral. Picture Analysis


May ipapakita na larawan ang guro at
sagutan ang tanong na nasa ibaba.
1. Ano ano nasa larawan?
2. Ano ang iyong naiisip base sa larawan?

Ngayon kung ating susuriin ang larawan,


ang mga bagay na inyong nakikita ay
larawan ng ating sansinukuban.
Noong unang panahon pinaniniwalaan na
ang mundo ay patag at maaaring mahulog
ang sino mang manglalakbay kapag
narrating niya ang dulo.

Nicolaus Copernicus- Polish


Nag aral sa Pamantasan ng Krakow,
Poland noong 1492.
Ang Teoryang Heliocentric

Naiintindahan ba ang ating nakaraang


paksa? May mga katanungan paba sa
unang aralin natin bago tayo dumako sa
bago nating paksa ngayong araw?

Kung wala na ay dumako na tayo sa ating


bagong paksa.
2. Pagganyak

Pangkatang Gawain 1. Charade o Hula-


hulaan
Ngayon ay magkakaroon naman tayo ng
isang maikling laro.Tayo ay maglalaro ng
Charade o hula-hulaan.
Aayusin ninyo ang mga salita sa
scrambled words. Ang mga makakahula
ay bibigyan ng tig sasampung puntos.

1. MAPKAPOTILI
2. NGAP-KOENOYAMI
3. NAPPULINAN
4. NGAPTURAKUL
5. PIRIESLWTU

Mga sagot ng limang estudyante.


1. Pampolitika
2. Pang-ekonomya
3. Panlipunan
Magaling! 4. Pangkultura
Palakpakan natin ang ating mga sarili 5. Spiritual

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iyong ideya sa base sa mga
salitang nabanggit?

Mga maaaring sagot:


2. Anu kaugnayan ng mga salitang
nabanggit sa ating topiko ngayong araw?
1. Ang mga salita ay maiuugnay sa
mga aspekto ng buhay na lubhang
3. Ano ang kaisipang maaring naapektuhan sa panahon ng
magdugtong ng mga salitang nabanggit? pananakop.

2. Ito ang mga aspekto kung saan


lubhang naapektuhan ang mga
bansang sinakop ng mga
mananakop noong panahon nga
4. Bakit kailangan natin itong pag aralan? kolonisasyon.

3. Ito ang mga aspekto na


naapektuhan sa panahon nga
5. Bakit mahalaga na ating pag aralan kolonyalismo.
ang mga aspekto na naapektuhan noong
panahon ng kolonisasyon? 4. Upang tayo’y magkaroon ng
kaalaman na may kinalaman sa
kolonisasyon noong unang
panahon.
3. Paglalahad
5. Upang ating maintindihan ang mga
Ngayong araw ay tatalakayin natin ang
aspekto na labis na naapkyuhan
kaganapan ikalawang yugto ng
noong unang panahon at
kolonyalismo.
maunawaan ang kasalukuyang
panahon
C. Pagtatalakay
Mga maaarng sagot:
May inihanda akong isang bidyu
presentation para sa inyo tungkol sa mga Maraming aspekto ng buhay ang
kaganay sa naging epekto ng ikalawang naapektuhan ng pananakop. Ang mga
yugto ng imperyalismo at kolonisasyon gawaing pampolitka, pang-ekonomiya,
https://youtu.be/Wu95GXNq6L4 panlipunan, espiritwal at pangkultura ay
gnamit ng mga mananakop upang
ganyakin ang mga nasakop
Tanong: Na sumunod s kanlang pnagagawa tulad
Anu-ano ang mga nagging epekto ng ng pagtratrabaho at pagsisilb sa
ikalawang yugto ng imperyalismo at pataniman , sa pagawaan ng barko sa
kolonisasyon? hukbong sandatahan.

Ang imperyalismo ay nagging sabhi ng


pagsasamantala sa mga katutubong
populasyon mula sa mapanil na
patakaran ng mga dayuhan.
Napagsamantalahan ang kanilang mga
likas na yaman. Nasura ang mga
kulturang katutubo.

3. Punan mo Ako!
(15 minutes)
Gawan 1: Punuan mo Ako!

Punan ang hinihinging impormsyon ng


concept map. Ibahag sa klase ang iyong
sagot at hingan ng reakson ang yong mga
kamag-aral. Magpalitan din ng mga
pananaw tungkol sa mga konseptong
nakapaloob sa kalwang yugto ng
imperyalsmo at kolonisasyon.
Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
Dahilan Uri ng Lawak ng
Dahilan Uri ng Lawak ng Teritoryong kolonya
Teritoryong kolonya itinatag
itinatag
British East
India
Company
Kalakalan
ng alipin

Pamprosesong mg Tanong Mga maaaring sagot


1. Bakit naganap ang ikalawang 1. Iba’t iba ang uri ng dahlan kaya
yugto ng imperyalismo at naganap ang mperyalismo. Ang
kolonisyon? iba ay dahil sa katwiran sa
2. Bakit nagang madali sa mga paggamit ng manifest destiny t
kanluranin ng manakop sa mga whte mn burden. Ang iba ay
bansa? bunsod ng panganglangan sa
3. Aln sa mga mananakop ang hilaw na sangkap.
pinakamahusay mamahala? 2. Dahil mahihina sla at walang
Patunayan. pagkakaisa ang mga ito upang
4. Paano napasama ang United ipagtanggol ang kanilang bansa.
States 3. Ang Great Britiin sapagkat
Sa panananakop sa mga bansa. mayroon itong 13 kolonya.
5. Paano naapektuhan ng pananakop 4. Ito’y nag ugat sa Rebolusyong
ng pag unlad ng mg dating amerikano. Nanalo sila sa mga
kolonya? labanan na nag resulta sa pag
6. Sa kasalukuyan, nararanasan pa kamkam nila sa mga teritoryo ng
rin ba ng epekto ng pananakop? kalaban gaya ng Guam, Pilipinas,
Patunayan. at Puerto Rico.
5. Maraming aspekto ang
naapektuhan. Ang mga gawang
pampolitika, pang-ekonomiya,
panlipunan, espiritwal, at
pangkultura ay nabago.
6. Hindi sapagkat ganap na tayong
D. Pagsasanay Malaya sa kanila.
Talahanaayan ng Pananakop

Sagutan ang talahanayan ng mananakop.


Sundan ang halimbawa para sa maayos
na pagsagot. Itala ang mga bansang
nanakop, sinakop at ang nagging bunga
ng pananakop sa dalawang bansa.

Bansan Bnsang Bunga ng Bansan Bnsang Bunga ng


g Sinakop Pananakop g Sinakop Pananakop
Nanako Nanako
p p
Sa Sa Sa Sa
bansan bansang bansan bansang
g sinakop g sinakop
Nanako Nanako
p p
Halimba Amerika Pilipinas
wa: Nakinab Nabago Guam 1.Nakin Nabago
Great India ang sa ang Puerto abang ang
Britain mga marami Rico sa mga marami
hilaw na ng Hawaii hilaw na ng
materya aspekto materya aspekto
les ng ng kultur les ng ng kultur
imdia at imdia. at
tradisyo tradisyo
n ng 2.Nakin n ng
India. abng sa Pilipnas,
labis na Guam,
buwis Puerto
na Rico at
kanilang Hawaii.
ipinataw
. 2.Naghir
ap ng
mahigit
sa 300
na taon
Pamprosesong tanong
Mga maaaring sagot
1. Sino ang higit na nakinabang sa
ikalawang yugto ng imperylismo at 1. Lubhang nakinabang sa
kolonisasyon? Ang mga bansang ikalawang yugto ng kolonisayon
nanakop ba o ang mga bansang ang mga mananakop sapagkat
nanakop? sila’y labis na nagpakasasa sa
2. Nakaapekto ba sa kasalukuyang paggamit ng alipin at hilaw na
ugnayan ng mga bansang nanakop sangkap sa mga inakop na bansa.
at sinakop ang mga pangyayari sa 2. Hindi na sapagkat marami na ang
panahon ng pananakop? nagbago…
Patunayan 3. Hind sapagkat ito’y magbubunga
3. Sa kasalukuyang panahon, ng kaguluhan, Krisis, takot
makabubuti pa bas a mga bansa ng digmaan at iba pa.
pnankop?

E. Paglalahat “Timbngin Mo”


Naging Mabuti ba o masama ng epekto ng
ikalawang yugto ng imperyalismo at
kolonisasyon? Sa gawaing ito ay titingnan
mo kung ano aln ang mas maraming
epekto ng pangyayaring ito,: mabut o
masama. Itala ang mga nagging epekto ng
ikalawang epekto ng yugto ng
imperyalismo at kolonisasyon. Pagkatapos
ay ilagay ito sa nakahandang eskala .
Suriin kung saan ng eskala. Ibigay mor in
ang iyong reaksyon sa gawaing ito.
Matapos ng palitan ng kuro-kuro at
reaksyon sa gawain bumuo ng konklusyon
sa nagging epekto ng ikalawang yugto ng
imperyalismo at kolonisasyon.

Mabuti Masama

IKALWANG YUGTO NG IMPERYALISMO


AT KOLONISASYON
Konklusyon:

Pamprosesong tanong Mga maaaring sagot


1. Alin ang mas maraming epekto ng
pananakop mabuti ba o masama? 1. Mas marami ang masamang
Bakit kaya? naidulot ng nananakop gaya ng
pang-alipin.
2. Kung ikaw ay tatanungin , mabuti
ba tagala o masama ang epekto ng 2. Hindi sapagkat ito’y nagduot ng
ikalawang yugto ng imperyalismo at kaguluhan sa mga bansang
kolonisasyon? Ipaliwanag. nasakop.

F. Paglalapat

Bahagdan ng Aking Pag Unlad

Balikan mo ang concept map na sinagutan


mo sa unang bahagi ng aralin Sagutin sa
pagkakataong ito ang Mga Natutuhan at
Halaga ng Natutunan sa Kasalukuyan

PAGLAWAK NG
NAIS
KAPANGYARIHAN
MGA
NG EUROPE MALAMAN NATUTUH
AKING AN
AAM

HALAGA NG NATUTUHAN SA
KASALUKUYAN

IV. EBALWASYON: Repleksiyon


Sa puntong ito, sumulat ka ng sariling repleksyon na naglalaman ng
iyong nararamdaman sa pagsagot sa mga Gawain ng aralin. Itala ang mga
mahhahalagang bagay na iyong natutuhan at kung paano ito nakatulong sa
pagpapabuti ng iyong sarili. Itala mor in ang mga bagay nais mong baguhin o
paunlarin tungo sa isang produktibo at mapanagutang individual.

RUBRIK PARA SA REPLEKSIYON


Pamantayan Deskripsiyon Puntos Nakuhang
Puntos
Nilalaman Nakapaloob sa repleksiyon ang 7
mahahalagang bagay nan ais
mong paunlarin o baguhin sa
iyong sarili tungo sa isang
mapanagutang indibiwal.
Estilo Malikhain ang pagkakasulat ng 5
repleksiyon,Pumili ang may-akda
ng mga angkop bagay nais
niyang baguhin o paunlarin tungo
sa isang produktibo at
mapanagutang indibidwal
Mekaniks Nasunod ang lahat ng mekaniks 3
sa pagsulat ng repleksiyon.
Kabuuang Puntos 15

V. KASUNDUAN (2 minuto)

Gumawa ng isang liham pasasalamat sa mga pamana ng iba’t ibang


rebolusong naganap sa paglawak ng kapangyarihan ng Europe. Gagamitin ang
rubriks sa ibaba sa pagbibigay ng marka.

Content: 25%
Creativity: 25%
Organization: 25%
Relevance: 25%
Total: 100%

 
Inihanda ni:
 
JESSA F. CELIS
Guro sa Aral.Pan

You might also like