You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8

Ikaapat na Markahan:Ang Kontemporaryong Daigdig (ika-20 siglo hanggang sa kasalukuyan): Mga


Suliranin at Hamon tungo sa Pandaigdigang Kapayapaan, Pagkakaisa, Pagtutulungan at Kaunlaran
Aralin Bilang 19

PETSA ORAS SEKSYON

I. LAYUNIN

Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan


A. Pamantayang ng pakikipagugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporanyong
Pangnilalaman daigdig tungo sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa,
pagtutulungan at kaunlaran

Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga gawain,


B. Pamantayan sa programa, proyekto sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong
Pagganap ng rehiyonal at pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan
at kaunlaran

C. Kasanayan sa Nasusuri ang mga ideolohiyang politikal at ekonomiko sa hamon ng


Pagkatuto estabilisadong institusyon ng lipunan
AP8AKD-IVi-9

1. Nailalahad ang mga pangyayari na nagbigay daan sa pagsilang


ng komunismo sa Russia
2. Nasusuri ang dahilan ng paglaganap ng komunismo sa Russia
3. Nakapagpapahayag ng sariling saloobin sa mga prinsipyong
pinaniniwalaan ng Komunismo

Mga Ideolohiya, Cold War, at Neokolonyalismo


I. NILALAMAN
 Ang Pagsilang ng Komunismo sa Russia
LM, pp. 503-508, EASE III Modyul 18, Kasaysayan ng Daigdig
II. KAGAMITANG (Batayang Aklat) III. 2000. pp. 266-276, Kasaysayan ng Daigdig
PANTURO (Batayang Aklat) III 2012. pp. 336-345, Kasaysayan ng Daigdig
A. Sanggunian Kasaysayan ng Daigdig 2014 pp. 502-503 (Manwal ng Guro) III.
2012. pp. 152- 156
B. Iba pang
Kagamitang Panturo Cartolina, pentel pen, data retrieval chart, laptop, DLP
Mungkahing Gawain:
MOL (Moderator of Learning)
Pipili ang guro ng isa o dalawang mag-aaral na magsasagawa ng
III. PAMAMARAAN balik-aral sa pamamagitan ng masining na pamamaraan
A. Balik Aral sa mga
unang natutuhan 1. Ano ang ideolohiya?
2. Bakit mahalaga ang ideolohiya sa isang bansa?
3. Paano nakaapekto ang ideolohiya ng bansa sa pag-unlad ng
kabuhayan nito?
B. Paghahabi sa layunin Mungkahing Gawain : Pagsusuri ng Kawikaan
ng aralin
(Pagganyak)

https://tinyurl.com/ya2987ad

1. Anong mensahe ang nais ipabatid ng kawikaan?


2. Bakit hindi lahat ng tao ay maaaring magkamit ng sabay na
kalayaan at pagkakapantay-pantay?
3. Paano nakakaapekto sa pamumuhay ng isang tao ang ganitong
karanasan?
(Literacy)
Panuto: Basahin ang mga salitang nakatala. Gamit ang mga unang
titik ng bawat salita, bumuo ng isang salitang nauugnay sa isang
pangmalawakang konsepto ng kasaysayan

C. Pag- uugnay ng mga Ideolohiya Sektor Manggagawa


halimbawa sa bagong Kaunlaran Obligasyon Organisasyon
aralin (Presentation) Namumuno Ugnayan Mamamayan

1. Anong salita ang inyong nabuo mula sa lupon ng mga salitang


nakatala?
2. Batay sa gawaing ito, paano mo bibigyang kahulugan ang
komunismo?
D. Pagtatalakay ng SINEMOTO
bagong konsepto at Pagsasagawa ng inatang na gawain para sa pangkat 1.
paglalahad ng bagong Pamantayan sa Pagmamarka
kasanayan No.1 Pamantayan Deskripsiyon Puntos
(Modeling) Nilalaman Ang presentasyon ay nagpapakita
ng pagkakaroon ng tuwirang 50
ugnayan sa paksa, buo ang diwa
magkakaugnay at makatotohanan
Pagtatanghal Kakikitaan ng pagkamalikhain,
kahandaan, kalinawan sa 30
pagsasalita at kooperasyon ang
mga mag-aaral sa kanilang
pagtatanghal.
Pangkalahatang Sa kabuuan, ang pagtatanghal ay
Impak nag-iwan ng tumpak na mensahe, 20
nakahikayat ng manonood, may
postibong pagtanggap ang mga
manonood, at madaling intindhin
KABUUANG PUNTOS 100
1. Paano pinamunuan ng mga Tsar ang Russia?
2. Bakit bumagsak ang Dinastiyang Romanov sa Russia?
3. Paano nakaapekto sa pamumuhay ng mga Russian ang kawalan ng
karapatan at kalayaan?
(Integration-Filipino-Dula)
I AWIT Mo
Pagsasagawa ng inatang na gawain para sa pangkat 2.
Pamantayan sa Pagmamarka
Pamantayan Deskripsiyon Puntos
Nilalaman Ang presentasyon ay
nagpapakita ng pagkakaroon ng 50
tuwirang ugnayan sa paksa,
buo ang diwa magkakaugnay
at makatotohanan
Pagtatanghal Kakikitaan ng pagkamalikhain,
kahandaan, kalinawan sa 30
pagsasalita at kooperasyon ang
E. Pagtatalakay ng
mga mag-aaral sa kanilang
bagong konsepto at
pagtatanghal.
paglalahad ng bagong
Pangkalahatang Sa kabuuan, ang pagtatanghal
kasanayan No. 2
Impak ay nag-iwan ng tumpak na 20
(Guided Practice)
mensahe, nakahikayat ng
manonood, may postibong
pagtanggap ang mga
manonood, at madaling
intindhin
KABUUANG PUNTOS 100
1. Paano nakuha ni Lenin ang pagtitiwala ng mga Russian?
2. Paano nasupil ng Red Army ang mga konserbatibong tagasunod ng
Tsar?
3. Para kay Lenin, paano maitatag ang Diktaturya ng mga
manggagawa?
(Integration-MAPEH)
Talahanayan, Punan Mo!

Panuto: Punan ng hinihinging impormasyon ng data retrieval chart.


Prinsipyo ng Komunismo Saloobin

F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
(Independent Practice) 1. Bakit tinututulan ng mga komunista ang kapitalismo?
2. Bakit mahalaga ang mga manggagawa sa isang komunistang
bansa?
3. Paano isinusulong ang pagpapalaganap ng Kilusang Komunismo
sa
buong daigdig?
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
Kung ikaw kaya ay magiging isang pinuno, pipiliin mo bang maging
buhay
komunistang bansa ang Pilipinas? Bakit?
(Application/Valuing
)
H. Paglalahat ng Aralin Kompletuhin ang mga sumusunod na pahayag
(Generalization)
Ang komunismo ay____________________________________.
Mahalaga ang papel na ginagampanan ng mga manggagawa sapagkat
____________________________________________________.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat kung Tama o Mali ang ipinapahayag ng pangungusap
1. Bumagsak ang Dinastiyang Romanov bunga ng kagutuman.
(MALI)
2. Ipinalagay ni Lenin na kailangan ang dahas at pananakop para
maitatag ang Diktaduryang ng mga Manggagawa. (TAMA)
3. Binalak ni Lenin na magkaroon ng Pamahalaang Komunismo
batay
sa mga prinsipyo ni Karl Marx. (TAMA)
4. Nasupil ng White Army ang mga dating tagasunod ng Tsar.
5. Pagwawaksi sa imperyalismo ang isa sa prinsipyo ng komunismo
(MALI)
Basahin ang teksto tungkol sa Pagsilang ng Fascism at Nazism
1. Bakit nagsimula ang Fascism sa Italy?
J. Karagdagang gawain
2. Ano ang papel na ginampanan ni Adolf Hitler sa pagkakatatag ng
para sa takdang-
Nazism sa Germany?
aralin (Assignment)
Sanggunian: LM, ph., 503-506

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like