You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII (Eastern Visayas)
DIVISION OF LEYTE
Palompon National High School
Brgy.Central II, Palompon, Leyte

DAILY LESSON LOG


Guro Charlene O. Molina Asignatura Araling Panlipunan 8
Marso 10, 2023
Petsa/Oras Markahan Pangatlo
8:30-9:30 - 9:45-10:45 (Panama)

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga ma-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong
Pangnilalaman panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng
pandaigdigang kamalayan.
B. Pamantayang Pagganap Kritikal na nakapagsususri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad at sarili ng mga
pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.
C. Kasanayan sa Nasusuri ang unang yugto ng imperyalismo at kolonisasyon sa Europa.
Pagkatuto AP8PMD-IIIe-4
Natataya ang mga dahilan at epekto ng unang yugto ng imperyalismo at kolonisasyon sa Europa.
AP8PMD-IIIf-5
II. NILALAMAN Modyul 2- Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe
Paksa:
 Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonisasyon
 Mga Motibo at Salik ng Eksplorasyon
 Mga Europeong Nanguna sa Eksplorasyon
 Mga Epekto ng Unang Yugto ng Imperyalismo at Kolonisasyon
KAGAMITANG Mapa ng daigdig, mga larawang angkop sa paksa, metacards, mga bandilang Europeo
PANTURO
A. SANGGUNIAN DepEd Region X Module - Division of Gingoog City
B. IBA PANG
KAGAMITANG
PANTURO
III. PAMAMARAAN
BALITAAN Pag-uulat ng mga mag-aaral sa napapanahong balita
a. Balik-aral Sa inyong palagay, may kaugnayan ba ang relihiyon sa pagtuklas ng mga lupain ng mga Europeo?
Ipaliwanag.
b. Paghahabi sa Layunin Byahe Tayo! AROUND THE WORLD
ng Aralin
Gamit ang PPT magbigay ng mga pangalan ng mga lugar na may kinalaman sa explorasyon.

EUROPA
CHINA
AFRICA

Sabihin: Pupunta ako sa EUROPA dahil gusto kong makakita ng magagandang tanawin…

Ano ang mga kagamitan ng kakailanganin lamang papuntang Europa? Ako, magdadala ako nga Electric
fan…
c. Pag-uugnay ng mga Alamin at suriin ang mga dahilan ng unangyugto ng imperyalismo at kolonisasyon.
Halimbawa sa Bagong Bakit naging kaakit-akit sa mga Europeo ang lugar sa Asya?
Aralin Sa bahaging ito ng aralin, ay susuriin ang mga naging epekto ng kolonisasyon

1
d. Pagtalakay ng Bagong Gamit ang Direct Instruction Strategy, Tatalakayin ng guro at mag-aaral ang mga mabuti at di-
Konsepto mabuting epekto ng
kolonisasyon.
e. Paglinang sa Gawain 7. Mabuti O Masama
kabihasaan Panuto. Gawin ang talahanayan na
(Formative nakapaloob sa Gawain.
Assessment) Epekto Nakabubuti Nakasasama Dahilan

f. Paglalapat ng aralin sa Alin sa mga dahilan ng kolonisasyon ang higit na nakatulong sa pang-araw-araw na gawain
pang-arawaraw na Sa kasalukuyan?
buhay Kung ikaw ang naatasang maglakbay sa isang lugar
na wala pang nakakarating, papayag ka ba? Bakit?
g. Paglalahat ng aralin Bukod sa mga spices, mayroon pa bang ibang nakuha ang mga Europeo sa kanilang
eksplorasyon?
Nanguna ang Portugal sa pagtatatag ng kapangyarihan sa paglalakbay sa karagatan dahil
sa estratehikong lokasyon nito na nakatulong sa pagunlad ng tradisyon sa pagdaragat.
h. Pagtataya ng aralin Maikling Pagsusulit.
Panuto. Piliin ang tamang sagot ng mga sumusunod na pahayag. Isulat lamang ang titik bago ang
bilang.
___1-2. Ang mga spices na natagpuan ng mga Europeo sa Asya ay ginagamit nila sa:
a. pagkain b.kalakalan
c.pagpreserba d. palitan ng produkto ng karne
___3. Ito ay instrument na nagtuturo ng
direksyon.
a. astrolabe b. compass
c. sagwan d. barko
___4. Pagsakop ng makapangyarihang
bansa sa mahinang bansa.
a.kolonyalismo b. imperyalismo
c.nasyonalismo d. lahat ng nabanggit
___5. Instrumentong sumusukat sa taas ng
bituin.
a. astrolabe b. compass
c. caravel d. radio activity
i. Takdang aralin Panuto: Gamit ang graphic organizer punan ang hinihinging impromasyon. Gawin ito sa kwaderno.

Bansang Kanluranin Dahilan ng Pananakop


Mga Bansang Sinakop Epekto
(Mananakop)
SPAIN
PORTUGAL
DUTCH
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-
aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation

2
C. Nakatulong ba ang
remedial?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. . Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

Inihanda ni: Isinuri ni: Itinala ni:

CHARLENE O. MOLINA RENILDA T. AVELINO NOEMI S. CARLOBOS


Guro sa ESP/AP Master Teacher II- Filipino School Head IV

You might also like