You are on page 1of 13

BANGHAY- ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

BAITANG 7 ( 4 NA ARAW)

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago,
pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang Aysa sa
Transisyonal at makabagong Panahon ( ika 16- hanggang ika-20 Siglo)
B. Pamantayan sa Pagganap nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago , pag-unlad at
pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang Asy sa Transisyonal at
Makabagong panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng Imperyalismo at Kolonyalismo
ng mga Kanluranin sa Unang yugto ( ika-16 hanggang ika-20 siglo) pagdating
nila sa Silangan at Timog Silangang Asya.
MELC ( AP8AKD-Iva-1)
I. MGA TIYAK NA LAYUNIN a. naiisa-isa ang mga patakarang ipinatupad ng mga Espanyol sa
Pilipinas
b. naipamamalas sa klase ang mga patakarang ipinatupad ng mga
Espanyol sa iba’t ibang aspeto sa buhay ng mga Pilipino
c. napapahalagahan ang mga positibong patakaran at tradisyong
Pilipino
KAGAMITANG PANTURO mga kagamitang biswal, power point presentation,mga larawan,

1. Mga Pahina sa Gabay sa


Pagtuturo
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang- Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk :MELC, Blando, Rosemarie C. et al., Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba.
Eduresources Publishing, Inc. Deped Complex, Meralco
Avenue, Pasig, Philippines. p. 325.
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo LED TV, manila paper, mapa ng Timog- Silangang Asya

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong "Watawat Hunting"
aralin
Tukuyin ang mga mga watawat ng mga Kanluraning bansa na nanguna sa
paglalayag, panggagalugad at pagtuklas ng mga lupain. Ipaturo ito gamit ang
tv.
Mga sagot:
1.Spain
2. Portugal
3. France
4. England
5. the Netherlands

B. Paghahabi sa layunin ng aralin PIGPEN CODE

Gamitin ito ayon sa halimbawa na nasa ibaba. Sa salitang “ I LOVEYOU’


Isulat ang sekretong salita na nasa ibaba gamit ang PIGPEN code

_______________________________________________
_
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin Salitang mabubuo: PATAKARAN
1. Ano- ano ang mga halimbawa ng mga patakarang ipinapatupad sa bahay,
paaarlan, at barangay ninyo?
2. paaano naipapatupad ang mga ito sa inyong bahay, paaralan, at
pamayanan?
3. Ano kaya ang mangyayari sa hindi pagsunod ng mga tao sa mga
patakaran?

KWL Chart ( with a twist)


i- decode ang sekretong salita punan ang una hanggang ikatlong hanay sa
chart.

PigPen Code Nabuong Knows mo Gusto mong Now you


salita na add-ons know

Mga kasagutan sa code:


POLO Y SERVICIO, TRIBUTO, MONOPOLYO, PULITIKA, TRADISYON
( Ikalawang Araw) May iba’t ibang aspeto sa pamumuhay ng mga Pilipino ang nabago dahil sa
D. Pagtalakay ng bagong mga patakarang ipinatupad ng mga Espanyol. Pagtalakay sa Tatlong aspeto;
konsepto at paglalahad ng 1. Pangkabuhayan
bagong kasanayan #1 2. Pampulitika
3. Pangkultura

Gawain: “pic and post”


- Pagtukoy sa kung aling aspeto nabibilang ang mga patakaran. Ipapaskil sa
chart na nasa pisara ang mga larawan ng mga sumusunod:
Chart na nasa pisara( manila paper)
ASPETO MGA PATAKARAN EPEKTO
NG ESPANYOL
1. Pangkabuhayan

2. Pulitika

3. Pangkultura

E. Pagtalakay ng bagong - Talakayan patungkol sa mga patakarang ipinatupad ng mga Espanyol sa


konsepto at paglalahad ng Pilipinas at ang mga positibo at negatibong epekto nito sa Pilipino.
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain. Pangkatin ang klase sa apat.
Magpapalabunutan sa mga patakarang ipinatupad.
(Differentiated Instructions)

Paraan ng Pagtatanghal:
Pangkat 1: Pagbabalita
Pangkat 2: Tableau
Pangkat 3: Dula
Pangkat 4: Tula

Maglilista ng mga patakaran ang mga lider para sa maayos na presentasyon.


Gagamit ng Rubrik sa pagmamarka sa bawat presentasyon. ( attached with the DLP)

(ikatlong araw) #LAKBAY-ARAL LOKAL


G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Magpapalabunutan ang parehong pangkat sa mga patakarang ipinatupad ng
araw-araw na buhay mga Espanyol sa Pilipinas. Magkakaroon ng Exhibit ang bawat pangkat sa mga
piling lugar sa loob ng paaralan para maging venue ng LakbayAralLokal. Paisa-
isang pupuntahan ng bawat pangkat ang bawat exhibit ng ibang pangkat.
Magtatalaga sila ng toka para sa pagtanggap at pag-aasikaso sa mga bibisitang
turista( kaklase/ ibang pangkat) kasama na ang pagbibigay impormasyon sa
kanilang exhibit.
Mga kagamitang dadalhin sa lakbay aral: cp( para sa mga larawan), notebook
sa pagtatala, at mapa ng lokasyon ng exhibit.

Mga paksa at Gawain


para sa exhibit:
1. Polo Y Servicio Mga display ng larawan nuon (
panahon ng Espanyol) at mga
larawan sa kasalukuyan sa ating
bansa na may kaugnayan parin sa
sapilitang paggawa.

2. Tributo- Display ng mga luma at bagong pera


ng ating bansa

3. Monopolyo sa Tabako Larawan ng tobacco capital ng


Pilipinas. mga epekto ng monopolyo
ng isang partikular na tanim sa
lokalidad.hal. banana plantation.
Mga epekto ng tabako sa kalusugan.

4. Pulitikal Listahan ng mga naging unang


Gobernador- heneral sa Pilipinas,
Larawan o listahan ng mga lokal na
lider ng Probinsya, Munisipyo, at
mga barangay na malapit sa
Paaralan.

4. Kultura Larawan ng mga simbahan ng iba’t


ibang relihiyon na makikita sa
lokalidad. Maaaring sa Munisipyo o
sa barangay.
Larawan o videong mga
mahahalagang okasyon, kalian at
paano ito ipinagdiriwang. Epekto
nito sa turismo at komersyo.

Rubrik sa Exhibit
Mga Pamantayan Deskripsyon Puntos
Nilalaman Wasto, angkop,
komprehensibo ang 5
mga kaalamang
naibahagi
Pagkamaparaan Maganda, kaayaaya,
malikhaing 3
presentasyon,
economical
Disiplina May kaayusan na
paghahanda at 2
pesentasyon ng hindi
lumalagpas sa
itinakdang panahon
Kabuuang puntos 10

H. Paglalahat ng Aralin Pagbibigay ng buod

Pagtawag ng mag-aaral para sa buod ng mga paksang natalakay.

( Ikaapat na araw) Pagtataya ( Field Group Quiz)


I. Pagtataya ng Aralin Panuto: saguting ang mga katanungang nakapaskil sa mga lokasyong
nakalagay sa paaralan. Mayroong sampung katanungan. Pangkatan ang
pagsagot. Bibigyan ng karampatang oras ang bawat pangkat sa pagsagot bago
magtungo sa kasunod na lokasyon at kasunod naman ang iba pang pangkat.
Palabunutan sa kung anong pangkat ang mauuna.

Mga halimbawa ng tanong:


1. Ang pinakamataas na lider-pulitikal sa panahon ng mga Espanyol ay Alcalde
Mayor.
Sagot: Mali
Tukuyin kung anong patakaran ang nasa larawan

Sagot: Tributo

J. Karagdagang gawain para sa Magsaliksik tungkol sa mga lumang larawan patungkol sa mga pagdiriwang sa
takdang-aralin at remediation inyong mga pook kasama na ang mga kilalang pagkaing inihahanda. Kuhanan
ito ng picture ( magpaalam muna bago kukuhanan). I-presenta ito ang kwento
sa klase.

IV. Mga Tala


V. Pagnilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya?
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation?
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punong guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:
Jurdan Jake E. Cabrillos, Guro II
Mga Rubrik para sa mga gawain sa Paglinang sa Kabihasaan

Rubrik para sa tableau


puntos presentasyon kooperasyon
5 -napakaayos ng pagsasagawa ng Aktibong nakilahok ang lahat ng kasapi at nanatiling
Gawain nakatuon sa Gawain mula sa simula hanggang sa
- naipakita nang wasto ang pagtatapos ng gawain
binanggit na paglalarawan ng
tagapagsalita
4 Maayos ang pagsasagawa ng May isa o dalawang kasapi sa pangkat ang di-
Gawain gaanong nakikilahok
- may 1 paglalarawan ng
tagapagsalita ang di- naipakita ng
maayos
3 Maayos ang pagsasagawa ng May 3 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
Gawain nakikilahok
- may 2 paglalarawan ng
tagapagsalita ang di- naipakita ng
maayos
2 Di gaanong Maayos ang May 4 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
pagsasagawa ng Gawain nakikilahok
- 3 sa paglalarawan ng
tagapagsalita ang di- naipakita ng
maayos
1 Nangangailangan pang isaayos May 5 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
ang gawing iniatang nakikilahok
Rubrik para sa Pagbabalita
puntos presentasyon kooperasyon
5 -napakaayos ng pagsasagawa Aktibong nakilahok ang lahat ng kasapi at
ng Gawain nanatiling nakatuon sa Gawain mula sa simula
- napakalinaw ng pagbabalita hanggang sa pagtatapos ng gawain
at boses ng nagsipagganap
4 May 2 na kasapi ng pangkat May isa o dalawang kasapi sa pangkat ang di-
ang hindi gaanong malinaw gaanong nakikilahok
ang pagbabalita at boses

3 May 3 na kasapi ng pangkat May 3 kasapi sa pangkat ang di- gaanong


ang hindi gaanong malinaw nakikilahok
ang pagbabalita at boses
2 Di gaanong Maayos ang May 4 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
pagsasagawa ng Gawain nakikilahok
- 4 kasapi ang hindi malinaw
ang pagbabalita at boses
1 Nangangailangan pang May 5 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
isaayos ang gawing iniatang nakikilahok
Rubrik para sa rap/tula
puntos presentasyon kooperasyon
5 -napakaayos ng pagsasagawa Aktibong nakilahok ang lahat ng kasapi at
ng Gawain nanatiling nakatuon sa Gawain mula sa
- napakalinaw ng pagra- simula hanggang sa pagtatapos ng gawain
rap/pagtula at may indayog
ang linya
4 May 2 na kasapi ng pangkat May isa o dalawang kasapi sa pangkat ang
ang hindi gaanong malinaw ang di- gaanong nakikilahok
pagra-rap/pagtula . may
indayog parin ang linya
3 May 3 na kasapi ng pangkat May 3 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
ang hindi gaanong malinaw ang nakikilahok
pagra-rap/pagtula . di- gaanong
kapansinpansin ang indayog sa
tula
2 Di gaanong Maayos ang May 4 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
pagsasagawa ng Gawain nakikilahok
- 4 kasapi ang hindi malinaw
ang pagrap/ tula
1 Nangangailangan pang isaayos May 5 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
ang gawing iniatang nakikilahok

Rubrik para sa Dula


puntos presentasyon kooperasyon
5 -napakaayos ng pagsasagawa Aktibong nakilahok ang lahat ng kasapi at
at pagganap ng mga tauhan sa nanatiling nakatuon sa Gawain mula sa simula
Gawain hanggang sa pagtatapos ng gawain
Walang makikitang kopyang
binabasa
4 maayos ang pagsasagawa at May isa o dalawang kasapi sa pangkat ang di-
pagganap ng mga tauhan sa gaanong nakikilahok
Gawain
may 1-2 kasapi ang makikitang
gumagamit ng kopyang
binabasa
3 Maayos-ayos ang pagsasagawa May 3 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
at pagganap ng mga tauhan sa nakikilahok
Gawain
may 3 kasapi ang makikitang
gumagamit ng kopyang
binabasa
2 Di gaanong Maayos ang May 4 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
pagsasagawa ng Gawain nakikilahok
may 4 kasapi ang makikitang
gumagamit ng kopyang
binabasa
1 Nangangailangan pang isaayos May 5 kasapi sa pangkat ang di- gaanong
ang gawing iniatang nakikilahok

You might also like