You are on page 1of 9

School: Grade Level: 5

GRADES 1 to 12 Learning ARALING


Pang-Araw-Araw na Teacher: Area: PANLIPUNAN
Tala sa Pagtuturo DECEMBER 04 - 08, 2023
Teaching Dates Quarter:
and Time: Week No.: Quarter 2 Week 5

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
Petsa: DECEMBER 04, Petsa: DECEMBER 05, Petsa: DECEMBER 06, Petsa: DECEMBER 07, Petsa: DECEMBER 08,
2023 2023 2023 2023 2023

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mag -aaral ay…


Pangnilalaman naipamamalas ang mapanuring pag -unawa sa konteksto, ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakopng
Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Ang mag -aaral ay…
Pagaganap nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga
paraang pananakop sa katutubong populasyon
C. Nasusuri ang epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng Espanya sa bansa A. Patakarang pang -ekonomiya (Halimbawa:
Pinakamahalagang Pagbubuwis, Sistemang Bandala, Kalakalang Galyon, Monopolyo sa Tabako, Royal Company, Sapilitang Paggawa at iba pa) B. Patakarang
Kasanayang pampolitika (Pamahalaang kolonyal)
Pampagkatuto
(MELCs)
D. Mga Kasanayan Ang Epekto ng mga Ang Epekto ng mga Ang Epekto ng mga Ang Epekto ng mga
sa Pagkatuto (Isulat Patakarang Ipinatupad Patakarang Ipinatupad Patakarang Ipinatupad Patakarang Ipinatupad ng
ang code ng bawat ng Espanya sa Bansa sa ng Espanya sa Bansa sa ng Espanya sa Bansa sa Espanya sa Bansa sa
kasanayan) Patakarang Pang- Patakarang Pang- Patakarang Pang- Patakarang Pang-
ekonomiya at ekonomiya at ekonomiya at ekonomiya at Patakarang HOLIDAY
Patakarang Pampolitika Patakarang Pampolitika Patakarang Pampolitika Pampolitika sa
sa sa sa Kalakalang Galyon,
Kalakalang Galyon, Kalakalang Galyon, Kalakalang Galyon, Monopolyo ng Tabako, at
Monopolyo ng Tabako, Monopolyo ng Tabako, Monopolyo ng Tabako, Royal Company of the
at Royal Company of the at Royal Company of at Royal Company of the Philippines
Philippines the Philippines Philippines
E. Integrasyon ng Pagiging masipag at Pagiging masipag at Pagiging masipag at Pagiging masipag at
alinman sa mga matiisin matiisin matiisin matiisin
sumusunod;
Values, GAD at CSE
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian:

1. Gabay ng Guro MELCS MELCS MELCS MELCS

2. Kagamitang Pang- Araling Panlipunan – Araling Panlipunan – Araling Panlipunan – Araling Panlipunan –
mag-aaral Ikalimang Baitang Ikalimang Baitang Ikalimang Baitang Ikalimang Baitang
Alternative Delivery Alternative Delivery Alternative Delivery Alternative Delivery Mode
3. Teksbuk Mode Ikalawang Mode Ikalawang Mode Ikalawang Ikalawang Markahan –
Markahan – Modyul 3: Markahan – Modyul 3: Markahan – Modyul 3: Modyul 3: Ang Epekto ng
Ang Epekto ng mga Ang Epekto ng mga Ang Epekto ng mga mga Patakarang Ipinatupad
Patakarang Ipinatupad Patakarang Ipinatupad Patakarang Ipinatupad ng Espanya sa Bansa sa
ng Espanya sa Bansa sa ng Espanya sa Bansa sa ng Espanya sa Bansa sa Patakarang Pang-
Patakarang Pang- Patakarang Pang- Patakarang Pang- ekonomiya at Patakarang
ekonomiya at ekonomiya at ekonomiya at Pampolitika Unang Edisyon,
Patakarang Pampolitika Patakarang Pampolitika Patakarang Pampolitika 2020
Unang Edisyon, 2020 Unang Edisyon, 2020 Unang Edisyon, 2020

DEPED TV DEPED TV DEPED TV DEPED TV


4. Karagdagang
www.youtube.com www.youtube.com www.youtube.com www.youtube.com
kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource (LRMDC)
laptop, television, laptop, television, mga laptop, television, mga
laptop, television, mga mga larawan, activity larawan, activity sheets larawan, activity sheets
B. Iba Pang larawan, activity sheets sheets
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Kilalanin ang
nakaraang aralin o mga sumusunod: HOLIDAY
Pagsisimula ng Bagong _____1. Nagtatrabaho
Aralin: sila ng mga mabibigat na
gawain tulad ng
paggawa ng malalaking
simbahan, kalsada,
gusali, galyon at iba pa
sa loob ng 40 araw na
walang sweldo.
_____2. ay ang taunang
quota ng mga produkto
na dapat ipagbili ng mga
katutubo mula sa
kanilang sakahan o ani.
B. Paghahabi sa Naniniwala ba kayo na
Layunin sa Aralin: na ang mga Pilipino ay
tunay na masipag sa
lahat ng kanilang
gawain?
Sila rin ba ay matiisin
gaano man kahirap ang
kanilang gawain?

Tunay na ang mga


Pilipino ay masipag at
matiisin sa lahat ng mga
gawain sapagkat wala
silang sinasayang na
oras matapos lamang
ang kanilang mga
gawain.
Values Integrated :
Pagiging masipag at
matiisin

Subalit alam ba ninyo na


ang pagiging masipag at
matisin ng mga
katutubong Pilipino ay
nauwi sa pang-aabuso
ng mga dayuhang
mananakop?
C. Pag-uugnay ng Panuto: Basahin ang
Halimbawa sa Bagong mga sumusunod at
Aralin: ibigay ang tamang
sagot. Isulat sa papel
ang iyong sagot. _____1.
Ang malaking barkong
pangkalakalan na
nagdadala ng mga
produkto mula sa
Pilipinas patungo sa
bansang Mexico.
_____ 2. Sila ang tanging
makakasali sa negosyo
sa kalakalang galyon.
_____3. Ito ang
kompanyang itinatag ng
hari ng Espanya na
patuloy ring
nangangalakal.
_____4. Ang patakarang
nag-uutos sa pagtatanim
ng tabako.
____ 5. Nagtatrabaho ng
mabibigat na gawain sa
galyon at lupain
D. Pagtalakay ng Tingnan ang larawan.
Bagong Konsepto at Ito ang nagpapakita sa
Paglalahad ng Bagong kalakalang galyon at
Kasanayan #1 monopolyo ng tabako
na ipinapatupad ng
mga Espanyol.
Sagutin ang mga
sumusunod. Isulat ang
Yehey kung nakabubuti
sa mga Pilipino at Aray
kung hindi nakabubuti.
Isulat sa iyong papel
ang sagot.
1. Ang mga Pilipino ang
pinapagawa ng mga
malalaking galyon na
walang sweldo.
2. Naging malikhain
ang mga Pilipinong
gumawa ng galyon.
3. Ang mga tabako ay
itinatanim sa mga
sakahan at kinukuha ng
mga Espanyol na
walang bayad.
4. Nabigyan ng bagong
produkto ang mga
katutubo tulad ng
tabako. 5. Tanging mga
Espanyol ang yumaman
sa kalakalang galyon.
E. Pagtalakay ng A. Pagkakaroon ng
Bagong Konsepto at talakayan tungkol sa
Paglalahad ng Bagong epekto ng mga
Kasanayan #2 patakarang ipinatupad
ng Espanya sa bansa sa
patakarang pang-
ekonomiya at
patakarang pampolitika
sa
Kalakalang Galyon,
Monopolyo ng Tabako,
at Royal Company of the
Philippines
B. Ilarawan ang mga
sumusunod na
patakaran ng mga
Espanyol.
1. Monopolyo ng
Tabako
2. Kalakalang Galyon
3. Royal Company of the
Philippines
C.Pangkatang-Gawain:
Bumuo ng apat na
pangkat. Sumulat ng
tula patungkol sa epekto
ng mga sumusunod na
patakaran.
1. Monopolyo ng
Tabako
2. Kalakalang Galyon
3. Royal Company of the
Philippines
Paglalahad ng rubrik sa
paglalahad sa pagsulat
ng tula bilang
pamantayan sa
pagmamarka.
F. Paglinang sa Magbigay ng maaaring
Kabihasaan epekto sa mga sumusunod
(Tungo sa na patakaran. Isulat ang
Formative Assessment) sagot sa inyong papel.
G. Paglalapat ng Aralin Anong pagpapahalaga ang
sa Pang-Araw-araw na inyong natutunan sa
Buhay katatapos na aralin?

H. Paglalahat ng Aralin Ilarawan ang mga


sumusunod na patakaran
ng mga Espanyol at ibigay
ang naging epekto nito sa
mga katutubong Pilipino.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Suriin ang mga
patakaran sa ibaba. Pumili
ng mga naging kaugnay na
epekto nito.Isulat sa papel
ang titik ng tamang sagot.
A. Mga Mga Epekto
Patakaran
Monopolyo
ng Tabako
Kalakalang
Galyon
J. Karagdagang Gawain Pumili ng isang patakaran
para sa Takdang-Aralin na ipinatupad ng mga
at Remediation Espanyol na ating napag-
aralan. Ibigay ay naging
Magandang bunga at
masamang epekto nito
gamit ang Venn Diagram.
V. MGA TALA Ang asignaturang Araling Panlipunan 5 ay itinuturo lamang ng apat (4) na beses sa isang Linggo na may limampung minuto (50 minutes) na
nakalaan. Ang araw ng Biyernes ay inilaan para sa Lingguhang Pagsusulit.

VI. PAGNINILAY/
REPLEKSYON
A. Bilang ng mga mag-aaral na Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral na Ang bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya. na nakakuha ng 80% sa na nakakuha ng 80% sa na nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa pagtataya nakakuha ng 80% sa pagtataya ayon
pagtataya ayon sa pagtataya ayon sa pagtataya ayon sa ayon sa pangkat/baiting na sa pangkat/baiting na kanilang
pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang kanilang kinabibilangan. kinabibilangan.
kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. G5-JRS- G5-ODD- G5- G5-JRS- G5-ODD- G5- MPG-
G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- MPG- G5-BEO- G5-BEO-
G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO-

B. Bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral na Ang bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang na nangangailangan ng na nangangailangan ng na nangangailangan ng nangangailangan ng remediation nangangailangan ng remediation ayon
Gawain para sa remediation. remediation ayon sa remediation ayon sa remediation ayon sa ayon sa pangkat/baiting na sa pangkat/baiting na kanilang
pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang kanilang kinabibilangan. kinabibilangan.
kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. G5-JRS- G5-ODD- G5- G5-JRS- G5-ODD- G5- MPG-
G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- MPG- G5-BEO- G5-BEO-
G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO-

C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mga ________ Oo ________ Oo ________ Oo ________ Oo ________ Oo
mag-aaral na nakaunawa sa _________ Hindi _________ Hindi _________ Hindi _________ Hindi _________ Hindi
aralin.
_____ Bilang ng mag-aaral na ___ Bilang ng mag-aaral na ___ Bilang ng mag-aaral na ___ Bilang ng mag-aaral na ___ Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ________ Bilang ng mga mag- ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga mag- ________ Bilang ng mga mag- ________ Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation. aaral na magpapatuloy sa mag-aaral na magpapatuloy aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation
remediation sa remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng Dula- Pagluta Dula- Paglutas Dula- Paglutas Dula- Paglutas Dula- Paglutas
lubos? Paano ito nakatulong? dulaan/ s ng dulaan/ ng dulaan/ ng dulaan/ ng dulaan/ ng
Tablea sulirani Tableau. suliranin Tableau. suliranin Tableau. suliranin Tableau. suliranin
u. n Pagtukla Iteraktib Pagtuklas Iteraktibo Pagtuklas Iteraktibo Pagtuklas Iteraktibo
Pagtukl Iterakti s o
as bo Panayam Debate Panayam Debate Panayam Debate
Panaya Debate Inobatibo Talakayan Inobatibo Talakaya Inobatibo Talakayan
m n
Panaya Debate
Inobatib Talakay Bakit? Bakit?
m
o an _________________________ Bakit? _______________________________
Inobati Talaka
__________ ____________________________ ____
bo yan Bakit? ________
Bakit? ________________________
_________________________ ____________
___________
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa Pambubul Kakulangan ngPambubul Kakulangan ng
Pambubul Kakulangan ng
tulong ng aking punongguro at as kagamitang as kagamitang as kagamitang
superbisor? pangteknolohiya pangteknolohiya pangteknolohiya
Pag- Pag- Pag-
uugali uugali uugali
Sanayang Sanayang Sanayang
aklat aklat aklat
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

:Inihandani
:Inihanda ni
_____________________
_____________________

Pinagtibay ni:

DR. ALLAN S. MACARAEG


Education Program Supervisor
Araling Panlipunan

You might also like