You are on page 1of 5

Learning Area ARALING PANLIPUNAN

Learning Delivery Modality

Paaralan Baitang Baitang 5


Guro Aralin Kalakalang Galyon

Petsa Markahan Ikalawang Markahan


BANGHAY SA
PAGTUTURO Oras Bilang ng Araw Week 4

I. LAYUNIN Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Nasusuri ang epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng
Espanya sa bansa- Kalakalang Galyon
2. Naitatala ang epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng
Espanya sa bansa sa pamamagitan ng graphic organizers.
3. Napahahalagahan ang mga paghihirap na dinanas ng mga Pilipino sa
pagpapatupad ng Kalakalang Galyon
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto, ang bahaging
Pangnilalaman ginampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng
Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa


konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga
paraan ng pananakop sa katutubong populasyon
C. Pinakamahalagang Nasusuri ang epekto ng mga patakarang kolonyal naipinatupad ng
Kasanayan sa Pagkatuto Espanya sa bansa
(MELC) A. Patakarang pang-ekonomiya (Halimbawa: Pagbubuwis, Sistemang
Bandala, Kalakalang Galyon, Monopolyo sa Tabako, Royal Company,
Sapilitang Paggawa at iba pa)
B. Patakarang pampolitika (Pamahalaang kolonyal)
D. Pagpapaganang Naipaliliwanang ang mga naging reaksyon ng mga Pilipino
Kasanayan sa pamamahala ng mga prayle.
(Enabling Competency) Nakapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging
epekto sa lipunan ng pamamahala ng mga prayle
E. Pagpapayamang
Kasanayan
NILALAMA
II. N Kalakalang Galyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian MELC PIVOT 4A BUDGET OF WORK- ARALING PANLIPUNAN 5. Pahina 177-
1. Mga Pahina sa Gabay 178
ng Guro Curriculum Guide pahina 108
Grade 5 Q2 AP LAS-pahina 56

2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag- Learner’s Material: pahina 177-178
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Araling Panlipunan 5: Pilipinas Bilang Isang Bansa pahina-181-182
4. Karagdagan Kagamitan
mula sa Portal ng Brochure
Learning Resource

1
B. Listahan ng mga Kagamitan
Panturo para sa mga Learner’s Activity Sheet
Gawain sa Video
Brochure
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula (Introduction) BALITA MO, SHARE MO!
Nanood ka ba o nakinig ng balita? May napanood o napakinggan
ka bang balita tungkol sa napapanahong isyu? Kung mayroon, maaari mo
ba ito ibahagi?
(Ilalahad ng napiling mag-aaral ang napanood o napakinggang balita)
BALIKAN NATIN!
Natatandaan mo pa ba ang ating nakaraang aralin? Subukasn natin sa pamamagitan
ng paglalagay sa tamang kahon ng mga pahayag.

Gawain 1: Dito Ba! o Dito Ba!


Panuto: Ilagay sa tamang kahon ang mga bilang ng pahayag kung ito ba ay gawain ng
mga Espanyol o ng Pilipino noong ipatupad ang Sistemang Bandala.
1. Pagbibigay ng takdang kota o dami ng produktong ipagbibili sa pamahalaan.
2. Pagbebenta ng sapilitan sa pamahalaan ng mga produkto o ani na may takdang dami.
3. Pagbibigay ng pangakong papel bilang kabayaran sa ipinagbibiling produkto.
4. Pangungutang sa mga katutubo sa ibang lalawigan upang mapunuan ang itinakdang
kota o dami ng ani o produkto
5. Nagdulot ng pagkalugi at kahirapan ang sistemang bandala

Gawain 2: ALAMIN NATIN! (PANGKATANG GAWAIN)


Panuto: Gamit ang travelogue brochure isulat ang mga Magandang epekto na hatid ng
Kalakakang Galyon sa ating barangay.

Ipakita ito sa pamamagitan ng sumusunod:


Pangkat 1: Isang Awitin Pangkat 2: Dula-Dulaan
Pangkat 3: Balitaan Pangkat 4: Poster

Mga Tanong:
1. Ano ang Kalakalang Galyon?
2. Kailan nagsimula ang Kalakang Galyon sa Pilipinas?
3. Ano ang ibig sabihin ng salitang kalakalan?
4. Ano ang mga nagging dulot ng Kalakalang Galyon sa
Kaylaway?
5. Bilang mag-aaral paano mo masasabing naimpluwensyahan
tayo ng Kalakalang Galyon?

B.Pagpapaunlad Alamin Natin


(Development) May ipanonood na video clip tungkol sa aralin.
Pagpapabigay ng mga pamantayan sa panonood ng video clip.

“AP 5 Quarter 2 Week 5 | Ang Kalakalang Galyon - YouTube.” Accessed April 4, 2022.
https://www.youtube.com/watch?v=sr7Wjz2pPro.
Gawain 3- Complete Me!
Panuto: Batay sa napanood na video clip, itala ang mga nalaman ninyo sa pagpapatupad
ng Kalakalang Galyon.
Buuin ang Concept Map at gamitin ang mga gabay na tanong na nasa loob ng kahon.
KALAKALANG GALYON

Ano ang Paano Magkano


tinatatawa Kailan ito pinangasi ang Itinagal
g na waan kinikita sa ng
ipinatu-
Kalakalang ang Kalaka- Kalakalan
pad?
Galyon? Kalakalan lang g Galyon
g galyon? Galyon?

Gawain 4. Pag-isipan Mo!


Panuto: Itala ang mabubuting epekto ng Kalakalang Galyon. Punan ang
Graphic Organizer

KALAKALANG GALYON

Mabuting Di-Mabuting
Epekto Epekto

______ _______
______ _______
______ _______
______ _______
Pamprosesong Tanong:
Suriin ang inyong natutunan sa pamamagitan ng pagsagot sa mga
katanungan.
1. Ano ang Kalakalang Galyon?
2. Ilang taon ang tumagal ang pagpapairal ng Kalakalang Galyon?
3. Ano ano ang mabubuting epekto ng Kalakalang Galyon sa Pilipinas?
4. Ano-ano ang hindi mabubuting epekto ng Kalakalang Galyon sa mga
Katutubong Pilipino?
5. Ano ang pagkakaiba ng uri ng kalakalan noon sa kalakalan ngayon?
C. Pakikipagpalihan Gawain 5: Sagutin Mo!
(Engagement) Panuto: Batay sa iyong mga natutuhan sa aralin, ating sukatin ang iyong
kaalaman tungkol sa Kalakalang Galyon. Punan ang mga patlang sa mga

3
sumusunod na pangungusap ng wastong salita upang mabuo ang diwa nito.
1. Isang malaking sasakyang pandagat na ginamit sa kalakalan.
_____________ (Galyon)
2. Ang Kalakalang Galyon ay kilala sa tawag na ___________
(Kalakalang Maynila: Acapulco)
3. Ang paglalakbay ng Galyon mula Maynila-Acapulco o Acapulco-Maynila tumatagal
ng _______________
(4 na buwan)
4. Ang mahalagang ginampanan ng mga Katutubong Pilipino sa Kalakalang Galyon na
isa sa naging dahilan ng paghihirap ay ang
_______________
(paggawa ng galyon o ilang kaugnay na sagot)
5. Ang produktong ipinatanim ng mga Espanyol sa mga Pilipino upang
kumite ng malaki sa Kalakalang Galyon ay ang _________
(tabako at abaka)

Gawain 6: Ihanay Natin!


Panuto: Suriin ang mga pahayag tungkol sa epekto ng Kalakalang Galyon. Gamit ang
dalawang larawan ng galyon, ilagay ang mga bilang ng pahayag sa tamang hanay.
1. Umunlad ang Maynila
2. Tumaas ang kita ng pamahalaan na nakadagdag sa pananalapi ng bansa
3. Napabayaan ang pamamahala sa mga lalawigan at pagpapaunlad ng pagsasaka at ang
iba pang industriya
4. Tumaas ang kita ng pamahalaan na nakadagdag sa pananalapi ng bansa
5. Mayayamang Espanyol lamang ang yumaman at ang mga Katutubong Pilipino ay
lalong naghirap.

Mabuting
Epekto

D. Paglalapat (Assimilation) Gawain 8- Bakas ng Nakaraan…


Ngayon nasuri at nalaman mo ang naging epekto ng Kal
Galyon sa mga sinaunang Pilipino. Sa kasalukuyan
pakikipagkalakalan ng bansa sa iba’t ibang panig ng mundo mababakas
pa ba ang epekto ng sinaunang kalakalakan. Ipaliwanag iyong
kasagutan sa pamamagitan ng pagsulat sa loob ng papel ang iyong
kasagutan.

_____________________________________________________
_____________________________________________________
_____________________________________________________
Gawain 7: Kaya ko ito!
E. Pagtataya Panuto; Suriing mabuti ang mga tanong at sipiin ang titik ng wastong
sagot.

1. Ang mga Pilipino ay iminulat ng mga Kastila sa kalakalan. Ito


ang kalakalang naganap sa Maynila, Pilipinas at Acapulco. Mexico.
Kailan naganap ang kalakalang ito?
A.1565 B. 1765 C.1665 D. 1865
2. Ang mga sumusunod na kalakal ay pangunahing produkto
galing sa Pilipinas na ikinakarga sa Galyon maliban sa isa. Alin ito?
A. bato B. palay C. porselana D. sutla
3. Si Mang Ador ay kabilang sa mga namumuno sa poblacion
noon. Dahil sa Kalakalang Galyon, malimit ay nasa Maynila siya, alin
ang maaring naidulot nito sa kanyang pamumuno sa poblacion?
A. Napabayaan na ni Mang Ador ang ibang usapin na may kinalaman
samga kababayan sa Poblacion.
B. Lalong napaunlad niya ang Industriyang maaring pumasok sa
Poblacion dulot ng Galyon
C. Naipakilala niya ang Kalakalang Galyon sa kanyang kababayan.
D. Yumaman siya dulot ng Kalakalang Galyon.
4. Noong 1851 nagwakas ang Kalakalang Galyon, ano ang
dahilan ng pagwawakas patakarang ito?
A. Maraming Pilipino ang yumaman sa Kalakalang Galyon.
B. Lumaganap ang katiwalan at pagmamalabis sa tungkulin ng
mga Espanyol
C. Maraming Espanyol ang sumama sa paglalakbay kaya
napabayaan ang mga tungkullin.
D. Ang mga Pilipino ay binigyan ng pribilehiyong
makipagkalakalan sa ibang bansa.
5. Sinasabing isa sa masamang epekto ng kalakalang galyon sa
Pilipinas ay napabayaan ang pagsasaka, ano-anong mga produktong
Espanyolang ipinatatanim lamang noon?
A. mais at palay B. Tabako at abaka
C. tubo at tabako D. abaka at palay
Matapos mapagdaanan ang maraming pagsubok na humamon sa
E. Pagtataya kakayanan upang maging ganap ang pagkatuto at kabatiran tungkol sa
tinalakay na aralin ngayon ay magagawa mo ng ihayag ng buong
pagmamalaki:
Ano ang mga natutunan ko?
______________________________________________________________________
Ano pa ang mga gusto kong matutunan?
______________________________________________________________________
Takdang Aralin Iguhit Mo!
Panuto: Gumuhit ng larawan ng isang Galyon. Sa baba nito sumulat ng
ilang pangungusap na iyong nalaman sa patakarang ito. Lagyan ng kulay
ang galyon upang maging kaakit-akit.

References Section

MELC PIVOT 4A BUDGET OF WORK- ARALING PANLIPUNAN 5. Pahina 177-178


Curriculum Guide pahina 108
Lesson Exemplar in Araling Panlipunan Ikatlong Markahan

You might also like