You are on page 1of 8

Learning Area ARALING PANLIPUNAN

Learning Delivery Modality

Paaralan TUGTUG Baitang Baitang 5


ELEMENTARTY
BANGHAY SA SCHOOL
PAGTUTURO
Guro DARREL L. Aralin Aralin 4- Kalakalang Galyon
PALOMATA

Petsa NOVEMBER 28- Markahan Ikalawang Markahan


DECEMBER 2,2022

Oras Bilang ng Araw 1 araw

I. LAYUNIN Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Nasusuri ang epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng Espanya sa
bansa- Kalakalang Galyon
2. Naitatala ang epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng Espanya sa
bansa sa pamamagitan ng graphic organizers. 3. Napahahalagahan ang mga paghihirap
na dinanas ng mga Pilipino sa pagpapatupad ng Kalakalang Galyon

A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto, ang bahaging ginampanan


Pangnilalaman ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan


ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraan ng pananakop sa
katutubong populasyon

C. Pinakamahalagang Nasusuri ang epekto ng mga patakarang kolonyal naipinatupad ng Espanya sa bansa
Kasanayan sa Pagkatuto A. Patakarang pang-ekonomiya (Halimbawa: Pagbubuwis, Sistemang Bandala,
(MELC) Kalakalang Galyon, Monopolyo sa Tabako, Royal Company, Sapilitang Paggawa at
iba pa)
B. Patakarang pampolitika (Pamahalaang kolonyal)

D. Pagpapaganang Naipaliliwanang ang mga naging reaksyon ng mga Pilipino sa


Kasanayan pamamahala ng mga prayle.
(Enabling Competency) Nakapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging
epekto sa lipunan ng pamamahala ng mga prayle

E. Pagpapayamang
Kasanayan

II. NILALAMAN Kalakalang Galyon

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Mga Sanggunian MELC PIVOT 4A BUDGET OF WORK- ARALING PANLIPUNAN 5. Pahina 177-
1. Mga Pahina sa Gabay 178
ng Guro Curriculum Guide pahina 108
Lesson Exemplar in Araling Panlipunan Ikatlong Markahan Grade
5 Q2 AP LAS-pahina 56
2. Mga Pahina sa Learner’s Activity Sheet
Kagamitang Pangmag
aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk Araling Panlipunan 5: Pilipinas Bilang Isang Bansa pahina-181-182

4. Karagdagan Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource

1
B. Listahan ng mga Kagamitan
Panturo para sa mga Gawain
sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

A. Panimula (Introduction) BALITA MO, SHARE MO!


Nanood ka ba o nakinig ng balita? May napanood o napakinggan ka bang balita
tungkol sa napapanahong isyu? Kung mayroon, maaari mo ba ito ibahagi?
(Ilalahad ng napiling mag-aaral ang napanood o napakinggang balita)

BALIKAN NATIN!
Natatandaan mo pa ba ang ating nakaraang aralin? Subukasn natin sa pamamagitan ng
paglalagay sa tamang kahon ng mga pahayag.

Gawain 1: Dito Ba! o Dito Ba!


Panuto: Ilagay sa tamang kahon ang mga pahayag kung ito ba ay gawain ng mga
Espanyol o ng Pilipino noong ipatupad ang Sistemang Bandala.
1. Pagbibigay ng takdang kota o dami ng produktong ipagbibili sa pamahalaan.
2. Pagbebenta ng sapilitan sa pamahalaan ng mga produkto o ani na may takdang
dami.
3. Pagbibigay ng pangakong papel bilang kabayaran sa ipinagbibiling produkto.
4. Pangungutang sa mga katutubo sa ibang lalawigan upang mapunuan ang itinakdang
kota o dami ng ani o produkto
5. Nagdulot ng pagkalugi at kahirapan ang sistemang bandala

MGA PILIPINO

Gawain 2: Buuin Natin!


Panuto: Buuin ang puzzle gamit ang powerpoint presentation. Pagkatapos sagutin ang
ilang katanungan.
Everything Cebu. “Galleon ‘Andalucia’ in Cebu.” Everything Cebu, June 9, 2014.
https://www.everythingcebu.com/attractions/events/galleon-
%E2%80%9Candalucia%E2%80%9D-in-cebu/.

Ano ang nabuong larawan mula sa puzzle?


Saan ito ginagamit?
Ano -ano ang sakay-sakay nito?
Bakit napakahalaga nito noong unang panahon?

B.Pagpapaunlad Alamin Natin


(Development) May ipanonood na video clip tungkol sa aralin.

2
Pagpapabigay ng mga pamantayan sa panonood ng video clip.

“AP 5 Quarter 2 Week 5 | Ang Kalakalang Galyon - YouTube.” Accessed April 4, 2022.
https://www.youtube.com/watch?v=sr7Wjz2pPro.
Gawain 3- Complete Me!
Panuto: Batay sa napanood na video clip, itala ang mga nalaman ninyo sa
pagpapatupad ng Kalakalang Galyon.
Buuin ang Concept Map at gamitin ang mga gabay na tanong na nasa loob ng kahon.

KALAKALANG GALYON

Magkano
Ano ang
Paano
ang
tinatatawa
Itinagal
pinangasi
Kailan ito
kinikita sa
g na
ng
waan
ipinatu
Kalakalan
ang
Kalaka
Kalakalang
pad?
g Galyon
Kalakalan
lang
Galyon?
g galyon?
Galyon?

Gawain 4. Pag-isipan Mo!


Panuto: Itala ang mabubuting epekto ng Kalakalang Galyon. Punan ang Graphic
Organizer

KALAKALANG GALYON

Di-Mabuting
Mabuting
Epekto
Epekto

______
_______
______
_______
_______
______
_______
______
Pamprosesong Tanong:
Suriin ang inyong natutunan sa pamamagitan ng pagsagot sa mga katanungan.
1. Ano ang Kalakalang Galyon?
2. Ilang taon ang tumagal ang pagpapairal ng Kalakalang Galyon? 3. Ano ano ang
mabubuting epekto ng Kalakalang Galyon sa Pilipinas? 4. Ano-ano ang hindi
mabubuting epekto ng Kalakalang Galyon sa mga Katutubong Pilipino?
5. Ano ang pagkakaiba ng uri ng kalakalan noon sa kalakalan ngayon?

C. Pakikipagpalihan Gawain 5: Sagutin Mo!


(Engagement) Panuto: Batay sa iyong mga natutuhan sa aralin, ating sukatin ang iyong kaalaman
tungkol sa Kalakalang Galyon. Punan ang mga patlang sa mga

3
sumusunod na pangungusap ng wastong salita upang mabuo ang diwa nito.
1. Isang malaking sasakyang pandagat na ginamit sa kalakalan.
_____________ (Galyon)
2. Ang Kalakalang Galyon ay kilala sa tawag na ___________
(Kalakalang Maynila: Acapulco)
3. Ang paglalakbay ng Galyon mula Maynila-Acapulco o Acapulco Maynila
tumatagal ng _______________
(4 na buwan)
4. Ang mahalagang ginampanan ng mga Katutubong Pilipino sa Kalakalang Galyon
na isa sa naging dahilan ng paghihirap ay ang _______________
(paggawa ng galyon o ilang kaugnay na sagot)
5. Ang produktong ipinatanim ng mga Espanyol sa mga Pilipino upang kumite ng
malaki sa Kalakalang Galyon ay ang _________ (tabako at abaka)

Gawain 6: Ihanay Natin!


Panuto: Suriin ang mga pahayag tungkol sa epekto ng Kalakalang Galyon. Gamit ang
dalawang larawan ng galyon, ilagay ang mga pahayag sa tamang hanay.
1. Umunlad ang Maynila
2. Tumaas ang kita ng pamahalaan na nakadagdag sa pananalapi ng bansa
3. Napabayaan ang pamamahala sa mga lalawigan at pagpapaunlad ng pagsasaka at
ang iba pang industriya
4. Tumaas ang kita ng pamahalaan na nakadagdag sa pananalapi ng bansa
5. Mayayamang Espanyol lamang ang yumaman at ang mga Katutubong Pilipino ay
lalong naghirap.

Mabuting
Di-Mabuting
Epekto
Epekto

Gawain 7: Kaya ko ito!


Panuto; Suriing mabuti ang mga tanong at sipiin ang titik ng wastong sagot.
1. Ang mga Pilipino ay iminulat ng mga Kastila sa kalakalan. Ito ang kalakalang
naganap sa Maynila, Pilipinas at Acapulco. Mexico. Kailan naganap ang kalakalang
ito?
A.1565 B. 1765 C.1665 D. 1865 2. Ang mga sumusunod na kalakal ay pangunahing
produkto galing sa Pilipinas na ikinakarga sa Galyon maliban sa isa. Alin ito?
A. bato B. palay C. porselana D. sutla 3. Si Mang Ador ay kabilang sa mga namumuno
sa poblacion noon. Dahil sa Kalakalang Galyon, malimit ay nasa Maynila siya, alin
ang maaring naidulot nito sa kanyang pamumuno sa poblacion?
A. Napabayaan na ni Mang Ador ang ibang usapin na may kinalaman samga
kababayan sa Poblacion.
B. Lalong napaunlad niya ang Industriyang maaring pumasok sa Poblacion dulot ng
Galyon
4
C. Naipakilala niya ang Kalakalang Galyon sa kanyang kababayan. D. Yumaman
siya dulot ng Kalakalang Galyon.
4. Noong 1851 nagwakas ang Kalakalang Galyon, ano ang dahilan ng pagwawakas
patakarang ito?
A. Maraming Pilipino ang yumaman sa Kalakalang Galyon. B. Lumaganap ang
katiwalan at pagmamalabis sa tungkulin ng mga Espanyol
C. Maraming Espanyol ang sumama sa paglalakbay kaya napabayaan ang mga
tungkullin.
D. Ang mga Pilipino ay binigyan ng pribilehiyong makipagkalakalan sa ibang
bansa.
5. Sinasabing isa sa masamang epekto ng kalakalang galyon sa Pilipinas ay
napabayaan ang pagsasaka, ano-anong mga produktong Espanyol ang ipinatatanim
lamang noon?
A. mais at palay B. Tabako at abaka
C. tubo at tabako D. abaka at palay

D. Paglalapat (Assimilation) Gawain 8- Bakas ng Nakaraan…


Ngayon nasuri at nalaman mo ang naging epekto ng Kalakalang Galyon sa mga
sinaunang Pilipino. Sa kasalukuyan uri ng pakikipagkalakalan ng bansa sa iba’t ibang
panig ng mundo mababakas pa ba ang epekto ng sinaunang kalakalakan. Ipaliwanag
iyong kasagutan sa pamamagitan ng pagsulat sa loob ng papel ang iyong kasagutan.

___________________________________________________
__
___________________________________________________
__
___________________________________________________
__
___________________________________________________
__

E. Pagninilay Matapos mapagdaanan ang maraming pagsubok na humamon sa


_____________________________________________________ kakayanan
upang maging ganap ang pagkatuto at kabatiran tungkol sa
_____________________________________
tinalakay na aralin ngayon ay magagawa mo ng ihayag ng buong pagmamalaki:
Ano ang mga natutunan ko?
______________________________________________________________________
Ano pa ang mga gusto kong matutunan?
______________________________________________________________________

Takdang Aralin Iguhit Mo!


Panuto: Gumuhit ng larawan ng isang Galyon. Sa baba nito sumulat ng ilang
pangungusap na iyong nalaman sa patakarang ito. Lagyan ng kulay ang galyon upang
maging kaakit-akit.

References Section

MELC PIVOT 4A BUDGET OF WORK- ARALING PANLIPUNAN 5. Pahina 177-178


Curriculum Guide pahina 108
Lesson Exemplar in Araling Panlipunan Ikatlong Markahan
Prepared by:
DARREL L. PALOMATA
Teacher II
Approved:
DULCE A. GUTIERREZ
Principal II

You might also like