You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
DIVISION OF ORIENTAL MINDORO
DEL PILAR ELEMENTARY SCHOOL ANNEX

BANGHAY ARALIN SA EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO 5

Quarter 2, Week 4

I. Layunin:
1. Nakapagsasaalang-alang ng karapatan ng iba (EsP5P-IIg-27)
a. Natutukoy ang mga karapatan ng bata
b. Naiisa-isa ang mga paraang nagpapakita ng paggalang sa mga
karapatan ng bata
c. Naisasagawa ang mga paraang nagpapakita ng pagsasaalang-
alang sa mga karapatan ng bata

II. Paksang Aralin:


Karapatan ng Bata
Paggalang sa Karapatan ng Bata

Sanggunian:

MELC- EsP 5 p. 102


EsP5P-IIg-27

Kagamitan:
Laptop, Television Tula
Activity Sheets Tsart
Mga larawan

III. Pamamaraan

1. Balik-aral

- Lagyan ng tsek ( ⁄ ) sa kaliwang bahagi ng bawat bilang kung ito ay


nagpapakita ng pagmamalasakit sa kapwa at ekis (X) kung hindi.
1. Hinatian mo sa iyong baon ang kaklase mong walang
baon.
2. Hindi ka na nakatutulong sa mga gawaing bahay dahil
marami kang gawaing pampaaralan at araling dapat pag-
aralan.
3. Naglalaan ng libreng oras si Allan sa kanyang kamag-
aral na nahihirapan sa asignaturang Mathematics upang
turuan ito.
4. Habang naglalakad papuntang paaralan ay kumakain si
Anthony ng saging, itinapon niya sa daanan ang balat at
hindi alintana na madudulas ang makakatapak dito.
5. Isinasagawa ni Christopher ang mga pangaral at turo ng
kanyang mga magulang para sa sariling kabutihan at ng
kapwa.

2.Paghahabi sa layunin ng aralin

a. Paglalahad ng tula
Itanong:
1. Mahilig ka bang bumigkas ng tula?
2. Ano kaya ang nais ipabatid ng tula?

b. Pagbasa/pagbigkas ng tula
c. Pagsagot sa mga tanong
1. Tungkol saan ang tula?
2. Maliban sa karapatan ng batang katulad mo, ano pa ang
ibang mensaheng nais ipabatid ng tula?
3. Anu-ano ang mga karapatan ng kapwa bata mo ang binanggit
sa tula?
4. Sa iyong palagay, bakit mahalagang malaman mo ang iyong
mga karapatan?
5. Natatamasa mo na ba sa ngayon ang mga karapatang
nabanggit? Ipaliwanag.
6. Paano mo mapahahalagahan ang karapatan ng kapwa bata
mo?
3. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan
1. Anu-ano ang mga karapatan ng isang batang tulad mo?
2. Bakit dapat makamtan mo ang mga ito?
3. Paano natin maipapakita ang paggalang sa karapatan ng bata?
-
a. Ano ang napansin ng batang si Miko?
b. Ano ano ang maskara na ipinakita ni Miko?
c. Lahat ba ng maskara ay maaring gamitin o isuot?
d. Bakit kailangang magsuot ng face mask o face shield?
e. Ano ang maaring mangyari kapag hindi nagsuot ng face mask o
face shield?
f. Ano ang iyong nararamdaman habang binabasa ang kuwento?

4. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan

Ano ang sanhi? Bunga?

a. Ano ang bunga ng mga sumunsunod na sitwasyon.


SANHI BUNGA
Covid 19-Pandemic _______________

1. Pagtatapon ng basura sa dagat


2. Pagsisigarilyo
3. Lindol
b. Pag-ugnayin ang mga larawan.

5. Paglinang ng kabihasnan tungo sa formative assessment

• Ano ang mensahe mo sa kapwa mo kamag-aaral upang manatiling


ligtas dulot ng Covid-19 pandemic?
6. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw araw na buhay

Pangkatin ang mga mag-aaral sa 3. Pumili ng isang lider at


bumunot ng mga sitwasyong inihanda ng guro. Sagutin ang tanong na nakasulat
sa kapirasong papel.

Unang Pangkat : Iguhit mo!

Ano ang sanhi ng pagkakaroon ng kalamidad tulad ng baha o bagyo?

Pangalawang Pangkat: I-Akto mo!

Ano ang maaring maging bunga ng pisikal na pang-aabuso sa mga bata?

Pangatlong Pangkat! I-awit mo!

Lumikha ng isang awit, isaad dito ang bunga ng awayan sa


pagitan ng Abu Sayyaf at mga militar.

7. Paglalahat

Paggawa ng ekspirimento.

Pagsagot sa mga tanong:


1. Anong naging resulta nang ihalo ang kendi sa inumin?
2. Bakit umapaw ang bula sa bote ng softdrinks?
3. Alin ang sanhi? Ang bunga?
4. Ano ang sanhi?
5. Ano ang bunga?

8. Pagtataya

A. Ano ang maaring bunga ng mga sumusunod na larawan.


B.Tukuyin ang sanhi ng mga sumusunod na mga pangyayari. Piliin ang
sagot sa loob ng kahon.

_____ _______ _____

9. Takdang Aralin:

Sagutan ang fishbone diagram

Sanhi Sanhi Sanhi

Lindol

Bunga Bunga Bunga

Inihanda ni:

MARY LAY T. MENDOZA


Master Teacher I

Observed by:

MA. LERMA M. PEREZ


Principal I

You might also like