You are on page 1of 5

BANGHAY ARALIN SA PAGTUTURO NG

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Unang Baitang

Unang Markahan
Ikalawang Linggo

Aralin 3. Natatangi Kong Kakayahan, Paunlarin Ko!

I. Layunin
Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ang pag-unawa sa
kahalagahan ng pagkilala sa sarili at sariling
kakayahan, pangangalaga sa sariling kalusugan
at pagiging mabuting kasapi ng pamilya.

Pamantayan sa Pagganap: Naipakikita ang kakayahan nang may tiwala sa


sarili

Mga Kasanayan sa Pagkatuto: Nakikilala ang sariling:


1.3 potensiyal
Code: EsP1PKP-Ia-b-1

II. Nilalaman
Paksa: Tungkulin sa Sarili at Pamilya: Nakikilala ang sariling potensiyal

III. Kagamitang Panturo:


A. Sanggunian: K to 12 Gabay Pangkurikulum, Edukasyon sa Pagpapakatao
1, Mayo 2016, pahina 9, LM pahina 1-6

B. Iba Pang Kagamitang Panturo: larawan ng dahon ng pawid, larawan ng


batang gumagawa ng pawid, mga larawan ng iba-ibang talento

C. Integrasyon: Araling Panlipunan, Mother Tongue

IV. Pamamaraan

A. Balik-aral sa nakaraang aralin


Ano-ano ang mga gusto o ninanais mo sa buhay?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Itanong:
1. Ano-ano ang inyong mga interes sa buhay?
2. Ano-ano ang inyong dapat gawin para malinang pa ito ng
wasto?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Alamin Natin

Tingnan ang mga larawan sa ibaba.

Kuha ni: Gng. Linda U. Tumbokon Kuha ni: Gng. Merly Pauline T. Taay

a. Ano ang masasabi mo sa unang larawan?


b. Sa ikalawang larawan?

1. Ngayong umaga ay may babasahin akong kuwento sa inyo.

2. Ano ang dapat tandaan kung nagkukuwento ang guro?


a. tumahimik
b. makinig ng mabuti
c. maupo ng maayos

3. Pakikinig sa kuwento.

“Si Mona”
Ginsueat ni: Linda U. Tumbokon

Si Mona hay isaea nga ka unga nga pursigido sa ana nga pagtuon. Imaw ro
panganay sa lima nga mga unga nanday Tatay Milo ag Nanay Mila. Ro pangita it ana
nga ginikanan hay ro pagpawod. Malisod gid ro anda nga pangabuhi ag ro mga unga
hay nagatueueuon pa. Ngani bisan an-um nga dag-on pa eang si Mona hay kaantigo
eon imaw magpawod. Kon owa imaw it klase hay nagabulig imaw it pagpawod kay
Tatay ag Nanay nana. Ro anda nga kita sa pagpawod hay imaw ro ginagasto nanda sa
adlaw-adlaw nga kinahangeanon ag sa anda nga pagtuon. Tungod matutom sa
pagtuon si Mona nakatapos imaw it kolehiyo.
Ro pagpawod hay isaea nga ka paeangitan-an sa aton nga baryo nga kon siin
ro nipa nga dahon hay ginatahi gamit ro kugong it bulí nga ginatawag nga pipis. Ro
pawod hay ginagamit nga pangdugdog sa atop it baeay.
Tanong:
a. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento?
b. Ano ang naisipang gawin ni Mona? Bakit?
c. Saan ginagamit ang pawid?
d. Marunong ba kayong gumawa ng pawid?

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan 1

Isagawa Natin

Paglalahad ng mga larawan.


Pag-usapan ang mga larawan.

Hango sa EsP 1 TG pahina 5


Bukod sa mga talentong inyong nakita sa larawan, ano-ano pa ang
inyong mga potensiyal?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan 2

Isapuso Natin

Gawain 1.
Gumawa ng isang guhit na nagpapakita ng inyong potensyal.
Gawain 2

Tandaan:
Tanan nga mga unga hay may kaugalingon nga potensyal.
Raya hay ana nga dapat sayuron, gamiton it husto ag taw-an it
haega agud mag-umwad ro kada isaea.

F. Paglinang ng Kabihasnan

Isabuhay Natin

1. Sa mga larawan na nakadikit sa pisara, hanapin kung saan angkop ang


iyong
potensiyal.

2. Ang grupo na kabilang sa bawat potensyal na napili ay maghanda nga


presentasyon.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-araw na buhay

Subukin Natin

Pilion ro tama nga sabat. Isueat ro tsek ( ) kon nagapakita it


potensyal, ag ekis ( X ) kung owa nagapakita.

1. Ginaobra it mayad ro mga ueobrahon.


2. Pabay-an eang ro mga interes o gusto.
3. Pabungoe-bungoean ro mga ginahandum sa kabuhi.
4. Kumbinsihon ro kada isaea nga maipakita nanda ro anda nga
potensyal.
5. Pahaegahan ro inyo nga mga potensiyal nga masarangan nga
obrahon.

H. Paglalahat ng Aralin

Tapusin ang aralin sa pamamagitan ng pag-awit. “Magagawa Natin”


Magagawa Natin

Magagawa natin ang lahat ng bagay


Ang lahat ng bagay sa mundo
Isang bagay hindi magagawa
Hindi magagawang nag-iisa.
Malulutas natin ang mga problema
Kung tayo’y magkaisa
Ang suliranin dagling gagaan
At pang habang buhay.

I. Pagtataya ng Aralin

Basahon ro mga pamisaea. Isueat ro Tama kon ginaobra ag Saea kon owa
ginaobra.

1. Si Meme hay mayad magkanta ngani nag-intra imaw bilang kantura it


simbahan.
2. May ueobrahon sa Sining si Ariel ngani gindrowing gid nana it mayad
agud manami tan-awon.
3. Mayad magbasketbol si Jay pero owa imaw it oras magpraktis.
4. Mayad sa Matematika si Patrick ngani nag-intra imaw sa Mathlympics.
5. May paindis-indis sa pagdrowing sa plasa, gusto mag-intra ni Leo ngani
nagdaea imaw it ana nga mga kinahangeanon sa pagdrowing.

J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin

Gamit ang lumang plato. Gumawa ng mukha na pagpapakita ng ibat ibang


damdamin.

Inihanda ni;

LINDA U. TUMBOKON
Teacher III
Cayangwan Elementary School
District of Makato

You might also like