School Delfin M.
Geraldez Elementary School
Subject: FILIPINO VI – 4th QUARTER
Date: May 29, 2023
Time and Section 6:00 PM BEED 4204
I. LAYUNIN
A. Pamanatayang Pagkatapos ng Ikaanim na Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang
Nilalaman kakayahan sa pakikipagtalastasan,
mapanuring pag-iisip at pagpapahalaga sa wika, panitikan at kultura
upang makaambag sa pag-unlad ng bansa.
B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng wasto at isahang pagsasadula sa paglalahad ng
Pagganap kathang isip at di-kathang isip o paksang napakinggan
Naiuulat ng may kasiyahan buong kakayahan ang kathang isip at di-
kathang isip
Naisasabuhay ng tama at wastong pangungusap na ginagamitan ng
paksang kathang isip at di-kathang isip.
C. Mga kasanayan sa Sa pagtatapos ng ating aralin ay inaasahan na ang mga mag-aaral ay:
Pagkatuto a. Natutukoy kung kathang isip at di-kathang ang teksto o kwentong
napakinggan
b. Nakakalahok nang masigla sa talakayan at pangkatang gawain.
c.
II. NILALAMAN PAKSA: Pagsusuri ang pagkakaiba ng kathang isip at di kathang isip
na teksto (fiction at non-fiction)
III. SANGGUNIAN CG: K to 12 MELCS
LM: K-12 Filipino Gabay Pangkurikulum Mayo 2016((F6PB-IVc-e-
22)
Alab Filipino 6. pahina 120 -123
1. Karagdagang Mga larawan
Kagamitan gamitan Powerpoint Presentation
Mga Chart
IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Mga bata, tayo ay tumayo para sa ating Tumayo ang mga bata at sabay-sabay na
panalangin nanalangin.
2. Pagbati
Magandang gabi mga bata! Magandang gabi rin po Binibining Lyn,
Binibining Thesa at Binibining Angel.
3. Pagtsek ng mga lumiban sa klase
Ms. Secretary, Ilan ang lumiban sa klase Wala pong lumiban sa klase ngayon araw ma’am
ngayong araw?
Mahusay! Bago kayo umupo ay pulutin *nagpulot ng mga kalat ata naupo na
muna ang mga kalat malapit sainyo. ang mga bata.
B. BALIK-ARAL
Atin munang balikan ang nakaraang aralin. Ito ay
ang pagpapangkat ng mga salitang
magkakaugnay. Kami ay may inihandang mga
larawan.
Panuto: Pangkatin ang mga salitang
magkakaugnay na nasa pisara ayon sa kanilang
uri.
Bulaklak Prutas Bulaklak Prutas
Magaling mga bata! Tayo naman ay dadako sa
ating bagong aralin.
C. Pagganyak
Panuto: Tukuyin kung sino ang nasa larawan.
1. Lapu lapu
2. Andres Bonifacio
3. Gloria Arroyo
4. Darna
5. Kokey
6. Encantadia
Mahusay mga bata! Bigyan natin ng limang
bagsak ang mga sumubok
D. Pagtalakay sa bagong konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan blg 1
Pamilyar ba kayo sa mga tao na nasa larawan?
Opo binibini.
Alamin natin kung sila ba ay tunay na namuhay o
isang likha ng imahinasyon lamang.
Sa bahaging ito, (lapu lapu, Gloria, andres) sila ba
ay tunay na namuhay o isang karakter lamang sa
isang palabras?
Yes po binibini.
Tama! Sila ay mga tunay na namuhay
Mahusay, sa kabilang bahagi naman na ito, sila ba
ay tunay na namuhay o isang karakter lamang sa
isang palabras?
Magaling mga bata!
(Ipapabasa sa mag-aaral ang mga pamantayan.)
Mayroon kaming inihandang video na inyong
papanoorin. Sa pagtatapos ng video ay may mga
katanungan tayong sasagutin. Makinig ng mabuti
at isulat ang mahahalagang detalye sa inyong
papanoorin.
Handa na ba ang lahat?
Ang daga at ang leon Yes po teacher
Mga katanungan
1. Tungkol saan ang inyong napanood?
Tama!
2. SInu-sino ang bida sa kwento?
3. Bakit nagalit ang Leon
4. Paano naging isang pinya si pinang?
5. Sa inyong palagay, makatotohanan ba ang
pangyayari sa kwento? Bakit?
Tama! Dahil ito ay isang alamat lamang at gawa
lamang ng malikhaing pag-iisip. Ang kathang isip
ay mga kwento na nakalilibang basahin o
panoorin at walang katotohanan.
Narito naman ang ikalawang video.
Buhay ng Ramon Magsaysay
1. Tungkol saan ang inyong napanood?
2. Bakit siya minahal ng masa?
3. Paano siya namatay?
4. Sino ang pumalit sakanya?
5. Sa inyong palagay, makatotohanan ba o totoo
bang nangyari ang inyong napanood?
Mahusay mga bata!
Ang video naman na ito ay tinatawag na di-
kathang isip. Ito ay binubuo ng mga babasahin o
sanaysay ng mga tunay na pangyayari. Maaaring
ito ay talaarawan, talambuhay, editorial, artikulo,
at sanaysay.
D. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO
AT PAGLALAHAD NG BAGONG
KASANAYAN Blg 2
(Ipabasa sa mga mag-aaral ang mga Pamantayan
sa pangkatang gawain)
Pangkatang Gawain:
PAMANTAYAN SA PANGKATANG
GAWAIN
Tumungo sa pangkat ng tahimik
Makilahok nang masigla sa talakayan
Magsalita nang may katamtamang
lakas
Igalang ang bawat kasapi ng pangkat.
Gumawa nang mabilis na naayon sa
takdang oras. (10 minuto)
RUBRIK SA PAGSUNOD NG PANGKATANG
GAWAIN
Mga
Nilalaman Puntos
Pamantayan 5 4 3 2 1 Pangkatang Gawain
Pakikilahok sa
Talakayan
Pagsasagawa
ng naaayon sa
tema
Pagsunod sa
panuto
Kalinisan ng
gawa
Tamang gamit
ng dayagram
sa pag-ugnay
ng sanhi at
bunga
Pagsasagawa ng Bawat Pangkat
Pangkat I -
Pangkat II-
Pangkat III-
Pangkat IV-
E. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa
Formative Test)
Panuto: Ngayon naman ay ating suriin ang
inyong natutunan. Itaas ang 🙂 smiling face kung
ang salitang may salungguhit ay kathang isip, at
itaas naman ang 😞 sad face kung ito ay di-
kathang isip.
1. Editoryal
2. Rapunzel
3. Alamat ng makahiya
4. Artikulo ukol sa Covid-19 virus
5. Snow white at ang pitong duwende
F. Paglalahat
Magaling mga bata! Sa kabuuan ng ating leksyon.
Paano natin matutukoy kung ang isang teksto ay
kathang isip?
Mahusay!
Ano naman ang di-kathang isip?
Tama! Handa na kayo para sa ating maikising
pagsusulit. Maglabas ng ¼ sheet of paper.
V. Pagtataya (Evaluation)
VI. Takdang Aralin/Remediation
Remediation (0-3): Ibigay ang kahulugan ang dayagram at ugnayang sanhi-
bunga.
Reinforcement (4): Sumulat ng limang pangungusap na may sanhi at bunga
Enrichment (5): Bumuo ng dayagram na nagpapakita ng sanhi at bunga ng isang
pangyayari/problema.
Susi sa pagwawasto:
Inihanda ni:
CHARLENE A. TAJONERA
Student Teacher
Sinuri ni:
NELSON L. TIBURCIO
Cooperating Teacher
Pinagtibay ni:
NELIA A.
MACARUBBO
Dalub guro I