School MOMES Grade level SIX
Teacher CINDY A. MICALLER Learning area ARALING PANLIPUNAN
Date and Time FEBRUARY 9, 2023 Quarter 1st Quarter
LAYUNIN 1. Natatalakay ang hangarin ng bansang Hapon sa pagbuo ng lapian
sa mga bansang Asyano. 2. Naipapahayag ang damdamin tungkol sa
pananakop ng mga Hapon sa Pilipinas. 3. Nakagagawa ng debate at
retrieval chart tungkol sa motibo ng pananakop ng Hapon.
A. Pamantayang ang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mg
nilalaman pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng
mga Pilipino sa makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at
estado.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
Pagganap konteksto, dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang
pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino na
makamit ang ganap’; na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang
pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.
c. Mga kasanayan Naipapaliwanag ang motibo ng pananakop ng Hapon sa bansa.
sa Pagkatuto P6KDP-IIf-6
II. Nilalaman Mga Motibo ng Pananakop ng Hapon sa Bansa (Greater East Asia
CoProsperity S
III. Mga Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay Curriculum Guide Pahina 132
ng Guro
2. Mga Pahina sa Yaman ng Lahing Pilipino 6 pahina 183 Ang Bayan Kong Mahal 5
teksbuk pahina 162 Kasaysayan 1 pahina 213
3. Karagdagang Ease Modyul 15 pahina 3-5
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources(LR)
B. Iba pang kagamitang Mga larawan , Laptop, tsart, activity card, meta card
Panturo
IV. Pamamaraan
A. Balik aral sa A. Balitaan [Link] sibil na
nakaraaang B. Balik-Aral nagustuhan ng mga Pilipino
aralin dahil sa kanyang magandang
Pag-ugnayin ang mga salitaPamamahal
na nasa Hanay A sa mga Salita sa
sa Bansa
Hanay B. b. Batas na nagbigay ng ganap
na Kalayaan sa bansa
c. Tawag sa mga gurong
Amerikano
A. d. Sampung [Link]
ng mga Pilipino bilang
[Link] paghahanda sa ganap na
pagsasarili
e. Naging Pinuno ng
Sandatahang lakas ng
Pilipinas
[Link]
[Link] Douglas Mc Arthur
[Link] Howard Taft
[Link] Tyding Mc Duffie
2. Paghahabi ng mga
layunin ng aralin a. Pagganyak
(Pagpapakita ng mga Larawan ng mga nangyari noong Panahon ng
mga Amerikano)
Tingan ang mga larawan,
Ano ang inyong nakikita?
(Pagtanggap sa mga sagot ng mga bata)
b. Pagbubuo ng Suliranin
Ngayong araw ay tatalakayin natin ang tungkol sa motibo ng
Pananakop ng mga hapon sa Pilipinas.
Ating aalamin ang mga sumusunod:
1. Ano kaya ang nangyari sa pagitan ng Pilipinas at Hapon?
2. Paano kaya ito nangyari?
3. Ano kaya ang nagging Kinahinatnan ng mga pangyayaring
ito?
3. Pag-uugnayang Ngayon ay mgapapakita aako ng isang Video Presentation at ating
Halimbawa sa aalamin ang mga kasagautan sa mga tanong na atimh inilahad kanina.
bagong Aralin
(Pagpapakita ng isang video tungkol sa pananakop ng mga Hapon sa
Pilipinas)
Pagkatapos ng Video Presentation ay ating sasagutin ang mga
sumusunod.
1. Ano ang dahilan ng pagsakop ng Hapon sa Pilipinas?
2. Ano ang layunin ng Greater East Asia Co-Prosperity Sphere?
3. Ano ang pangako na ibinigay sa mga Pilipino kung sila ay tutulong
sa pagbuio ng Greater East Asia CoProsperity Sphere?
4. Sa palagay ninyo pinaniwalaan ba ng mga Pilipino ang kasabihang
“Ang Asya ay para sa mga Asyano lamang”?
4. Pagtalakay ng
Bagong konsepto at (PANGKATANG GAWAIN)
Paglalahad ng bagong
Kasanayan a. Pagbibigay ng panuntunan sa pangkatang gawain.
b. Hatiin ang mga bata sa 2 grupo at hayaan pumili ng lider ang bawat
pangkat.
d. Bigyan sila ng Activity Card na may mga gabay na gawain.
e. Pagsasagawa ng Gawain
Pangkat 1
Gumawa ng isang Retrieval chart tungkol sa kung Ano ang nangyari
sa pagitan ng Pilipinas at Hapon
Pangkat 2
Gumawa ng isang Graphic Organizer na nagpapakita ng mga
Pangyayari kung paano nasakop ng Hapon ang Pilipinas
Pangkat 3
Sumulat ng mga sanhi at Bunga ng mga Pananakop ng Hapon sa
Pilipinas
Pag-uulat ng Bawat grupo
5. Pagtatalakayan Pagpapakita ng isang Graphic Organizer tungkol saAno
motibo
ang ng
pananakop ng Hapon sa Pilipinas Kinahinantnan
ng mga
Panyayaring ito?
Ang Pilipinas ay
Pananakop ng Hapon sa Pilipinas
Ganap na napa sa
ilalim ng
kapangyarihan ng
Ano ang Paano kaya ito
hapon at
Nangyari? nangyari?
malayang
Sinakop ng Binomba ng mga naisagawa ang
Hapon ang Amerikano ang mga motibo nit o
Pilipinas dahil Clarkfield pampangga sa bansa.
sa kanilang at ibang lugar sa
[Link]
pansariling Pilipinas, Ang Manila ay
ng teritoryo sa
layunin nagging Open city kaya
mga bansa sa
ganap itong nakapasok
Asya
sa bansa at nasakop
ang Pilipinas . 2. Paghahanap
ngmapagdadalha
n ng mga
produkto nito.
3. Pagpapatupad
sa planong
magtatag ng
Paglinang ng Kabihasaan
( tungo sa Formative Alin sa palagay mo ang mga dahilan ng Hapon sa pagsakop sa
Assessment ) Pilipinas? Bakit mo napili ang mga iyan? Lagyan ng Tsek (/)
ang bilang na napili.
____1. Upang maging makapangyarihan sa buong mundo.
____2. Upang may mapaglipatan ng kanilang lumalaking
populasyon.
____3. Upang maangkin ang likas na yaman ng bansa. ____4.
Upang maging kolonya ang bansang Pilipinas.
____5. Upang makilala ang magagandang Pilipinas.
Paglalapat ng aralin sa pang-
araw araw na buhay Kung kayo ay nabuhay noong panahon ng pananakop ng
mga Hapon, ano kaya ang iyong reaksyon? Anong
katangian ng mga Pilipino ang pinairal upang mabuhay
noong panahon ng Hapon? Taglay pa rin ba nating ang
mga katangiang ito?
Paglalahat Ano-ano ang nagging motibo ng Hapon kung bakit
sinakop nito ang Pilipinas?
Pagtataya Ipaliwanag ang nagging motibo ng Hapon sa Panankop sa Pilipinas sa
pamamagitan ng pagsagot ng mga tanong sa loob ng Graphic
organizer.
Motibo ng Panakop ng Hapon sa PIlipinas
ano ang naging
Ano ang Paano ito Kinahi antnan ng
nangyari? nangyari? mga Panyayaring
Ito?
Takdang Aralin Magsaliksik kung ano ang impluwensiya ng Hapon sa
industriya ng ating bansa.