You are on page 1of 12

Paaralan: Antas: 5

GRADE 5 Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


Pang-Araw-Araw na Markahan: IKALAWA
Tala sa Pagtuturo Petsa at Oras ng Pagtuturo: Week No.: Week 7

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
Petsa: Petsa: Petsa: Petsa: Petsa:

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag -unawa sa konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakopng
Pangnilalaman Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang
Pagaganap pananakop sa katutubong populasyon
C. Pinakamahalagang
Kasanayang Nasusuri ang epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng Espanya sa bansa
Pampagkatuto (MELCs)

D. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng mga Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng
Pagkatuto (Isulat mga patakarang kolonyal mga patakarang kolonyal patakarang kolonyal na mga patakarang kolonyal mga patakarang kolonyal
ang code ng bawat na ipinatupad ng Espanya na ipinatupad ng ipinatupad ng Espanya sa na ipinatupad ng Espanya na ipinatupad ng Espanya
kasanayan) sa bansa Espanya sa bansa bansa sa bansa sa bansa

E. Integrasyon ng alinman VALUES: VALUES: VALUES: VALUES: VALUES:


sa mga sumusunod; Pagpapahalaga sa Pagpapahalaga sa Pagpapahalaga sa Pagpapahalaga sa Pagpapahalaga sa
Values, GAD at CSE historya/nakaraan ng historya/nakaraan ng historya/nakaraan ng historya/nakaraan ng historya/nakaraan ng
Pilipinas Pilipinas Pilipinas Pilipinas Pilipinas
- Pagiging matiisin at - Pagiging matiisin at - Pagiging matiisin at - Pagiging matiisin at - Pagiging matiisin at
masipag masipag masipag masipag masipag
Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng Nasusuri ang epekto ng
Monopolyo sa Tabako, Monopolyo sa Tabako, Monopolyo sa Tabako, Real Monopolyo sa Tabako, Monopolyo sa Tabako,
Real Sociedad Economica Real Sociedad Sociedad Economica de los Real Sociedad Economica Real Sociedad Economica
de los Amigos del Pais at Economica de los Amigos del Pais at Royal de los Amigos del Pais at de los Amigos del Pais at
II. NILALAMAN Royal Company na Amigos del Pais at Royal Company na ipinatupad ng Royal Company na Royal Company na
ipinatupad ng mga Company na ipinatupad mga Espanyol sa bansa ipinatupad ng mga ipinatupad ng mga
Espanyol sa bansa ng mga Espanyol sa Espanyol sa bansa Espanyol sa bansa
bansa
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian:
1. Gabay ng Guro K to 12 MELCS K to 12 MELCS K to 12 MELCS K to 12 MELCS K to 12 MELCS
Pahina 41 Pahina 41 Pahina 41 Pahina 41 Pahina 41
2. Kagamitang Pang-mag- Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5
aaral Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Bansa Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang
Bansa pp. 140-151 Bansa pp. 140-151 pp. 140-151 Bansa pp. 140-151 Bansa pp. 140-151
3. Teksbuk Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5
Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Bansa Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang
Bansa pp. 140-151 Bansa pp. 140-151 pp. 140-151 Bansa pp. 140-151 Bansa pp. 140-151

4. Karagdagang kagamitan https://lrmds.deped.gov. https://lrmds.deped.gov. https://lrmds.deped.gov. https://lrmds.deped.gov. https://lrmds.deped.gov.


mula sa Portal ng Learning ph/grade/5 ph/grade/5 ph/grade/5 ph/grade/5 ph/grade/5
Resource (LRMDC) DEPED TV (ETULAY) DEPED TV (ETULAY) DEPED TV (ETULAY) DEPED TV (ETULAY) DEPED TV (ETULAY)
https://www.youtube.com/ https:// https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https://
watch?v=Y2T9_yKFJEo www.youtube.com/ watch?v=Y2T9_yKFJEo watch?v=Y2T9_yKFJEo www.youtube.com/watch?
https://www.youtube.com/ watch?v=Y2T9_yKFJEo https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ v=Y2T9_yKFJEo
watch?v=5WO3D0C7zv4 watch?v=5WO3D0C7zv4 watch?v=5WO3D0C7zv4 watch?v=5WO3D0C7zv4 v=5WO3D0C7zv4

B. Iba Pang Kagamitang Laptop, TV, speaker, aklat, Laptop, TV, speaker, Laptop, TV, speaker, aklat, Laptop, TV, speaker, aklat,
Panturo litrato/larawan, ADM aklat, litrato/larawan, litrato/larawan, ADM Module, litrato/larawan, ADM
Module, Learning Activity ADM Module, Learning Learning Activity Sheets Module, Learning Activity
Sheets Activity Sheets Sheets
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN PANIMULANG GAWAIN
aralin o Pagsisimula ng - Panalangin - Panalangin - Panalangin - Panalangin - Panalangin
Bagong Aralin: - Pagtsek ng attendance - Pagtsek ng attendance - Pagtsek ng attendance ng - Pagtsek ng attendance - Pagtsek ng attendance
ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral mga mag-aaral ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral

ITANONG: Gawain sa Pagkatuto BALIKAN!


• Ano ang kalakalang
galyon? Enumerasyon:
• Nakatulong ba sa
kabuhayan ng mga Pilipino 1. Magbigay ng Mga
ang kalakalang galyon? patakaran o alituntunin sa
pagpapatupad ng Monopolyo
sa tabako
2. Mabuting/ Masamang
Epekto ng Monopolyo sa
Tabako

Sino ang nasa


larawan?
B. Paghahabi sa Layunin Gawain sa Pagkatuto
sa Aralin:
1.Sino ang namuno sa
pagkakatatag ng
Monopolyo sa tabako para
mapabuti ang ekonomiya
ng bansa?
A. Ferdinand Magellan
B. Lapu-Lapu
C. Gob. Heneral Basco y
Vargas
D. Gob. Heneral Esquirdo
2. Ano ang tawag sa
samahang itinatag upang
mapaunlad ang kabahayan
ng ating bansa?
A. Sociedad Economica
B. Economica de Amigas
C. Economico de Amigos
D. Real Sociedad
Economica de los Amigos
del Pais
3. Ito ay mga patakaran o
alituntunin na ipinatupad
ng monopolyo sa tabako
maliban sa isa.
A. Kontrolaado ng Espanya
ang malawakang
pagsasaka at pagbili ng
tabako.
B. Malaya silang
nakakapagbenta ng
kanilang produktong
tabako.
C. May takdang dami ng
tabako ang dapat anihin ng
bawat mag-anak.
D. May mabigat na parusa
ang sinumang lumabag sa
alituntunin.
4. Naitatag ang Real
Campania de Filipinas
noong Marso 10, 1785
ayon sa utos ______.
A. Haring Carlos III
B. Ferdinand VI
C. Ferdinand Magellan
D. Miguel Lopez de
Legazpi
5. Tuluyang ipinatigil ang
operasyon ng monopolyo
sa tabako sa Pilipinas.
A. 1782 B. 1890
C. 1882 D. 1682
C. Pag-uugnay ng Gawain sa Pagkatuto
Halimbawa sa Bagong
Aralin: Isulat sa sagutang papel
ang ( Monopolyo sa
Tabako, Real Sociedad
Economica de los Amigos
del Pais, at Royal
Company) kung ang
sitwasyon ay nagpapakita
ng mga pekto tungkol dito.
________1. Nagtagal ang
patakarang
pangkabuhayan na ito ng
halos isandaang taon na
nagdulot ng pahirap sa
mga Pilipino.
________2. Paglago ng
industriya dahil sa
pagpapautang ng
kompanya.
________ 3. Pagkakaloob
ng gantimpala sa mga
taong may imbensyon sa
irigasyon at pagsasaka.

D. Pagtalakay ng Bagong PagusAPAN Natin PagusAPAN Natin! PagusAPAN Natin!


Konsepto at Paglalahad (Powerpoint) (Powerpoint)
ng Bagong Kasanayan #1 Integrasyon sa ICT
Mga patakaran o Mga Suliranin na kinaharap
Ipanuod sa mga bata ang alituntunin sa ng Real Sociedad
video link na ito tungkol pagpapatupad ng
sa Epekto ng Patakarang Monopolyo sa tabako
Espanyol
• Kontrolado ng Espanya
https:// ang malawakang
www.youtube.com/ pagsasaka at pagbibili ng
watch?v=Y2T9_yKFJEo tabako.
• May takdang dami ng
tabako ang dapat anihin ng Real Compania de Filipinas (
bawat mag-anak. Royal Company of the
• Dapat magtanim ng Philippines)
40,000 puno ng tabako
bawat taon. Mabuting dulot ng Real
• Bibilhin ng pamahalaang Compania de Filipinas
Espanyol ng lahatan ang
tabako sa murang halaga.

• Magmumulta kung ang


kanilang pananim ay
masira o masalanta ng
bagyo.
• May mabigat na parusa
sa sino mang lumabag sa
alituntunin.

Mabuting Epekto ng
Monopolyo sa Tabako
• Lumaki ang kita ng
pamahalaan
• Ang pamahalaan ay
nakapagpagawa ng
kalsada, gusali, tulay at
nakapagpalagay ng
karagdagang ilaw sa
bayan.
• Nakahikayat pa ng mga
magsasaka na magtanim.
• Ang Pilipinas ang
nanguna sa produksyon ng
tabako sa buong Timog-
Silangang Asya.
• Nagkaroon ng libo-libong
trabaho ang mga Pilipino.

Masamang Epekto ng
Monopolyo sa Tabako

• Maraming opisyal ng
pamahalaan ang umabuso
sa kanilang kapangyarihan.
• Ang mga magsasakang
nasiraan ng pananim ay
hindi lamang pinagmulta,
binawian pa ng lupa at
hindi binayaran.
• Nagkaroon ng puslitan at
suhulan sa halip na
mapunta ang pera sa
pamahalaan napunta ito sa
bulsa ng mga opisyal.
• Bumaba ang produksiyon
ng pagkain
• Naghirap ang mga
Pilipino.
• Nagtagal ang Monopolyo
sa loob ng isandaang taon,
mula 1782 hanggang 1882.
Sa bisa ng isang kautusang
Royal, binuwag ni
Gobernador Heneral Primo
de Rivera ang monopolyo
ng tabako.

E. Pagtalakay ng Bagong LARAWAN-SURI PANGKATANG GAWAIN:


Konsepto at Paglalahad
ng Bagong Kasanayan #2 - Ang klase ay hahatiin sa 5
na pangkat
- Bawat pangkat ay iuulat o
isasalaysay ang kanilang
ideya tungkol sa mga
sumusunod:

Pangkat 1: Mga patakaran o


alituntunin sa pagpapatupad
ng Monopolyo sa tabako
TANONG: Pangakt 2: Mabuting
Ano ang sinsimbolo ng /Masamang Epekto ng
nasa larawan? Monopolyo sa Tabako
TANONG:
1. Sino ang nasa ALAMIN Pangkat 3: Proyekto ng Real
larawan? Kapisanang Sociedad Economica de los
2. Ano ang naging papel Pangkabuhayan ng mga Amigos del Pais
niya sa epekto ng Kaibigan ng Bayan ( Real Pangkat 4: Mga Suliranin na
patakarang Espanyol? Sociedad Economica de kinaharap ng Real Sociedad
los Amigos del Pais)
ALAM MO BA? • Itinatag noong 1781
bilang samahang Pangkat 5: Mabuting dulot ng
Jose Basco y Vargas magtataguyod ng Real Compania de Filipinas
(Gobernador Basco) kaunlarang pang-
dumating sa Maynila ekonomiya at industriya ng
noong 1778. Napansin niya bansa. - Magkaroon ng
na pabigat ang Pilipinas sa • Kinabibilangan ito ng mga TALAKAYAN muli sa
Espanya. Nag-isip ng negosyante at propesyonal, presentasyon ng bawat
paraan upang mapaunlad na naglalayong pataasin pangkat.
ang kabuhayan ng bansa ang produksiyon sa
upang ito ay makapagsarili agrikultura at industriya at
at hindi umasa sa tulong mapasigla ang kalakalan sa
ng Hari ng Mexico. bansa. Proyekto ng Real
• Nagtatag si Jose Basco Sociedad Economica de los
ng monopolyo sa tabako at Amigos del Pais
iba pang produkto upang • Pagpapatanim ng mga
lumaki ang kita ng bagong halaman tulad ng
pamahalaan. bulak, indigo at pampalasa.
• Itinatag noong Marso 1, • Pag-aangkat ng mga
1782 ang monopolyo sa kagamitang pansaka mula
tabako. sa United States.
• Monopolyo sa Tabako- • Pagkakaloob ng
ang tawag sa sapilitang gantimpala sa mga taong
pagpapatanim, pag-aani at may imbensyon sa
pagbebenta ng tabako ng irigasyon at pagsasaka.
mga Pilipino sa mga • Pagpapatayo ng kauna-
Espanyol. unahang paaralang pang-
agrikultura sa bansa.

F. Paglinang sa Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto


Kabihasaan Panuto: Isulat sa sagutang
(Tungo sa Formative Panuto:Isulat ang salitang papel ang
Assessment) TAMA kung ang (Monopolyo sa Tabako,
pangungusap ay wasto at Real Sociedad Economica
MALI Kung ito ay hindi de los Amigos del Pais, at
wasto. Royal Company) kung ang
________1. Ang monopolyo sitwasyon ay nagpapakita
ng tabako ay nakabuti at ng mga pekto tungkol dito.
nakasama sa kabuhayan. ________1. Lumaki ang
________2. Inakit ng hari ng kita ng pamahalaan,
Espanya ang mga natupad ang layunin ni
magsasaka na magtanim ng Gob. Heneral Basco na
iba’t- ibang halaman. makapagsarili ang
________3. Si Gob. Heneral Pilipinas.
Jose Basco ay nagtatag ng ________2. Humina dahil
mga kapisanang sa pagbukas ng Daungan
pangkabuhayan. ng Maynila sa
________4. Sa panahon ng pandaigdigang kalakalan at
monopolyo sa tabako, suliraning kinaharap ng hari
maraming pinuno ng ng Spain.
pamahalaan ang
nagmalabis. ________3. Nagtagal ang
________5. Dahil sa patakarang
maraming kasamaang pangkabuhayan na ito ng
idinulot ng monopolyo sa halos isandaang taon na
tabako, ipinaalis ito ng nagdulot ng pahirap sa
GobernadorHeneral mga Pilipino.
________4. Paglago ng
industriya dahil sa
pagpapautang ng
kompanya.
________ 5. Pagkakaloob
ng gantimpala sa mga
taong may imbensyon sa
irigasyon at pagsasaka.

G. Paglalapat ng Aralin sa PAGPAPAHALAGA


Pang-Araw-araw na Buhay Kung sakaling ipatupad
muli ang mga patakarang
ating pinag-aralan sa
kasalukuyang panahon.
Ano ang inyong magiging
reaksiyon?
______________________
__________________
Bakit?
______________________
______________________
_________________

H. Paglalahat ng Aralin TANDAAN:


Punan ng angkop na salita
ang bawat patlang upang
mabuo ang diwa ng talata.
Ang epekto ng Monopolyo
sa Tabako, Real Sociedad
Economica de los Amigos
del Pais, at Royal Company
ay lalong
(1.)___________________
_______sa mga Espanyol
na nagdulot naman ng hindi
maganda sa mga Pilipino,
gaya ng (2.)
____________________,
(3.)___________________
at (4.)
______________________
____________.

I. Pagtataya ng Aralin TAYAHIN


Panuto: Basahin ang mga
sumusunod na
katanungan.Piliin ang titik
ng tamang sagot.

1. Paano nakatulong ang


pagkakatatag ng
Monopolyo ng tabako sa
mga Pilipino.
A .Nagkaroon ng libo-
libong trabaho ang mga
Pilipino
B. Madaming Pilipino ang
yumaman
C. Walang naitulong sa
mga Pilipino
D. Napayaman nito ang
mga Espanyol

2. Nagpalabas ng
kautusan ang hari ng
Spain na nagpahinto sa
operasyon ng Royal
Company dahil sa
pagkalugi. A. 1734 B.
1834 C. 1785 D. 1885

3. Alin sa mga sumusunod


ang HINDI kabilang sa
mga dahilan ng
pagpapatigil ng Hari ng
Espanya sa Monopolyo ng
Tabako?
A. Pang-aabuso ng mga
pinunong namamahala.
B. Pinagmumulta ang mga
nasiraan ng pananim
C. Natulungan ang mga
Pilipino na yumaman
D.Pagkakaroon ng
puslitan at suhulan.

4. Sa pagpapatupad ng
patakaran sa monopolyo
ng tabako, ano ang naging
epekto nito sa mga
Pilipino?
A. Yumaman ang mga
Pilipino
B. Lalong nagpahirap sa
mga Pilipino
C. Hindi kumita ang mga
Espanyol
D. Yumaman ang mga
Pilipino at Espanyol.

5. Paano nagwakas ang


Monopolyo sa tabako?
A. Pinahinto ng mga pari
B. Pinahinto ng mga
Pilipino
C. Pinahinto ni
Gobernador- Heneral Jose
Basco
D. Pinahinto ni
Gobernador- Heneral
Primo de Rivera.
J. Karagdagang Gawain Magbigay ng sariling
para sa Takdang-Aralin at pananaw. Gawin sa isang
Remediation buong papel.
1. Kung ikaw ay mahalal
na pinuno, ano ang iyong
panukala para bigyang
proteksyon ang karapatan
ng iyong mga
nasasakupan?
_____________________
_____________________
_____________________
_
2. Kung tayo ay muling
sakupin sa kasalukuyang
panahon, papayag ka ba?
Ipaliwanag.
_____________________
_____________________
_____________________
_
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY/
REPLEKSYON
A. Bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng 80% aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. sa pagtataya ayon sa sa pagtataya ayon sa sa pagtataya ayon sa sa pagtataya ayon sa 80% sa pagtataya ayon sa
pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na
kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. kanilang kinabibilangan.
G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD-
G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO-

B. Bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag- Ang bilang ng mga mag-
aaral nangangailangan ng aaral na nangangailangan aaral na nangangailangan aaral na nangangailangan ng aaral na nangangailangan aaral na nangangailangan
iba pang Gawain para sa ng remediation ayon sa ng remediation ayon sa remediation ayon sa ng remediation ayon sa ng remediation ayon sa
remediation. pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na
kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. kanilang kinabibilangan.
G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD-
G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO-

C. Nakatulong ba ang ________Oo ________Oo ________Oo ________Oo ________Oo


remediation? Bilang ng ________Hindi ________Hindi ________Hindi ________Hindi ________Hindi
mga mag-aaral na _____ Bilang ng mag-aaral _____ Bilang ng mag-aaral _____ Bilang ng mag-aaral _____ Bilang ng mag-aaral _____ Bilang ng mag-
nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag- ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga
aaral na magpapatuloy sa mag-aaral na mag-aaral na mag-aaral na magpapatuloy mag-aaral na mag-aaral na
remediation. magpapatuloy sa magpapatuloy sa sa remediation magpapatuloy sa magpapatuloy sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga Dula- Pagluta Dula- Pagluta Dula- Pagluta Dula- Pagluta Dula- Paglut
istratehiyang pagtuturo dulaan/ s ng dulaan/ s ng dulaan/ s ng dulaan/ s ng dulaan/ as ng
ang nakatulong ng lubos? Tableau sulirani Tableau sulirani Tableau. suliranin Tableau sulirani Tablea sulirani
Paano ito nakatulong? . n . n Pagtukla Iteraktib . n u. n
Pagtukl Iterakti Pagtukl Iteraktib s o Pagtukl Iterakti Pagtukl Iterakti
as bo as o as bo as bo
Panaya Debate
Panaya Debate Panaya Debate m Panaya Debate Panay Debate
m m Inobatib Talakay m am
Inobatib Talakay Inobatib Talakay o an Inobatib Talaka Inobati Talaka
o an o an o yan bo yan
Bakit? Bakit?
___________________ Bakit? _____________________ Bakit? Bakit?
___________________ ___________________ __________________
F. Anong suliranin ang Pamb Kakulangan Pambu Kakulangan ng Pamb Kakulangan
aking naranasan na ubula ng bulas kagamitang ubulas ng
nasolusyunan sa tulong s kagamitang pangteknolohiy kagamitang
ng aking punongguro at pangteknol a pangteknolo
superbisor? ohiya Pag- hiya
Pag- uugali Pag-
uugali Sanaya uugali
Sana ng aklat Sanay
yang ang
aklat aklat

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?

:Inihanda ni
_____________________
Pinagtibay ni:

DR. ALLAN S. MACARAEG


Education Program Supervisor
Araling Panlipunan

You might also like