You are on page 1of 13

School: Grade Level: 5

GRADES 1 to 12 Learning ARALING


Pang-Araw-Araw na Teacher: Area: PANLIPUNAN
Tala sa Pagtuturo
Teaching Dates Quarter: Quarter 2
and Time: Week No.: Week 3

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
Petsa: Petsa: Petsa: Petsa: Petsa:

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto, ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin
Pangnilalaman at mga paraan ng pananakopng Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong
Pagaganap Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong populasyon

C. Nasusuri ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya


Pinakamahalagang  Kristyanisasyon
Kasanayang
Pampagkatuto
(MELCs)
D. Mga Kasanayan Nasusuri ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya
sa Pagkatuto (Isulat • Kristyanisasyon
ang code ng bawat
kasanayan)
E. Integrasyon ng Values Integration: Paggalang sa Paniniwala ng Iba
alinman sa mga CSE Integration: Responsible Decision Making
sumusunod;
Values, GAD at CSE
II. NILALAMAN Pagsasailalim ng Katutubong Populasyon Sa Kapangyarihan ng Espanya (Kristiyanisasyon)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian:
1. Gabay ng Guro TG/WEEK 2 TG/WEEK 2 TG/WEEK 2 TG/WEEK 2 TG/WEEK 2
MELCS MELCS MELCS MELCS MELCS
Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5
Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Bansa
Bansa pahina 42-46 Bansa pahina 42-46 Bansa pahina 42-46 Bansa pahina 42-46 pahina 42-46
2. Kagamitang Pang- Aklat, Aklat, Aklat, Aklat, Aklat,
mag-aaral

3. Teksbuk Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5 Araling Panlipunan 5
Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Bansa
Bansa pahina 122 Bansa pahina 122 Bansa pahina 122 Bansa pahina 122 pahina 122

4. Karagdagang
kagamitan mula sa DEPED TV DEPED TV DEPED TV DEPED TV DEPED TV
Portal ng Learning www.youtube.com www.youtube.com www.youtube.com www.youtube.com www.youtube.com
Resource (LRMDC)
B. Iba Pang Larawan, Powerpoint Larawan, Powerpoint Larawan, Powerpoint Larawan, Powerpoint Larawan, Powerpoint
Kagamitang Panturo Presentation, Activity Presentation, Activity Presentation, Activity Presentation, Activity Presentation, Activity
Sheets Sheets Sheets Sheets Sheets
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Sagutin ang mga
nakaraang aralin o sumusunod na
Pagsisimula ng Bagong pangungusap ng T
Aralin: kung tama at M
naman kung mali.
Isulat ang sagot sa
inyong papel.
1. Nasiyahan ang mga
katutubo sa panana-
kop ng mga Espanyol
sa kanila.
2. Humanga ang mga
Espanyol sa pagkaka-
isa ng mga katutubo.
3. Unang nagtayo ng
pamayanan si Miguel
Lopez de Legaspi sa
Cebu.
4. Binalewala ng mga
Espanyol ang mga
Pilipinong lumaban sa
kanila.
5. Nagtagumpay si
Legaspi sa paglusob
ng Maynila kaya napa-
sailalim ito sa mga
Espanyol.
B. Paghahabi sa HULA MO, SAGOT
Layunin sa Aralin: MO!

Ipahula sa mga bata


ang mga sumusunod:

1. Anong M ang
relihiyon ng mga Taga
Mindanao na ang
tawag nila sa kanilang
Diyos ay Allah?

2. Anong I at K ang
relihiyon ng mga
taong hindi kumakain
ng dunuguan?

3. Anong K ang
relihiyon ng mga
taong gumagamit ng
simbolong krus?

Values Integration:

Paano ka makikisama
sa mga taong iba ang
paniniwala?

C. Pag-uugnay ng Picture
Halimbawa sa Bagong Analysis:
Aralin:
Tingnang mabuti ang
mga larawan sa ibaba.
Anong gawaing
panrelihiyon
ang ipinakita ng pari
sa larawan A? Anong
uri ng gusali ang nasa
larawan B?
Magbigay ng tatlong
gawaing panrelihiyon
ang ginagawa sa loob
ng simbahan? Isulat
ang sagot sa iyong
papel.

B
D. Pagtalakay ng Ipabasa sa mga bata
Bagong Konsepto at ang aralin sa aklat
Paglalahad ng Bagong pahina 122-123 at
Kasanayan #1 magtanong tungkol
dito
E. Pagtalakay ng Itanong sa mga bata
Bagong Konsepto at ang mga sumusunod:
Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #2 1. Ano ang mahalaga-
ng papel ng Krisyanis-
mo sa panahon ng
pananakop ng mga
Espanyol sa Pilipinas?

2. Ano ang gampanin


ng mga misyonerong
Espanyol sa pagpapa-
laganap ng Kristiyanis-
mo sa iba’t-ibang
panig ng bansa?

3. Nagtagumpay ba
ang kanilang misyon?
Bakit mo nasabi?

4. Paano naging
instrument ang
Kristiyanismo sa
madaling pagsakop ng
mga Espanyol sa mga
katutubong Pilipino?

5. Ano ang mabuti at


hindi mabuting kinahi-
natnan ng pagpapala-
ganap ng Kristiyanis-
mo noong panahong
Kolonyal?
F. Paglinang sa A. Pambungad na
Kabihasaan Gawain:
(Tungo sa
Formative Assessment) a. Balik-aral sa
Nakaraang Aralin

Gawain 1.
Sagutin mo ang mga
tanong at pumili ng titik
ng tamang sagot sa mga
pagpipilian. Isulat ito sa
isang papel.
1. Ang relihiyong
pinalaganap ng mga
Espanyol ay ____.
A. Animismo
B. Budismo
C. Kristiyanismo
D. Paganismo
2. Ito ay patakarang
sapilitang ipinatupad ng
mga Espanyol para
lumipat ng tirahan
ang mga katutubo.
A. Doctrina Ekspedisyon
B. EkspedisyonReduccion
C. Kristiyanisasyon
D. Reduccion
3. Ano ang simbolong
Kristiyano ang ipinatayo
ng mga Espanyol para
maipalaganap
ang Relehiyong
Kristiyanismo?
A. Espada
B. Krus
C. Simbahan
D. Tubig
4. Sa paggawa ng
seremonya, ano ang
ginamit ng mga Espanyol
kapalit ng mga
bagay sa kalikasan?
A. Imahen ng Pari
B. Imahen ng
Gobernador
C. Imahen ng Santo at
Santa
D. Imahen ng Hari ng
Espanya
5. Ang sapilitang
pagpapatupad ng
Kristiyanismo ay naging
daan para sa_________.
A. Kanonisasyon
B. Kolonisasyon
C. Komunikasyon
D. Komunyon

G. Paglalapat ng Aralin Pangkatang Gawain:


sa Pang-Araw-araw na Collaborative
Buhay Approach

 Pangkatin ang
mga bata sa apat
na pangkat.
 Pag-usapan ang
Rubrik sa
Pagmamarka ng
pangkatang-
gawain
 Bigyan ng 5
minuto ang bawat
pangkat upang
gawin ang
gawain.
 Pagkatapos,
bigyan ng 2
minuto ang bawat
pangkat sa
pagprepresent ng
kanilang gawain
 Pagproseso ng
gawain

Pangkat 1-Iakto Mo
Magpakita ng isang
piping palabas tungkol sa
mga gawaing pang
relihiyon.
Pangkat 2- Iawit Mo
Umawit ng isang Awit
pang simbahan.
Pangkat 3- Iguhit Mo
Gumuhit ng sama-
samang Pilipino na
nagsasagawa ng
gawaing pang relihiyon.
Pangkat 4-Tugma Ko
Sumulat ng isang slogan
kung bakit kailangang
magsama-sama ang mga
Pilipino sa isang lugar o
pamayanan
H. Paglalahat ng Aralin  Ano-ano ang mga
dahilan ng
pagsasailalim ng
katutubong
populasyon sa
Kristiyanismo?
 Paano nabago
ang pananam-
palataya ng mga
Filipino sa
pagdating ng
mga Espanyol?
 Paano naisaka-
tuparan ng mga
Espanyol ang
pagsasailalim ng
Pilipinas sa
kolonyalismo sa
paraan ng
Kristiyanisasyon?

I. Pagtataya ng Aralin A. Pambungad na Gawain:


a. Ehersisyo
b. Balik-aral sa Nakaraang
Aralin

(ASSESSMENT):
A. Panuto: Basahin ang
mga tanong sa ibaba at
piliin ang titik ng
tamang sagot sa mga
pagpipilian. Isulat sa
papel ang iyong sagot.
1.Ang malaking papel sa
pagpapatupad ng Kristi-
yanismo ay ginampanan ng
A. gobernadorcillo
B. pamahalaan
C. simbahan
D. tahanan
2. Ano ang layunin ng mga
Espanyol sa pananakop ng
mga katutubo?
A. pagpapayaman ng mga
katutubo
B. pagpapalaganap ng
Kristiyanismo
C. pagtatag ng pamaha-
laang sultanato
D. paglalakbay sa mga
magandang tanawin
3. Paano naakit ang mga
Pilipino sa Kristiyanismo?
A. Binigyan ng sertipiko ang
mga Pilipino.
B. Binigyan sila ng mga
lupaing sasakahin.
C. May libreng pabahay ang
mga dayuhan.
D. Gumawa ng paraan ang
mga prayle para matanggap
sila.

4. Ano ang naging


mahalagang paraan na
ginamit ng mga Espanyol
para magtagumpay ang
kanilang pananakop sa
bansa.
A. pakikigpagkaibigan sa
mga katutubo
B. pagbili ng mga
produktong gawa ng mga
katutubo
C. pagpapalaganap ng
Relihiyong Kristiyanismo sa
mga katutubo
D. paglaban sa mga
mananakop gamit ang mga
sibat, bangkaw, at iba pa.
5. Bakit kailangang pilitin
ng mga Espanyol ang mga
Pilipino sa bagong
paniniwala?
A. Para maging pari din ang
mga Pilipino
B. Para sila ay makapunta
sa mga bundok
C. Para ganap na
maipapatupad ang
kolonyalismo
D. Para makakuha sila ng
mga agimat sa mga Pilipino

B. Kilalanin kung anong


mga gawaing nakasulat
sa ibaba ang nagpapa-
kita ng pagpapahalaga
sa Relihiyong Kristiya-
nismo. Pumili ng tatlo
(3) at isulat ang iyong
sagot sa papel.
❖ Pagsisimba at pagdalo sa
misa
❖ Pagbabasa ng nobela at
kuwento
❖ Pagdadasal sa mga anito
at diwata
❖ Pagpapabinyag sa pari
❖ Paniniwala sa mga santo
at santa
J. Karagdagang Gawain Sa iyong papel gumuhit ng
para sa Takdang-Aralin hugis puso at isulat sa loob
at Remediation ang mga titik na nagpapa-
hayag ng pagpapatupad ng
Kristiyanisasyon. Gumuhit
ka rin ng espada at isulat sa
loob nito ang mga titik na
nagpapahayag ng dahas sa
pananakop sa mga
pamayanan ngayon.
A. Pagdarasal sa Diyos
bilang Panginoon.
B. Pagpapasabog sa mga
lugar na aagawin gamit ang
bomba.
C.Pari ang namumuno sa
misa at mga seremonya ng
binyag.
D.Pagtawag sa mga espiritu
at diwata kung may handa-
an sa pista.
E. Paglalagay ng dugo ng
hayop sa noon g batang
biniyagan.
F. Pagrorosaryo at
pagbigkas ng mga dasal sa
simbahan.
G. Pagsalakay at gawing
bihag ang mga mamayan sa
lugar na sasakupin.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY/
REPLEKSYON
A. Bilang ng mga mag-aaral na Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral na Ang bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya. na nakakuha ng 80% sa na nakakuha ng 80% sa na nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa pagtataya nakakuha ng 80% sa pagtataya ayon
pagtataya ayon sa pagtataya ayon sa pagtataya ayon sa ayon sa pangkat/baiting na sa pangkat/baiting na kanilang
pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang kanilang kinabibilangan. kinabibilangan.
kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. G5-JRS- G5-ODD- G5- G5-JRS- G5-ODD- G5- MPG-
G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- MPG- G5-BEO- G5-BEO-
G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO-

B. Bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral Ang bilang ng mga mag-aaral na Ang bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang na nangangailangan ng na nangangailangan ng na nangangailangan ng nangangailangan ng remediation nangangailangan ng remediation ayon
Gawain para sa remediation. remediation ayon sa remediation ayon sa remediation ayon sa ayon sa pangkat/baiting na sa pangkat/baiting na kanilang
pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang pangkat/baiting na kanilang kanilang kinabibilangan. kinabibilangan.
kinabibilangan. kinabibilangan. kinabibilangan. G5-JRS- G5-ODD- G5- G5-JRS- G5-ODD- G5- MPG-
G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- G5-JRS- G5-ODD- MPG- G5-BEO- G5-BEO-
G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO- G5- MPG- G5-BEO-
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mga ________ Oo ________ Oo ________ Oo ________ Oo ________ Oo
mag-aaral na nakaunawa sa _________ Hindi _________ Hindi _________ Hindi _________ Hindi _________ Hindi
aralin.
_____ Bilang ng mag-aaral na ___ Bilang ng mag-aaral na ___ Bilang ng mag-aaral na ___ Bilang ng mag-aaral na ___ Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ________ Bilang ng mga mag- ________ Bilang ng mga ________ Bilang ng mga mag- ________ Bilang ng mga mag- ________ Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation. aaral na magpapatuloy sa mag-aaral na magpapatuloy aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation
remediation sa remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Dula- Pagluta Dula- Paglutas Dula- Paglutas Dula- Paglutas Dula- Paglutas
pagtuturo ang nakatulong ng dulaan/ s ng dulaan/ ng dulaan/ ng dulaan/ ng dulaan/ ng
lubos? Paano ito nakatulong? Tablea sulirani Tableau. suliranin Tableau. suliranin Tableau. suliranin Tableau. suliranin
u. n Pagtukla Iteraktib Pagtuklas Iteraktibo Pagtuklas Iteraktibo Pagtuklas Iteraktibo
Pagtukl Iterakti s o
as bo Panayam Debate Panayam Debate Panayam Debate
Panaya Debate Inobatibo Talakayan Inobatibo Talakaya Inobatibo Talakayan
m n
Panaya Debate
Inobatib Talakay Bakit? Bakit?
m
o an _________________________ Bakit? _______________________________
Inobati Talaka
__________ ____________________________ ____
bo yan Bakit? ________
Bakit? ________________________
_________________________ ____________
___________
F. Anong suliranin ang aking Pambubul Kakulangan ngPambubul Kakulangan ngPambubul Kakulangan ng
naranasan na nasolusyunan sa as kagamitang as kagamitang as kagamitang
tulong ng aking punongguro at pangteknolohiya pangteknolohiya pangteknolohiya
superbisor? Pag- Pag- Pag-
uugali uugali uugali
Sanayang Sanayang Sanayang
aklat aklat aklat
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

Inihanda ni
::Inihanda ni
_____________________
_____________________

Pinagtibay ni:

DR. ALLAN S. MACARAEG


Education Program Supervisor
Araling Panlipunan

You might also like