You are on page 1of 6

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Credit to the author of this file Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: DECEMBER 5-9, 2022 (WEEK 5) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN Nailalarawan ang mga natutuhang Naibibigay ang dahilan ng Nasasabi ang kahulugan ng Nasusuri ang dahilan ng
tradisyon ng katutubong pagsasailalim ng katutubong reduccion pagkakaroon ng reduccion Lingguhang Pagsusulit
populasyon sa ilalim ng Espanya. populasyon sa Kristiyanismo.
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng
Pangnilalaman Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang
pananakop sa katutubong populasyon.
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong Natatalakay ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong
Pagkatuto populasyon sa kapangyarihan ng Espanya populasyon sa kapangyarihan ng Espanya
Isulat ang code ng bawat AP5PKE-IIc-d-5 AP5PKE-IIc-d-5
kasanayan 5.1 proseso ng kristiyanismo 5.2 Reduccion
II. Nilalaman Paglalarawan ng mga natutuhang Mga Dahilan ng pagsasailalim ng Naibibigay ang kahulugan ng Mga Dahilan ng Pagkakaroon
tradisyon ng katutubong katutubong populasyon sa Reduccion ng Reduccion
populasyon sa ilalim ng Espanya. Kristiyanismo
III. KAGAMITANG PANTURO Larawan, Cartolina Strip, Tsart, powerpoint powerpoint powerpoint
Power point
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang- Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Makabayan Makabayan Kasaysayang Makabayan Kasaysayang Pilipino Makabayan Kasaysayang
Kasaysayang Pil. V p.73 Pilipino IV p.73 5, p.89 Pilipino 5, p.89-90
Makabyan Kapaligirang Makabayan, Kapaligirang Pilipino, Makabayan, Kapaligirang
Pilipino IV p.209 – 211 212 Pilipino, 212
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Ipataas sa mga mag-aaral Ipalagay sa tapat ng bawat Laro: Pasahan ng Bola Ipaayos sa mga mag-aaral ang
aralin at/o pagsisimula ng ang patpat na may nakangiting tradisyon kung paano at Ipapasa sa mga mag-aaral ang bola mga salita na nakasulat sa
bagong aralin mukha kung tradisyon at bakit ito isinasagawa at sa pagtigil ng awit ay magbigay cartolina strips na nakadikit sa
malungkot kung hindi. ng dahilan kung bakit nagpasailalim iba’tpaglipa
ibang bahagi ngBagong
silid aralan
____1. Pagdaraos ng Pista ang mga Pilipino sa Kristyanismo. upang mabuo ang sagot sa
____2. Mga laro tulad ng sipa at tanong.
patintero
_____3. Pagpasok sa paaralan ng mga Pilipino paniraha
_____4. Pagpaparada ng Flores at Ano ang kahulugan ng
Santa Cruzan reduccion?
____5. Pagtatanim
B. Paghahabi sa layunin ng Ipakita sa mga mag-aaral ang Paayos sa mga bata ang Picture Analysis Papunuan sa mga mag-aaral ang
aralin larawan ng Pagdiriwang ng mga letra upang makabuo ng Magpakita ng larawan ng KWL tsart
tradisyong okasyon. Pista salita. pamayanan noon at ngayon.
Santa Cruzan
Flores De Mayo 1. Krismotyanis
Tanong: Ano ang ginagawa ng mga 2. landahi
tao sa bawat larawan?
C. Pag-uugnay ng mga Brain Storming Brainstorming Tanong: *Bakit ngkaroon ng reduccion?
halimbawa sa Palitan ng kaalaman ng Tanong: Ano sa palagay ninyo ang Ano ang masasabi ninyo sa *Ano kaya ang dahilan bakit ito
bagong aralin mga bata tungkol sa dahilan bakit tinanggap ang larawan?Ano ang masasabi ninyo ginawa?
aralin. kristiyanismo. sa tirahan noon at ngayon? Alin *Nakatulong ba ito sa mga
sa dalawa ang nais ninyong Pilipno?
tirahan?
D. Pagtatalakay ng bagong Pagbasa sa powerpoint Pagbasa ng talata tungkol sa mga Pagbasa ng talata tungkol sa iba’t Ipabasa sa mga mag-aaral ang
konsepto at paglalahad ng presentation tungkol sa mga misyonerong Espanyol sa ibang paran ang ginawa ng mga maikling talata tungkol sa
bagong kasanayan #1. tradisyon ng ga Pilipino. paghikayat sa mga Pilipino na paring upang mapabago ang dahilan ng pagkakaroon ng
maging Kristiyano, magpabinyag, panahanan ng mga Pilipino. reduccion
at maging tapat sa pagtupad ng
mga tungkuling panrelihiyon.
E. Pagtalakay ng bagong Pag – usapan kung bakit ito Sino ang humikayat sa mga Picture Analysis: Pag-usapan:
konsepto at ginagawa at kung paano ito Pilipino na maging Kristiyano? Tanong: 1.Ano ang mga dahilan ng
paglalahad ng bagong isinasagawa. Anu-ano ang mga gawain Gusto mong turuan ang mga tao sa pagbabago ng tirahan ng mga
kasanayan #2 kaugnay ng Kristiyanismo? pagtatanim ng iba’t ibang uri ng Pilipino?
Sa palagay ninyo bakit pumayag gulay. Alin ang pipiliin mong ayos 2. Bakit isinagawa ang
ang mga Pilipino na mapasailalim ng panahanan upang madali mo reduccion?
sa Kristiyanismo? silang turuan? Bakit? 3.Sino ang nagsagawa nito?
4.Naging maayos ba ang paglipat
ng mga Pilipino sa kanilang
bagong tirahan?
5. Nagustuhan kaya nila ang
kanilang bagong tirahan? Oo o
hindi? Bakit?
6.Ano ang ginawang pag-
aangkop ng mga Pilipino sa bago
nilang tirahan?
F. Paglinang sa Kabihasnan Ano- anong mga tradisyon ng mga Ano-ano ang mga dahilan ng Tanong: Sagutin ang mga naging tanong
(Tungo sa Formative Pilipino? pagsasailalim ng katutubong 1. Ano ang tawag sa bagong sa KWL tsart.
Assessment) populasyon sa Kristiyanismo? panahanan ng mga Pilipino noong
Bakit ito isinasagawa? panahon ng Espanyol?
Paano ito sininasagawa? 2. Bakit nabuo ang reduccion?
3. Sino ang namamahala dito?
4. Paano ang naging ayos ng
kanilang bagong panahanan?
5. Ano ang ginawang pag-aangkop
ng mga Pilipino sa bago nilang
panahanan?

G. Paglalapat ng aralin sa Off the wall Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Magpakuha ng kapareha sa
pang-araw- Panuto: Ilagay sa tapat ng Pangkatin ang mga Pangkat I – AYUSIN MO! bawat mag-aaral. . Magpalitan
araw na buhay tradisyon kung paano ito bata,bigyan ng meta card Ayusin ang mga metacards ng kuro-kuro tungkol sa
isinasagawa. ang bawat pangkat upang upang mabuo ang kahulugan ng ipinatupad ng mga Espanyol na
maisagawa ang mga sumusunod. reduccion reduccion. Sagutin kung
Group 1 nakatulong ba ito para sa mga
Magpakita ng isang piping Pangkat II – IGUHIT MO! Pilipino.
palabas tungkol sa mga gawaing Iguhit ang wastong
pang relihiyon. pagkakaayos ng bagong tirahan
Group 2 ng mga Pilipino o reduccion
Umawit ng isang Awit pang
simbahan. Pangkat III – ISULAT MO!
Group 3 Sumulat ng isang maikling talata
Gumuhit ng sama-samang na naglalarawan sa reduccion
Pilipino na nagsasagawa ng
gawaing pang relihiyon.
Group 4
Sumulat ng isang slogan kung
bakit kailangang magsama-sama
ang mga Pilipino sa isang lugar o
pamayanan.
H. Paglalahat ng Aralin Magkaroon ng pagbubuod ukol sa Gabayan ang mga bata sa pagbuo Ano ang kahulugan ng reduccion? Magkaroon ng paglalahad
aralin. ng konsepto ng aralin: tungkol sa dahilan ng
Nabighani ang mga Pilipino sa pagkakaroon ng reduccion.
mga gawain ng Kristiyanismo.

I. Pagtataya ng Aralin Pasulatin ang mga mag-aaral ng Lagyan ng bituin Panuto: Lagyan ng tsek ang
Panuto: Pagkabitin ang Hanay A at sanaysay tungkol sa pagpayag ng ang patlang sa bawat bilang pangungusap kung nagsasaad
Hanay B katutubong Pilipino sa kung ang pangungusap ay ng dahilan ng pagkakaroon ng
pagsasailalim sa Kristiyanismo. wasto at araw kung reduccion at ekis kung hindi.
Hanay A Hanay B hindi. _____ 1. Tinipon ng mga pari
1. Pasko a. Prosisyon, _____ 1. Inilipat ang mga ang mga Pilipino upang
sayawan at madali nila itong maturuan
masaganang Pilipino sa kanilang bagong ng mga dasal.
pagkain. tirahan na tinatawag na _____ 2. Nabuo ang
2. Pista reduccion. reduccion upang labanan ng
3. Bagong Taon b. _____ 2. Malaking tulong sa mga mga Pilipino ang Espanyol.
Pagbibigayan ng regalo pari ang lapit-lapit na tirahan ng _____ 3. Matutuhan ng mga
4. Mahal na Araw c. mga Pilipino. Pilipino na magkaroon ng
Paghahanda ng pagkain at _____ 3. Nasiyahan ang mga permanenteng tirahan.
5. Flores de Mayo Pilipino sa bago nilang panahanan. _____ 4. Naghanda sa mga
pagpapaputok _____ 4. Ang mga Pilipinong Pilipino sa pamahalaang
d. Pag-aalay ng nakatira sa kuweba at liblib na pook kolonyal.
bulaklak sa patron ay nahikayat na manirahan sa _____ 5. Madaling maikalat
e. kapatagan. ang impormasyon sa mga
Pagpapalabas ng _____ 5. Ang parokya ang Pilipino.
senakulo. pinakasentro ng kabisera.

senakulo.pagpapaputok

bulaklak sa patron
e. Pagpapalabas ng
senakulo.
J. Karagdagang Gawain para Magsaliksik ng dahilan Magdikit o gumuhit sa kwaderno Magsaliksik kung paano naitatag Sagutin ang tanong.
sa takdang- aralin at bakit napasailalim ang ng larawan na nagpapakita ng ang panirahan ng mga mamamayan Nagustuhan mo ba ang ginawang
remediation katutubong Pilipino sa Kristiyanismo. sa inyong lugar. Isulat ang sagot sa paglipat ng mga Pilipino sa
Kristiyanisasyon. inyong kwaderno. bagong tirahan? Ano kaya ang
naging bunga nito para sa
kanila? Isulat ang sagot sa inyong
kwaderno.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to
nakakuha ng 80% sa pagtataya. next objective. next objective. objective. next objective. the next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
mastery mastery mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties
nangangailangan ng iba pang answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. in answering their lesson.
gawain para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills lesson because of lack of
and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. knowledge, skills and interest
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the about the lesson.
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties ___Pupils were interested on
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the the lesson, despite of some
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. difficulties encountered in
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson answering the questions asked by
of limited resources used by the despite of limited resources used by of limited resources used by the despite of limited resources used by the teacher.
teacher. the teacher. teacher. the teacher. ___Pupils mastered the lesson
___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished despite of limited resources used
work on time. their work on time. work on time. their work on time. by the teacher.
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Majority of the pupils finished
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary their work on time.
behavior. behavior. behavior. behavior. ___Some pupils did not finish
their work on time due to
unnecessary behavior.
C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80%
remediation? Bilang ng mag- above above above above
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation activities for remediation additional activities for remediation activities for remediation additional activities for remediation additional activities for
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo ang nakatulong ng ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up
lubos? Paano ito nakatulong? lesson lesson lesson lesson the lesson
F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
naranasan na nasolusyunan sa require remediation require remediation require remediation require remediation require remediation
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
sa mga kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques,
vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. and vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-
share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory pair-share, quick-writes, and
charts. charts. charts. charts. anticipatory charts.

___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples:
Compare and contrast, jigsaw learning, Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw learning, Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw
peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects. peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and
projects. projects.
___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, ___Contextualization: ___Contextualization:
manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations,
opportunities. opportunities. opportunities. manipulatives, repetition, and local media, manipulatives, repetition,
___Text Representation: opportunities. and local opportunities.
Examples: Student created drawings, ___Text Representation: ___Text Representation:
videos, and games. Examples: Student created drawings, Examples: Student created drawings, ___Text Representation: ___Text Representation:
___Modeling: Examples: Speaking videos, and games. videos, and games. Examples: Student created Examples: Student created
slowly and clearly, modeling the ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking drawings, videos, and games. drawings, videos, and games.
language you want students to use, slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples:Speaking
and providing samples of student language you want students to use, language you want students to use, and slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the
work.Other Techniques and Strategies and providing samples of student providing samples of student work. language you want students to use, language you want students to
used: work. and providing samples of student use, and providing samples of
___ Explicit Teaching Other Techniques and Strategies used: work. student work.
___ Group collaboration Other Techniques and Strategies ___ Explicit Teaching
___Gamification/Learning throuh play used: ___ Group collaboration Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies
___ Answering preliminary ___ Explicit Teaching ___Gamification/Learning throuh play used: used:
activities/exercises ___ Group collaboration ___ Answering preliminary ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___ Carousel ___Gamification/Learning throuh activities/exercises ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Diads play ___ Carousel ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh
___ Differentiated Instruction ___ Answering preliminary ___ Diads play play
___ Role Playing/Drama activities/exercises ___ Differentiated Instruction ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Discovery Method ___ Carousel ___ Role Playing/Drama activities/exercises activities/exercises
___ Lecture Method ___ Diads ___ Discovery Method ___ Carousel ___ Carousel
Why? ___ Differentiated Instruction ___ Lecture Method ___ Diads ___ Diads
___ Complete IMs ___ Role Playing/Drama Why? ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Availability of Materials ___ Discovery Method ___ Complete IMs ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Lecture Method ___ Availability of Materials ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Group member’s Why? ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Lecture Method ___ Lecture Method
collaboration/cooperation ___ Complete IMs ___ Group member’s Why? Why?
in doing their tasks ___ Availability of Materials collaboration/cooperation ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Audio Visual Presentation ___ Pupils’ eagerness to learn in doing their tasks ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
of the lesson ___ Group member’s ___ Audio Visual Presentation ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
collaboration/cooperation of the lesson ___ Group member’s ___ Group member’s
in doing their tasks collaboration/cooperation collaboration/cooperation
___ Audio Visual Presentation in doing their tasks in doing their tasks
of the lesson ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation
of the lesson of the lesson

You might also like