You are on page 1of 7

School: ROSARIO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: MARGIE G. RILLONES Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: January 16-20, 2023 (WEEK 8) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong
populasyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga naging Naiisa-isa ang mga Naiisa-isa ang mga pamamaraan ng 1. Nasusuri ang mga pamamaraan Naging reaksyon ng
Isulat ang code ng bawat kasanayan reaksyon ng mga Pilipino sa pamamaraan ng pamamalakad pamamalakad ng mga ng pamamalakad ng mga mga Pilipino sa
Kristiyanismo. ng mga prayle sa pagpapaunlad ng prayle sa pagpapaunlad ng sinaunang pamamalakad ng mga
AP5PKE-IIg-7 prayle sa pagpapaunlad ng sinaunang Pilipino. Pilipino. prayle.
sinaunang Pilipino. AP5PKE-IIg-h-8 AP5PKE-IIg-h-8 AP5PKE-IIg-h-8
AP5PKE-IIg-h-8

II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Makabayan Kasaysayang Pilipino Makabayan Kasaysayang Pilipino Makabayan Kasaysayang Pilipino 5, Makabayan Kasaysayang Pilipino 5, Makabayan
5, dd.93-94 5, dd.93-94 dd.93-94 dd.93-94 Kasaysayang Pilipino 5,
dd.93-94
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Video ng aralin, mga larawan Video ng aralin, mga larawan Video ng aralin, mga larawan Video ng aralin, mga larawan Video ng aralin, mga
larawan, word strip
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin “ Jumbled Letters “ “ Kilalanin mo “ “ Kilalanin mo “ “ Fill in the Box “ “Sino Ako?”
at/o pagsisimula ng bagong aralin Ipaayos sa mag-aaral ang mga titik Magpakita ng mga larawan ng Magpakita ng mga larawan ng Ipasulat sa loob ng kahon ang mga Bubunot ang kalahok
upang mabuo ang angkop na reaksyon ng mga Pilipino sa reaksyon ng mga Pilipino sa inilalarawang reaksyon ng mga ng word strip sa kahon.
salita tungkol sa kristiyanismo . kristiyanismo at ipasabi sa bata kristiyanismo at ipasabi sa bata Pilipinosa Kristiyanismo. Gagayahin ng mag aaral
1. Isang reaksyon ng maraming kung ano ang nilalaman ng kung ano ang nilalaman ng Sa pamamagitan nito ang isang ang gawain ng taong
Pilipino sa kristiyanismo larawan. larawan. batang naisilang ay isa nagiging ganap nakasulat sa strip ng
a p a l u m a t a na kristiyano . papel at huhulaan ng
Sagot : _____________________ mga kaklase. Ang
grupo na may pinaka
tamang sagot ang
panalo.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin - “ Kilalanin Ninyo Ako “ “ Semantic Web “Itanong sa “ Semantic Web “Itanong sa mga “ Experiencial Based “ “Semantic Web”
(Motivation) Ipabasa sa mag- mga mag-aaral kung ano ang mag-aaral kung ano ang alam nila Itanong sa mga bata kung Itanong sa mga bata
aaral ang komik strip at ipalahad alam nila sa salitang prayle ? sa salitang prayle ? nakaranas na silang maging lider ng ang sariling saloobin sa
ang relihiyong kinabibilangan. pamamalakad ? pamamalakad ? kanilang pangkat o kaya ng kanilang uri ng pamamalakad ng
mga kabarkada , kaibigan o kalaro. mga prayle sa mga
Itanong kung anong inaasahan sa Pilipino sa panahon ng
isang pinuno o lider . Bakit ? kolonya.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa . Ipapanood ang video na “ Teks ko basahin mo “ “ Teks ko basahin mo “ “ Teks ko basahin at unawain mo “ Ipapanood ang video
bagong aralin (Presentation) nagpapakita ng Ipabasa ang teksto sa ph. 128- Ipabasa ang teksto sa ph. 128-130 Ipabasa ang teksto sa ph. 137-138 ng pamamaraan kung
paniniwala sa kristiyanismo at 130 paano tinanggap ng
paraan ng mga Pilipino ang mga
pagsamba ng mga Muslim nakaatang n autos ng
b. Magsagawa ng malayang mga praylr sa panahon
talakayan ng panamakop.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Para higit na maunawaan ng mag- Magsagawa ng malayang Magsagawa ng malayang talakayan Magsagawa ng malayang Talakayin ang
at paglalahad ng bagong kasanayan aaral ang reaksyon ng mga Pilipino talakayan gamit ang sumusunod gamit ang sumusunod na tanong : talakayan napanood na video at
#1 (Modeling) sa kristiyanisasyon , ipabasa na tanong : • Ano ang nilalaman ng • Sino ang may malaking papel hingin ang sariling
ang teksto sa ibaba. • Ano ang nilalaman ng talata ? opinion ng mga
sa pagkakatatag ng pamamahala
talata ? • Sino ang naatasang magaaral batay sa
ng mga Espanyol sa bansa ?
• Sino ang naatasang magpalaganap ng kristiyanismo sa videong napanood.
magpalaganap ng kristiyanismo bansa ? • Paano nila isinasagawa ang
sa bansa ? • Ano - ano ang naitatag ng kanilang hangaring ipalaganap ang
• Ano - ano ang naitatag mga misyonerong dumayo sa Katolisismo
ng mga misyonerong dumayo sa Pilipinas ? Original File Submitted and
Pilipinas ? • Mahalaga ba ang papel ng Formatted by DepEd Club Member
• Mahalaga ba ang papel mga prayle sa pagsakop ng ating
- visit depedclub.com for more
ng mga prayle sa pagsakop ng bansa ? Bakit ?
ating bansa ? Bakit ?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Palagyan ng datos na nakalap . Pagsusuri . Pagsusuri . Pagsusuri Pagkakaroon nag
at buhat sa tekstong binasa. • Anong pananagutan ng • Anong pananagutan ng • Kanino karaniwang grupong talakayan
paglalahad ng bagong kasanayan Reaksyon kaharian ng Espanya sa mga kaharian ng Espanya sa mga ipinagtatanggol ng mga misynero ang upang mas lubos na
#2 Paglalarawan misyonerong ipinadadala sa misyonerong ipinadadala sa mga mamamayan ? maintindihan ang
(Guided Practice) Pilipinas ? Pilipinas ? • Lahat ba ng mga misyonero naging kalagayan at
Sumang-ayon • Ano - ano ang • Ano - ano ang ay may matapat na hangarin sa mga saloobon ng mga
pamamaraan ng pamamalakad pamamaraan ng pamamalakad ng Pilipino ? pinuno batay sa
Di – Sumang-ayon ng mga prayle sa pagpapaunlad mga prayle sa pagpapaunlad ng • Anong pamamaraan pamamaraan ng
ng sinaunang Pilipino ? sinaunang Pilipino ? pamamalakad ng mga prayle ay pamamalakad ng mga
• Ang mga pamamaraan • Ang mga pamamaraan nakatulong ng lubos sa pag-unlad ng prayle sa bansa.
bang ito ay nakatulong sa pag- bang ito ay nakatulong sa pag- bansa ? ang hindi nakatulong ?
unlad ng sinaunang Pilipino ? unlad ng sinaunang Pilipino ?
F. Paglinang sa Kabihasnan Ipasagot ang katanungan sa Magsagawa ng pangkatang Magsagawa ng pangkatang gawain Magsagawa ng pangkatang gawain. Pangkatang Gawain.
(Tungo sa Formative Assessment) pamamagitan ng gawain tungkol sa tungkol sa Pangkat I Group 1: Iguhit ang
(Independent Practice) pagbibigay ng sariling opinyon. pamamaraan ng pamamalakad pamamaraan ng pamamalakad ng “ Kung ako ikaw “ paraan ng
ng mga prayle sa mga prayle sa Gawin : pamamalakad ng mga
Kung ako ay bibigyan ng pagpapaunlad ng sinaunang pagpapaunlad ng sinaunang Bibigyan ko kayo ng pagkakataong prayle sa mga Pilipino
pagkakataong baguhin Pilipino Pilipino maging prayle . Itala ninyo sa Hanay sa Pamamahala ng
ang aking kasalukuyang Pangkat I Pangkat I A ang ibang pamamaraan sa nasasakupan.
relihiyon “ Lights Camera Action “ “ Lights Camera Action “ pamamalakad na alam ninyong Group2: Gumuhit ng
_______________________ Isadula ang pakikipagkaibigan ng Isadula ang pakikipagkaibigan ng makabubuti sa sinaunang Pilipino at larawan kung paano
mga prayle sa mga sinaunang mga prayle sa mga sinaunang sa Hanay B pumili ng ilan na nais tayo pinamahalaan ng
____________________________ Pilipino sa pagpapalaganap ng Pilipino sa pagpapalaganap ng ninyong kunin sa sa pamamaraan nila. mga prayle batay sa
________________ kristiyanismo kristiyanismo Iulat sa klase ang inyong kasagutan. relihiyon.
Group 3: Iguhit ag
paraan ng pamamahala
ng mga prayle batay sa
kaugalian
Group 4: Iguhit ang
pamamahala ng mga
prayle batay sa pang
araw araw na
pamumuhay.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Kung nabubuhay na kayo sa Paano pinalaganap ng mga Ano ang naging reaksyon ng mga Paano pinamahalaan ng mga Prayle Kung ikaw ay nabuhay
araw na buhay panahon ng Espanyol, tatanggapin Espanyol ang Kristiyanismo sa Pilipino sa Kristiyanismo? ang mga Pilipino? sa panahon ng
ba ninyo ang kristiyanisasyon/ bansa? pananakop, ano ang
bakit? iyong saloobin sa uri ng
pamamalakad ng mga
prayle?
H. Paglalahat ng Aralin Gabayan ang mag-aaral sa pagbuo - “ Graphic Organizer “ - “ Graphic Organizer “ Data Retrieval Chart “ “Graphic Organizer”
ng konseptong Gabayan ang mag-aaral sa Gabayan ang mag-aaral sa pagbuo Pasagutan ang tsart Gabayan ang mga mag
natutunan. pagbuo ng ng konseptong ng ng konseptong ng tungkol sa paraan ng aaral sa pagbuo ng
natutunan. natutunan. pamamalakad ng mga prayle sa konseptong natutunan.
sinaunang Pilipino. Ipalagay ito sa
tsart at suriing mabuti ang mga
sumusunod kung ito ay
nakatulong o hindi sa pag- unlad ng
sinaunang Pilipino. Pangatwiranan.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang tsek ( / ) kung Basahing mabuti ang Basahing mabuti ang sumusunod na Markahan ang mga sumusunod na Magtala ng limang mga
sumampalataya at ekis ( x ) sumusunod na pahayag tungkol pahayag tungkol sa pamamalakad pamamaran ng naging saloobin ng mga
kung di - susampalataya sa sa pamamalakad ng mga prayle. ng mga prayle. . Piliin at isulat ang Pamamalakad kung sa palagay ninyo Pilipino sa ilalim ng
kristiyanismo . . Piliin at isulat ang titik ng titik ng tamang sagot. ay nakatulong sa pagpapaunlad ng pamamalakad ng mga
tamang sagot. mga sinaunang Pilipino . prayle.
______1. Pagpapabinyag at A. Ang mga prayle ay may Markahan ayon sa iyong
paggamit ng pangalang kristiyano A. Ang mga prayle ay may pamamaraan ng pamamalakad sa pananaw. Gamitin ang kaukulang
______2. Matibay na pamamaraan ng pamamalakad pagpapaunlad ng mga sinaunang marka .
paniniwala ng mga Muslim sa sa pagpapaunlad ng mga Pilipino . 1 – Di – gaanong nakatulong
3 – Sapat lamang ang
relihiyong sinaunang Pilipino . B. Iniutos ng hari na naitulong
Islam. B. Iniutos ng hari na kaibiganin ang mga Pilipino upang 5 - Malaki ang naitulong
kaibiganin ang mga Pilipino higit na madaling maipaliwanag ang
upang higit na madaling kristiyanismo .
maipaliwanag ang c. Hangad lang hari na
kristiyanismo . sakupin at pahirapan ang mga
c. Hangad lang hari na Pilipino .
sakupin at pahirapan ang mga
Pilipino .
J. Karagdagang Gawain para sa takdang- Gumawa ng grap ng bilang ng mga Sumulat ng reaksyon ninyo sa Sumulat ng reaksyon ninyo sa Magsaliksik ng impormasyon tungkol Magtanong sa mga
aralin at remediation bata sa inyong pangkat paraan ng pamamalakad ng mga paraan ng pamamalakad ng mga sa kapangyarihang miyembro ng pamilya
na sumasampalataya at di- Prayle sa mga sinaunang Prayle sa mga sinaunang Pilipino. Patronato Real. ng kanilang saloobin sa
sumasampalataya sa Pilipino. uri ng pamamalakad ng
kristiyanismo. mga prayle sa mga
Pilipino.
V. PAGNINILAY
LAYUNIN
A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ng SSES- SSES- SSES- SSES- SSES-
80% sa pagtatayao. RIZAL- RIZAL- RIZAL- RIZAL- RIZAL-
DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR-
MABINI- MABINI- MABINI- MABINI- MABINI-
JACINTO- JACINTO- JACINTO- JACINTO- JACINTO-
BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO-
JAENA- JAENA- JAENA- JAENA- JAENA-
B.Bilang ng mag-aaralna SSES- SSES- SSES- SSES- SSES-
nangangailangan ng iba pang Gawain RIZAL- RIZAL- RIZAL- RIZAL- RIZAL-
para sa remediation DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR-
MABINI- MABINI- MABINI- MABINI- MABINI-
JACINTO- JACINTO- JACINTO- JACINTO- JACINTO-
BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO-
JAENA- JAENA- JAENA- JAENA- JAENA-
C.Nakatulong ba ang remedial? SSES- SSES- SSES- SSES- SSES-
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa RIZAL- RIZAL- RIZAL- RIZAL- RIZAL-
sa aralin. DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR-
MABINI- MABINI- MABINI- MABINI- MABINI-
JACINTO- JACINTO- JACINTO- JACINTO- JACINTO-
BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO-
JAENA- JAENA- JAENA- JAENA- JAENA-
D.Bilang ng mag-aaral na SSES- SSES- SSES- SSES- SSES-
magpapatuloy sa remediation RIZAL- RIZAL- RIZAL- RIZAL- RIZAL-
DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR- DEL PILAR-
MABINI- MABINI- MABINI- MABINI- MABINI-
JACINTO- JACINTO- JACINTO- JACINTO- JACINTO-
BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO- BONIFACIO-
JAENA- JAENA- JAENA- JAENA- JAENA-
E.Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F.Anong sulioranin ang aking


naranasan na solusyunansa tulong
ng aking punungguro at superbisor?

G.Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho nanais kong ibahagi
sa kapwa ko guro?

INDEX OF MASTERY:
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

SSES 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________


4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ____________

RIZAL 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________


4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ___________

DEL PILAR 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________


4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ___________
MABINI 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________
4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ___________

JACINTO 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________


4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ___________

BONIFACIO 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________


4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ___________

JAENA 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________


4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ___________

Submitted by: Submitted to:

MARGIE G. RILLONES SALVACION A. IBIAZ


Teacher III Master Teacher II
Noted:

MA. NONITA S. ALARCA


Principal III

You might also like