You are on page 1of 6

School: ROSARIO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: KHRISTINE BERNADETTE M. DIGO Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 4-6, 2023 (WEEK 7) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan.

B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong
populasyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiisa-isa ang mga patakaran ng Nasusuri ang paraan ng Natutukoy ang Pag-uugnay ng patakaran, papel, at kahalagahan ng
Isulat ang code ng bawat sapilitang paggawa pagpapatupad ng kahalagahan ng sapilitang paggawa sa pagkakatatag ng kolonya sa
kasanayan AP5PKE-IIe-f-6 sapilitang paggawa pagpapatupad ng Pilipinas
AP5PKE-IIe-f-6 sapilitang Paggawa AP5KPE-IIe-d-5 (6.2.4)
AP5PKE-IIe-f-6
II. NILALAMAN SAPILITANG PAGGAWA
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Makabayan Kasaysayang Pilipino 5, pahina 93-94
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang PIVOT 4A Learner’s Material Araling PIVOT 4A Learner’s PIVOT 4A Learner’s PIVOT 4A Learner’s Material Araling Panlipunan 2nd
Pang- Mag-aaral Panlipunan 2nd Quarter pahina 24- 25 Material Araling Material Araling Quarter pahina 29
Panlipunan 2nd Quarter Panlipunan 2nd Quarter
pahina 26 pahina 27-28
3. Mga Pahina sa Teksbuk Makabayan Kasaysayang Pilipino Makabayan Makabayan Kasaysayang Makabayan Kasaysayang Pilipino 5, pahina 93-94
5, pahina 93-94 Kasaysayang Pilipino Pilipino 5, pahina 93-94
5, pahina 93-94

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation, video panturo, chart

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin “Hulaan Mo” Ano ang sapilitang Pasahan ng Bola Tama o mali.
at/o pagsisimula ng bagong 1. Naipatayo dahil sa pangongo pagga wa? Ipapasa ang bola sa tabi 1. Ang sapilitang paggawa ay may naidulot na kabutihan
aralin lekta ng tributo. ( moog) Sino-sino ang habang umaawit,pagtigil ng mga Pilipino.
2. Sistemang ipinakilala ng inaasahang gumawa sa ng awit ay magbibigay 2. Dahil sa pagpapatupad ng sapilitang paggawa, may
mga kastila sa mga Pilipino patakarang ito? mga malalaking gusali na nagaga-mit ang mga sinaunang
ngpata- karan ng
upang matustusan ang panga- Ano ang naging
ngailangan ng pamahalaan. kabutihan nito sa mga sapilitang paggawa ang
(tributo) Pilipino? may hawak ng bola. Pilipino.
3. Ang mga halimbawa ng gusaling naipatayo sa pata-
karang sapilitang paggwa ay simbahan, paaralan, gusali,
3. Maaaring ibayad bilang buwis at mga barko
(salapi o produkto)

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Balitaan tungkol sa mga WORD HUNT: Hanapin sa loob ng kahon ang mga Pagsusuri sa larawan
(Motivation) manggagawang Pilipino at OFW. salitang may kinalaman sa sapilitang paggawa.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Dito ba sa ating lugar ay may kakilala 1. Gawain 1 – “Video Clip” •Ano ang nasa larawan?
sa kayo na mga kalalakihang a. Magpapanood ng video clip tungkol sa sapilitang •Ano ang masasabi niyo sa mga ito?
bagong aralin (Presentation) nagtatrabaho kahit na wala pang 18 paggawa. •Sino kaya sa palagay ninyo ang gumawa ng mga ito?
taon o kaya naman ay mahigit na sa (www.youtube.com Mga Patakaran sa Sapilitang •May kabutihang dulot bas a atin ang mga gusaling ito?
60 taong gulang? Ano ba ang Paggawa) •Dito ba sa ating lugar ay may ganito pa ring mga gusali?
wastong edad para maghanap- b. Magsagawa ng talaka- yan batay sa napanood
buhay? na video clip.
•Tungkol saan ang napanood na video?
•Ano ang kahulugan ng sapi- litang paggawa?
•Ano-ano ang gawain ng mga polista?
D. Pagtatalakay ng bagong 1. Gawain 1 – “Video Clip” Gawain 2 Pagbasa ng talata May kaugnayan ba ang mga patakaran, papel, at
konsepto at paglalahad ng a.Magpapanood ng video clip na Hatiin sa apat na Polo Y Servicio o kahalagahan ng sapilitang paggawa sa pagkakatatag ng
bagong kasanayan #1 (Modeling) may kinalaman sa sapilitang pangkat ang mga mag- Puwersahang kolonya sa Pilipinas?
paggawa. aaral. Bigyan ang Pagtatrabaho. Ang polo Original File Submitted and Formatted by DepEd
b. Talakayin ng napanood na video bawat grupo ng ay may mabuting ibinunga Club Member - visit depedclub.com for more
gamit ang mga sumusunod na babasahin tungkol sa sa bansa. Isa dito ay ang
tanong. patakaran ng sapilitang mara-ming tulay at
•Tungkol saan ang napanood paggawa. Maaaaring lansangan ang naipagawa,
ninyong video? gumamit ng outline nakapagpatayo rin ng mga
•Kailan pa ito ipinatupad? bilang gabay ng bawat simbahan at gusa-ling
pangkat. Pangkatapos pampubliko, gayundin ang
ay iuulat ito sa harapan malalaking barko na
•Sinu-sino ang sapilitang pinagagawa ng klase. ginamit ng
sa patakarang ito? I. Kahulugan ng
sapilitang
mga Espanyol sa
•Anu-ano ang ipanagagawa sa mga
polista sa panahong ito? paggawa pandaigdigang kalakalan.
•Ito ba ay pagpapahirap sa mga 1.__________
unang Pilipino? Paano mo nasabi? 2 __________
2. Patakaran ng
sapilitang paggawa
1. __________
2. __________
3. __________
3. Gawain ng mga
polista
1. __________
2. __________
3. __________
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagbasa ng talata tungkol sa Polo y Pagsusuri/Analisis Pagsusuri Pagbasa ng talata
at Servicio Pag-uulat ng bawat •Anu-ano ang mga mabu
paglalahad ng bagong pangkat. ting naidulot ng sapilitang
kasanayan #2 1. Ano ang naging paggawa?
(Guided Practice) hakbang ng •Masasabi ba nating
malawakang mahalaga ang
pananakop ng Espanya pagpapatupad ng
sa Pilipinas? sapilitang paggawa? Bakit?
2. Ano ang polo y
servicio? Bakit kaya ito
isa sa napili nilang
patakaran upang
pairalin sa Pilipinas?

F. Paglinang sa Kabihasnan Pangkatang Gawain Magsagawa ng Pangkatang Gawain Itanong:


(Tungo sa Formative Pangkat 1- maikling dula-dulaan Pangkat 1- -Magbigay ng mga kahala-gahan ng pagpapatupad ng
Assessment) Saan nagsimula ang sapilitang tungkol sa patakarang Dula-dulaan tungkol sa sapilitang paggawa.
(Independent Practice) paggawa?Gamitin ang Graphic sapilitang paggawa. kahalagahan ng - Napakikinabangan pa ba hanggang sa ngayon ang mga
Organizer sa pagsagot. pagpapatupad ng simabahan at gusali na naitayo ng mga polista sa panahon
Pangkat 2- sapilitang paggawa. ng mga Espanyol? (at dahil sa mga simbahang ito kaya
Ano ang kahulugan at patakarang Pangkat 2- lalong tumibay ang Katolisismo sa ating bansa)
sapilitang paggawa? Jingle tungkol sa - Nakatulong ba ang mga malalaking barko na ginawa ng
Gumamit ng Bubble Map kahalagahan ng sapilitang mga polista?(namulat sa pakikipagkalan sa pagitan ng
Pangkat 3- paggawa.
Sinu-sino ang dapat gumawa ayon sa Pangkat 3-
patakarang sapilitang paggawa? Slogan Making tungkol sa Pilipinas at ibang bansa)
Isadula ang kasagutan. kahalagahan ng sapilitang - Kung hindi magtatrabaho ang mga polista,ano ang
paggawa. mangyayari sa kanila?
- Masasabi ba nating may kaugnayan ang sapilitang
paggawa sa kolonya ng bansa? Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Paano makaliligtas sa sapilitang Gumuhit ng mga Iguhit ang mga bunga ng Humanap ng kapareha. Pag-usapan ang tungkol sa
araw na buhay paggawa? Igawa ng “rap” ang imprastuk- turang sapilitang paggawa kahalagahan ng patakaran, papel, at kahalagahan ng
kasagutan. bunga ng Polo y sapilitang paggawa sa kolonya ng Pilipinas.Gawin ito sa
Servicio o sapilitang loob ng 5 minuto. Pagkatapos ay pipili ang guro ng ilang
pagga- wa. magkapareha upang pumunta sa unahan at iparinig sa
klase ang kanilang napag-usapan.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahulugan ng sapilitang Ibigay ang patakaran sa sapilitang paggawa. Ano ang kahalagahan ng pagpapatupad ng sapilitang
paggawa? paggawa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang hinihinging sagot Isulat ang TAMA kung Piliin ang mga Panuto: Punan ng tamang sagot ang bawat kahon.
sa bawat patlang.Isulat ang sagot sa ang pangungusap ay pangungusap na Mga Mabuting
patlang. tumutukoy sa tumutukoy sa kahalagahan naipatayo sa naidulot nito
__________ 1. Pinairal nang pagpapatupad ng ilalim ng sa Pilipinas
ng pagpapatupad ng
sapilitan sa mga lalaking may edad sapilitang paggawa at sapilitang
sapilitang paggawa. Bilang
na 16 hanggang 60 taong gulang. MALI kung hindi paggawa
__________2. Tawag sa mga tumutukoy. lamang ang isulat. 1. gusali
kalahok sa sapilitang paggawa. 1.Nagtatrabaho ng 1.Maraming tulay at 2. simbahan
__________3. Ibinabayad ng mga apatna pung araw (40) lansangan ang naipagawa 3.
maykaya sa halip na ang mga polista. 2.Nauso ang jeep. malalaking
magtrabaho. 2.Polo ang tawag sa 3.Nakapagtayo ng mga barko
mga taog nagtatrabaho simba-han at gusaling
sa sapilitang paggawa. pampubliko.
3.Kalalakihang may
edad na 16-60 ang
naglilingkod sa
patakarang Polo y
Servicio.
J. Karagdagang Gawain para sa Kung ikaw ay isa sa mga polista Sang-ayon ka ba sa Iguhit ang iyong Gumupit ng larawan ng mga kahalagahan ng
takdang- aralin at remediation noong panahon ng Espanyol, paano pagpapa tupad ng pagpapatu-
damdamin ukol sa
sapilitang pagga- wa? kahalagahan ng
mo gagampanan ang iyong pad ng sapilitang paggawa. Idikit ito sa kwaderno.
tungkulin?Isulat ang iyong sagot sa Sumulat ng maikling
kwaderno pagpapatupad ng
talata tungkol dito
sapilitang paggawa. Gawin
ito sa coupon bond at
kulayan.
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na DAGOHOY- DAGOHOY- DAGOHOY- DAGOHOY-


nakakuha ng 80% sa SILANG- SILANG- SILANG- SILANG-
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na DAGOHOY- DAGOHOY- DAGOHOY- DAGOHOY-
nangangailangan ng iba SILANG- SILANG- SILANG- SILANG-
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang DAGOHOY- DAGOHOY- DAGOHOY- DAGOHOY-
remediation? SILANG- SILANG- SILANG- SILANG-
Bilang ng mag-aaral na
naka-unawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na DAGOHOY- DAGOHOY- DAGOHOY- DAGOHOY-
magpapatuloy sa reme- SILANG- SILANG- SILANG- SILANG-
diation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit/ nadis-
kubre na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

INDEX OF MASTERY:
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

DAGOHOY 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________


4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ____________

SILANG 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________ 5 x ___________


4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________ 4 x ___________
3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________ 3 x ___________
2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________ 2 x ___________
1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________ 1 x ___________
0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________ 0x ___________
Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total _____________ Total ___________
Submitted by: Submitted to:

KHRISTINE BERNADETTE M. DIGO SALVACION A. IBIAZ


Teacher I Master Teacher II

Noted:

MA. NONITA S. ALARCA


Principal III

You might also like