You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 Paaralan Calobaoan Elementary School Baitang/Antas V

DAILY LESSON LOG Guro Milca DG. Quinto Asignatura Araling Panlipunan

(Pang-araw-araw na Markahan III


Petsa/Oras
Tala sa Pagtuturo) FEBRUARY 20-24, 2023 (WEEK 2)9:00-9:50-10:50 AM

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

I. LAYUNIN Nasusuri ang pagbabago sa panahanan ng mga Pilipino sa panahon ng Español.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag- Naipamamalas ang mapanuring pag- Naipamamalas ang mapanuring pag- Naipamamalas ang mapanuring pag- Linguhang pagsusulit
unawa sa mga pagbabago sa lipunan unawa sa mga pagbabago sa lipunan unawa sa mga pagbabago sa lipunan unawa sa mga pagbabago sa lipunan
ng sinaunang Pilipino kabilang ang ng sinaunang Pilipino kabilang ang ng sinaunang Pilipino kabilang ang ng sinaunang Pilipino kabilang ang
pagpupunyagi ng ilang pangkat na pagpupunyagi ng ilang pangkat na pagpupunyagi ng ilang pangkat na pagpupunyagi ng ilang pangkat na
mapanatili ang kalayaan sa mapanatili ang kalayaan sa mapanatili ang kalayaan sa mapanatili ang kalayaan sa
Kolonyalismong Espanyol at ang Kolonyalismong Espanyol at ang Kolonyalismong Espanyol at ang Kolonyalismong Espanyol at ang
impluwensya nito sa kasalukuyang impluwensya nito sa kasalukuyang impluwensya nito sa kasalukuyang impluwensya nito sa kasalukuyang
panahon. panahon. panahon. panahon.

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga Nakakapagpakita ng pagpapahalaga Nakakapagpakita ng pagpapahalaga Nakakapagpakita ng pagpapahalaga
at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng
mga Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng
kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa
(Isulat ang code ng bawat panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa
kasanayan) panahon ng Español (ei pagkakaroon panahon ng Español (ei pagkakaroon panahon ng Español (ei pagkakaroon panahon ng Español (ei pagkakaroon
ng organisadong poblasyon, uri ng ng organisadong poblasyon, uri ng ng organisadong poblasyon, uri ng ng organisadong poblasyon, uri ng
tahanan, nagkaroon ng mga tahanan, nagkaroon ng mga tahanan, nagkaroon ng mga tahanan, nagkaroon ng mga
sentrong pangpamayanan, at iba sentrong pangpamayanan, at iba sentrong pangpamayanan, at iba sentrong pangpamayanan, at iba
pa.) pa.) pa.) pa.)

AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A


II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-


Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Learner’s Materials, MISOSA Lesson Learner’s Materials, MISOSA Lesson Learner’s Materials, MISOSA Lesson Learner’s Materials, MISOSA Lesson
25 ( Grade V ) 25 ( Grade V ) 25 ( Grade V ) 25 ( Grade V )
K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1;1.1.3 ; K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1;1.1.3 ; K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1;1.1.3 ; K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1;1.1.3 ;
MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas Kong MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas Kong MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas Kong MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas Kong
Hirang V, Eleanor D. Antonio et.al. Hirang V, Eleanor D. Antonio et.al. Hirang V, Eleanor D. Antonio et.al. Hirang V, Eleanor D. Antonio et.al.
ph.129, ph.129, ph.129, ph.129,

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit,
panulat panulat panulat panulat

III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Ipabuo ang salita sa ibaba. Ipabuo ang salita sa ibaba. Ipabuo ang salita sa ibaba. Ipabuo ang salita sa ibaba.
pagsisimula ng bagong aralin
HALAANGPAMA KALOL HALAANGPAMA KALOL HALAANGPAMA KALOL HALAANGPAMA KALOL

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Nasusuri ang pagbabago sa lipunan Nasusuri ang pagbabago sa lipunan Nasusuri ang pagbabago sa lipunan Nasusuri ang pagbabago sa lipunan
sa panahon ng pamahalaang sa panahon ng pamahalaang sa panahon ng pamahalaang sa panahon ng pamahalaang
kolonyal. kolonyal. kolonyal. kolonyal.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1. Ipabasa sa mga bata 1. Ipabasa sa mga bata 1. Ipabasa sa mga bata 1. Ipabasa sa mga bata
bagong aralin ang nabuong salita. ang nabuong salita. ang nabuong salita. ang nabuong salita.
2. Magpakita ng larawan 2. Magpakita ng larawan 2. Magpakita ng larawan 2. Magpakita ng larawan
ng mga lokal na ng mga lokal na ng mga lokal na ng mga lokal na
opisyales sa inyong opisyales sa inyong opisyales sa inyong opisyales sa inyong
lugar katulad ng lugar katulad ng lugar katulad ng lugar katulad ng
Mayor, Gobernador Mayor, Gobernador Mayor, Gobernador Mayor, Gobernador
at Kapitan o at Kapitan o at Kapitan o at Kapitan o
Punungbarangay. Punungbarangay. Punungbarangay. Punungbarangay.
3. Itanong sa mga bata 3. Itanong sa mga bata 3. Itanong sa mga bata 3. Itanong sa mga bata
kung ano ang kung ano ang kung ano ang kung ano ang
tungkulin ng mga tungkulin ng mga tungkulin ng mga tungkulin ng mga
opisyales na kanilang opisyales na kanilang opisyales na kanilang opisyales na kanilang
ibinigay. ibinigay. ibinigay. ibinigay.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto 1. Ipabasa sa mga bata 1. Ipabasa sa mga bata 1. Ipabasa sa mga bata 1. Ipabasa sa mga bata
at paglalahad ng bagong kasanayan ang bahaging Alamin ang bahaging Alamin ang bahaging Alamin ang bahaging Alamin
#1 Mo sa LM, ph. Mo sa LM, ph. Mo sa LM, ph. Mo sa LM, ph.
2. Pakinggan ang sagot 2. Pakinggan ang sagot 2. Pakinggan ang sagot 2. Pakinggan ang sagot
ng mga mag-aaral. ng mga mag-aaral. ng mga mag-aaral. ng mga mag-aaral.
Tanggapin ang lahat Tanggapin ang lahat Tanggapin ang lahat Tanggapin ang lahat
ng sagot nila. ng sagot nila. ng sagot nila. ng sagot nila.
3. Ipabasa sa mga bata 3. Ipabasa sa mga bata 3. Ipabasa sa mga bata 3. Ipabasa sa mga bata
ang bahaging ang bahaging ang bahaging ang bahaging
nagpapaliwanag nagpapaliwanag nagpapaliwanag nagpapaliwanag
tungkol sa tungkol sa tungkol sa tungkol sa
pamahalaang lokal, pamahalaang lokal, pamahalaang lokal, pamahalaang lokal,
LM ph. LM ph. LM ph. LM ph.
4. Ipasagot ang mga 4. Ipasagot ang mga 4. Ipasagot ang mga 4. Ipasagot ang mga
tanong tungkol sa tanong tungkol sa tanong tungkol sa tanong tungkol sa
binasang teksto sa LM binasang teksto sa LM binasang teksto sa LM binasang teksto sa LM
ph. ph. ph. ph.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa
at paglalahad ng bagong kasanayan paggawa ng Gawain A sa LM ph. paggawa ng Gawain A sa LM ph. paggawa ng Gawain A sa LM ph. paggawa ng Gawain A sa LM ph.
#2 Ipasulat ang kanilang mga sagot sa Ipasulat ang kanilang mga sagot sa Ipasulat ang kanilang mga sagot sa Ipasulat ang kanilang mga sagot sa
notbuk. notbuk. notbuk. notbuk.

F. Paglinang sa Kabihasan Magpabuo ng pangkat na may Magpabuo ng pangkat na may Magpabuo ng pangkat na may Magpabuo ng pangkat na may
(Tungo sa Formative Assessment) tatlong kasapi lamang ( triad). tatlong kasapi lamang ( triad). tatlong kasapi lamang ( triad). tatlong kasapi lamang ( triad).
Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa
paggawa ng Gawain B sa LM, ph. paggawa ng Gawain B sa LM, ph. paggawa ng Gawain B sa LM, ph. paggawa ng Gawain B sa LM, ph.
Ipakopya sa papel ang saranggola at Ipakopya sa papel ang saranggola at Ipakopya sa papel ang saranggola at Ipakopya sa papel ang saranggola at
ipasulat ang sagot dito. ipasulat ang sagot dito. ipasulat ang sagot dito. ipasulat ang sagot dito.

G. Paglalaapat ng aralin sa pang-araw- Gamitin ang kaparehong pangkat sa Gamitin ang kaparehong pangkat sa Gamitin ang kaparehong pangkat sa Gamitin ang kaparehong pangkat sa
araw na buhay Gawain B. Gawain B. Gawain B. Gawain B.
Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa
paggawa ng Gawain C sa LM, ph. paggawa ng Gawain C sa LM, ph. paggawa ng Gawain C sa LM, ph. paggawa ng Gawain C sa LM, ph.
Ipagawa ang isinasaad ng panuto sa Ipagawa ang isinasaad ng panuto sa Ipagawa ang isinasaad ng panuto sa Ipagawa ang isinasaad ng panuto sa
gawain. gawain. gawain. gawain.
Pag-usapan kung ang kanilang sagot Pag-usapan kung ang kanilang sagot Pag-usapan kung ang kanilang sagot Pag-usapan kung ang kanilang sagot
ay ayos na bago ipawasto sa guro. ay ayos na bago ipawasto sa guro. ay ayos na bago ipawasto sa guro. ay ayos na bago ipawasto sa guro.

H. Paglalahat ng Arallin Ano nag pamahalaang local? Ano nag pamahalaang local? Ano nag pamahalaang local? Ano nag pamahalaang local?

Ipaliwanag kung anong paraan ng Ipaliwanag kung anong paraan ng Ipaliwanag kung anong paraan ng Ipaliwanag kung anong paraan ng
pamamahala ito. pamamahala ito. pamamahala ito. pamamahala ito.

I. Pagtataya ng Aralin Ipasagot ang Gawain A. Ipasagot ang Gawain A. Ipasagot ang Gawain A. Ipasagot ang Gawain A.

J. Karagdagang gawain para sa Gumawa ng outllune hinggil sa Gumawa ng outllune hinggil sa Gumawa ng outllune hinggil sa Gumawa ng outllune hinggil sa
takdang-aralin at remediation pamahalaang local. pamahalaang local. pamahalaang local. pamahalaang local.

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to
ng 80% sa pagtataya next objective. next objective. next objective. next objective. the next objective.

___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.

_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
mastery mastery mastery mastery mastery

B. Bilang ng mag-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find
nangangailangan ng iba pang answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. difficulties in answering their
gawain para sa remediation lesson.
___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. ___Pupils found difficulties in
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson answering their lesson.
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills
and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. ___Pupils did not enjoy the
lesson because of lack of
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the knowledge, skills and interest
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties about the lesson.
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. ___Pupils were interested on
the lesson, despite of some
___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson difficulties encountered in
despite of limited resources used by despite of limited resources used by despite of limited resources used by despite of limited resources used by answering the questions asked
the teacher. the teacher. the teacher. the teacher. by the teacher.

___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Pupils mastered the lesson
their work on time. their work on time. their work on time. their work on time. despite of limited resources
used by the teacher.
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary ___Majority of the pupils
behavior. behavior. behavior. behavior. finished their work on time.

___Some pupils did not finish


their work on time due to
unnecessary behavior.

C. Nakatulong ba ang remedial? ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa above above above above 80% above
sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for remediation additional activities for
remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong? ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up
lesson lesson lesson lesson the lesson

F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue
naranasan na solusyunan sa tulong require remediation require remediation require remediation require remediation to require remediation
ng aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro? ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive
Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Development: Examples: Self
taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and assessments, note taking and
vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. studying techniques, and
vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair-
share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory ___Bridging: Examples: Think-
charts. charts. charts. charts. pair-share, quick-writes, and
anticipatory charts.

___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building:


Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Examples:Compare and contrast, ___Schema-Building: Examples:
learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and jigsaw learning, peer teaching, and Compare and contrast, jigsaw
projects. projects. projects. projects. learning, peer teaching, and
projects.

___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:


___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media,
manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations,
opportunities. opportunities. opportunities. opportunities. media, manipulatives,
repetition, and local
opportunities.

___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation: ___Text Representation:

Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created Examples: Student created ___Text Representation:
drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. drawings, videos, and games.
Examples: Student created
___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: Speaking drawings, videos, and games.
slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the
language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, ___Modeling: Examples:
and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student Speaking slowly and clearly,
work. work. work. work. modeling the language you
want students to use, and
providing samples of student
work.
Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies
used: used: used: used:

___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching Other Techniques and
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration Strategies used:

___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___ Explicit Teaching
play play play play ___ Group collaboration
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___Gamification/Learning
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises throuh play

___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Answering preliminary

___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads activities/exercises

___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Carousel

___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Diads

___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Differentiated Instruction

___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Role Playing/Drama

Why? Why? Why? Why? ___ Discovery Method

___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Lecture Method

___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials Why?

___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Complete IMs

___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Availability of Materials

collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation ___ Pupils’ eagerness to learn

in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks ___ Group member’s

___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation collaboration/cooperation

of the lesson of the lesson of the lesson of the lesson in doing their tasks

___ Audio Visual Presentation

of the lesson

Inihanda ni:

MILCA DG. QUINTO

Guro sa Aral Pan 5

You might also like