You are on page 1of 6

School: Grade Level: V

GRADES 5 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: August 12-16, 2019 (Week 1) Quarter: 2ND QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto, ang bahaging ginagampanan sa simbahan, sa layuin at mga paraan ng pananakop
Pangnilalaman ng Espanya sa Pilipinas at ang
Mga epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsususri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga
Pagaganap paraang pananakop sa katutubong
Pupolasyon.
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kahulugan ng kolonyalismo at ang Naipaliliwanag ang mga dahilan at layunin ng kolonyalismong Espanyol.
Pagkatuto (Isulat ang konteksto nito kaugnay sa pananakop ng Espanya sa
code ng bawat Pilipinas. AP5PKE-IIa-2
kasanayan) AP5PKE-IIa-1

II. NILALAMAN Konteksto at Dahilan ng Konteksto at Dahilan ng Konteksto at Dahilan ng Konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa
Pananakop sa Bansa Pananakop sa Bansa Pananakop sa Bansa

1. Kahulugan at layunin 2. Paghahati ng mundo 3. Mga dahilan ng 3. Mga dahilan ng Espanya sa pananakop sa Pilipinas
ng kolonyalismo sa pagitan ng Portugal at Espanya sa pananakop
Espanya sa Pilipinas
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay TG Araling Panlipunan 5, pp. 37-38
ng Guro
2. Mga pahina sa Learner’s Material, pp. Learner’s Material, pp. Learner’s Material, pp. Learner’s Material, pp. 107-108
Kagamitang Pang-Mag- 104-106 107-108 107-108
aaral
3. Mga pahina sa Araling Panlipunan Araling Panlipunan Araling Panlipunan Araling Panlipunan Pilipinas Bilang Isang Bansa V, pp. 105-
Teksbuk Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang Pilipinas Bilang Isang 107
Bansa V, pp. 105-107 Bansa V, pp. 105-107 Bansa V, pp. 105-107
4. Karagdagang 1. EASE I Module 5 1. EASE I Module 5 1. MISOSA 5, Lesson 1. MISOSA 5, Lesson 15
Kagamitan mula sa 2. Pamana 5.1999.pp. 67- 2. Pamana 5.1999.pp. 15 1. EASE I Module 5
portal ng Learning 70 67-70 1. EASE I Module 5 2. Pamana 5.1999.pp. 67-70
Resource 2. Pamana 5.1999.pp.
67-70
B. Iba pang Kagamitang Mga larawan ng Video clips ng Mga larawan ng mga Larawan ni Magellan at mga barkong panglalayag ,larawan
Panturo sinaunang kabihasnan, Pananakop ng mga kaugnay sa mga ng labanan sa Mactan
,tsart ng Balagkas ng Espanyol sa Pilipinas, ekspedisyon ng
Kaisipan mga larawan ng mga Espanya
Espanyol, barko,
Magellan, at labanan sa
Mactan
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Magkaroon ng Walk to a Ipakita ng mga larawan Magkaroon ng Buuin ang mga letra ang upang makabuo ng salitang
aralin at/o pagsisimula ng Museum sa loob ng silid tungkol sa pananakop ng “dugtungan tanungan” ipinahiwatig sa bawat bilang.
bagong aralin aralan. Ipakikita rito ang mga Esapanyol sa ukol sa nakaraang
mga larawan ng ibat-ibang Pilipinas. aralin. 1. Relihiyong dinala ng mga Espanyol –
pananahanan ng mga Halimbawa:
Pilipino sa panahon ng -Bakit kaya nakarating MOKISRTIAYSNI
Ano ang tawag sa
Espanyol. sa Pilipinas ang mga 2. Tumutukoy sa pagsakop ng malakas na bansa sa isang
isang bansa o lugar na
Itanong: Espanyol? mahinang bansa
sinakop at ng malakas
Anong pagkakaiba ang
na bansa?-kolonya
napapansin ninyo sa _ Bakit nagtagumpay LONKOMOISYAL
panahanan ng mga silang sakupin ang ating
Bakit naging kolonya ng
Pilipino noong unang bansa? 3. Tawag sa Pilipinas noong sinakop ito ng Espanya
Espanya ang Pilipinas?
panahon kaysa sa
kasalukuyan? AYKOOLN

B. Paghahabi sa layunin ng Pag-usapan ang Iugnay ang mga Itanong: Talakayin ang mahalagang datos tungkol kay Ferdinand
aralin napapanahong isyu larawang ito sa salitang Bakit ang Pilipinas ang Magellan.
tungkol sa agawan ng “kolonyalismo” sinakop ng mga
teritoryo ng mga bansa. Espanyol?
C. Pag-uugnay ng mga Ipagpalagay mo na ikaw Talakayin ang katuturan Ipabasa at ipaunawa
halimbawa sa bagong ay nabubuhay sa ng kolonyalismo na nasa ang mga dahilan o
aralin panahon ng sinaunang pahina 107. layunin ng Espanya sa Kumuha ng kapareha. Magsaliksik kung paano ginamit ng
barangay. Habang ikaw pagsakop sa Pilipinas. mga Espanyol ang Kristiyanismo sa kanilang pananakop sa
ay naglalakad sa Magpanood ng video Pilipinas at ang naging epekto nito sa buhay ng mga
dalampasigan ay nakita clips tungkol sa Pilipino. Iulat sa klase ang mga impormasyong nakalakap.
mo ang maraming tao na pananakop ng Espanya
nakatanaw sa karagatan. sa Pilipinas.
Napag-alaman mo na may
mga barkong paparating (https://youtu.be
sa iyong kinaroroonan. /p4Hb8kr2E9o)
Ano ang unang tanong na
papasok agad sa iyong
isipan batay sa mga
barkong paparating sa
iyong pamayanan?
Ano ang iyong reaksiyon
sa pagdating ng mga
dayuhang barko?
Kung ikaw ang pinuno ng
pamayanang iyon, anong
hakbang ang iyong
isasagawa kung sakaling
dumaong ang mga barko
sa iyong pinamumunuang
pamayanan?
(pagtatalakay sa mga
inaasahang sagot ng mga
bata.)
D. Pagtatalakay ng bagong Ilahad ang pangunahing Magtalakayan tungkol sa Talakayin : Talakayin ang mahahalagang datos tungkol sa
konsepto at paglalahad tanong tungkol sa aralin: napanood na video clips. ‘’Ekspedisyon ni Magellan”.
Ano-ano ang mga
ng bagong kasanayan #1 “Bakit nanaisin ng isang Hayaang isatinig ng mga
layunin ng Espanya sa
bansa ang manakop ng bata ang kani-kanilang
pagtuklas ng mga
ibang lupain?” Hayaang saloobin tungkol sa
bagong lupain?
magkaroon ng malayang napanood.
talakayan ang buong
klase tungkol dito.
E. Pagtatalakay ng bagong Gawing gabay sa Ipasagot ang mga Ipasagot ang mga Itanong:
konsepto at paglalahad pagtatalakay ng aralin ang sumusunod na tanong: sumusunod:
ng bagong kasanayan #2 sumusunod na Balangkas 1. Ano ang naging karanasan ni Magellan at kaniyang
ng Kaisipan. 1. Ano ang ibig sabihin Sang-ayon ka ba sa kasamahan habang sila ay naglalayag?
ng kolonyalismo? mga dahilan ng
Espanya kung kaya’t 2. Ano ang reaksyon ng ng mga katutubong Pilipino sa
2. Ano ang tawag sa nais nilang tumuklas ng pagdating ng mga Espanyol sa Homonhon? Sa Limasawa?
isang bansa o lugar na mga bagong lupain? Sa Cebu?
sinakop at
pinamumunuan ng Bakit?
malakas na bansa?
F. Paglinang sa Kabihasan Hatiin sa apat ang klase. Ipalalarawan sa mga Hatiin sa tatlo(3) ang Hatiin ang klase sa limang pangkat. Ipagawa ang “Picture
(Tungo sa Formative Ipaliwanag ang panuto sa bata ang Panahon ng klase. Frame”. Ito ay pagpapakita ng pangyayari sa panahon ng
Assessment) pagsasagawa ng bawat Paggalugad at Pagtuklas Ipagawa ang mga ekspedisyon ni Magellan sa Pilipinas.
Gawain. Magtalaga ng paksa/ pangyayari sa bawat pangkat:
sumusunod:
Panuto. Buuin ang
Balangkas ng Kaisipan Pangkat 1-
ayon sa tamang Pagsasadula sa Pangkat 1- Paglalayag ni Magellan mula Atlantic Ocean
pagkakasunod-sunod. pagnanais ng mga hanggang sa Guam
Espanyol na makakuha
(Bigyan ng panahon ang ng dagdag kayamanan Pangkat 2- Pagdating ni Magellan sa Homonhon
bawat pangkat upang sa masasakop na lupian
magawa nang maayos Pangkat 2- Pangkat 3- Si Magellan sa Limasawa
ang Gawain.) Pagsasadula sa layon Pangkat 4- Pagkikita nina Humabon at Magellan
ng mga Espanyol na
maipalaganap ang Pangkat 5- Labanan sa Mactan
Kristyanismo
Pangkat 3- Bigyan ang mga pangkat ng 5 minuto upang maihanda ang
Pagsasadula tungkol sa mga sarili sa isasagawang “Picture Frame”.
paghangad ng mga
(Paalahanan ang mga mag-aaral na ang Picture Frame ay
Espanyol na makamit
ang pagpapakita ng larawan ng itinalagang pangyayari at
ang karangalan at
ang mga meyembro ng pangkat ang magsissilbing tauhan
kapangyarihan
sa larawan)

G. Paglalapat ng Aralin sa Itanong: Itanong:


pang-araw-araw na buhay Nagtagumpay ba ang Pagtatanghal ng bawat pangkat.
1. Ano ang iyong 1. Ano ang sanhi ng Espanya sa nais nitong
magiging reaksyon pagkakaroon ng makuha sa pagsakop Pagpapaliwanag ng pinuno sa ipinakikitang larawan.
sakaling may mga taong kompetisyon sa pagitan nila ng Pilipinas?
nais lumusob sa inyong ng Spain at Portugal? Bakit? Ipaliwanag ang Ipabatid ang mga sumusunod na pamantayan sa
lugar? dahilan. pagmamarka ng Picture Frame.
2. Bakit tinawag na
2. Ano-ano ang mga kanluranin ang mga Rubrik sa Pagmamarka ng Picture Frame
hakbang na gagawin Europeo? Pamantayan Deskripsiyon Puntos
ninyo? Nilalaman Sapat ang impormasyong inilahad sa
8
gawain
3. Ano ang dahilan ng Presentasyon Makatotohanan ang pagtatanghal at
7
pagganap.
Pagkamalikhain Angkop ang mga kagamitan sa
5
pagtatanghal.
Kabuuang Puntos 20
H. Paglalahat ng Aralin - Batay sa natutunan Ano-ano ang mga Ano ang naging bunga ng ekspedisyon ni Magellan?
ninyo sa ating talakayan, Ano ang kolonyalismo? dahilan ng Espanya sa
Ano ang epekto ng ekspedisyon ni Magellan sa magiging
bakit ninanais ng isang pananakop ng ibang
sitwasyon ng mga Pilipino s mga susunod na taon?
bansa ang manakop ng mga lupain?
ibang lupain?
- Ano ang kahulugan ng
kolonyalismo?
I. Pagtataya ng Aralin IV.Pagtataya: Tukuyin ang inilalarawan Sagutin ang Tanong: Punan ang Puwang ng tamang konsepto inilalarawan sa
Piliin ang titik ng tamang sa bawat bilang. bawat bilang.
sagot sa tanong. __________1. Ito ang Sa iyong palagay, alin 1. Ang bansang Europeo na sumakop sa Pilipinas noong
sistemang sa tatlong dahilan o 1565 ay ang ___________.
1.) Ang Pilipinas ay pangkabuhayan tungkol layunin ng pananakop
tuwirang napasailalim sa 2. Ang pangalang ___________ ay ibinaigay ni Villalobos sa
sa akumulasyon ng ginto ng mga Espanyol sa
Espanya noong 1565. kapuluan ng Pilipinas upang parangalan ang susunod na
at pilak, pagtatatag ng Pilipinas ang
Ano ang tawag sa kolonya, at regulasyon matagumpay nilang hari ng Espanya.
Pilipinas noon? ng kalakalang panlabas naisakatuparan? 3. Ang pulo ng _________ sa Pilipinas ay pinaniniwalaang
a. bansa upang pakinabangan ng Bakit? lugar kung saan naganap ang unang misa.
b. kolonya bansang mananakop. Ipaliwanag sa isang 4. Ang unang pamayanang Espanyol na itinatag sa bansa
c. kolonyalismo maikling talata ang ay ang _____________.
d. Kanluranin __________2. Ito ay sagot. 5. ______________ ang tawag sa lugar o bansang
2.) Alin sa sumusunod tuwirang pananakop ng
deriktang kinontrol, pinamamahalaan, at nilinang ng isang
ang walang kaugnayan sa isang bnasa sa ibang
paraan ng bansa o lugar upang makapangyarihang bansa.
pagpapasailalim ng mga makakuha ng kagamitan
espanyol sa Pilipinas? at likas na yaman o
a. Pinagsama-sama ang makuha ang iba pa
kanilang tirahan sa ilalim nitong pangangailangan.
ng pamamahala ng mga
Espanyol. __________3. Ang mga
b. Ipinatupad ang bansa sa bahaging ito ng
paniningil ng tributo upang mundo ay naging tanyag
may magamit para sa noon sa mga taga-
pangangailangan ng Europa dahil sa
kolonya. saganang mga likas na
c. Pinangasiwaan ng yaman.
encomendero ang mga
katutubong nagpasakop ______4. Nais ng
na sa Espanya. Espanya na palaganapin
d. Binigyan ang mga ang pananampalatayang
katutubo ng karapatan ito upang matiyak ang
sa pagpili ng kanilang paglakas ng
relihiyon. kapangyarihan ng
Imperyong Espanya.
3.) Sinisimbolo ng
kayamanan ang layuning ________5. Ito ang
ito ng Espanya sa tawag sa bansang
pagtuklas at pagsakop ng nasakop ng isang malaki
bagong lupain. at malakas na bansa.
a. Maipalaganap ang
Kristiyanismo.
b. Makakuha ng mga
likas na yaman.
c. Makamit ang
karangalan ng bansa.
d. Mapaunlad ang
ekonomiya ng kolonya.
4.) Ang tawag sa
patakaran ng tuwirang
pagkontol ng malakas na
bansa sa isang mahinang
bansa.
a. kabisera
b. kolonya
c. kabesira
d. kolonyalismo
5.) Bakit ninais ng mga
Espanyol na masakop ang
Pilipinas?

J. Karagdagang gawain Sa iyong palagay, kung Ano ang ginawang Sang-ayon kaba sa hangarin ng mga Espanyol kung kaya’t
para sa takdang-aralin at ikaw ang pinuno ng isang Ipaliwanag ang pamamaraan ng mga naging abala sila sa pagtuklas ng mga bagong lupain?
remediation pamayanan na nakasaad sa “Treaty of Espanyol upang Bakit?
napuntahan ng mga Tordesillas” mapabilis ang
Espanyol, ano ang iyong pananakop nila sa
magiging reaksyon sa Pilipinas?
kanilang pagdating?

You might also like