You are on page 1of 4

School: STA BARBARA` ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: MA. LUISA R. FELIPE Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: Quarter: 4TH QUARTER WEEK 4

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas angmapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto Gawaing Pagganap Bilang 2
ng reporm a sa pagusbong ng kamalayang pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
B. Pamantayan sa Pagaganap Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang
papel na ginagampanan nito sa pagusbong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga naunang pagaalsa 3.2 Naipaliliwanag ang pananaw at paniniwala ng mga Aralin 14 3.1
(Isulat ang code ng bawat ng mga makabayang Sultanato (Katutubong Natatalakay ang sanhi at
kasanayan) Pilipino Muslim) sa pagpapanatili ng kanilang kalayaan bunga ng mga rebelyon at iba
3.1 Natatalakay ang sanhi at bunga ng mga rebelyon at iba pang pang reaksyon ng mga Pilipino
reaksiyon ng mga Pilipino sa kolonyalismo (halimbawa: pagtutol ng sa kolonyalismo.
mga katutubong Pilipino laban sa Kristyanismo, pagmamalabis ng
mga Espanyol
II. NILALAMAN Mga Reaksyon sa Kolonyalismo Pananaw ng mga Muslim sa Pagpapanatili ng Kanilang Kalayaan

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Kto 12 – AP5PKB IVe-3 Kto 12 – AP5PKB IVe-3 TG 83-87 21C Performance Task AP 5 Pp
Guro TGpah 83-87 Aralin 3 LM. 45-46 83-87
LM 7-13

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang-Mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk ARALING PANLIPUNAN ARALING PANLIPUNAN ARALING PANLIPUNAN


PILIPINAS BILANG ISANG BANSA PAH 231 PILIPINAS BILANG ISANG BANSA PILIPINAS BILANG ISANG BANSA
PAH-237 PAH-237
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan ng mga bayani, tsart, larawan ng mga muslim, tsart, manila paper, panulat
talambuhay, manila paper,
panulat
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Mga sanhi at bunga ng mga Sino sinonh Pilipino ang
at/o pagsisimula ng bagong rabelyon natatandaan nyong nag alsa sa
aralin panahon ng kastilla?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Mga Pag-aalsa ng mga Pilipino Laban sa mga Espanyol 1.Ganyakin ang mga bata sa pamamagitan ng pagpapakita ng mga Itanong .
larawan ng mga sinaunang Muslim Maraming mga pag aalsa ang
a.Anu-ano ang mga katangian ng mga Muslim? naganap sa panahon ng kastila
b.Saan lugar sila sa Pilipinas matatagpuan? Ayon sa iyong natutuhan
nararapat ba ang ginawa ng
ating mga ninuno.
Ipaliwanag ang sagot.

2.Iproseso ang Gawain sa pamamagitan ng pagtatanong ng mga


sumusunod:

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1.Ipanuod sa mga bata ang isang 1.Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa
bagong aralin video clip tungkol sa mga unang LM, p. _ AP 5 LM 4th quarter 45-47
pag-aalsa. Itanong: Ano ang pamahalaang sultanato
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Sino-sino ang mga Pilipinnong Ipasagot sa bawat mag-aaral ang : Ano ang pamahalaang sultanato?
at paglalahad ng bagong nag-alsa laban sa mga Espanyol? Gawain. Bakit nahirapan ang mga Espanyol sa pagsupil sa mga Pilipinong Muling ipabasa sa mga bata
kasanayan #1 Saang mga lugar sa Pilipinas Gawain B Muslim? ang aralin upang makalikom
nagkaroon ng pag-aalsa? Piliin mula sa kahon ang 2Pakinggan ang mga sagot ng mag-aaral. Tanggapin ang lahat ng sila ng datos .
Anu-ano ang mga dahilan ng bayaning tinutukoy sa bawat kanilang sagot. Itanong Ano ang dahilan ng
pag-aalsa ng mga katutubo bilang. Isulat ang sagot sa inyong mga Espanyol upang ipatupad
laban sa mga Espanyol? notbuk. ang mga polisiya na syang
naging mitsa ng pag aalsa ng
mga Pilipino.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto B.Paglinang •Ipasulat ang mga sagot sa Ipabasa ang tekstong naglalahad ng pagtatalakay sa mga .
at paglalahad ng bagong 1.Bigay ang opinyon mo tungkol notbuk katangian ng sultanato at mga pananaw ng mga katutubong Muslim. Sa inyong palagay tama ba
kasanayan #2 sa salitang nakalahad. Hayaan •Bigyan ng sapat na panahon ang reaksyon ng mga Pilipino
ang bata ang sumulat ng ang mga mag-aaral sa pagsagot sa nasabing polisiya kailangan
kanilang sagot. sa gawain. ng pruweba sa inyong sagot
PAG-AALSA . Ipawasto ang mga kasagutan paghahatol.
F. Paglinang sa Kabihasan 2.Ipabasa sa mga mag-aaral ang LM, pp. 228-230 Ipasagot ang mga tanong tungkol sa binasang teksto
(Tungo sa Formative Assessment) 3.Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlong grupo
4.Bigyan ang bawat grupo ng manila paper. Isulat sa manila paper ang
5.Pangkatin ang mga nag-alsang Pilipino ayon sa kanilang dahilan at sagot at gamitin ang paraan
ibigay ang naging bunga nito Cause and Effect Chart.
6.Ipaulat ang mga gawa sa bawat pangkat ang kanilang output.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- 7.Ipagawa ang mga gawain sa Gawain C Gawain A Gamitin ang ikalawang araw sa
araw-araw na buhay Gawin Mo, p. ng LM.12-13 Paano tayo • Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain A sa LM, pag uulat o pagbabahagi ng
Gawain A makapagpapahayag ng pahina 47 bawat grupong kanilang
•Ipasagot sa bawat mag-aaral damdamin o makahingi ng • Ipasulat ang kanilang mga sagot sa notbuk. gawa.Hikayatin ang klase na
ang Gawain. pagbabago sa pamahalaan nang magbigay ng komento o
•Ipasulat ang mga sagot sa hindi nag-aalsa? sariling palagay tungkol sa
sagutang papel. ibang grupo.
•Bigyan ng sapat na panahon
ang mga mag-aaral sa pagsagot
sa gawain.
•Ipawasto ang mga kasagutan.
Gawain A pah 18
Tukuyin kung alin sa
mga pares na sitwasyon ang
dahilan at ang bunga. Isulat ang
D kung dahilan at B kung bunga.
.

H. Paglalahat ng Arallin 9.Bigyan diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p. _______ ng LM. Tandaan Pagkatapos ng pagtatanghal
Nagpahayag pag-aalsa ang matinding galit ang mga Pilipino laban sa Natin Ang sultanato ay ang pamahalaan ng mga Muslim sa Mindanao. ng lahat ng grupo ibigay ang
pananakop ng Espanyol. Nagsagawa sila ng mahigit na 100 pag-aalsa Labis na pinahahalagahan ng mga Muslim ang kanilang teritoryo at tanong.
o rebelyon laban sa mga ito. Ilan sa mga dahilan ng pag-aalsa ng mga kalayaan. Ito ang dahilan kung bakit hindi sila nagpasakop sa mga Nagtagumpay ba ang mga
katutubo laban sa mga Espanyol ay ang mga sumusunod: Espanyol. sinaunang Pilipino sa kanilan
• Pagbawi sa nawalang kalayaan pag aalsa .Maaring magkaroon
• Pang-aabuso at masamang gawain ng mga pinunong simpleng debate kung
Espanyol magiging magkaiba ang hatol
• Pangangamkam ng mga lupain ng mga pinunong Espanyol ng mga mag aaral.
• Sapilitang Paggawa
• Kahigpitan sa Relihiyon
• Paniningil ng labis-labis naa buwis
I. Pagtataya ng Aralin Pagtataya
Pagtataya Ipasagot sa papel ang Natutuhan Ko, p.49-50 ng LM.
Ipasagot sa papel ang Natutuhan Ko, p 241ng LM.
J. Karagdagang gawain para sa Takdang Gawain
takdang-aralin at remediation 1.Bilang isang mag-aaral, paano mo ipinakikita ang iyong
pananampalataya sa iyong relihiyon? Isulat sa kwaderno ang iyong
sagot.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like